Ya mambo ya mwisho na ziko za aina nyingi ziko za aina nyingi kwa sababu kila imani ina mtazamo wake na maneno yake kwaio wale ambao wanafuata elimu hiyo lakini yenye msingi wa kikristo tunaita tunaitacist kwa maana ya kwamba ni masuala yanayohusu mambo ya mwisho lakini kwa mtazamo wa, wa kikristo sasa nimesema mambo haya kwa sababu siku za leo katika elimu ya imani kama hivi tunavyosoma watu wanadaka vitu kutoka maeneo mengi mbalimbali na kwyo si ajabu sana ukamsikia mtu anazungumza kitu ambacho si cha kibibilia lakini kwa kudai kwamba ni cha kibibilia kwa sababu tu amekisoma mahali kwamba ni elimu inayohusu mambo ya mwisho na inafanana fanana na ile ya kibibilia kwahio kama elimu huwa tunajifundisha mambo tu ya kawaida sana nikisema kawaida sana maana yangu uh, ni mambo yanayohusu mkiririko kama kwa mfano tunapozungumzia uh, elimu hii ya kikristo mfululizo wa mambo yanayohusu nyakati za mwisho au za mtu au za dunia na kwa hiyo tunaangalia mambo yanayohusu masuala mazima ya kifo tunaangalia mambo yanayohusu maisha baada ya kifo utasoma kuhusu mambo yanayohusu mbinguni na yanayohusu kuzimu katika elimu hiyo na vile vile masuala yanayohusu kurudi kwa yesu mara ya pili sasa sio si hayo tu lakini unaona huo mtiririko kwao baada ya hapo utasoma vile katika elimu hiyo ya mambo ya mwisho utasoma habari za ufufuo wa wafu kwa kuelewa hatua zote nini kinatokea wakati ule unyakuo nini kinatokea mwisho kabisa yesu anaporudi mara ya pili na pia habari za unyakuo wenyewe kama ilivyosema kuna masuala yanayohusu dhiki kuu manasuala yanayohusu utawala wa yesu wa miaka alfu inaitwa milenium na vile vile mambo yanayohusu mwisho wa dunia hukumu ya mwisho na uh, mbingu mpya na nchi mpya uh, sasa hii mteriko huo unatuleta mwisho kabisa pale ambapo sasa sisi kama wakristu tunaamini kwamba baada ya mambo yote mungu atafanya vitu vyote kuwa vipya na kwa hiyo tutakuwa tunakwenda tuna sasa kwenye hicho kipindi ambacho hakina mwisho ni cha milele na milele katika mbingu mpya na nchi mpya kwa hiyo sasa tunapozungumzia unamii wa siku za mwisho tunazungumzia poshen tu ndogo e, ya elimu hiyo pana kwa hiyo ni muhimu sana kujua maana watu wengi hasa siku za leo wanatamani sana kujua na wanapoona mambo yanatokea wanatamani kujua kwamba je sasa ndio wa mwisho umefika na kwa kweli kwa sababu hiyo kumekuwa na mafundisho mengi sana ambayo yalikuwa sio sahihi kuhusu matukio na yale yanayokuja wakati mwingine hata watu kutabiri lini dunia itakwisha kama ingelikuwa ndio uh, sehemu kubwa ya somo tungeliweza kulist toka miaka ya nyuma sana watu waliosema mpaka kusema miaka au za watu uh, za yesu kurudi mara ya pili au mwisho wa dunia sasa hayo ni mambo ni mambo ya elimu na niseme kwamba kwa sisi kwa sasa kama wanafunzi katika katikap yetu hii niseme kwamba kwa mtu aliyekata shauri na kumpokea yesu hii elimu ni kama tu elimu nyingine kama kwa sababu sisi hatuna mashaka ya unyakuo na wala hatu, ha, ha, hatusumbuki sana kujua kwamba unyakionkoni kesho ni mwaka ujao kwa sababu tunaendelea vizuri na tunajua nini kitakacho tupata kwa hiyo mambo yale ya zamani waliotabiri mambo ya mwisho wa, wa wakati au mambo yanayotokea sasa hayatusumbui sana kwa sababu jambo kubwa kabisa katika hili kwa wewe unayenisikiliza ni kuwa na uhakika wa kwamba utakuwa na mwisho mwema zaidi hata kuliko elimu ya mambo ya mwisho wa wakati na kwa hiyo nikutie moyo sana wewe unayenisikiliza kwamba pamoja na mambo yote takayozungumza ambao mengi itakuwa ni elimu ni information lakini uh, ni muhimu sana kujihakikisha kwamba kila wakati umesimama mahali pazuri na wengine wanaposikia na kuona