Karibu katika podcast za Isaac Nsumba, mtaalamu wa mahusiano, uchumba na ndoa. Hapa utajifunza namna sahihi ya kumpata mwenza, mbinu za kuboresha na kudumisha mahusiano. Hakuna namna kwenye mahusiano mnaweza mkakutana wote mkiwa mmekamilika kwa asilimia mia, mia. Yaani, wewe huwezi ukakutana na mwenzi ambaye amekamilika asilimia mia, akawa ana kila kitu unachokitaji. Lakini pia wewe hauwezi ukakutana na mtu ambaye wewe kwake ni mkamilifu wa asilimia mia, kwa maana ya kwamba una kila sifa ambazo yeye anazihitaji. Kwa hiyo ni lazima utakutana na mwenzi ambaye kuna baadhi ya maeneo atakuwa hajakamilika, kuna baadhi ya maeneo atakuwa hafanyi vizuri sawasawa unavyotaka kuna baadhi ya maeneo atakuwa amepungukiwa baadhi ya sifa ambazo wewe unazitaji, lakini ukiangalia sifa anazomisi ni chache kuliko sifa alizonazo. Kwa hiyo unagundua kwamba sifa chache alizonazo Se, sifa chache alizomisi zinaweza zikapatikana kwa, kwa, kwa, kwa wewe kumjenga, kwa wewe kumkosoa, kwa wewe kumshepu, kwa wewe kumtengeneza. Sasa nitakusaidia kuzijua aina kubwa mbili za ukosoaji kwenye mahusiano ambazo kama ukizifahamu zitakusaidia sana wewe pamoja na mwenzi wako kujua namna sahihi ya kukosoa au kujua umkosoe kwa namna ipi, ili ukosoaji wako usije ukasababisha kuzaliwa kwa matatizo mengine ambayo yanaweza yakapeleka mahusiano yenu kwenye hali mbaya zaidi. Aina ya kwanza ya ukosoaji kwenye mahusiano tunaita destructive Criticism. Destructive criticism, tunaweza tukaita pia negative criticism. Ni aina ya, ya ukosoaji ambao mara nyingi unamfanya mtu ajione kama hafanyi chochote. Mara nyingi unamfanya mtu ajione kwamba yeye si lolote na hakuna lolote anaweza kufanya. Mara nyingi ni ukosoaji ambao unamfanya mtu apungue ile hali yake ya kujiamini. Ni ukosoaji ambao haukusudii kumtengeneza ni ukosoaji ambao unakusudia kumvunjavunja mtu. Mtu ni ukosoaji ambao unakusudia kumharibu mtu. Ni ukosoaji ambao unakusudia kumnyongonyesha na kumdogodesha. Mara nyingi aina hii ya ukosoaji unakuaga una sifa moja kubwa. Mtu anapokosoa hatafuti hata ile sehemu ndogo ya mtu ambao amefanya vizuri, ila anakosoa kwa ujumla wake kana kwamba huyo mtu vitu vyote ambavyo anafanya havinaga maana. Lakini sifa ya pili ya ukosoaji wa aina hii ni ukosoaji ambao unakuwa haujaambatana na mapendekezo yoyote. Yaani, mtu anakosoa, lakini hakuna mapendekezo ambayo anatoa ambayo hayo mapendekezo mwenzi wake anaweza akayatumia wakati mwingine kuboresha katika utendaji wake wa mambo. Na aina hii ya ukosoaji mara nyingi waga inapelekea hali ya mtu kujiona kwamba hathaminiwi, yeye sio wa maana na inamfanya aone kwamba kila anachofanya kwenye mahusiano siku zote ni kitu ambacho sio kizuri, hakuna cha maana chote ambacho anakifanya. Aina ya pili ya ukosoaji tunaita constructive criticism, au tunaweza tukaita pia positive criticism. Ni aina ya, ya ukosoaji ambao unalenga kujenga, ni aina ya, ya ukosoaji ambao unalenga kutengeneza. Nena ukosoaji