Karibu kwenye Life Wisdom Series. Hii ni siku njema ambayo Mungu ametupatia, tutafurahi na kushangilia ndani yake na tutafanikiwa katika kila ambacho mkono wetu utakifanya. Tunamshukuru Mungu kwa kutupa uhai kwa mara nyingine na kutupa nafasi ya kuweza kukimbizana na malengo yetu. Nikushukuru kwa namna ambavyo umeendelea kufuatilia masomo haya na sina shaka yameendelea kukubadilisha Siache kuniambia eh, kile ambacho najifunza na kile ambacho kinakusaidia, sababu na mimi pia inanisaidia kuona maeneo ambayo naweza nikaendelea kufundisha zaidi, lakini inanitia hamasa na nguvu kuendelea kufanya hiki ambacho ninakifanya. Na katika episode iliyopita tuliangalia kitu kinaitwa the battle of love, eh, vita ya mapenzi, na tuliangalia jinsi ambavyo mapenzi yanaweza kuwa double edged sword, yanaweza kumsaidia mtu afanikiwe, anaweza akaa wakati huo akamfanya mtu awe mdhaifu sana, na tuliangalia vitu vya kukumbuka kabla hujampa mtu e, moyo wako unatakiwa ujue vitu gani. Lakini leo nataka tuangalie, e, vigezo unavyoviangalia, vigezo vya msingi sana kabla hujampa mtu moyo wako. Yes, kabla hujampa mtu moyo wako, vigezo gani unatakiwa uviangalie? Maeneo gani unatakiwa uyazingatie? Mambo gani unatakiwa uyatathmini? Kwa hiyo e, ni tathmini ya kuangalia kabla hujamkabidhi mtu moyo wako, kujua kwa kujua kwamba moyo wako ni sehemu muhimu sana ya maisha yako, na inaweza ikajulisha kama utafanikiwa au hautafanikiwa kulingana na nani anapata nafasi, anapata access kwenye moyo wako. Cha kwanza kabisa, lazima uangalie misingi, vitu vya msingi anavyoviamini, tunaita fundamental values. Kila mtu kwenye maisha yetu kuna vitu anavyoviamini na vile vitu anavyoviamini huwa vinamjenga yeye kwa mtu wa namna fulani. Maamuzi yetu kuhusiana na fedha, kuhusiana na uwekezaji kwenye elimu, kuhusiana na malezi ya watoto, kuhusiana na tunavyohusiana na watu wengine, imani yetu, yote haya yamejengwa katika vitu vinaitwa fundamental values. Na bahati mbaya sana, tunapoanza kuhusiana na watu na kuwakabidhi mioyo yetu na kuwa wapenzi wetu huwa tayari kuna vitu wameshaviweka kama vitu vya msingi au misimamo ya msingi ambayo hawako tayari kuibadilisha. Mingi unakuta ni namna ambavyo wamelelewa katika familia zao, waliambiwa hivi ndivyo inavyotakiwa kuwa, walifundishwa pengine, lakini vingine unakuta ni vile ambavyo wenyewe wamejifunza kwa kuona, kwa kuobserve, kwa wameangalia labda pengine wazazi wake walikuwa wanaishije? Kaka zake walikuwa wanaishije? Ndugu zake wa karibu walikuwa wanafanyaje? Sasa vile, namna ambavyo watu walikuwa wanaishi na kufanya ndio ambavyo na wao pia walikuwa wanaamini wana, wana, wana, wana kwamba ndivyo inavyotakiwa kuwa. Na ni muhimu sana kwenye maisha wakati wote ule kujua kwamba fundamental values huwa zinaweza zikafanya maisha yetu yawe marahisi au yawe magumu, kulingana na jinsi tunavyoendana au jinsi inavyo kwa kuna vitu ambavyo unatakiwa kujua vinaweza kututofautisha na kwenye fundamental values. Eh, kuna vitu kadhaa. Kwa mfano imani faith, lazima ujue kwamba mwenzako ana imani kwenye nini, anaamini nini, na imani yake iko deep kiasi gani. Kuna mwingine anaweza kaamini, lakini kuna vitu katika hiyo imani haviamini pia. Eh, kuna mwingine labda Mkristo kwa mfano anaamini pengine katika Yesu lakini aamini katika fungu la kumi e, au ni mambo yanatokeaga na, ya. Pia mwingine anaamini labda katika Uislamu pengine, lakini e, anaamini pia katika kuwa na wake wengi, lakini hataki yeye mwenyewe kuwa na wake