Katika, katika fundisho hili nilikuwa nimesukumwa kuzungumza mambo ambayo sio mapya mengi tunayefahamu lakini kwa mpangilio ambao unaweza ukawa na matunda katika maisha yetu na hasa kwa sisi ambayo ni vijana nikisema hasa si kwa sababu sisi watu wazima hayatufai la hasha lakini kwa sababu vijana wana umri mrefu wa kuyaishi baadhi ya bdhymambo tunayoyzungumza na kama ambavyo tunafahamu wote kwamba ili mwanadamu aweze kukua na kuwa na afya nzuri ya akili afya nzuri ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kimwili kama mwili anahitaji vitu vingi pamoja na chakula lakini ukimpa chakula alafu kama kile chakula hakina uwiano bado anaweza akapata akapata shida samani mniwe radhi ni, ni, ni, ni zime sauti ya simu yangu lisahau um, kwa hiyo <coughs> kwa vyovyote vile pamoja na chakula lakini tunahitaji uh, chakula chetu kiwe kiwe kwa nini kwa sababu tunapopata chakula cha namna hiyo kinafanya mambo zaidi kuliko yale machache ambayo labda tunayaona ukuyahisi moja kwa moja tunapokula kitu tunachokihisi ni kwamba njaa imeondoka lakini baada ya njaa kuondoka kuna kazi ile chakula inafanya katika mwili wetu katika maisha ya kiroho hali kadhalika wengine mtanielewa mta, mta, mta, mta nikisema hivi kwamba katika umri uliotembea pamoja na kristo kuna nyakati ambazo umepita ambazo zilikuwa kwa kweli ukiangalia nyuma unajiuliza ni una una eh? hivi nikua nimeokoka bado ukaweza kusimama ni kwa sababu katika imani tunakuwa pia kwa hiyo tumeendelea kula tumeendelea kukua na, na, na kwa hiyo ni muhimu kuelewa baadhi ya vitu fulani tunapoendelea kukua Aa, maisha tunayoishi ambayo ni zawadi kutoka kwa mungu hapa duniani kwa kila mwanadamu mwenye mwili alitupa maisha haya kwa makusudi ana mpango fulani mungu alipotumba na tukawa duniani hata baada ya kuasi lakini ana mpango na sisi na mpango wake wa milele aliufunua kupitia yesu kristo sasa yesu kristo aliishi miaka elfu mbili iliyopita sisi tunaishi leo na wengi wetu including mimi nilisikia habari za yesu miaka mingi kabla hata ya kukata shauri na kwa hiyo nataka kusema nini nataka kusema kwa hiyo kuna onfusen kati ya dini na imani imani ni kitu cha muhimu kwa sababu mungu alipokuwa ametuita au alipomleta yesu niseme hivyo alidhamiria kututoa gizani kutuingiza nuruni na akasema ye yesu mwenyewe ndio hiyo nuru nuru inafukuza giza na nyinyi wenyewe mnaelewa kwa nini afrika lfriatu tunaitwa bara la giza na mnaelewa kwa nini ujinga unaitwa ni kama vile giza mtu asiyeelewa ni kama mtu asiyeona sawa so, sawa so, eh? eh, kwa hiyo hata kwenye ulimwengu wa kiroho ufahamu wetu wa kiroho unatupa kuona vitu ambavyo watu wengine hawawezi kuona unapokaa na kutembea na yesu hakikisha unakuwa katika maana ya kwamba ufahamu wako unapanuka na unaweza eh, kutembea tu kwa sababu uko kanisani unaishi vizuri ufanyi dhambi ah, lakini unaweza ukarelate kwa usahihi maisha yako na imani unayoifuata na hata mafanikio mungu aliyosema kwamba katika kila alitendalo atafanikiwa a litafanikiwa lazima upate uiyano mzuri na uelewe mambo haya ili uweze kutembea kwa kujiamini na kkumfahamu mungu aliyekuita iliyopita nilisema ili kujaribu kufafanua baadhi ya mambo nitatumia maisha ya mtumishi wa mungu selemani mfalme kwa sababu ni mtu ambaye maisha yake ukiyaangalia mimi napenda wengi wa bibilia na kuna wachache nawapenda sanakianzkufundisha yani, u o yani, ahis kuacha kumtaa yani, nampenda daudi tu su ni jina nalipenda au ni, lakini kuna vitu vnavipenda kwa daudi kuna vitu una kwa danieli kuna vitu vinanikosha kwa yusufu kuna vitu ambavyo siwezi kuaha kuvikumbuka kwa debora au kwa elewa, eh? Kaya, ni majina maarufu ambayo wote tunayafahamu lakini tunayfaham wao wengi ambao walitembea na mungu aliwatumia na selemani ni mmoja watu ambao aliishi uh, sasa nitumie lugha ya kizungu, an all round life aliishi maisha ambayo yalikuwa kama vile na kila kitu kwenye sahani ya maisha yake kulikuwa na kachumbari kulikuwa na mchele kulikuwa u na... yani, inawezekana hata mende ngeweza kumkuta kwenye maisha yake vile ndani kuna wakati up, kuna kati... kwa hiyo ni, ni, ni mtu ambaye tunaweza tukajifunza vizuri sana sisi, leo ili tuweze kuwa na moyo wa tahadhari na tuweze kuona uhakika wa maendeleo yetu na mafanikio yetu katika maisha haya na katika maisha yale ya watu wengi sana na nikisema hivyo kwa ajili ya umri wangu hivyo ambao walitembea na kujitahidi sana kufanya vizuri katika maisha kwa sababu mafanikio yanayoonekana