ambao unalenga kumfanya mtu awe bora zaidi ya vile ambavyo alikuwa jana na juzi. Kwa lugha nyepesi, ni kwamba constructive criticism mara nyingi ni ukosoaji ambao unamtaka mtu aongeze juhudi kidogo, ili atakapofanya afanye kitu kizuri zaidi ya kile ambacho alifanya mwanzoni. Ukosoaji wa namna hii unapokuwa na sifa, sifa ya kwanza ni ukosoaji ambao unafanyika in a loving way. Yani, nyuma ya ile roho ya kumkosoa mtu kuna roho fulani ya upendo. Haumkosoi mtu kwa sababu amekwaza, ah ah, unamkosoa mtu kwa sababu unampenda kiasi kwamba unatamani kumuona akiboresha na akifanya vizuri zaidi. Kwa hiyo ni ukosoaji ambao, nyuma ya ukosoaji, kuna hamasa fulani ambayo mtu anapatiwa hii itakayomsaidia huyo mtu kufanya bora zaidi ya vile ambavyo alifanya jana na juzi. Sifa ya pili ya ukosoaji wa na namna hii ni ukosoaji ambao haushambulii utu wa mtu. Yaani badala ya kusema wewe we, hivi a uh-uh. Ni ukosoaji ambao moja kwa moja unaenda specific kwenye kitu fulani ambacho ndicho kinachotakiwa kiboreshwe. Sifa ya tatu ya ukosoaji wa namna hii ni ukosoaji ambao umeambatana na mapendekezo. Kwamba baada ya kumkosoa mtu unampatia na mapendekezo ambayo au mapendekezo kama akiyafanyia kazi yatamsaidia yeye kufanya vizuri zaidi ambavyo alifanya jana na juzi yatamsaidia kuwa bora zaidi alivyokuwa jana na juzi na yatamsaidia kuboresha kwenye maeneo tofauti tofauti. Na nilichojifunza mimi ni kwamba watu wengi sio kwamba hawapendi kukosolewa. Watu wanaogopa kukosolewa wakidhani kwamba kukosolewa kuna shusha utu wao. Na hii ni kwa sababu watu wengi kwenye mahusiano hatujui namna sahihi za kuwakosoa wenzi wetu. Ndo unakuta pale mtu amekosea, ni kweli kabisa, akafanya kosa, lakini anakosolewa katika namna ya kutukanwa, au nakuta amefanya kosa kweli kabisa, ambalo linaonekana halihitaji hata maelezo, lakini anakosolewa mbele za watu wengine. Kwa hiyo inakuwa ni ukosoaji fulani ambao unamdhalilisha, pia ni ukosoaji fulani ambao hauishii tu kukosoa, bali unashusha E thamani ya utu wake na matendo ambayo anayafanya. Kama unahitaji kuboresha mahusiano yako wewe pamoja na mwenzi wako, moja kati ya kitu ambacho unatakiwa kujifunza ni sanaa ya ukosoaji, jinsi ya kukosoa mtu alafu asiyo asikuone wewe kama adui yake. Unajifunza jinsi ya kumkosoa mtu alafu asikasirike kwa sababu amekosolewa. Unajifunza jinsi ya kukosoa mtu katika namna ambayo haiwezi kumwachia maumivu katika namna ambayo haiwezi kumwachia majeraha, katika namna ambayo haiwezi kamwacha na kinyongo juu yako wewe uliyekosoa. Kwani vizuri sana kujifunza namna sahihi ya kukosoa mwenzi wako ili iwasaidie kuboresha na kudumisha mahusiano yenu. Asante kwa kusikiliza Podcast ya Isaac Nsumba. Hongera kwa kuendelea kujifunza. Usisahau kutoa mrejesho wa jinsi madarasa haya yanavyokusaidia. Usiache kushea masomo haya ili yamsaidie na mwingine. Endelea kunifuatilia katika mitandao mingi ya kijamii kama Instagram, Facebook, TikTok na YouTube kwa jina Isaac Nsumba.