wengi, sio lengo lake. Mwingine anaamini na anataka kuwa na wake wengi pia. Kwa hiyo ni vizuri sana kujua katika eneo zima la imani, huyu mtu anaamini nini. Kwa hiyo inawezekana imani kwa Mungu wake inawezekana pia belief in marriage anaamini nini katika ndoa. Mwingine anasema bana, mimi nikishaoa sitaki tena kuoa tena. Mwingine anasema ah, nitaoana tuna wewe kama tukizinguana, tutapigana chini tuendelee na maisha. You see? Kwa hiyo ni vizuri kukaa chini na kujua mwenzako anaamini nini. Anaamini nini kuhusiana na watoto, makuzi ya watoto. Anaamini nini kuhusiana na fedha. Kila mtu ana imani yake kuhusiana na ya mama. Kwa hiyo ni vizuri sana eh, ukapata muda wa kujua fundamental values ambazo mwenzako anaziamini. Anaamini nini kuhusu mwenza wake? Kama mwanaume anaamini nini kuhusu mwanamke? Mwanamke kwake ni nani? E, ni mtu wa namna gani? Anatakiwa kufanya nini? Anatakiwa kuishije? Usije ukakutana na surprise mwanamke. Pia kama ni mwanaume, unatakiwa kujua huyo mwanamke anaamini nini kuhusu mwanaume naamini mwanaume ni mtu wa namna gani anatakiwa kufanya nini, hatakiwi kufanya nini. Na kama nilivyosema haya ni mambo ambayo yanakuwa shaped na malezi na makuzi. E, kwa sababu kuna watu ambao wanategemea kile walichokiona kwa baba yao, walichokiona pia kwa mume wao. Mwingine alichokiona kwa mama yake, anatarajia kile kwa mke wake. Kwa kama utapata muda wa kuelewa vitu ambavyo mwenzako anaviamini, basi itakuwa ni changamoto sana iweze ikapelekea kwenye migogoro sana. Kwenye kitabu changu cha Mafanikio ya Kifedha kwa Wanandoa nimeeleza pia aina saba za wanandoa inapofika kwenye swala zima kwa mfano la fedha. Jambo la pili ambalo unatakiwa ulitathmini uli ni kuhusiana na huyu mtu anakupenda na kukuthamini kiasi gani, anakupenda na kukuthamini kiasi gani? Na hapa cha muhimu zaidi ni kuwa na uhakika kwamba huyu mtu ananipenda, kwa sababu usikiliza, kuna tofauti kati ya wewe kumpenda mtu na kuingia naye kwenye mahusiano na kuna tofauti kati ya mtu mwingine kukupenda wewe na mkaingia kwenye mahusiano na kuna tofauti kati ya watu wawili kupendana na wakawa kwenye mahusiano sasa tafiti nyingi zimeonyesha kwamba wale wanaopendwa wakiingia kwenye mahusiano wanakuwa treated vizuri zaidi kuliko wale ambao wanapenda tu peke yao na wao hawapendwa na ndio maana ni muhimu sana mtu yoyote ambaye unampa wa moyo wako asione kama amekupendelea. Hapana, anatakiwa aone kwamba wewe umempendelea yeye kumpa nafasi katika moyo wako, na hii ni muhimu sana. Sijui kama unanielewa vizuri. Hii ni muhimu kwa sababu uh, kuna tofauti kati ya mtu anayekupenda na mtu ambaye wewe unampenda. Mara nyingi tunawapa thamani na nafasi na muda wetu watu tunaowapenda, alafu tunawachukulia poa na kuwadharau watu wanaotupenda. Tunasahau kwamba wale tunaowapenda huwa wanatuona kama vile ni haki yao sisi kuwapenda, lakini wale wanaotupenda sisi huwa wanatamani tusiumie na wako tayari kujitoa kwa ajili yetu, lakini mara nyingi tunawasahau koni muhimu sana. Unapoingia katika kumpa mtu moyo wako, uwe na uhakika, huyu mtu nimempa moyo wangu ananipenda, sio tu wewe unampenda yeye, pia hawe na elementi zinazoonyesha kwamba huyu mtu ananipenda. Na kiwango cha juu cha kumpenda mtu ni kukuthamini. Kwa hiyo tunapozungumza kupenda, ninachomaanisha hapa ni kwamba uwe na uhakika kwamba anakuthamini. Kuthamini maana yake nini? Ka kuthamini maana yake anakuona wewe ni mwenye thamani, yaani anakuona wewe kama ingekuwa ni vito, ingekuwa ni kito cha