Nimekuwa nikisaidia watu wengi sana kwenye, uh, saikolojia, counseling na maeneo kama hayo, na nimeona kuna wimbi kubwa sana uh, sasa hivi la watu wengi sana kuelezea matatizo yao, na matatizo haya tukiyatrace, tunayaona yanaathiri au yanapiga au yanatokea pia kwa baadhi ya watu wengine kwenye familia zao, lakini huyu unayeongea naye unakuta hajagundua, haja hajaona kwamba hili jambo lina, lina watu wengine kwenye familia yangu. Lakini kwa sababu ya utaalam, ninamuuliza yule mtu, je, hili tatizo lako lina watu wengine wanao struggle the same, lina watu wengine wanaoteseka nalo kwenye familia yako? Na mara nyingi utakuja kugundua, tunaposema kwenye familia yako ni either upande wa babako au upande wa mama yako. Sasa nikufundishe kitu, kama ni upande wa baba yako, unaweza usilione upande wa mama kama ni upande wa mamako unaweza usiliona upande wa baba. Ingawa wako watu ambao jambo lile lile linatesa upande wa baba, linatesa upande wa mama. Na ukiona hivyo, basi fahamu kabisa kwamba impact ya hilo jambo kwa huyu mtu muhusika ni kubwa, kwa sababu ana hizo weakness, ana huo udhaifu upande wa baba na upande wa mama. Hivi vitu vinaitwa family spirits au roho za kifamilia na ziko sana kwenye familia za Kiafrika, lakini hata pia familia nyingine uh, za ulimwengu. Ni vitu ambavyo vipo kwenye familia. Family spirit, roho za kifamilia, roho za kifamilia hizi, zinapo operate zikatengeneza tabia fulani kwa watu, zinatengeneza kitu ambacho kisaikolojia tunakiita TGP, transgenerational problem, matatizo yanayosafiri kwenye vizazi. Sasa haya matatizo ukiyapeleka kwenye imani ukiyapeleka kwenye imani yanaitwa curse, yani laana. Kwa hiyo utakapoona mtembeo, mwendelezo wa roho fulani au tabia fulani zisizo sawa kwenye familia yenu, kwa mfano wengi wanazalia nyumbani kabla ya ndoa, mabinti au wababa, wakaka wengi wanazaa watoto kabla ya ndoa au kuna magonjwa fulani komoni yanayotesa familia yenu, au kuna aina ya vifo vinavyotesa familia yenu, au kuna tabia ya watu kupotea wakifika umri fulani, wanapotea tu, au kuna madhaifu ya afya ambayo yanakumba watu kwenye familia, tena unaweza kuta kwenye umri fulani, au kuna tabia ya watu kujiua mara kwa mara kwenye familia yenu, au kuna watu wana changamoto za akili kwenye familia yenu au wengine wana tabia ya ku, ya ku ku wana, wanashindwa wana kuendelea na ma, ma, kupata maendeleo. Wanaweza kusoma wakafaulu nini wakapata kazi lakini hawaendelei, au, au tabia za pombe sasa ni nyingi sana. Ukiziona zinatembea kwenye familia yenu, usizichekee usizitolee macho, hakikisha unasimama kuzishughulikia ili ziishie kwako ili kwa sababu zinaweza kuendelea na kutesa watoto wako na watoto wao, kwa sababu ya ile lineage ile damu ambayo inaendelea. Na naomba nikwambie, kisaikolojia inatusaidia mpaka kwenye kugundua tatizo, lakini haiwezi kukusaidia kwenye kutibu tatizo. Kwa nini? Kwa sababu hilo ni tatizo la kiroho, unatakiwa kulishughulikia kiroho. Angalia namna ya kulishughulikia kiroho kwa namna ya imani yako kwa imani nayoamini, na mimi, hakuna kitu kingine pekee kilichosaidia watu au kilichowekwa kwa ajili ya kuvunja roho na mateso isipokuwa jina pamoja na damu ya Kristo. Kwa hiyo shughulikia, vunja, fanya maombi, fanyiwa maombi, ilo roho iondoke, kwa sababu itakutesa na itawatesa watoto wako na kizazi chako. Naitwa Dr. Chris Mauke, na hii ni Daily Talk.