Karibu sana kwenye Life Wisdom Series. Hongera kwa kuendelea kujifunza na kujenga uwezo wa kusaidia kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali, lakini pia kukupa mbinu za kuweza kufanikisha malengo ambayo unayo. Moja ya ujuzi muhimu sana unatakiwa kuwa nao kwenye maisha ni kufahamu tabia, haiba na saikolojia ya watu. Hii ni muhimu kwa sababu chochote unachokihitaji kwenye maisha yako kuwa kinapitia kwenye mikono ya watu. Chochote ambacho unataka kufanikiwa, watahusika watu. Mmoja aliyokusema kitu fulani kilinifurahisha sana, akasema kwamba Mungu huwa anaachilia baraka zake kupitia watu. Kwa hiyo usipo wajua hao watu, usipo wafahamu na usipohusiana nao hata kama Mungu ameshaachilia hizo baraka, maanake utazikosa. Kwa hiyo ujuzi wa watu ni muhimu sana, kwa sababu ukiwa ofisini kupanda kwako cheo kuonekana kupata exposure, kupata connection, kupata kazi nzuri zaidi, lazima watu watumike. Kama una kipaji, lazima watu watumike kukutaja, kukusemea vizuri. E, chochote ambacho unacho, una biashara lazima watu waizungumze, watu wakuzungumze vizuri, na bidhaa yako waiseme vizuri au huduma, ili uweze kupata pia soko kubwa zaidi. Kwa hiyo uwezi ukadharau nguvu iliyoko katika kuwafahamu watu. Sasa ziko aina nne za watu na tabia zao ambazo unatakiwa kuzijua ili zikusaidie kurahisisha namna ambavyo unashughulika na hii ni muhimu sana kwenye ngazi ya familia, ofisi au hata kama ni kiongozi katika eneo fulani ambalo unafanya uedha kwenye siasa, dini, taasisi fulani. Ni muhimu sana kufahamu hizi aina za watu na ziweze kukusaidia kujua namna gani unaweza ukafanikiwa pia. Aina ya kwanza ni watu wasiotaka mabadiliko, watu wasiotaka mabadiliko. Yani watu hawa wanaona bora wabakie pale walipo, hata kama wanaweza kufanya zaidi, ila ni kwamba hawako tayari kujihatarisha, they are not ready to take risk. Hawa watu ni kwamba hawataki kabisa kubadilika, na wengi wao hawataki kubadilika kwa sababu mbalimbali mbali, lakini kubwa ni mbili, moja ni kwamba wanaogopa kupoteza Yaani, unakuta mtu labda anaogopa akibadilika atapoteza cheo, atapoteza kazi, atapoteza umaarufu, atapoteza pesa, ingawa anajua kabisa kwamba hicho anachokifanya au hapo alipofika lazima afanye mabadiliko fulani kwenye maisha yake, lakini ile hofu ya kupoteza huwa inawaogopesha. Kwa hiyo hawataki kubadilika. Unaweza unaeza ukawakuta ofisini, unaweza ukakuta nyumbani, unaweza ukakuta kwenye familia yako, unaweza ukakuta kwenye biashara na vitu kama hivyo. Lakini pia kuna watu ambao hawataki kubadilika kabisa, hawataki mabadiliko, kwa sababu wanaogopa kukosana na watu. Yani mtu anajua kabisa kwamba haya ni mabadiliko ya lazima kwenye maisha yangu, lakini anaogopa kukosana na watu, kwa sababu anasema, nikibadilika watanionaje? Nikibadilika watasemaje? Nikibadilika itakuwaje? Yaani, kwa kifupi, ni kwamba watu wenye kundi hili wako tayari kuishi hivyo hadi watakapoondoka duniani, ingawa wanajua kwamba wanaweza kufanya zaidi. Na inawezekana hata ni mmojawapo eh, unaposikiliza leo. Inawezekana kabisa kuna vitu ambavyo unajua kabisa, hivi ni vya muhimu kubadilisha, au ni muhimu