eh, vito ya Tanzanite au vito ya almasi au vito ya dhahabu. Maana yake nini? Kama anakuthamini, kwanza hatakuwa tayari kukupoteza, kwa hiyo atafanya vitu vya kusaidia usipotee atafanya vitu vya kukusaidia visikuumize, na hata ikitokea amefanya kitu cha kukuumiza, atakuwa tayari kurekebisha na kuomba na msamaha, kwa sababu ukimpa mtu moyo wako ambaye yeye hakupendi, unajua tafsiri yake ni nini? Maana yake ni kwamba wewe utakuwa umempa moyo wako, ila yeye hajakupa moyo wake. Kwa hiyo ndio maana watu wanapoachana huwa naambia wana watu lugha na atania, naambiaga hakuna kuachana kwenye mapenzi lazima kuna mtu mmoja atamwacha mwenzake. Sasa anayeumia ni yule anayeachwa, kwa sababu hamwezi kuachana wote kwa wakati mmoja, lazima kuna mmoja alianzisha. Sasa yule anayeumia ni yule ambaye aliachwa. Kwa nini anaumia? Kwa sababu yeye alimpa yule mtu moyo, alafu yule mtu hakumpa moyo. Kwa hiyo yule anapoondoka anaondoka na moyo wake mzima mzima alafu anaondoka na kipande cha yule mtu ambaye alimkabili moyo wake. Huyu mwingine anaumia, yule mwingine anaendelea kuenjoy maisha kwa sababu anakuwa na moyo wake mzima na amebeba na kipande chako, anaendelea kuzurura nacho mtaani. Kwa hiyo hakikisha kwamba huyu mtu anakuthamini. Akikuthamini maana yake hatafanya vitu vya makusudi vya kukuumiza, hatafanya vitu vya kukudhalilisha, hata ikitokea amekukosea atafanya haraka kutafuta suluhu, kutafuta msamaha, kutafuta mapatano. Sio tu anafanya kosa, afu anasema, ukitaka tuongee tuongee usipotaka potelea mbali, au anajifanya kama vile hamna kilichotokea. Namba tatu, kabla hujampa mtume wako tathmini, unayotakiwa kuiangalia, don't ignore red flags, usidharau dalili za hatari ambazo zinaweza kujitokeza unapokuwa na mtu, hata kama mjaingia kwenye ndoa na marafiki tu kimapenzi, kuna dalili za hatari utaziona, ziko nyingi sana, lakini nitakwambia chache. Kwa mfano, moja ni kitu kinaitwa abuse Eh, kukuabusi, mtu anakufanyia kitu ambacho kinakuletea maumivu kwa makusudi. Abusi inaweza ikawa ni verbal abuse, anakusemea maneno eh, makali. Unajua wewe nitakupiga, unajua wewe kuna siku nitakuchinja mimi, eh, unajua wewe mimi kuna siku nitakutupa tu nje. Hayo maneno abusi. Mengine anakutukana matusi, hiyo ni verbal abuse. Kuna wakati mwingine inaweza ikawa pia ni abusi ya vitendo kabisa, mtu anainua mkono, anakupiga kibao au anaweza kawa kupiga, lakini ukashangaa amekusukuma eh, na unasema tu, alinisukuma tu, lakini ndio kesho tunakuja kusikia mtu kachukua kisu kamchoma mwenzake. Kwa nini? Kwa sababu abuse, don't ignore is abuse. Inapokuwa na tukio mwingine, anaweza asikupigi, lakini ukiona anafanya vitu, mara amebamiza mlango pa, mara amevunja glass, mara amechukua simu yako ameipasua chini, mara siju amesukuma friji huko limeanguka. Ukiona anaanza kufanya kwa vitu, kuna siku atakuja kufanyia wewe usipodili na hiyo enga ya huyo mtu au mkatafuta suluhisho la hilo jambo, ina maana kuna siku inaweza ikaleta madhara. Hiyo ni red flag, usidharau vitu kama vile over controlling. Unakuta mtu anamcontrol mtu kama vile yani ha, mtu hana furaha tena yani mtu kwenye mahusiano lakini hawezi kuwa na furaha yake, ni kama vile anamfungia GPS anataka kila mahali ajue, yuko wapi, uko wapi, uko wapi, uko wapi? Sio kupata kesi moja, mtu mdada aliachana na mkaka sababu pekee akasema ni kwa sababu ana ni control kupitiliza, yani mpaka anajisikia sina uhuru wa namna yoyote. Kumbuka hata kama huyu mtu ni mwenzi wako ni rafiki yako, kuna level of