mafanikio yote yanayoonekana hawakuwa na opinion hiyo wengi wanakuambia ni kweli nimepata pesa zote ninazohitaji lakini sijaridhika bado sijapata amani bado sijapata furaha kwahio tunapozungumzia mafanikio katika maana ya muktadha huu maana yake ni yale mafanikio ya kweli mungu anayoyazungumza katika sura ya kwanza ya ya zaburi ya kitabu cha zaburi kwamba anakuwa kama mtu uliopandwa kando kando ya vijito vya maji you know, majindo nazungumza kwa sababu hiyo ni privilege ni upendeleo kwa ajili ya wale wanaomjua wa mungu maana hata anapoanza anazungumza habari ya mtu asiyefanye yale ambayo hata sisi hatufanyi lakini anazungumza kwamba sheria ya bwana ndiyo impendezani hiyo turudi kwa kwa, kwa sema leo nataka tusome sehemu ile ambayo suleiman kama mfalme alipata uh, baraka yake wengi tunaijua kwa kuisikia lakini tu, tuende katika bibilia zetu katika uh, wafalme wa kwanza mlango wa tatu wafalme wa kwanza mlango wa tatu na ntasoma haraka kuanzia mstari wa tano mpaka mstari wa tisa lakini nia yangu kwa kweli ilikuwa ni kusoma mstari wa tisa halafu ndio nitarudi kueleza kidogo historia ya mwanzo ya selemani halafu na nini ambacho t tukajifundisha kwenye maisha yake neno la mungu linasema na huko gibeoni bwana akamtokea sulemani katika ndoto ya usiku kumbe zipo na ndoto za mchana mungu akamwambia omba utakalo nkupe <laughs> nisizungumze nisi kwa urefu hapo nimeshazungumza wakati mwingine kwamba sijui wewe anya ungesema nini kama mungu anakutokea usiku na wajua huyu ni mungu jehova mumba wa mbingu na nchi omba utakalo ni kupe wako watu wengi ambao wangeliomba pesa Wamba baba naomba unipe mimi pesa an yani zisiishe mpaka nakuja mbinguni kuna wengine labda sijui kama wapo mara nyingi watu ambao hawana hela wataomba hela na watu wenye hela kama hawana elimu wataomba elimu na watu wenye elimu na hela kama hawana anaweza naezaa sema naomba unipe mume au unipe mke ambaye hata nisumbua maisha Eni maisha yangu yatakwenda kwa amani kila mtu ana sababu zake lakini selemani biblia inasema sulemani akasema umemfanyia mtumwa wako daudi baba yangu fadhili kuu kadiri alivyoenda mbele zako katika kweli na katika haki na katika unyofu wa moyo pamoja nawe nawe umemwekea na, na, na fadhili kubwa maana umempa mwana wa kuketi kitini pake kama ilivyo leo na sasa e bwana mungu wangu umenitawaza niwe mfalme mimi mtumwa wako badala ya daudi baba yangu nami ni mtoto mdogo tu sijui jinsi inipasavyo kutoka wala kuingia na mtumwa wako yu katikati ya watu wako uliowachagua watu wengi wasiweza kuhesabiwa wala kufahamiwa idadi yao kwa kuwa ni wengi kwa hiyo nipe mimi mtumwa wako moyo wa adili ni wahukumu watu wako na kupambanua mema na mabaya maana ni nani awezaye kuwahukumu hawa watu wako walio wengi kwa hiyo nipe mimi mtumwa wako moyo wa adili ni wahukumu watu wako katika vershn ya kiingereza anasema uh, uh, give therefo thyservant an understanding heart to judge thy people an understanding heart moyo wu wenye adili ni moyo wenye ufahamu wa kimungu sasa niizungumze kuhusu selemani Peter nilisema selemani alikuwa ni mtoto wa pili kwa babayake na mama yake mtoto wa kwanza kupata kuishi alikuwa. lakini baada baada ya selemani alipata na ndugu zake kutoka kwa mama yake pia ila selemani kama b kwa mke wa saba wa daudi alikuwa ndio mtoto mdogo wa kiume katika watoto waliokuwepo ukiacha wadogo zake wa kuzaliwa adonia ambaye alikuwa ndio yao mkubwa aliyekuwa amesalia wakati huo najua kinamnoni pamoja na bwanafujo wot walikuwa wameshakufa alikuwa amebai na yee ndiye aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme kama walivyo wanavyorithiana kule uingereza sasa hivi nyote mnajua mfalme george akiondoka anayekuja kurithi ni ni william william na baada ya george wameweka hayo mambo tayari kwa hiyo huyu adonia ndiye ndi mrithi na daudi katika siku zake za mwisho na nirudie tena daudi hakufa mzee sana kwaumri hata wa sasahivi tunelimona ni mzee kijana ni mzee ambaye bado angepaswa kuwa na nguvu sielewi ni kwanini, kwa nini kwamba aliishi miaka sabini kama na tatu kwa sababu inawezekana labda ya kazi alizozifanya a na mwili wake ukachoka mapema lakini hata kabla ya kufa alikuwa na karibu miaka kama mitatu minne mitano ambayo alikuwa hafanyi kazi kwa nguvu zile alizokuwa nazo kama mfalme tunaelewa wote alifika mahali akawa hawezi kabisa kutoka hata kitandani hata blanketi la kawaida lilikuwa alimfai na tunaelewa mambo yaliyomtokea ukitakannda kasome katika