na niseme uh, tunaendelea na fundisho letu la ambalo tulipa kichwa cha fundisho mtu wa matokeo makubwa na tulifika hapo kabla ya hapo tulikuwa na fundisho lingine la mtu wa kusudi la mungu asema kwamba sisi wote tuliokwisha kumpa yesu maisha yetu kama uko hapa dc aupo hapa dic wewe ni mtu wa kusudi la mungu mungu ana kazinaw ana kazi na wewe na ni mapenzi ya mungu aweze kutuvusha kutupandisha katika viwango katika maana ya mitazamo yetu jinsi tunavyoona maisha jinsi tunavyotafsiri na vile vile hata vile tunavyotenda na katika sehemu ya pili ambayo ni mtu wa matuk- tukaona kwamba katika mazingira yake aliyoishi katika ushuhuda wake tunaoufahamu kutoka kitabu cha mwanzo cha biblia yetu yusufu alikuwa ni mtu mkamilifu mbele za mungu moyo wake tunaposema mtu mkamilifu si kwamba alikuwa hana makosa yake si kwamba alikuwa hana madhaifu yake lakini tunazungumza juu ya moyo ulio mkamilifu kama wa daudi au wa ayubu au wa danieli ambao walisifiwa na mungu kwa hiyo hata wewe kwa sababu hii ni, ni ishu ya maamuzi ni ishu ya mtu mwenyewe unaweza ukaamua kwamba pamoja na mambo yote yanayokuzunguka hata kama una madhaifu kiasi gani lakini ninapigana kwa sababu moyo wangu unatamani kumpendeza mungu wangu katika ukamilifu wote na mungu atakujalia kwa sababu tunao neema ya roho mtakatifu anayetusaidia kutuumba upya kututengeneza upya na kutuwezesha katika safari yetu hii na katika mahusiano yetu sisi pamoja na mungu wasema pamoja na madhila yote aliyompata yusufu lakini tunaona kupitia ushuhuda wake kwamba hakukaa hata mara moja akamsahau mungu alipopatwa na changamoto ndiyo hata nguvu yake ya kumpenda mungu ria we sio mtu tu wa kawaida ulizaliwa kwa ajili ya makusudi kwa ajili ya wakati wako na kwa hiyo yusufu tunajua kwamba hakuishia gerezani lakini mwisho kabisa alikuwa wa pili kutoka kwa mfalme farao wa misri na si tu hivyo lakini alifanya mambo makubwa sana na akafanyika kuwa uh, ni zawadi au ni baraka kubwa kwa ulimwengu wa kizazi chake wapendwa watu wa mungu sina maneno ya kutosha kukushawishi ili ukubali na wewe kwamba kama ulivyo peke yako hachana na habari ya hapa tulipo kama dic kama familia wewe kama ulivyo mungu anakutambua na wewe ni mtu ambaye makusudi ya mungu katika maisha yako sio hayo unayofikiri sio hayo unayoyaona ni makubwa zaidi sana kuliko hata uwezo amen mninajaribu kufanya up ya baadhi ya mambo yenu nasisemu hivi kuutisha uwe na amani tusasa hivi mitandao ya jamii sunajua eh. ko ukibofya tgloia ukienda kwenye sts yake ukienda kwenye uh, sdia unaweza ukamwona anavyozungumza anav... lakini ni yangu sio hiyo nia yangu ni kuona watu wanavyofanya jana nilimtembelea swash na kule kwa swash nilikutana na watu wengi sana nilikutana na mimi mwenyewe maana amepostposti kule vitu nilikutana na swash nilikutana na ernest nilikutana na watu wengi na i was surprised tuna vijana wanaonekana wa pole wanaonekana wa kawaida lakini wana uwezo mkubwa mkubwa mkubwa sana na huwezi kujua kama mchungaji mpaka huexpos kwenye vitu kama vile kwao nikakutana na mc swas na, na, na, na wengine na wengine kama ingelikuwa najua na naweza nikawa na, na, na, na, na, na, na uhuru wa ku za kila mmoja wetu hapa nahu sifanyi hivyo kwa sababu sio kila mtu anapenda mambo yake atajp ijanawanu ona aknga ndoametandashuudauo kama tungelikuwa tunajua tungelishangaa sasa pale ulipo na yale unayofanya ni sahihi lakini bwana anataka kukupa uh, nguvu mpya anataka kukuinua anataka kukupa mtazamo mpya kwa sababu analo jambo na wewe na jambo lile sio dogo zamani ilikuwa ukishazaliwa mtoto wa kike basi ukimaliza la saba au <laughs> la nne kasisio zamani kidogo zaidi unawaza kuolewa sina kitu tatizo lote na kuolewa lakini nasema ilikuwa wakati ule kama vile kuolewa ndio mwisho wa mchezo yaani mtu atakaye achivu kufika mahali pa kuolewa yeye ndio ametoboa mtu atakayesoma akipata digrii yake yeye ya ndio amefika mtu akiweza kurejist kampuni yake na anaanza sasa kuona na iye anakwenda ofisini kwake ana ofisi yake mwenyewe ametoboa hapana huo ni mwanzo tu huo ni mwanzo tena a very beginning ni mwanzo mdogo kwa mambo makubwa yaliyo mbele yetu na ni kwa nini