Hello, karibu sana kwenye Life Wisdom Series, na ninafurahia namna ambavyo umekuwa unafuatilia kwa karibu sana na jinsi ambavyo umekuwa ukinishirikisha e, namna ambavyo series hizi zimekuwa zikikusaidia. Leo nimejiuliza swali ambalo hili swali limetokana na jambo ambalo nililisikia na kulisoma wakati fulani ambao limenitafakarisha sana, wakati nasoma uh, historia ya Bill Gates, The late Bill Gates, mwanzilishi wa eh, Microsoft eh, niligundua kwamba mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane alikutana na rafiki yake ambaye ni, ni classmate alikuwa anasoma wote, alikuwa anaitwa Paul Allen, ambao alikuwa anasoma darasa moja. Sasa katika stori zile, unajua utotoni, shuleni na nini, siku moja wakiwa bado wako shuleni, uh, walikuwa wanasoma jarida linaitwa Fortune Magazine lile lilikuwa linaelezea makampuni makubwa mia tano eh, ambayo ni makubwa zaidi duniani yameelezewa kule ndani. Wakati Bill Gates analisoma so, lile gazeti, akawa anaona aliyo jarida akawa na, anaona la makampuni akaamua kumuuliza rafiki yake yule Paul Allen, kamuuliza kwamba hivi umeshia kufikiria kwamba jinsi ya kuendesha kampuni kubwa kama hizi ambazo zimetajwa kwenye hili jarida, na Allen akamjibu akamwambia pengine siku moja na kampuni yetu ya kompyuta kubwa kama hizi na yenyewe itakuwa kwenye jarida. Na hivyo ndivyo ambavyo safari ilianza. Hawa watu wawili ambao walikuwa ni marafiki wakaamua kujenga kampuni kubwa, ili siku moja ile kampuni iweze kutokea katika majarida mbalimbali mbali duniani, kama ambavyo waliona kampuni kadhaa zimetokea kwenye jarida. Kwa hiyo walianzisha kampuni ya Microsoft ambayo baada hapo wakaamua kuijenga na ikawa kubwa sana. Na ilikuwa na kampuni ambayo imepata utajiri na kuvunja rekodi nyingi sana kwenye, kwenye, kwenye thamani yake. Pia so hapa nikatafakari maswali mengi sana. Swali la kwanza ambayo nikatafakari nikajiuliza kwamba hivi eh, mimi nikiwa na rafiki zangu, nikimwambia rafiki yangu swala kama hilo kwamba kuna siku pengine nitakuja kuwa na kampuni kubwa, inaweza kuwa kubwa hapa duniani, kwanza rafiki yangu ataongea nini? E, au nikija kumwambia ndoto mfano labda kuna siku mimi labda nitakuwa kiongozi mkubwa sana hapa Tanzania e, kitaniambia nini? Nikagundua kwamba kumbe watu ambao tunakuwa nao, wale ambao wanatuzunguka, wanaweza kuchangia sana sisi kutimiza malengo yetu au kufeli kwenye malengo yetu. Imagine kama Bill Gates angeongea lile neno alafu Paul Allen akamkatisha tamaa, akamwambia bwana, achana na hizo ndoto. Kwa sababu kumbuka walikuwa bado ni vijana wadogo so kwamba walikuwa tayari wana mtaji mkubwa wa kibiashara au e, watu wanaofanana na utajiri? Hapana, walikuwa na watu ambao pengine wafanana kabisa na kuwa na utajiri mkubwa hasa hata wewe, mjaribu kujiuliza, e, watu wanaokuzunguka hivi, ukiwaeleza kuhusiana na ndoto kubwa za maisha yako ulionayo, watasemaje? Hivyo, una watu we kama Paul Allen ambao ukisema ndoto kubwa kama hiyo watakutia moyo na kukuonyesha kwamba ni kitu kinawezekana, au ni wale watu ambao ukiwaambia, watu wanaokuzunguka wanakukatisha tamaa. Hii inakuonyesha kwamba kuna ndoto nyingi zinakufa kwa sababu ya kuruhusu watu wasio sahihi kuambatana na sisi. Ina maana Bill Gates, inawezekana kampuni ya Microsoft isingefika mbali sana kama asingekutana na mtu ambaye anaweza kumtia moyo na anaweza kuona kile ambacho yeye amekiona. Lakini jambo la pili ambalo nikajiuliza ni kwamba Paul pamoja na Bill Gates waliweza kuanzisha kampuni kubwa iliyotawala dunia na inaendelea kutawala dunia mpaka leo. Hivi mimi na wewe marafiki zetu tunaanzisha atunaanzisha vitu gani? Tunakuwa na marafiki wengi, tumekuwa na marafiki