bibilia utaona mambo hayo amen kwa hiyo, kwa hiyo sasa mzee huyu yuko hoi kitandani na nana na, na, na. huyu huyu kijana selemani hakuwa kwa kweli mtu aliyepaswa kurithi lakini toka baba alipokuwa mdhaifu mapokeo yanatuelezwa historia kwamba alikuwa ndiyo mtoto aliyekuwa anakaa na kuona mambo yanavyoendeshwa toka akiwa na miaka kumi na tano alikuwa tayari anaanza kufanya maamuzi ya kitaifa sababu kuna maamuzi yanayofanyiwa na mfalme kwa hiyo polepole alikuwa hajatawazwa sababu alikuja kutawazwa akiwa na miaka ishirini lakini bado hata hapo kwa ushuhuda wake mwenyewe wa anasema maana mimi mtumwa wako ni mtoto mdogo mtoto wa miaka ishirini hata kama experience kidogo bado ni mtoto mdogo kwa hiyo kwa kuanza tu nafikiri kwamba daudi na daudi alikuwa na upendeleo fulani kwa selemani kwa sababu alikuwa na upendeleo fulani kwa baksheba ambaye ndiye alikuwa mama yake na selemani na samha kulikuwa na mahusiano ya karibu sana sio tu daudi na mkewe na mtoto wake lakini kulikuwa na nabii mmoja aliyekuwa karibu sana na maisha ya daudi na kujaribu kumwongoza daudi alikuwa anaitwa nathan na nathan kwa sababu watoto wa kifalme walikuwa na namna walikuwa analelewa walikuwa na waalimu waliokuwa wanawakuza selemani au suleiman alilelewa na nabii nathan katika mapokeo ya kiyahudi na kwa hiyo alikuwa ni mtoto aliyelelewa na nabii alijua neno la mungu alimjua mungu na alikuwa katika familia kama vile mtoto wa mfano katika maana ya moyo wake wa uelekevu kwa mungu wake mpaka daudi akatamani kwamba huyu mtoto nadhani nikiondoka mimi huyu ndiye atakayetawala inaonyesha kwamba kuna wakati alitoa ahadi hata ahadi kwa kutamka sasa hilo alikuwa analijua na nathan pamoja na mama wa selemani kwa sababu tunaona wanapomkumbusha wakati adonai alipokuwa amechukua nchi wanamkumbusha mfalme daudi kwamba adonai tayari ameshasimikwa watu wanamfuata lakini wewe uliahidi kwamba selemani ndi atakayekaa badala yako na daudi hakupinga na naselemani kwe akaingia kwenye ufalme kwa maana hiyo famili ya daudi ilikuwa ni familia ambayo ilikuwa haiendi vizuri sana kulikuwa na cases nyingi mlendani watoto kwa watoto mlendani walikuwa na kesa kubakana kuna mwingine aliua kaka yake yeye mwenyewe daudi akaasi baadaye mtoto wake wa daudi mwenyewe akachukua wake za baba zake akazini nao na, na yaani kulikuwa na shida fulani kwa hiyo sio tu kwamba kila kitu kinachongaani dhahabu na selemani alikulia kwenye mazingira hayo kwa ni vizuri kwamba alipokuwa aloa alikuwa kwenye mazingira ya na namna gani na mazingira kama hayo yanamfanya mtoto kwanza anaweza akajisikia kutengwa na kaka zake kwa ajili ya upendeleo aliokua nao kwa sababu n hakuchukua hata nafasi ya kuomba au kutaka mfalme ndio kwa kwa hivyo lakini aliamua iye kwenda kwa wazee na wazee wakaona kwamba hatuna mfalme mfalme yuko kitandani hawezi kufanya chochote na huyu ndio mrithi wa kitu cha mfalme basi tuendeni tukamtawazi kwa hiyo selemani alipoanza unaona hata kwamba alianza kwa nguvu fulani iliyokuwa ni nguvu kwa kweli kubwa kuliko mtoto mdogo wa miaka ishirini alipewa maelekezo fulani na baba yake magumu sababu kuna watu ambao walikuwa wamekosa mbele za mungu na kaambiwa mimi sikuwaadhibu lakini mimi nitakapokufa hawa usiwache wafe kifo cha kawaida hawa wakatwe vichwa kiwepo jimedari mkuu a akufa kifo cha kufa kwa kuugua sasa selemani alifanya hayo lakini baadaye hata kaka yake mwenyewe wa dunia alilazimika ingawa hakuwa na mpango huo akawamwachilia kwa maskari na wakaenda kumnyonga kwa sababu aliona kama vile haelewi au hakubali kwamba sasa selemani ndio mfalme kwa hiyo unaona kwamba kulikuwa na mambo mengi aliyofanya selemani pamoja na mambo mengine lakini ajaribu kukaa sana na mungu kwa ajili ya kujua kwamba hana tumaini hana kimbilio isipokuwa mungu na tunaona sasa kwa ajili ya malezi aliyokuwa nayo hata anapofika mahali mungu anampa swali gumu sana kwa amwanadam tena kwa mtoto humu sana lakini anajibu pasipo hata kuwaza sana labda inawezekana pamoja na kwenda kutoa sadaka bado alikuwa hajui ni nani atakayesimama nami na nitakapofanya kosa langu la kwanza la kimaamuzi ni nini yatakayokuwa matokeo pendwa mtu wa mungu nazungumza juu ya mtu na maisha yake na jinsi ambavyo mungu alimpigania na kumfanikisha jinsi ambavyo maisha yake alikwenda na ku, kuingia wakati mwingine kwenye makorongo ili tujione na tujipime aa, na sisi pia katika maisha na nafikiri nimalizie hapo kwa leo kwa sababu bado tunaendelea naye