dalili ndio wanapopata moyo zaidi na kuona nisimaia hapa wapendwo wtu wa mungu uh, yawezekana tukachukua wiki nne kwa sababu kipindi chetu ni sali moja tu tuna, tuna na tunaacha na nafasi ya maswali lakini nitajaribu kama itawezekana baadhi ya vitu nivipeleke haraka kidogo ili tuweze kumaliza aa, kwa wakati huo tusilalimike kwenda mwendo mrefu zaidi na katika kuzungumza kwetu nitai fundisho hili au mazungumzo haya kwenye baadhi ya mambo kwanza kabisa nitataka tuwe na uhakika unajua wakati mwingine tuna asiumu sana mama lakini huwezi kuamini kuna watu wako kwenye makanisa wamekata sauri na bado wanajiuliza kwamba hivi kweli mungu yupo <laughs> kwa hiyo ni vizuri yale mambo ya msingi tukayaweka vizuri kwa mfano nitapenda tunyiridrishe kwamba kuna siku ya mwisho inakuja jirilishe kabisa kwamba haya mambo tunayoyaona kuna jambo kuna mwisho kabisa ambapo kutakuwa na mwanzo mpya na, na, na kwa hiyo hii ni moja ya mambo na ambalo nafikiri leo nitashughulikanalo sana katikatakaokuwanaita lakini katika mambo tutakayoangalia sasa tukipita tutaangalia habari za unabii unaohusu mambo ya nyakati E, zote hizilizopita mpaka mwisho tutaangalia specifically unabii wa wakati wa mwisho kwao tutaangalia ndoto ile yanbkadrea tutaidadavua tutaangalia habari za wanyama wale ambao daniel anawaona na, na mambo mengine yanausu ya na wa kati za mwisho alizokuwa ameona na kuambiwa kwamba habari hizi zinausa wakati wa mwisho kabisa kwa hiyo ustie mhuri uzifunge mpaka wakati wake Thalafu tuta Uh, isa pita tutaangalia swala la majuma sabini ya daniel sasa hii inatupa haya tunayozungumza yote wakati wa daniel yanatupa time frame ya mambo yatakavyokuwa na utashangaa jisi ababu mungu so kiasa ambacho vitu vingine anavieleza atakuwa siku ngapi na kwa hiyo tutaangalia namna hiyo lakini pia tutaangalia bwana yesu alisemaje kuhusu nyakati za mwisho kabla ya kwenda kwenye ufunuo kuangalia habari za mihuri saba baragungu saba na vitaa saba interesting kwa kweli kiasa ambacho nataka kuamini kwamba na wewe utasiriki pamoja nami siku zote za kipindi hiki pasipo kukosa. leo nitazungumza <clears throat> kuhusu ndoto ya nebukadreza na tafsiri ya sanamu aliyoiona kwa nini nimeongozwa kuanzia hapa kwa sababu pale tunaona master plan au ile grand schedule ya wakati toka wakati ule wa wadni mpaka mwisho wa wakati na kwa hiyo hilo litatupa msingi uh, mzuri unapoendelea kuangalia mambo moja moja kwa sababu unabii wa siku za mwisho unatabia ya kujirudia kwa sababu mungu alikuwa anataka kurudia ili kuwa kuhakiki kwamba kile kilichoonwa au alichosema ndio chenyewe kwa sababu anasema neno aliwezi kudhibitika ila kwa mashahidi wawili au zaidi kwa hiyo na mungu naye neno lake hasa la vitu kama hivi yenyekati za mwisho anarudia kwa ajili ya kulithibitisha sasa tusome kutoka katika kitabu cha daniel na nitasoma sura ya pili mstari wa thelathini na mbili mpaka wa arobaini na tano siyo mistari michache sana nitasoma katika jina la bwana na mwokozi wetu taanza mstari wa thelathini na mbili neno la bwana linasema kwamba na sanamu hii kichwa chake kilikuwa ni cha dhahabu safi kifua chake na mikono yake ni ya fedha tumbo lake na viuno vyake ni vya shaba miguu yake ni ya chuma na nyayo za miguu yake nusu ya chuma na nusu ya udongo nawe ukatazama hata jiwe likachongwa bila kazi ya mikono nalo jiwe hilo likaipiga sanamu miguu yake iliyokuwa ya chuma na udongo aa, likaivunja vipande vipande ndipo kile kichwa na ule ndipo kile chuma na ule udongo na ile shaba na ile fedha na ile dhahabu vilivunjwa vipande, vipande vipande pamoja vikawa kama makapi ya viwanja vya kupepetea wakati wa hari