primary, eh, shule msingi, tumekuwa na marafiki sekondari, tumekuwa na marafiki chuo kikuu, tumekuwa na marafiki eh, mpaka makazini kwenye kazi zinazofanya. Hivi tumeanzisha nini? Tumeanzisha kitu gani ambacho kinaweza kika kiangalia nyuma tunasema urafiki wetu umezalisha hichi kitu? Wakati mwingine inawezekana sio lazima kuanzisha kampuni, lakini kuna kitu gani cha pamoja ambacho umewahi kufanya na rafiki yako ukaona kwamba kimeleta matunda na matokeo kwenye maisha? Hili swali la msingi sana, na wakati nasoma nikajiuliza sana nikasema, hivi kweli e, mimi na marafiki zangu wa karibu ninaofamiliana nao tuna kitu gani ambacho tunakifanya cha kuletea maendeleo, au kazi tu kupiga stori na kuongea kuhusu mambo fulani fulani kujikumbushia tu, baada hapo mnatawanyika? Kumbe marafiki e, wanaweza wakageuka kuwa ni wabia wazuri sana, kama watakuwa na mawazo makubwa ya kufanya mambo makubwa hapa duniani. Lakini jambo la tatu ambalo nikajaribu kujiuliza ni, ni kwamba hawa jamaa, hebu fikiria, ni vijana wadogo, lakini walikuwa wanasoma gazeti jarida very serious jarida very serious e, ili jarida e, ambalo linazungumzia e, ili la Fortune magazine ni jarida ambalo linazungumzia mambo makubwa makubwa ya dunia. Sasa nikajiuliza hivi, sisi na marafiki zetu waga tunasomaga vitu gani? Sasa tunaweza tukoe tunasoma majarida, lakini tunatumianaga naga message gani kwenye WhatsApp? Tunatumianaga video gani? Eh, ina maana hawa watu kilichowafanya pia wafike mbali ni kwa sababu walikuwa ni watu ambao wanajifunza au wanatafuta taarifa ambazo zinaweza zikawasaidia. Yani ni watu ambao imagine vijana wadogo, lakini wako serious, wanasoma jarida linalozungumza mambo ya makampuni makubwa mia tano duniani. Hivi wewe na rafiki zako huwa mnatumiana taarifa gani? Taarifa zinazohusu kitu gani? Taarifa ambazo zina ukubwa kiasi gani? au ni kutumiana tu trendi zinazoendelea huku duniani na maisha mengine yanavyoendelea, au vichekesho na vikomedia eh, vyetu vya namna hiyo? Kweli kuna vitu ambavyo una, una jivunia, na na rafiki yangu, mambo ya msingi? Hiki ni kitu ambacho nikaona ni cha kipekee sana kwa jamaa, na si ajabu ndo maana pia waliweza kufika mbali zaidi. Lakini cha mwisho cha nne ambacho nimejifunza kutokana na historia pia ni kwa sababu ya niligundua kwamba wajamaa walikuwa na diskasi ya idea, yani ni watu ambao mtu anasoma gazeti alafu baada ya kusoma ile jarida anaanza kumuuliza mwenzake kuhusiana na wazo la miaka mingi inayokuja, maanake watu ambao walijikita kwenye kuwaza mawazo zaidi ya kesho yao kuliko kuanza kuangalia tu mambo yaliyoko yanayozunguka kwa wakati wote. Kwa hiyo nikakubaliana na ile falsafa ya kwamba kwa wanadamu wamegawanyika katika makundi makubwa matatu, level ya kwanza ni watu ambao wanajadili watu Hawakuwa watu wa namna hiyo. Hawa jamaa hawakuwa na discuss watu kabisa, yani wao walikuwa walikua wana discuss vitu vingine, okay. Kwa hiyo unagundua kwamba kumbe level ya kwanza ya watu nao discuss watu. Kwa hiyo ukijaangalia wewe, kwa mfano e, ukikutana na rafiki yako, angalia inbox yako na rafiki zako, angalia e, labda whatsapp group kama wao zao wanazotumia wao, mna discuss nini? Ukigundua kwamba wao mna discuss na watu manake, kwa falsafa na e, na maisha na anasema, e, uko kwenye level ya chini kabisa, wewe kazi yako ku discuss tu wasanii wacheza mpira, wanasiasa, matukio mbalimbali mbali, lakini yanawahusu watu. Level ya pili au ya katikati ni wale ambao wanadiscuss kuhusu matukio yani wenyewe tu, wanajaribu kuangalia wapi leo bendi inapiga, tukio gani limetokea mjini, ajali gani imetokea, ni wa kwanza kuipost kwenye grupu na kuituma, nani kafumaniwa, e, kitu gani