tutaendelea kuangalia yake ana CV ndefu sana jamaa <laughs> ana ujamaade katika kila eneo lakini tuendelee tuseme kwamba kama nilivyosema kwamba tunapozungumza habari hizi za maisha ambayo tunayo imani tuliyoipokea na mafanikio Aa, kuna mambo matatu juzi niliyataja ambayo yote anaposhikamana ndiyo tunapoweza kuona kitu fulani kikitokea na mambo haya ni maarifa ujuzi na shauku mtu yoyote unapotaka kufanikiwa lazima uwe ufa, na ufahamu mzuri juu ya kule unakokwenda mathalan niseme kwamba sasa mniwiye radhi maana ata kutoa mifano, mifano halisi tuseme e, kwa mfano nimchukulie ntalo talo hakusomea nadhani hakusomea mambo ya clearing and kama clearing and alipoanza kufanya kazi zake akaamua kwamba aingie kwenye biashara ya namna hiyo kwa vyovyote vile kuna vitu vilivyomvuta kwenye biashara hiyo silas kasomea mambo ya rasilimali watu sidhani kama alikwenda kule kwa ajali na sidhani kama kubaki kwamba ayo mwalimu anafundisha chuo kikuu alibaki tu kama aksdent hapana nadhani somehow kwa namna fulani kulikuwa na vitu vilivyomshawishi aweze kuingia katika fani hiyo sasa yale mambo ambayo alikuwa ameyafahamu awali aliendelea kila mtu mmoja wetu anaendelea kujipanua katika maarifa na wakati mwingine si tu kwa tafiti mwenyewe lakini hata kwa kusoma kwe maarifa knowledge inakuja kwa njia hiyo na kwa kahio unaposema nnataka kuwa profesa lazima ujui unachozungumza uwezi tu ukakurupuka ukasema nataka kuwa profesa halafu upendi kusoma sasa sasatakua ujui unakokwenda kwaho unakuwa na n za awali na hata wewe pale ulipo labda unataka kufuga labda nataka kuwa mchungaji au mnjlist labda kuwa kuwabanka uh, maisha yako kera yako ijingi katika upande fulani labda ni daktari kuna vitu fulani ukiangalia nyuma utaa vilikunen vikakupa aina fulani ya ufahamu na ukatamani kile kitu na, na, na baadaye ukalazimika kuingia ili uweze kupata sasa skills ambazo zinakuja si tu kwa kusoma ukisoma unapata ufahamu maarifa lakini skills zinakuja kwa kufanya kwa hiyo unakuta mtu anakaa kwenye kompyuta anapata, anapata labda jambo fulani ambalo sio la kawaida lakini kwa sababu ya uzoefu alionao hata kama umekwama unapiga baraka tusimbarakalolo saman nimekutana na jambo fulani hapa nakwambia hebu minya fulani na silielewembi mara nyingi na hapa ambao wanajua ya kompyuta kwa sababu nafika mahali kukuauliwa wathsma zil zile ni skills Hizo ni ujuzi sasa mtu anapokuwa tayari wenye jambo ta kulifanya ana maarifa anaojuzi na anayoshauku ana msukumo wa ndani unaotamani afanye vizuri afike levo fulani aachivu kitu fulani unaweza ukaona mafanikio yakitokea kama nilivyosema vitu vingine ni principles tu za kawaida sizungumzi wakati juu ya hizo safari hii nataka kuzungumza juu ya maisha yako wewe tabia zako wewe mwenendo wako wewe na na muono na nasizungumzii maono muono wako ulionao ntafafanua kwa hiyo kuna vitu ambavyo unapokuwa mahali sasa Una, unafanya kama ni kazi au uko au, au, mahali fulani hata kwenye jamii kama hivi kuna mambo fulani ambayo au maadili fulani ambayo ni muhimu sana kuyazingatia na kuyafuata na haya lazima ujue na wakati mwingine wengine huwa wanaandika na kujaribu kufuata hivyo ili aweze kufanya vizuri kwa mfano kama mtu unafanya kai lama ue na lazima uwe na maadili yako ya kikazi kwa mfano <coughs> kazi kanisani Majiriwa niko hapa na na majukumu majukumu yangu yangu mshaambiwa nitaamka kuhakikisha kila kikaifafanaao aumaumyansbiaauanaa nakuakikisaki asaa moja nanusu saa moja kamili niko ofisini. kwa sababu najua kuna moja mbili tatu ya kufanya kabla ya kuanza kazi na nitafanya kazi kwa uaminifu uaminifu hauji kwa ajili ya mwajiri uaminifu ni tabia au ni maadili ya yule mwenye kufanya kazi umahiri katika biashara kusimamia hauji kwa sababu umesomea biashara wala hauji kwa sababu nyingine ni nia ya, ya yule mtu ambaye ndio yuko pale anafanya lile jambo kwa hiyo ula, ula, lazima uwe na, na ethic lazima uwe na maadili fulani ya kazi au ya aakwenye biashara yako usipokuwa nayo utazunguka sana kwenye wenye lazima uwena vitu ambavyo umeviweka kama msimamo lakini pia kwenye maisha ya kawaida ili mtu aweze kufanikiwa lazima uwe tabia nzuri eh? kwa hiyo uauwayot yako lazima iwe, iwe na watu iwenawatuao umeazungumza mara nyingi na najaribu kuya rush, alafu ntarudi upate kibali lazima uwe na namna fulani unavyojibeba kama e tabia yako ni mbishi tu yani, wakati mtu mbishi wakatihautu seehata kama amevaa fulan ah, yani, hii ni ennaaiololote akinii siyoi