Katika maisha tunakutana na changamoto za kiuchumi, mahusiano, kazi na nyanja nyingine nyingi. Changamoto hizi zinatupelekea kukata tamaa, kupoteza dira na pengine kushindwa kutimiza malengo yetu. Karibu katika podcast ya Mwalimu Joeli na Nauka. Hapa utajifunza maarifa yatakayokupa msingi thabiti wa namna ya kukabiliana na changamoto hizo na kuleta matokeo chanya katika maisha yako. Tunaamini hautabaki ulivyo. Mambo matatu ya kufanya ili kufanikiwa katika malengo ya kila siku. Namna unavyopanga siku yako inachangia sana kupelekea kufanikiwa kwako ama kutofanikiwa kwako. Ni muhimu kupanga siku yako katika namna ambayo itakuletea mafanikio zaidi na sio kukukwamisha. Kila siku tunajikuta tuna masaa machache kulinganisha na mambo mengi tunayotaka kuyafanya. Ili kufanikiwa katika kukamilisha ndoto zetu na kuifanya kila siku kuchangia kwa kiasi kikubwa katika malengo yetu, Tunatakiwa kugawa mambo tunayotaka kuyafanya kila siku katika makundi matatu yafuatayo. Kundi la kwanza: mambo ambayo usipoyafanya matokeo yake yatakuwa makubwa sana. Kila siku tunakabiliwa na mambo fulani ambayo tukiyafanya yanachangia zaidi katika mafanikio yetu, na tusipoyafanya madhara yake yatakuwa makubwa zaidi kuliko jambo lingine lolote tunaopanga kulifanya leo. Katika orodha yako ya kila siku, jiulize ni mambo gani ambayo usipoyafanya leo madhara yake ni makubwa sana. Mtihani mkubwa uliopo hapa ni kuwa mambo mengi yenye mchango mkubwa kwenye maisha yetu ni magumu na hayavutii kuyafanya kulinganisha na mambo mengi ambayo hayachangii katika maisha yetu na ni marahisi na yanatamanisha kuyafanya. Unapoanza siku yako, anza na mambo hayo na usipoteze muda na nguvu zako kwa mambo ambayo matokeo yake ni madogo. Mambo ya pili, ni mambo gani unaweza kufanyiwa na wengine? Njia ya kujitengenezea muda wa ziada kila siku ni kuhakikisha kuwa mambo ambayo hayana madhara kufanywa na wengine kwa niaba yako, ufanye hivyo. Kuna ufahari wote katika kufanya mambo mengi, lakini yanachangia kidogo sana katika mafanikio yako. Mafanikio ya hayaji kwa kujirundikia majukumu lukuki, bali kwa kutambua yapi yanaweza kufanywa na wengine kwa niaba yako. Wakati mwingine ni bora utumie pesa kumlipa mtu akufanyie kitu ili wewe ujikite katika jambo lenye kuchangia zaidi kwenye mafanikio yako, kwani unaweza kutengeneza pesa kwa kutumia muda, ila uwezi kutengeneza muda kwa kutumia pesa. Kama unataka kupeleka gari kuosha, kwa nini usimtafute kijana unayemwamini akalipeleka na akalisubiri kisha akakurudishia? Hivi, kuna haja ya wewe kusubiria gari inaoshwa kwa masaa mawili? Jambo la tatu ni mambo gani ambayo hutakiwi kuyafanya kabisa. Kila siku tunakabiliwa na majukumu mengi, lakini ukichunguza kwa undani, si kila jambo tunatakiwa kulifanya, kama kweli tunatakiwa kufanikiwa. Steve Jobs alisema kuwa, Steve Jobs alisema kuwa na mwelekeo, yani focus, ni uwezo wako wa kusema hapana. Hawezi kuwa kwenye kila group la WhatsApp, hawezi kuhudhuria kila mtoko unaoalikwa, lakini ujifunze kutojiingiza katika mambo ambayo hayachangii katika kwenda kwako mbele. Leo kuna mambo mengi yaliyoko mbele yako lakini hayachangii kabisa katika kuelekea mafanikio yako. Yatambue mambo hayo na hakikisha na unayoepuka, kama kweli una lengo la kufanikiwa. Tafadhali jiulize maswali hayo matatu na yachambue majukumu yako yanayokukabili leo na yagawe katika makundi hayo. Uh, tunakushukuru kwa kusikiliza podcast ya Mwalimu Jweli na Nauka, na tunaamini umejifunza mengi. Sasa ni wakati wako wa kuyafanyia kazi. Ikiwa ulifurahia kipindi cha leo, tafadhali washirikishe marafiki na familia. Usisahau kusubscribe ili kupata maudhui mengi zaidi. Jiunge nasi wakati mwingine katika episodi inayofuata. Endelea kukua na kuwa wa tofauti.