kubadilika kwa namna fulani, lakini kuna ile hofu ya kupoteza kuna ile hofu ya kutofautiana na watu, ya kugombana na watu, ya kuwa tofauti na wengine, inakufanya uone kwamba kama vile mbona haitawezekana, au kama vile mbona itakuwa ni jambo gumu, au mbona kama vile ni kitu ambacho sitaweza na vitu kama hivyo. Kwa hiyo sio kwamba ujui mabadiliko unatakiwa kufanya, ila ni kwamba umeamua kutokubadilika, na hii ni position mbaya sana kujikuta kwenye maisha, kwa sababu inakukosesha kitu kinaitwa satisfaction. Yeah, inakosesha ile hali ya kuridhiko la moyo. Hii ndio nakuta mtu ana kazi nzuri au labda anaishi nyumba nzuri ana, kwa nje anaonekana anavaa vizuri, anaendesha gari zuri, wakati mwingine maisha yake ni bora, lakini ndani hana furaha, ndani ya moyo wake, kwa sababu imetengeneza kwa sababu e, misalignment yani, kile anachopaswa kukifanya na anajua anapaswa kukifanya ni tofauti na kile ambacho anakifanya, kwa hiyo inatengeneza e, namna fulani ya kutokuendana cha nje na cha e, ndani na na hii naeza kukosesha furaha kubwa sana kwa hiyo, hili ni kundi la kwanza, na unaweza ukawakuta wakati mwingine watu wakataa mabadiliko tu kwa sababu ni mabaya. Wanakataa mabadiliko pia kwa sababu hawataki eh. Ukienda kwenye taasisi, kwa mfano, unaweza ukawa unataka kufanya mabadiliko fulani mazuri tu ambayo inaweza ikawa na faida, lakini sio kila mtu atayakubali, kwa sababu kuna watu ambao wamegoma kubadilika. Eh, wanaamini wakibadilika basi kuna vitu ambao watapoteza. Inaweza ikawa ni cheo, inaweza ikawa ni mamlaka, inaweza ikawa ni fursa. Yaa, kuna mtu tu ataki mabadiliko fulani kwa sababu anaamini kwamba kuna fursa yake itapotea ambayo ni ya, ya kwake binafsi tu sio kwa sababu ina faida kwenye jamii au kaunti husika. Kwa hiyo wako watu ambao hawataka mabadiliko kabisa. Wa pili ni wale ambao, kundi la pili ni watu wanaotaka kupendwa. Kuna watu they just want to be loved, they want to be liked. Hawa wanafanya mambo ili waonekane na wapendwe na wengine. Yaani, intention yao ya kufanya kitu chochote ni kwa sababu tu anataka watu wampende au watu wamuone wa, wa, wa hata kama maisha, naweisho, sahihi, kwa kwa umaarufu, wapende, so maisha wanayoyaishi wanajua sio sahihi na wayapende ila kwa kuwa tu yanawapa umaarufu na yanawafanya watu wengine wawapende, basi wataishi maisha yao ili kuwapendesha wengine siku zote. Nao utakuta wanajipenyeza kila sehemu ili waonekane na wajulikana. Watu namna hii ni watu ambao wanakuwa na maoni ya watu wengine eh, yaani ni opinion, opinion za watu Eh, uko anachovaa, anajiuliza watu watanionaje, watasemaje? Gari analoendesha, nyumba anaoishi, shule anaopeleka watoto, hata kama ina msumbua. Unakuta kila wakati wa kulipa ada inabidi akope, watoto wanafukuzwa nini, ana madeni kila mahali, lakini kinachomfanya vile nini? Kwa sababu ni mtu ambaye anapenda sana kuonekana, kupendwa na watu wengi. Wa hivi unakuta wana misimamo katika maisha eh. Ukiwa na rafiki wa hivi au ndugu, ni mtu ambaye ana misimamo eh, anajaribu kumridhisha kila mtu na kumfurahisha kila mtu kwa sababu anaishi maisha kutaka kupendwa, anaishi jua gharama e, ya