watu wengine wanapenda ubishi yani, kama majina yao <laughs> namoge kabila fulani waawabishipenda sana ubishi na kuna kabila lingine napenda sana kesi sasa siu kama ni vitu vinatokana kwenye urifi kwenye kwenye, kwenye, kwenye damu lakini hivi ni ni tabia tabia hizi tu za kawaida Kwe unapokaa kundi kundi ile lako kila wakati we kuliko utajaribu kueleza kama ukiona zdaonenmakionaskii unaona hawanifai huwezi kwenda mbali kwa sababu tabia yako ina kuvuta nyuma ukiwa na tabia ya uvivu ukiwa na tabia ya lugha ambayo haipendezi kama interpersonal skills zako sio nzuri mahusiano yako ya mtu na mtu sio nzuri Uta, utakwama na kama mtu wa mungu tutategemea utamruhusu raa mtakatifu aweze kushughulika na wewe na mimi nataka kuamini kwamba selemani alikuwa mzuri sana katika maana ya tabia kwa sababu kitizama kwa kweli alipendwa na selemani ile kwamba amekaa na na mahusiano mazuri diplomat hakufanya vita yoyote maisha yake yote selemani alikuwa ni mtu ambaye alikuwa anaweza kukaa na kuzungumza na watu of course, mwanawe anazungumza kidogo tofauti kuhusu weka ethiki yake kwamba alikuwa ni mtu wa kazi kazi kaz kazi, kazi, kazi mpaka watu wengine alipokufa wakafikiria kwamba labda kutakuwa na nafuu mtoto akawaambia mimi ni maradufu sio kama baba na akakosa kitu cha ufalme jambo lingine ukiacha sababu personality, personality mambo mara mara kwa mara. kuna mambo unayokumbana nayo utu wako na hapa nazungumzia jinsi unavyojitazama ambayo inaathiri jinsi watu wengine wanavyokutazama jinsi unavyoamini nazugumzia imani ya biblianazuumzia imani ya kawaida kwa sababu kuna mtu mwingine mpaka umwambie na kumhubiria mara kumi kwamba unaweza ndio anaanza kupata angalau kaupepo upepo kutoka nje kwamba labda na mimi nitaweza lakini yeye kwa sababu ya mazingira aliyokulia kuna mambo yamemtokea na kwa hiyo anafikiri kwamba siwezi mimi, uh, ni second, second grade imi siwezi kuwa ile darasa la wanafunzi wanafanya vizuri zaidi kwa sababu mimi siwezi sana mambo ya shule yeah. na kwa hiyo hata kama hayawezi sana mambo ya shule yah kwamba mimi ni failure mimi ni mtu sasa hii ni mbaya sana kwa sababu unapokuwa kwasababu unapokua unaitwa mtazamo lakini labda tutumie neno hilo tunapozungumzia suala la attitude Uh, unapokuwa na mtazamo ambao ni, ni hasi utakuathiri kama watu wengine wanavyosema nataka kuamini kwamba katika makuzi yake nyumbani kama mtoto wa mfalme walivyomwenzi na vile vile alivyolelewa katika maana ya maandiko na, na nathan selemani alikuwa ni mtu anayejiamini kwamba anaweza wapendwa neno la mungu linasema kwamba uh, yote yawezekana kwake yeye aaminie ah, usijitazame chini moyo wako uinuke ujue kwamba na wewe unaweza ile biashara naofanya mtu fulani kama una matamanio hayo unaweza ukajifunza na unaweza ukafanya kwa sababu ni kitu kinachowezekana sio kitu kisichowezekana sasa haya mambo wengi sana katika maisha wameyafuata kuangalia namna ya kubehave vizuri namna ya kufanya kazi kwa bidii namna ya kuwa very systematic namna ya wateja vitu vingine ambavyo tunajifunza tuna tu katika kujifunza kwa wanakuwa na tabia ya kazi au biashara au ya maisha ya kitabia nzuri sana na wana excel na wanafanikiwa lakini kuna maeneo mengine unakuta kwamba hata wao wenyewe wanaona kama vile hawaja moja nilitoa hapa mfano nikasema mimi siku moja nilizungumza na baba yangu mzazi na wakati huo niko niko chuo kikuu tayari karibu na maliza na akanambiamm kuna kitu kinanisumbua y yani, nacho kwenye moyo wangu na kinanisumbua kwa sababu nimejaribu kupigana sana kwenye maisha lakini sijafanikiwa mimi sikuwahi si kufikiria kwamba baba hajafanikiwa na was a very confident man nahuyu nidid huyu ni askari ni sinia ofisa wa jeshi anayependwa na anayeweza kwa hiyo baadaye akifanya assessment ya maisha yake alikuwa anaona kwamba hajafanikiwa baba yangu mimi alizaliwa baba yake alikuwa ameoa mke mwingine na yee kama kwa mama yake ambaye ndio mke mkubwa alisafa sana na mama yake na alikuja kuanza shule darasa la kwanza akiwa na miaka kuminatatu ina nne sababu ilibidi akafanye kazi kwenye mashamba ya mpira mpira ni kama mihogo hivi wanagonga unapata utomvu kuuza kwayo ilibidi akafanye kazi namna ile apate ada ya kwenda kusoma shuleni na pesa kidogo ya yakuishi na mama yake lakini baadaye alipopata mpenyo na baadaye kakaake akamaliza shule kwa hiyo kaka, akaanza kumspon akasoma akaenda secondary school na miaka ile ya zamani akawa ni mtu naye ni mmoja wasome na kwayo, kwa