upepo ukavipeperusha hata pasionekane mahali pake na lile jiwe lililoipiga hiyo sanamu likawa mlima mkubwa au milima mikubwa likaijaza dunia yote hii ndiyo ile ndoto nasi tutaihubiri tafsiri yake mbele ya msai labda tuanzie hapo halafuhii idoto ambayo alipokwisha kufanya adeli alipokwisha ku kusia... ndoto hiiilitokea uh, kwamba baada ya kuota akaisahau na kwa hiyo akawaita wale wenye hekima na akawaambia wale wenye hekima wote kwamba anataka anatakatafr oh, ile faisha n na... aliokuwa amewaita ame, ame, wakashindwa wenye hekima wote na mwisho kabisa akasema kwa kweli kama msipweza kuniambia ile ndoto yenyewe na kunipa tafsiri basi basinyini wote a vichwa vyenu ni halali a habari zikafika mpakwa na biblia inasema uh, ni akaomba kamwomba mtu alikuwa amepewa kazi ya kuchinja a wenye hekima na wachawi na wanajimu alikuwa anaitwa arioko akamwambia kwamba uh, naomba unipe mda uh, kisha mimi nitamwonyesha mfalme tafsiria ile ndoto aliporudi nyumbani akawaita ndugu zake na mhna akawaambia kwamba uh, kuna jambo hili na mimi naomba tumwombe mungu rehema zake kwa habari ya siri hiyo ili kwamba sisi tusiangamizwe pamoja na hao wenye hekima wengine hayo utayasoma katika sura ya pili ya daniel mstari ya kufikia mpaka mstari hule wa kumi na nane basi kamshukuru mungu sana ukisoma maneno makuu anayouuzahaauanapotutum wa a yyote ilupea uh, baada ya pale ndio sasa akaingizwa kwa mfalme akaenda akamueleza mfalme kuhusu ile ndoto ndio hii ambayo alikuwa anamweleza hapa kwamba Uh, mfalme alio na sanamu kubwa na sanamu hili ilikuwa na kichwa cha dhahabu halafu mabega haya pamoja na, na mikono ilikuwa ni ya fedha tumbo na viuno vilikuwa vya shaba miguu ilikuwa ni ya chuma na nyayo za miguu yake nusu ya chuma na nusu ya udongo uh, hizo mm. ni nyayo chini kule imechanganyika chuma na udongo lakini baadaye akaona kuna jiwe limetoka kwenye mlima na anasema lile jiwe limechongwa lakini si kwa kazi ya mikono maanake ni kwa kazi ya mungu tu mwenyewe lilikuwa kama vile kubwa likasuka likaenda likaipiga ile sanama na baada ya kuipiga likaipondaponda mpaka ikawa kama vumbi na upepo ukaja ukaondoa na mahali pake hapakuonekana na baadaye of s lile juo ilikawa milima mikubwa na basi sasa hayo ndiyo maneno na baada ya pale ana kafsili sasa anamwambia wewe e mfalme mstari wa thelathinna saba huu mfalme wa wafalme na mungu wa mbinguni amekupa ufalme na uweza na nguvu na utukufu Aa, na kila mahali wakapo wanadamu wanyama wakondeni na ndege waangani amewatia mkononi mwako naye amekumilikisha juu yao hao wote wewe ukichwa kile cha dhahabu kwau maanayake utawala wa babeli au nabukadresa ambayo ndio alikuwa mfalme ndio kichwa cha dhahabu najua wengi tunafahamu juu ya tafsiri ya sanam lakini yumkini yuko mmoja wawili ni vizuri tupite tu ili kila mmoja uh, twende pamoja na anazungumza amba na baada ya zamani zako utainuka ufalme mwingine mdogo kuliko wewe na ufalme mwingine wa tatu wa shaba utakaoitawala dunia yote na ufalme wa nne utakuwa na nguvu mfano wa chuma kwa maana chuma huvunja vitu vyote na huvishinda na kama chuma kisetavyo vitu hivi vyote ndivyo utakavyovunjavunja na useta na kama vile ulivyoziona hizo nyayo za miguu na vidole vyake kuwa nusu udongo wa mfinyanzi na nusu chuma ufalme ule utakuwa ufalme uliogawanyika lakini ndani yake daniyake zitakuako nguvu za chuma kama vile ulivyoona kile chuma kimegawanyika na udongo wa na udongo wa matope ma vidole vya zile nyayo vilikuwa nusu chuma na nusu udongo kadhalika ufalme ule utakuwa nusu yake una nguvu na nusu yake umevunjika na kama vile ulivyokiona kile chuma kimechanganyika na udongo wa matope