uwezo wake alionao. Nao wanaweza wakafanya vitu yani wakienda extra mile, yani anaweza kama mdada akanunua wigiro na bei ghali sana, lakini hana uwezo nalo, e, au mtu anaenda kukopa gari au kwenda likizo. Mfano, anaweza kamwa achukua hela za mkopo, anaenda likizo ku Dubai, au anaenda wapi, lakini ukiangalia hana huo uwezo, akirudi anabaki na madeni na matatizo mengi. Yeye maisha yake ni mateso, yanamtesa ofisini. Kama yuko nakuta, ndo hivyo anajifanya mazuri, ananoa masimu ya begali. Lakini kikubwa anachokifanya pale ni kwamba ana tatizo la kupendwa. Watu wengi wa hivyo wana tatizo la kisaikolojia e, yani ana tatizo la kuto kujikubali, ndio tatizo ambalo linamkabili kwa hiyo anatumia vitu alivyo navyo na vinavyoonekana kwa nje ili kuwashawishi watu ili waweze kumkubali ukiwa mtu wa hivyo, ukikutana na mtu wa namna hii, manake ni mtu ambaye kwa kweli yupo kwenye changamoto na anahitaji msaada, na ukiwa hivyo uweze kufanya maendeleo makubwa kwenye maisha. Kwa hiyo ni vizuri sana kujikagua na kuangalia. Cha tatu au aina ya tatu ya watu ni watu ambao wanataka kuonekana wanajua. E, hawa sasa ni wale ambao wanataka kuonekana wanajua kila kitu kwenye maisha yao, huwa e, wanachangia kila mada. Ukizungumza kuhusu mtu yote, watakuambia wanamjua. Kiufupi ni kwamba wanaongea zaidi wanavyosikiliza na mara nyingi wengi hawajui kwamba watu wanaboreka sana na jinsi walivyo. Yaani, unajua, ukiwa mtu ambaye wewe unaongea sana, unajifanya unajua sana. Kuna watu wengi sana wanachukia uwepo wako bila wewe mwenyewe kujua. Sasa watu wengi wanajiingizaga kwenye hii hali bila wao kufahamu kwamba ina watu inawakasirisha, inawaudhi. Unapokuwa unajifanya unajua sana, unapoteza fursa ya watu kukupenda. E, moja ya kitu ambacho nimejifunza pia kwenye saikolojia ya watu watu wengi sana wana appreciate, watu wanaosikiliza zaidi kuliko wanaongea sana. Kwa hiyo kuongea unatakiwa uongee pale ambapo ni muhimu kuongea, na sio kuongea tu kwa sababu, una, unajua. Na watu wako tunao kwenye grupu ya WhatsApp, tunao kwenye vikundi vyetu vya vikoba, tunao makanisani, tunao misikitini, tunao maeneo mbalimbali, tunao kwenye familia. Ni wajuaji tu kila unachozungumza. Ukizungumza kilimo wanajua, ukizungumza mambo ya uhandisi wanajua, ujenzi wa nyumba wanajua kuzungumza biashara ya kuyasimu wanafahamu. Kila unamtaja wanamjua, ukimtaja mwanasiasa wanamjua, mwanamziki wanamjua, mwenye mcheza movi wanamjua, kila mtu atakwambia nilikuwa naye hapa. Yani watu ambao wanapenda sana kujua, na wengine wana kitu kinaitwa intellectual arrogance, yaani wanaamini kwamba wao wanaakili sana kuliko watu wengine. Kwa hiyo inawafanya wajione kwamba kama watu wengine vile hawana akili, wao peke yao ndio ambao wana uwezo mkubwa kwenye kufanya mambo, na hii inasababisha pia, wanapoteza fursa nyingi na wanapoteza watu wengi sana kwenye maisha yao. Na aina nne ya watu ambao unaweza kukutana nao kwenye ofisi, nyumbani au maeneo mbalimbali, hata kama ni mwenza wako, pia ni ile ambayo tunasema ni watu wanaotaka kushinda, wana competitive spirit ha, hawa wenyewe wa hawajali sana nani anawapenda au wa