hiyo akuwa amechagua fani ya udaktari akasomea hiyo na, na kwa hiyo mimi kwangu nikiangalia background yake historia yake fupi naona ni mtu amefanikiwa sana sana baba yangu mimi alipokuwa zamani ameingia kwenye daktari alianzia hapa mwimbili lakini baadaye akapelekwa mikoa ya singida dodoma likuwa ni, ni maporini kule na walikuwa wanaitwa jango doctors nina vitambu vilivyoandikwa ulaya ambayo vinaandika habari zake na habari za familia yake kuna picha mle za baba za mama aa, za wadogo zangu mimi nilikuwa tayari mkubwa miaka ya sitini kamera zilikuwa zinaniogopa zangu ni ni twins nafikiri wazungu walikuwa wanapenda penda kupiga picha picha za sikufanikiwa sana yangu kwenye vitabu vile mtu amefanikiwa vitabu vimeandikwa miaka ya stin na tayari ni mtu ambaye anaweza akaandikwa historia yake na mambo aliyokuwa anayafanya nyaturu, nyaturu kule siku moja alikutana na mzee mmoja kanmbia e ni sengenge yupi nlipomwambia mimi ni sengenge upe kanaambia wewe kule kwetu wewe ni chif baba yako alitawazwa kuwa ni chif wa kabila la wanyaturu kwa hiyo wewe nikupeleka nyumbani kwetu wewe, lazima watakufanyia zote kwa sababu wewe ni mtoto wa kwanza na alifanikiwa hata robo yake of course amefanya kazi kubwa sana hata ambayo ninaifahamu na jina lake liko sehemu sehemu lakini bado mwisho wa siku alipo amekaa akasema hajafanikiwa wakati alipokuwa ameokoka na miezi miwili kabla hajapumzika aliniambia tena kwa kinywa chake ninajisikia amani ninajisikia kazi aliyonituma mungu kufanya duniani nimeifanya nimeimaliza eigood kwa sababu kuna kitu fulani kilitokea kwenye maisha yake kikafanya maana ya maisha sasa mambo haya wakati mwingi tukiyahubiri madhabauni pale au hapa mambo ya kanisa mambo imani, ya imani yanakuwa kama vile ni sehemu fulani nje ya maisha yetu ya siku kwa siku I'm telling laii kumjua kristo ni privilege kubwa sana na kufunuliwa kujua kukaa naye na kutembea naye ni ufunuo mwingine wa tofauti Sabu wapo watoto wa nyumbani lakini ukimuuliza ameshaai kukaa na yesu kikao lini mara ya mwisho kuzungumza mambo yao anamkumbuka akiwa na shida tu sasa haya yapo na ndio anaopelekea kuwe na kidogo matatizo yanayoweza kutokea kwa watu wa wakina, wakina wakina selemani watu wa mungu alikuwa kwamba haya yote mengine ni muhimu lakini kuna jambo moja la muhimu zaidi na, na hili analiandika selemani mwenyewe katika mithali sura ya nne mstari wa ishirini na tatu linda moyo wako kuliko yote uyalindayo maana huko ndiko zitokako chemchemi za uzima neno lile on the face hivi kwa kulitizama unaweza ukasema anazungumza kuto kufanya dhambi hapana anapozungumzia moyo wa unafsi maana yake nafsi ndio kiti, chahisia, nafsi ndio kiti cha hisia nafsi ndiyo kiti cha cha maamuzi yetu eh, tunapozungumzia hapo na, na, na, na nafsi zetu eh, nafsi zetu zinapoguswa na kubadilishwa na biblia ndio inavyosema mfanywe upya kuna kitu fulani cha tofauti mungu anachokiona ambacho kikikutokea a kitakubadilisha huwe mtu wa tofauti kabisa. kabisa na kisipotokea tutafanikiwa tutakuwa na shuhuda nzuri lakini kuna vitu vitakuwa bado kwenye maisha yetu vina vinamis na kuna nyakati ambazo tutakwenda deep na hata wakati mwingine kufika mahali pa pakupotea na ili jambo mimi nashindwa na kwa sababu nimejaribu kuangalia kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kamusi bado linaitwa kiswahili chake <laughs> mtazamo lakini ninaomba ni nilieleze ili hata kama ukisema mtazamo lakini uelewe maana yake ni nini uh, tunapozungumzia mtazamo katika maana ya attitude katika maana ya kile kitu kinachokusukuma na mtazamo wako na, na kuona kwamba hikiinawezekana na hiki hikinifanye namna hii na hapa you know, kinaongoza kina, kina maamuzi yetu ni kama mtu ambaye nichukue mfano labda wa meli sisi wote hapa ni, ni mabaharia ni ma wa meli ya maisha yetu kuna mtu ameshai kuona meli hapa basi boti mishai kuona kuona meli meli mpendwa amen nani amewahi kusafiri na meli angalau kupita tu hapa mpaka zanzibar kunda zanzibar kwa ukipita unafika mahali fulani ambapo ni pafupi sana kuna nani ameshawahi kusafiri akaona hivyo mama na na wapo wengine hapa hapa wataki kunyosha mikono mikono nawajua yao sikuiona lakini hivi unapokuwa kwenye meli na mnasafiri kwa mfano tuseme mnatoka hapa, mnakwenda india nakatisha kwenye maji marefu kuna mambo mengi mengi mengi yanayotokea baharini na bahari ina tisha na kuna nyakati mtakwenda kwa muda mrefu mnaweza mkasafiri wiki mbili wiki tatu wakati mwingine