watajichangaya nafsi zao na mbegu za wanadamu lakini hawatashikamana kama vile chuma kisivyoshikamana na uh, udongo na katika siku za wafalme hao mungu wa mbinguni atausimamisha ufalme ambao hautaangamizwa milele wala uh, watu wengine hawataachiwa enzi yake bali utavunja falme hizi zote pande vipande na kuziharibu nao utasimama milele na milele na kama vile ulivyoona ya jiwe lililochongwa mlimani bila shaka bila kazi ya mikono na yakuwa lilivunjavunja kile, kile chuma na ile shaba na ule udongo na ile fedha na ile dhahabu basi mungu aliye mkuu amemjulisha mfalme mambo yatakayokuwa baadaye na ndoto hii ni ya hakika na tafsiri yake ni thabiti wa mungu unapotokewa na kitu kama hicho kama mungu alichokifanya kwa kumtumia daniel mfalme alitetemeka alimtizama daniel hakuamini kwambahivi huyu mtu nayefahamu kila siku kama daniel ni mwanadamu au ni mungu alianguka neukadreza akamsujudia danil na akasema kwa watu wote mungu wa kuabudiwa ni mungu wa daniel kwa hiyo sasa achi hizo maana zina samahani li katika kidogo lakini unabii huu nilikuwa nasema unazungumza habari za nyakati kama ambavyo uh, tume tumezungumza tume na katika historia ya kawaida ya dunia mambo haya yako vizuri kwa miaka yake kwa majina ya utawala wake na nai zile tukiziangalia leo tunaona kabisa kwamba mungu alizungumza na daniel kitu cha uhakika utawala ule wa kwanza wa chuma na tutaona katika masomo yanayofuata katika, katika maono mengine ya daniel utawala ule wa dhahabu ulikuwa ni utawala wa babeli dola ya babeli ilijitukuzwa juu ya dola zote yani ililinganishwa kufananishwa na mungu na kichwa kile cha dhahabu na kwa hiyo kwa kweli ilikuwa una fahari kubwa sana mpaka kiasi ambacho mnaelewa wote kwamba nmkadreza alifika mahali akakufuru akajiona kama vile ni mungu hakujua kwamba kumbe mungu ndi anayeindoa watu lakini mungu akampeleka porini Uh, kakaa kule miaka saba kila nyasi aliporudi akasema kweli najua mungu ndio anayetawala vitu vyote kwa hiyo mungu mtawala wa vitu vyote alimwinua uh, huyu mtu nebukadreza na ufalme huu wa babeli na baada ya wale kupita na mnafahamu kwamba baada ya mfalme hufariki alikuja mtoto wake na yeye akatawala belshaza na belshaza yeye hakuweza kukaa muda mrefu kwa sababu alifanya jambo lilikuwa sio zuri tunaelewa ilikuwa tayari kwenye utabiri mungu aliona mambo haya katika miaka yote mpaka sasa kama mnakumbuka kile kiganja kilichoandika mene mene tekeli na peresi ukisoma daniel sura ya tano basi ndio siku ufalme wa babeli uliposhushwa na ufalme wa umedi na uperisi kwa ilikuwa ni utawala mmoja hawa watawala walikuwa ni watawala ambao walikuwa kama ni ndugu katika maana hiyo na kwa hiyo utawala hawa watu walikuwa na utawala pamoja kama vile uh, lakini ilikuwa ni watu wawili ni nchi mbili tofauti wamedi na waperisi kwa ujumla wao ni wairan ana wa babeli ni wairaqi lakini waka, wakaja na yule alikuwa mtawala mkuu ndio akachukua dola ile iyote akaitawala Aa, katika tafsiri yake daniel aisema utawala mdogo kuliko wako kwao fahari ya utawala wa umedi na wa uperisi ilikuwa si fahari kubwa kama iliyokuwa ile arbukaga na wale walitawala na kipindi chako kilipokwisha utawala uliofuata ulikuwa ni utawala wa kiunani na wenyewe ulikuwa unafananishwa na shaba utawala ule ulikuwa ni mgumu wayunani ni wagiriki ndio kama ukisikia watawala kama alexander the great ambaye ndi aliyekuwa amechukua dola ile na akatawala sehemu kubwa sana daniel alikuwa anasema kwamba utawala ile shaba utatawala dunia yote yehi ali sana alikuwa ni kijana mdogo alipochukua uh, utawala a kijana wa miaka ishirini lakini alikuwa ni mtu wa vita k alipiga vita kwa, kwa muda