Katika maisha tunakutana na changamoto za kiuchumi, mahusiano, kazi na nyanja nyingine nyingi. Changamoto hizi zinatupelekea kukata tamaa, kupoteza dira na pengine kushindwa kutimiza malengo yetu. Karibu katika podkasti ya Mwalimu Joeli na Nauka. Hapa utajifunza maarifa yatakayokupa msingi thabiti wa namna ya kukabiliana na changamoto hizo na kuleta matokeo chanya katika maisha yako. Tunaamini hautabaki ulivyo. Siku ya saba. Hatua kuu tatu za kubadilisha unachofanya sasa ili ufanye kazi ambayo ni ndoto yako. Wakati mwingine unaweza kujikuta unafanya kazi ambayo siyo ndoto yako. Pengine ulijikuta kwenye kazi hiyo kwa sababu haukupata ambayo ulikuwa unaitafuta, ama uliingia kwa nia kujishikiza, ili baada ya muda uondoke, lakini ukajikuta umeshindwa kutoka hapo. Kama kwa sasa unafanya kitu ambacho haukipendi na unatamani kukibadilisha, hatua hizi zitakusaidia sana. Hatua ya kwanza, tambua sababu inayokusukuma kubadilisha kazi. Kabla hujaanza kuchukua hatua ya kutafuta kazi mpya, jiulize na upate jibu la swali hili, ni nini kinakusukuma kutafuta kazi mpya? Kuna watu wanasukumwa na kutaka kuongeza kipato zaidi, wengine wanataka cheo kikubwa zaidi, wengine wanataka kubadilisha wanachofanya wengine wamegombana na bosi wa sasa, wengine wanaona wamekaa muda mrefu sehemu moja, na wengine wamegundua wanachofanya sio kile wanachokipenda kwa dhati kukifanya. Kila sababu huwa ina na mchakato wake wa kupitia hadi kupata kazi mpya, hivyo lazima ujue wewe unasukumwa na nini. Kama mwaka huu unataka kubadilisha kazi, basi fuatilia kwa umakini hatua hizi na utajifunza mbinu za kukusaidia kupata kazi mpya. Je, umeshajua sababu yako ya kutaka kubadilisha kazi? Hatua ya pili, chambua sifa zinazohitajika katika kazi mpya unayotaka na ujipange. Kwa kila kazi nyingine unayotaka kuna sifa muhimu zinazohitajika. Sifa hizi zinaweza kuwa ni kiwango cha elimu, uzoefu, umri na kadhalika. Kabla haujaanza kutuma maombi yaani kuapply kazi yoyote ile, jaribu kuchunguza na ujue kwa undani kazi unayoitafuta, wanataka sifa gani hasa. Na namna nzuri ni kupitia matangazo ya kazi ambayo huwo yanatolewa kwa nafasi unayoitafuta, yasome na uyachambue. Ukishamaliza, fanya personal competence analysis, yani ichunguze sifa ulizonazo kulinganisha na sifa zinazohitajika. Kwa zile unazokosa, angalia jinsi utakavyozijenga kwa muda ulionao. Tengeneza mpango wako ambao unaweza kuwa wa muda mrefu ama wa muda mfupi. Nilipotaka kupata kazi Umoja wa Mataifa yani UN ili ni lazimu nisome kozi mbili za ziada, na moja ilinigharimu mwaka mzima kuimaliza, ila ilinisaidia kupata kazi inayoitaka. Kwako kwa inawezekana ikahitajika muda mfupi ama mrefu zaidi. Nawe jiulize, unajipangaje kwa mwaka huu kujenga uwezo usiokuwa nao kwa kazi mpya unayoitafuta? Mara nyingi kazi mpya tunazozitafuta zinahitaji pia utue na ujuzi mpya. Hatua ya tatu, Amua kuhusu makampuni au mashirika unayotaka Moja ya mbinu nzuri sana ya kutafuta kazi ni kufanya Focus job searching. Hii inamaanisha sio tu unajaribu kuapply kila kazi iliyo mbele yako, bali unachagua mashirika maalumu au kampuni ambazo unazilenga. Unaweza kuweka lengo lako katika NGOs, mashirika sio ya kiserikali, pengine za kilimo au mashirika ya kimataifa, au kufanya kazi serikalini au katika taasisi za kifedha kama vile benki na kadhalika. Kadiri ambavyo unalenga katika aina fulani ya taasisi, ndivyo inavyokuwa rahisi kutafuta maarifa, kujenga uwezo na kujenga mtandao unaotakiwa kupata kazi unayoitaka. Ni kama vile kutafuta mchumba, unakuwa na vigezo vyako, una lenga na unahakikisha unalenga wa aina hiyo. Ukiwa mtu ambaye kila anayepita unamfukuzia na kumpigia mluzi, utashangaa unazeeka, mambo hayajaeleweka, au utashangaa unampata ambaye haendani kabisa na wewe, kwa sababu mwishoni utalazimika kufanya maamuzi kwa presha ya muda na kutakia mafanikio unapoanza safari yako ya kuelekea kupata kazi unayoipenda. Kumbuka ndoto yako inawezekana. Tunakushukuru kwa kusikiliza podcast ya Mwalimu Jweli na Nauka, na tunaamini umejifunza mengi. Sasa ni wakati wako wa kuyafanyia kazi. Ikiwa ulifurahia kipindi cha leo Tafadhali washirikishe marafiki na familia. Usisahau kusubscribe ili kupata maudhui mengi zaidi. Jiunge nasi wakati mwingine katika episode inayofuata. Endelea kukua na kuwa wa tofauti.