hata mwezi hujaona nchi unaona maji tu haleluya amen sasa kule kwenye kwenye uh, kwenye meli wale mabaharia na nahodha wao wanachotumia ni kitu kinaitwa dira Sindiyo, eh amen dira ile dira ni chombo kidogo sana kinachoonyesha tu pande nne za dunia na wana kitu kinachoitwa ramani kwa wanatumia ile dira na ramani walionayo kwa ajili ya kuweza kufika wanakokwenda nataka kusema hivi kama kuwa na shauku kuwa na tabia nzuri kuwa na d nzuri mitazamo mizuri kama, kama hizo zote ni, ni nia ya kufika mahali fulani na labda i ni magari ya kufikia mahali fulani au vitu kama hivi then niseme hivi hata kama ukiwa na nia njema kwa mfano tuseme umefika es salaam na unakaa boko na unataka kufika dic hata kama una uwezo wa kipesa wa kupata gari au unalo gari lako hata kama umevaa vizuri hata kama nia yako ni njema mno hata kama umewahi sana asubuhi ili kuhakikisha kwamba huwezi kukosa kwenye ibada kama umepewa ramani ambayo siyo sahihi huwezi kufika kwenye destination Am I making sense to somebody here unaona kitu fulani yaani unaweza nachojaribu unaweza onaek na ujuzi mzuri ukafanya kazi vizuri ukatengeneza pesa ukatengeneza elimu ukawa na dr nyingi ukatengeneza huduma ukawa na huduma yenye nguvu mpaka jina lako linafahamika kama usipokuwa na ramani sahihi huwezi kufika kwenye destination naamasahiuwezi maana kuna watu wengi unawafahamu ambao walikuwa na huduma nzuri zenye nguvu na leo njiani wakapotea Amputelea njiani kuna madaktari wazuri sana ambao wamekaa wakafanya kazi zao lakini mwisho kabisa kuna mahalwanafika wanafika wanapotea kuna watu wanajiuliza wanasema kuna watu wengine walikuwa walikuwa na vitu walikuwa biashara kubwa lakini mwisho kabisa maisha yao wameamesahp kuna mmoja maarufu anamjua hakufia hata hapa tanzania na wengi saa mlikuwa mnasoma kuangalia jinsi ambavyo amemesa maisha yake mi nazungumza habari inayofahamika na, na sitahi kuzungumza habari ya mtu nazungumza habari yako wewe na mimi kwamba kama tutapata mafanikio yote anayoitwa mafanikio lakini ramani tuliyonayo kufikia huko siyo sahihi tutapotea njiani tu Kwa ni muhimu sana kuwa na ramani iliyo sahihi ya maisha mimi sasa nina miaka sitina tano nilipokuwa nimemaliza chuo kikuu cha dar es salaam maana nilikwenda kufanya kazi alafu ndio nikarudi tena nilikuwa na miaka ishirin na saba bytheti nafika miaka ishirini na nane ishirini na tisa nilikuwa tayari hapa mjini nina mshahara ambao ni mara maralabda mara nne mara tano zaidi uliko watu ambao walikuwa ni wazee na wamekaa na karibu wanataka ustfmkwa yko sisemi kwa ajili ya mimi sau na naw sahivi wanatengeneza pesa nzuri na unahitaji mtu fulani kujaribu kueleza kitu mwa uana miaka b ndio vizuri ilifanya vizuri kama kwa mfano ukienda bandarini kule bado utakuta kuna alama kuna bomba kubwa la mafuta linalotoka linalokuja kwenye aakwenye maenki ya, ya pale im la udongo sasa, sasa, bomba lile lakuenda kule baharini zake nini zote ilikuwa ni kazi ya kwangu kuna, kuna, kuna sehemu kubwa ya engen nimekuta juzi nimepita wa jina ni ya watu wengine karibu na kwan s waauari amlakazi oifana toka mwanzo mpaka mwisho najua mimi mpaka kule chini ya ardhi mabomba niliyozika kule na wakati mwingine kwa kukaa na kuchora m engineer sikua wala experience sana wala nilikuwa sij kufanya kazi kwenye mafuta kwa muda mrefu eh? yaani mrefumbayo naweza nikakaa nikajivunia lakini bado mdogo nikaanza kuona mavio makubwa makubwa nikakaa karibu na wakuu wa nchi tukazungumza tukapanga mambo kwa ajili ya nchi yetu ikiwa bado ni kijana mdogo na baadaye biashara zikakua nikaacha mambo ya kujenga nikaanza kushauri na nimefanya biashara ndani na nje ya nchi na biashara kubwa kubwa nikwambie hivyo unaweza usinielewe sasa unapotembea katika hiyo njia yote mpaka ukifika hapa na bado ukawa na amani kwamba nafikiri kwa vyovyote vile mungu amenifanikisha na naos mi najua leo kwamba knowledge yote niliyokusanya ilikuwa ni kwa ajili ya watu wanaokuja nyuma yangu zaidi kuliko mimi naweza nikakuambia haya nnayoyasema leo siyazungumzi kwa sababu labda nimekaa nika nikatafakari nikafunuliwa peke yake hapana lakini maisha niliyoyaishi nazungumza kuhusu maisha maisha niliyoyaishi na maisha wanayoishi watu wa kawaida wote na watu wote hata wew hata wewe, hata wewe. Not an issue sio problem iliwaambia hapa kuhusu mtu ambaye anatoa yeye karibu dola milioni miaano kila mwaka kwenye, kwenye na kazi ya mungu limona mio mtu na nikashangaa kavaa tu suruali yake vizuri