mfupi yye akutawala miaka mingi lakini ali, ali, ali, ali, ali ile kingdom sana na ikawa dunia yote inayojulikana wakati ule ilikuwa chini ya utawala wa kiunani lakini baada ya pale tunafahamu kwamba alikufa ali alesanda na alipokufa utawala wake ukagawanyika kwa majemedari wake wanne na na baadaye wale wkatika stwago za nguvu mwisho mmoja akawa na nguvu kuliko wengine na ndio ukazaliwa sasa dola mpya ya kirumi na ile ndiyo inayo onyeshwa kama chuma bana ilikuwa ni dola ngumu yani dola ya kirumi ilikuwa ni ngumu ndiyo ilikuwa dola kuu ya mwisho iliyotawala dunia na wale walikuwa ni wakatili sana mnafahamu hata kanisa liliteswa sana wakati wawatawala kama nero wakristo walikuwa wanatumiwa kama mishumaa kwenye bustani ya wafalme aa, kwa ajili ya za jioni wakitaki kuburudika wanamwagi wa lami wanawashwa moto basi na uko wamechomwa kama mshkaki wakiwa hai basi ndio n yani ilikuwa ni utawala mbaya, mbaya sana. Na ni mba baada ya dola hiyo ya nne dola ya tano inayotajwa hapo ndio zile nyayo ambazo zina chuma na vile vile zina udongo Aa, biblia inasema kwamba hawa watakuwa wamejichanganya na watu wengine na kwa hiyo hawatakuwa hawa na nguvu watakuwa na sehemu zenye nguvu kubwa na sehemu nyingine zenye nguvu ndogo na, na ni kweli sasa hii tunaita sisi kwamba ni rumi iliyozaliwa upya kwamba baada ya wakati ule warumi na ilipokwisha sasa utawala kagawaai ulaya tunaiona sasahivi ndio imechukua sehemu kubwa ya dola ile ya ulaya na haiko mara wamu, mara namnaona maawarew a wameondokaaa mpaka sasahvi bado wanajitafuta awajaweza kuwa na nguvu hata kama madola ma mengine kama Amerika kwa kwa na hiyo unaona hata pesa yao ilikuwa iwe na nguvu lakini na haya mambo sio ya zamani sana mambo haya ya kuunganisha ulaya ili iwe kama vile nchi moja ina bunge moja ni kweli na pesa moja sasa hivi haya ni mambo yamekuja baadaye kwa hiyo tulipoona nchi za ulaya zinajikusanya na kuwa sasa kama nchi moja iwe na msemaji mmoja tukaona unabii ule wa biblia unajirudia kwamba kile chuma kinajaribu kurudi tena ili kuchukua nguvu ya kuweza kutawala dunia kwa sababu wanajua wao kwamba wakati fulani walikuwa ndio watawala wa dunia na kwa hiyo aa, halita, hilo halitatokea mpaka wakati lile jiwe litakaposuka na jiwe lile ni kristo kwa sababu tunafahamu wote kwamba ndiye atakayekuwa na utawala utakawodumu milele kwa hiyo ule utavunja na kuharibu utawala wote wa wanadamu wa dunia na tunaona kwamba baada ya kusagasaga kama unga upepo ukaja ukaondoa wala mahali pake hapa kuonekana tena kwa hiyo tunajua tukitizama sasa vile daniel alikuwa ameonyeshwa kuhusu tafsiri ya ndoto ya nebukhadresa kwamba mungu alikuwa anaojulisha dunia na daniel anamwambia mungu amekujulisha habari zitakazokuwa wakati wa mwisho kwa hiyo toka utawala wake tunaona ile ya mungu mpaka mwisho kabisa kristo atakapo utawala wake utakawohudumu milele na milele kwa hiyo hii niseme kwamba kama sehemu ya kwanza ya kuweka msingi katika masomo yetu ya kujua ya wakati wa mwisho inatupa picha pana inatuonyesha kwamba toka wakati huo wa wakinani madreza mpaka tukaje kwa sababu utawala wa pili Uh, waperesi ilikuwa ni kabla ya kristo na utawala watatu ambao ulikuwa ni warumi ndio uliokuja na nau ulio ndio uliotawala miaka mingi sana umetawala miaka zaidi ya alfu hiyo eh, uh, dola ya kirumi na hata wakati wa kristo anazaliwa ilikuwa israeli iko chini ya dola ya kirumi mnafahamu wote kwamba hata aliye mhukumu yesu ni pontio pilato mrumi sio myahudi kwa hiyo kwa sababu walikuwa ni koloni au ni nchi ni ni, ni, ni ni sehemu ya ya utawala wa ki ilikuwa wako chini ya utawala wa kaisan kwa hiyo wapendwa tuwa mungu