hawajali chochote ama nani anawachukia Huwa waishi kushindana, e, yani wao siku zote wanapenda kushindana na mtu, na huwa wanasikiliza zaidi ya wanavyoongea, ndio sifa yao moja hapo. Nia yao kubwa ni kutimiza malengo walionayo kwenye maisha yao kwa wanachokifanya. Yani wao wenyewe they don't care who takes the credit, hawajali nani atasifiwa zaidi, hawajali nani anaonekana zaidi. Wao wanachotaka ni kwamba mi malengo yangu tu yatimie kwa kuna wakati unaweza kuona kama vile kama wajinga fulani wakati mwingine, kwa sababu hawapendi mashindano. Kwa hiyo wanapenda penda kushindana, wanakuachia wanakupa ushindi, wao wanachukua mafanikio, sio kama umeelewa hapo. Yani hawana shida, wanaweza wakakupa wewe ushindi kwenye ukubishi unaotaka, lakini wao wakachukua mafanikio. Mara nyingi si watu ambao wanataka kujionyesha sana kwamba wao ni bora kuliko wengine. Wao wanachofocus ni kwamba anafanyaje ili kutimiza malengo niliyonayo, na watu tunakuwa nao kwenye kazi, kwenye majukumu na kwenye vitu mbalimbali mbali. Sasa cha kwanza ni kujikagua wewe, uko kwenye kundi gani katika ambayo nimeyataja. Alafu cha pili ni kuangalia watu wako karibu, pia wako kundi gani. Angalia kwa mfano kwa familia yako, mwenzi wako, kama umeoa umeolewa, angalia yupo kwenye kundi gani kati. Lakini kingine, angalia labda e, ofisini unapofanya kazi, kama ni bosi wako au colleague ufanya kazi mwenzako, au kama ni partner mwenzako kwenye biashara, angalia pia naye anaangukia kwenye kundi gani itakusaidia pia kujua namna ya kuwa hendo pia. Ukishajua maanake utakua unajua pana dili na mtu wa namna gani, unapokuwa kiongozi, unapokuwa mfuasi. Hivi ni vitu ambavyo unatakiwa uvizingatie pia, lakini ukishafahamu hayo yote, maanake jaribu kutafuta sasa tabia kujua, keariu eh, kujua namna ya kudili na watu kupata ile sikolojia ya kukusaidia kama weko kwenye biashara au na, ni mtu wa huduma ofisini au wapi. Kuna kitabu changu kimoja kinaitwa Sikolojia ya Mteja, nimeeleza pia aina kumi za watu na mtazamo wao namna wanavyopata huduma mahali husika. Ningeshauri sana hichi kitabu pia uweze kukipata, kitakusaidia sana. Lakini na kitabu changu kipya, ndo kimetoka sasa hivi, sasahivi kinaitwa Success Codes, mbinu e, ambazo wanatumia watu waliofanikiwa mbalimbali e, mbali kupata matokeo makubwa bila kukoma. Success calls, ni kama vile nimezungumza calls. Unajua, codes ni kama password ya simu hivi, kwa hiyo nimejaribu kuzielezea na kule ndani nimeeleza unaweza kudili pia na watu wa namna namna tofauti e, katika namna ambayo itakupa itakupa mafanikio na shauri e, tafuta vitabu vinaweza vikakusaidia sana kukujengea uwezo katika kitu unachokifanya. Unaweza kuvipata kwa kuagiza e, kupitia namba sifuri saba sita mbili tatu moja mbili moja saba moja sifuri saba sita mbili thelathini moja ishirini moja, 4 moja sabini na moja hii ni namba ya bookshop eh, unaweza ukaagiza duka eh, la vitabu na wakakupatia popote pale ulipo, unaweza ukatumiwa eh, kwa njia ambayo itakuwa ni rahisi kwako kuvipata. Karibu sana, tuendelea kujifunza. Ntakutana wakati mwingine kwenye Life Wisdom Series. See you at the top.