hiyo hey, unaona kabisa kwamba <clears throat> iwambia siku moja ondasouthafrica mmoja mkubwa lunch. Pali kwenye meza nilikuwa naonekana ni mkubwa, biashara w kwaiunaonekana nimfany biasarawesmwenewe walikuja nao wamealikwa na yeye Kutuka, kama watu watano sita tunakula miikau ye kwabiashara imekwendaia iasaraaenda vizuri akanambia h nyinyi bana mi biashara mwaka huu imekuwa mbaya naikukaa haikukata vizuri mwaka huu tano va yangu ilikuwa ni dola milioni ia sab na hamsii tusu kama unaelewaachokizungumza kuna ben mmoja anacheka kwa sababu anaelewa maana ya pesa hiyo ni nini na huyu ni mtu of course alikuwa akikaa anachukua simu anapiga kwa marais wa ulaya huko anazungumza na vitu kama hivi mungu aliniespose tu ili nijue vitu hivi it's not just a matter of money kabisa una washabiki wa mpira hapa nashabiki wa arsenal no. nafahamu mshahara wa saka saka naitwasa bwana mdogo mwusi mwausi hivy nafikiri na miaka ishiri sasa hivi anapata dola lakimbili kwa wiki ukisikia we bado una hamu ya kusoma na kufanya biashara upate hela maisha yako alibaki kucheza mpira alafu woteotoza uka, maisha ni zaidi ya haya tunayoyaona na kufikiri ni ya muhimu sio kwamba sio ya muhimu kuna mambo ya muhimu zaidi na kama unayo ramani sahihi mafanikio yako yatakuwa ni yale yaliyozungumzwa kwenye biblia nataka kuamini kwamba mpaka alipokuwa na miaka ishirini tunaposoma habari zake leo selemani alikuwa na ramani sahihi ya maisha yake alipokuwa amekaa na kuanza juu ya ufalme kwa sababu alikaa na akatawala na baba yake miaka kama mitano ile ya mwisho alikuwa anaangalia anajua vitu vinavyotokea alipokuwa anatawazwa hakuwa na mawazo ya kuwa mfalme kama baba na kuoa wake sita kau saba kama baba na kuheshimiwa nikipita hivi watu wote wanaanguka hapana selemani mstum alikuwa na moyo wa kitumishi alikuwa na mtazamo na ramani sahihi ya maisha yake na kwa hiyo hata alipoulizwa na mungu swali gumu kwamba sema utakalo nikupe akasema bwana mjalie mtumo wako moyo wa adili an understanding heart nipe macho mtu mmoja alimba nipe macho nione give me understanding nisaidie niweze kutofautisha nijue tofauti ya mambo haya nijue maana ya kuwa na hela nyingi ni nini nijue maana ya kutukua na hela nyingi ni nini nijue maana ya, ku, ya, ya, ya kuja kwenye ibada na kanisana kutumikia ni nini nijue maana ya wito ulioniitia ni nini bwana nipe moyo adili ili nijue namna ya kutoka na kuingia mbele ya watu hawa wengi ulionipa wapendwa mtamaliza na shahada zenu kama madaktari na maprofesa nami napenda sana kusoma na nmwakahuu unajua na watu wachache hapa ambao wanaendelea na shule zao digrii ya pili na ya tatu na mungu hawabariki kama upo hapa mmoja wao mungu akupiganie wa na upate shahada yako wapendwa mimi nawatamania tukizunguka hivi miaka mitano tuna n hapa ndani inayoweza kusema mchungaji naomba mkutano wa injili mwaka huu ni usponse mimi peke yangu sisemi hawapo lakini natamani tuwe nao kama hamsini hivi ambao napozungumzia milioni tano kumi ni pesa ambayo hata akitoka hafikirii kwamba inatoka kushoto au kulia kwa sababu hivi ni vitendea kazi mungu anavyotaka kutupa kwa ajili ya ufalme lakini lazima tuwe na ramani sahihi Otherwise, na sisi tutakwenda tutafika mahali fulani hivi we'll nablivyo tutapotelea huko tu kama vimondo sionekani tulikotua k tufanye kazi kwa bidii tuishi maisha matakatifu tumpende mungu sana tumtumikie lakini mambo yetu yote yawe based kwenye ramani sahihi katika maisha tutaendelea kuangalia maisha ya selemani na kuangalia jinsi ambavyo ramani yake ya maisha ilikuwa ina au anazungumza nini kuhusu mambo hayo kwasababu selemani ndio ambaye alipita kwenye maisha alizungumza na mungu akazungumza naye alipata pesa nyingi sana na akapata ufahamu na hekima na elimu nyingi sana na mwisho kabisa akaonlude kusema ubatili mtupu ubatili mtupu vitu vyote ni ubatili na kujilisha upepo sasa maana yake ilikuwa si kwamba tusisome au tusifanye kazi au tusihangaike na mambo ya dunia hii hapana lakini alikuwa anataka kutupa picha ya ramani ya kweli mungu wa mbinguni awabariki wiki ijayo tutaendelea na sehemu nyingine ambayo tutaona mafanikio makubwa ya selemani kwa ajili ya ramani sahihi aliyokuwa nayo katika maisha yake na mwisho kabisa wiki inayofuata tutaangalia changamoto alizokutana nazo na inawezekana ni kwa sababu ramani yake ilichezea au nayo na ikabadilika au ikataka kubadilika na ikamtia kwenye matatizo kwa leo niseme mungu wa mbinguni awabariki sana amen