kimetokea. Ni watu ambao kazi yao ni kudiscuss tu matukio wametoka kwenye kudiskasi watu, lakini wameenda levu ambayo kazi yao e, e, ni kudiskasi matukio. Wenyewe ukiangalia hata vitu wanavyotumiana message wanazotumiana, video wanazotumiana, ni za matukio matukio tu. Fulani kafanya hivi, e, wakitoka kwenye fulani kafanya hivi, basi kuna tukio fulani linatokea sehemu fulani. Kwa jambo fulani limetokea sehemu fulani. Hii ni levu ya pili. Na levu ya tatu, e, kwenye falsafa ya maisha anasema kwamba, e, levu ya tatu ya watu ni wale ambao wanajadili kuhusiana na mawazo. Kwamba kundi la kwanza wanajadili kuhusiana na watu. Kundi la pili wanajadili kuhusiana na matukio. Kundi la tatu wanajadili kuhusiana na mawazo, ambao waliona ndo kundi ambalo walikuwepo Bill Gates pamoja na rafiki yake Allen. E, e, ah, ah, wow, na taarifa waliyopata kwamba sasa hawa tumeona, je sisi na sisi tunaweza kuwa kama hawa siku moja. Kwa hiyo ina maana wao walidiscuss kuhusiana na watu, eh, kuhusiana na mawazo hawakudiscuss kuhusiana na watu wala hawakudiscuss kuhusiana na, eh, matukio. Sasa na wewe, kwa mfano, nikikuuliza hivi, lini umekaa na rafiki yako ukadiscuss kuhusiana na mawazo, yaani kupeana mawazo? Hebu njaribu kufikiria rafiki yako karibu amekupa wazo gani mara ya mwisho. Wazo la kukuongeza kipato, wazo la kukusaidia kupata kazi nzuri zaidi wazo la wa kukusaidia kuanza biashara, wazo la wa kukusaidia kubadilisha tabia ambayo labda pengine inakugharimu, inakuletea umaskini na kuvunjia heshima. Lini amekupa wazo au kazi kubwa ya kufanya na kufanya ufanya na wewe? Ni kukutumia tu eh, watu kukutumia tu matukio. Ukiona hauna watu kama namna, ina maana wewe ni Bill Gates uliyemkosa Allen, uliyemkosa Paul Allen. Ina maana unaweza ukawa ni Bill Gates ambaye ukafa ukiwa mtuwakawaidasauosaambay mtu mawazo. Kwa maana yake ni kwamba jaribu kuangalia kwenye seko yako, ukiona unakosa Paul Allen, maana yake unakosamanaee kumtafuta mtu ambaye mtadiscuss kuhusiana na mawazo, mtajadili kuhusiana na kesho, mtajadili kuhusiana na mambo makubwa aliyoko. Kwa sababu mwisho wa siku ukiangalia, eh, aya mahusiano yao walijadili sana kuhusiana na vitu vinavyokuja mbeleni, kesho yao hawakujadiliana tu kuhusiana na leo yao. Walikuwa ni wadogo, hawana pesa, lakini walikuwa na maono makubwa sana kuhusiana na kesho. Wewe ni nani ambaye unajadiliana naye mambo yanayohusiana na maono yako? Hivi una watu kweli kwenye seko yako ambao ukisema kuhusiana na ndoto yako na mipango yako ya miaka ishirini au thelathini ijayo hawatasema achana na hizo habari bwana, utafika kwanza, unawakika utafika. Ukikutana na mtu wa namna hiyo manake ya kufanya, angalia jamaa walikuwa wanadiskasi mambo ya miaka ishirini thelathini ijayo na mpaka leo eh, O, ni watu ambao wanaendelea wana, wana, wana kuishi katika kile ambacho wamekisema na kile ambacho walikiamini na kinatokea, imeendelea kuwafanya watu ambao wa mafanikio kwenye maisha. Leo ukiangalia kina Bill Gates na Paul Allen, watu ambao wanaendelea kufanikiwa kwa sababu waliamini katika ndoto kubwa. Je, wewe kwenye mtandao wako una Paul Allen? Inawezekana wewe ni Bill Gates kabisa, hakuna shaka na hilo, ni mtu ambaye una potential kubwa kuwa mtu mkubwa, lakini ukimkosa Paul Allen basi wewe ni mtu ambaye unaweza ukajikuta umefeli kwenye maisha. Jichunguze, ukigundua hauna mtafute mapema, kabla siku hazijaenda mbali sana. Unaweza ukashare hichi kitu ambacho umejifunza na mtu mwingine, kwa kushare hii link na ikaweza kumsaidia pia, ili mwisho wa siku wote tujikute kwamba tumejifunza na imetusaidia kufika mbali. Tukutane tena eh, wakati mwingine kwa ajili ya kujifunza katika life.