Katika maisha tunakutana na changamoto za kiuchumi, mahusiano, kazi na nyanja nyingine nyingi. Changamoto hizi zinatupelekea kukata tamaa, kupoteza dira na pengine kushindwa kutimiza malengo yetu. Karibu katika podcast ya Mwalimu Joeli na Nauka. Hapa utajifunza maarifa yatakayokupa msingi thabiti wa namna ya kukabiliana na changamoto hizo na kuleta matokeo chanya katika maisha yako. Tunaamini hautabaki ulivyo, bali kuumia kidogo leo ili ufurahi siku zote za maisha yako. Kati ya sifa kubwa unayotakiwa kuwa nayo ili uweze kufanikiwa ni uwezo wako wa kugairisha mambo yanayokupa raha kwa muda mfupi ili kujenga yatakayokupa raha kwa muda mrefu. Miaka ya sitini mwanzoni profesa wa chuo kikuu cha Stanford aliyejulikana kwa jina la Walter Mischel alifanya jaribio maarufu sana na ujulikana kama Marshmallow Experiment. Katika utafiti huu aliwajaribu watoto wadogo mamia kwa mamia wenye umri kati ya miaka minne hadi mitano, ambapo alioweka katika chumba na akawawekea kimkate kidogo kitamu au pipi fulani hivi na kuwaambia yafuatayo: kama nikirudi nikakuta hujala hii pipi, nitakupatia pipi nyingine, ila kama nikirudi nikakuta umeshakula sitakupatia. Alimwacha kila mtoto kwa dakika kumi na tano akiwa peke yake chumbani na dakika kumi na tano hizo, matokeo yalikuwa ni kwamba watoto wengine mara tu profesa alipoondoka na kufunga mlango walikula mara moja ile pipi. Wengine walijitahidi kujizuia kwa kujizungusha zungusha na kushikashika ile pipi, lakini mwisho wa siku walikula. Na wachache sana waliweza kujizuia na wakula kwa dakika zote kumi na tano wakiwa na matarajio ya kupata pipi ya ziada. Utafiti uliwafuatilia watoto hawa kwa muda wa miaka arobaini mfululizo na uligundua kwamba watoto ambao walikuwa na uwezo wa kujizuia walikuwa na mafanikio makubwa sana kimasomo, wa kujiingiza katika matumizi ya madawa ya kulevya, walikuwa waaminifu na kadhalika. Hii inaitwa the power of delayed gratification, yani nguvu ya kuweza kujizuia vinavyofurahisha kwa muda ili uweze kufaidi vitu vya muda mrefu katika maisha yako. Katika maisha mambo mengi yanayotuharibia ni yale ambayo huwa yanatuletea raha kwa muda mfupi lakini wana madhara mengi na ya kudumu kwa muda mrefu. Kwa mfano, kuangalia movie kwa masaa na masaa inakupa raha ya muda mfupi, lakini ungetumia muda huo kujiendeleza katika ujuzi wa kusoma na kadhalika, kungekupa matokeo ya muda mrefu. Kitu cha hatari ni kuwa, kwa kujiachia kuwa tunafanya mambo yanayotupa raha za muda mfupi, hatuwezi kuona matokeo yake hadi baada ya miaka mingi sana. Hivyo mwanzoni unaweza kuona kama hakuna madhara ya yale unayoyafanya kwa sasa. Uwezo wako wa kujizuia kutonunua nguo za gharama kubwa kwa sasa ili upate pesa ya kuwekeza, uwezo wako wa kujizuia kutonunua simu ya gharama kubwa kwa sasa ili upate ziada ya kusave, uwezo wako wa kujizuia kutoishi kwenye nyumba ya gharama kubwa kwa sasa ili upate pesa ya kutunza ununue kiwanja baadaye, ndiyo nguzo ya kudumu ya mafanikio yako ya kesho. Kila wakati jitahidi kwa mtu unayeweza kujizuia kufanya vitu vinavyokupa raha muda mfupi, ili uweze kujenga msingi wa kupata mafanikio ya muda mrefu maishani mwako. Leo jiulize, ni vitu gani maishani mwako ambavyo vinakupa furaha ya muda mfupi, lakini vinakuharibia malengo yako ya muda mrefu. Ukiweza kuvitambua mara moja, dhamiria na anza kuviepuka ili kujenga msingi imara wa mafanikio yako ya muda mrefu. Kumbuka, kama hutakuwa tayari kuumia kidogo leo ili upate raha ya muda mrefu, utajikuta unapata raha kidogo leo na unaumia maisha yako yote. Uchaguzi ni wako. See you at the top. Tuna kushukuru kwa kusikiliza podcast ya Mwalimu Jweli na Nauka. Na tunaamini umejifunza mengi. Sasa ni wakati wako wa kuyafanyia kazi. Ikiwa ulifurahia kipindi cha leo, tafadhali washirikishe marafiki na familia. Usisahau kusubscribe ili kupata maudhui mengi zaidi. Jiunge nasi wakati mwingine episode inayofuata. Endelea kukua na kuwa wa tofauti.