Karibu kwenye podcast ya Dr. Chris Mauke, mwana saikolojia, mshauri na mwalimu katika masuala ya mahusiano, familia, malezi pamoja na maendeleo binafsi. Hapa utajifunza kuhusu malezi sahihi yatakayoboresha maisha ya familia yako, mbinu zitakazoenda kuimarisha mahusiano yako pamoja na maarifa na ujuzi utakaokujenga kiakili na kukufanya ufikie mafanikio yako binafsi. Karibu uungane nasi katika safari ya mabadiliko na maendeleo. Hii ni Daily Talk na Dr. Chris Mauki. Leo niruhusu ni kufundishe kwa ufupi kabisa baadhi ya vitu ambavyo wengi tunavisahau, hususan kwenye masuala ya uchumi wetu binafsi wa kila siku. Ziko elimu nyingi sana zinazotolewa kuhusu tabia ya kuwekeza au tabia ya kuhifadhi fedha au tabia ya kusefu, yani kuweka akiba. Na mara nyingi tumefundishwa kwamba tunaweka akiba kwa sababu ya makusudi fulani, kwa sababu ya nia fulani, kwa sababu ya mpango fulani, kwa sababu ya malengo au maono fulani, lakini imekuja kugundua ziko tafiti ambazo zinazungumza kuhusu umuhimu wa kuweka akiba hata katika vitu ambavyo hujaviwekea mpango, hujaviwekea plani, kwa sababu najua tunaweka malengo, tunaweka uh, akiba kwa sababu ya vitu ambavyo tumepanga, vitu vya kimaendeleo, vitu vya kimaono lakini pia tunaweka akiba kwa sababu ya vitu ambavyo vinaitwa Kiingereza, unforeseen factors, au mambo tusiyoyajua, mambo ambayo hatujayapangilia mambo tusiyoyaona yasiyoonekana. Sasa kama unafikiri tunaweka tu akiba kwa sababu ya malengo ambayo tumesema, naweka akiba kwa sababu mtoto wangu ataenda wa shule, naweka akiba kwa sababu mwaka kesho tunahama, nita, nita nita au ninaweka akiba kwa sababu tunaanza kujenga, unaweka akiba ili ninunue kiwanja. Fahamu pia unatakiwa kuweka akiba hata wakati huna lengo lolote, hata wakati huna mpango wowote. Kwa nini? Kwa sababu kesho yako pia mara nyingine haijulikani, kwa sababu vitu vinavyokutokea au vitakavyokutokea pia mara nyingine havijulikani. Sasa kwa sababu hujui na hujavipanga na hujaviona, ni vizuri uwe na akiba. Ninachotamani kukuambia asubuhi ya leo ni kwamba unapoweka akiba usifikiri tu unaweka kwa sababu ya mambo unayoyatarajia na ulioyapanga kwenye mpango wako na mipango hiyo yako, lakini pia weka akiba kwa sababu ya vile ambavyo huvitegemei huvitarajii, ili vinapokuja basi visizame pamoja na wewe. Asante kwa kusikiliza podcasti ya Dr. Chris Mauki. Bila shaka, umejifunza na kuhamasika. Sasa, ni nafasi yako kuyatumia maarifa haya kuboresha maisha yako. Endelea kufuatilia vipindi vijavyo kwa ushauri na mafunzo zaidi. Kumbuka, mabadiliko yanaanza na wewe. Kwa hatua moja tu na kufurahi ni maamuzi yako. Usikose.