freedom ambayo lazima awe nayo, kwa sababu kwenye human relationship tunasema hatua, level ya kwanza, ziko level tatu Actually nne. Levo ya kwanza ni dependence, unamtegemea mtu mwingine. Levo ya pili ni independence, mtu anapata uhuru wa kwake. Levo ya tatu ni interdependence, sasa munakuwa munategemeana, alafu levo ya nne coexistence, munaweza kuishi wakati mmoja. Maana yake ni kwamba hakuna interdependence na coexistence kama mtu haja feel kwamba ana uhuru wa jambo fulani. Unakuta mtu ana control, anamchagulia kila kitu. Ni kweli kwamba kuna vitu atakuwa anapenda labda uvae, kuna vitu atakuwa anapenda lakini, unakuta mtu ana over control. Yani, huyu mtu hana raha, aa, ambacho anakuwa amejipoteza mwenyewe. Unapoingia kwenye mahusiano, unatakiwa ujipoteze, unatakiwa ujipate. Ukiona unajipoteza badala ya kujipata, tafsiri yake ni kwamba something is wrong lakini eh, nyingine mfano red flag nyingine ni kuwa na secretive lifestyle. Yani, mtu uelewi, maisha yake ujui anafanya nini, hujui anaishije, mambo yake anayafichaficha tu yani, ate mwenyewe kuna vitu kibao vyelewi. No, no, no, hiyo sio dalili nzuri yako, mambo mengi. Ziko red flag nyingi ambazo unaweza ukaziangalia pia lakini. Uh, cha nne ambacho natakiwa utafakari kabla hujampa mtu moyo wako ni kwamba lazima uwe informed na kuhusiana na maono yao lazima ujue kuhusiana na maono. Usimvamie tu mtu. Maono ndio mwelekeo wa mtu. Unaweza ukagombana na mtu kwa sababu baada ya kuwa naye unaanza kugundua kwamba anakoelekea siko wewe unakotaka kuelekea. Maono aliyonayo hayafanani kabisa na direction ya maisha yako, inakufrustrate. Ndio maana lazima ukae chini, lazima ukae chini. Umuulize mtu kwamba hivi maono yako makubwa yakoje? Hivi tunaelekea wapi? hivi unataka kuwa nani? Hivi unataka tufanye nini? Yale maono yatakupa picha ya kesho yenu itakuwaje. Usije ukapouza watu, waliopouza hivyo vitu vimekuwa na gharama kubwa sana katika mahusiano yao. Ninaamini katika maisha yako, wakati fulani utalazimika tu kumpa mtu moyo wako, au pengine umekusha kumpa. Haya ni mambo ambayo unaweza ukaya revise kwa upya, hata kama tayari. Jaribu kuyaangalia kama nilivyosema, kuna chochote ambacho umekiona kuna vingine vitahitaji kurekebisha ukiwa ndani tayari, kuna vingine pengine kama hujafika mbali utahitaji kuanza upya, kuna vingine pengine utahitaji kuvitengeneza, kuviongea na mwenzako, kuona namna ambavyo vinaweza vikarebi, vikarekebishika kwa upya. Sina uhakika kama ulisikiliza episodi yangu ya jana, ambapo ulizungumza ile Battle of Love. Kama ukoja, sikiliza ningeshauri ukaisikilize pia. E, alafu ukiunganisha na ulichojifunza leo inaweza ikawa imekupa uh, ufanisi mkubwa sana katika kukusaidia pia. Ninatamani kwamba moyo wako uwe ni uwanja ambao utazalisha vitu vitamu vyenye furaha vinavyokusaidia katika maisha yako, na kuomba kabla haijafika siku haijaenda mbali, shea hii kitu na mwenzako, tafuta rafiki yako. Shirikisha kwenye grupu yako, kuna watu wakisikia itawasaidia, kwa sababu kuna watu wengine wako katika hali ambayo wanahitaji kufanya maamuzi au wanahitaji kufanya tathmini. Na njia bora ya kuwasaidia ni kuwapa nao pia wajifunze. Nitafurahi pia kusikia kutoka kwako kwamba, je, hili jambo limekufundisha nini? Ni kitu gani ambacho unaona kimekusaidia ili tuendelee kujifunza kwa pamoja. Tukutane tena kesho katika episodi yetu ya Life Wisdom nikiamini kwamba tutakuwa pamoja na tutajifunza mambo mengine yanayoweza kutusaidia zaidi. See you at the top.