nilisema katika kipindi kile cha kwanza ni kwa sababu mungu aliye ndani yetu sio mungu mdogo ni ambaye mungu amekusudia matokeo makubwa lakini kuna mambo ambayo ni muhimu kujua na uweze kujipanga na uweze kuamini ili uweze kufika mungu alikokusudia tukasema jambo la pili nikasema kuna vitu vinazuia kuna vitu ambavyo ni vizuizi na viko vin viko vingi lakini litaja vitatu tu kwa ajili ya muda na kwa ajili ya kuinua nia yako kujua kwamba kuna vizuizi njiani kabisa mchungaji wako anaweza akawa ni kizuizi chako kwa sababu kitu anachozungumza na wewe hakizai mwalimu wako au mzazi wako anaweza akawa ni kizuizi kwa sababu maneno anayoyatumbukiza katika moyo wako na akili yako ni maneno hasi yasiyoweza kumzalia ya bwana matunda mimi nilitaja mambo matatu na nilisema jambo la kwanza uh, okay. <laughs> nilisema jambo la kwanza nadhani ni historia yn yani katika maana ya kwamba watu wengine wanakamatwa na mambo yaliyokuwa yamewatokea kwenye maisha na nilizungumza habari za yusufu kwamba yusufu uh, okay la kwanza nilizungumzia status hali ya yusufu aliyokuwa nayo alikuwa ni mtumwa na kwa hiyo mtu anajitazama kwamba mimi ni mfagizi ofisini mtu anajitazama kwamba mimi ndio mdogo kabisa katika ranks za pale ofisini lio na mabenki wameumbwa kwa dongo lipi wao wanamwamini mungu yupi kwa hiyo sisi kwa ajili ya mungu tuliye naye tukiamini tukitulia tukijua anayo yataka kuyafanya katika maisha yetu tunaweza tukamruhusu roa mtakatifu akatupopel akatupaisha kwenda katika viwango vile alivyokusudia alivyo lakini kuna vitu vinavyozuia na moja ni kama hilo mazingira ulionayo ya kielimu ya kijamii k ya kiuchumi ki unasema kwamba mimi sio kama fulani ningekuwa kama fulani labda ningeliweza sio hivyo mungu hafanyi namna hiyo daudi alikuwa ni mchunga kondoo wa baba zake wa famili alikuwa na vikondoo vichache ndio ambavyo kakake liabu anatuambia kalipotokea kule vitani hivi wewe mwacha nani na vile vikondoo vichache vya mzee yese lakini daudi hakuishia hapo kwa sababu alikuwa ni mtu wa kusudi la bwana na mtu wa matokeo makubwa tukitaka yale tunayotaka yatokee katika huduma katika kazi katika elimu katika familia katika bahati mbaya mzazi alikuwa tajiri sana na majumba mengi wakamzulumu yote so what <laughs> kani mzazi yeye alipopata hayo majumba si alianza kuhangaika mwenyewe E, maameyachukuaakuchukua roho yakomameshayachukuna njia kuumejitaid ukuwezasuf alikua ni mtuambaye alikua kwenye, kwenye familia alikuwa ni mtu aliyepata upendeleo kwenye familia yao tunafahamu habari ya koti la rangi rangi si ndio jamani misho likamona sindio eh? e, lakini inaonyesha kama kulikuwa na ste fulani ya elimu wakati huo lazima ndio ilikuwa mtoto aliyepelekwa shule kwa sababu kaka zake walikuwa anachunga wale tunaotoka kwenye utamaduni wa kuchunga tunafahamu e, kama mtoto wa mwisho ndi antakiwa kubaki na mifugo shule yake itakua gogoro itakua <laughs> mgogoro mkubwa kwa sababu nani atakaekaa na hawa ng'ombe kwa hiyo ilikuwa sio rahisi kwa wale kaka zake kuweza kuwa, kuwa, kuwa na elimu of course, walipata elimu ya kijeshi tunafahamu kwa hiyo huyu mtoto alikuwa na upendeleo na kwa hiyo kwa vyote alipouzwa ni jambo lililomuumiza sana halafu aliuzwa akataka kuana ndugu zake wa kuzaliwa naye aliokuwa amewaita kaka wamecheza pamoja gololi wamecheza pamoja a, mpira vindimu vile nini sasa leo wamemchukia kabisa kiasi cha kutaka kumuua na hatimaye wakamuza angeweza kuhaba uchungu lakini tukasema kwamba yusufu hakuweka uchungu alisamehe na tunaona wakati ndugu zake wanapokuja anasema maneno yale mwenyewe haya sio maneno ya kwangu anawambia msi, msi, msi, msifadhaike wala msijisikie vibaya ilikuwa sio nyinyi lakini ilikuwa ni mpango wa mungu kunitanguliza mimi huku ili niwe msaada niweze kuhifadhi maisha ya watu wengi namtazamo ambao ni chanyi cha, sio hasi na jambo la mwisho la tatu niliokuwa nimelitaja siku ile nilizungumza habari ya watu wengine nikatoa mfano apa mzuri sana wa wale jamaa waliokuwa wanapiga kasia kwenye boti iliyofungwa kamba kwenye mti pembeni na sasa juzi kutaka kusema lakini uh, walipokua wamkenda kijiji cha pili walikwenda kule na wakanywa kwa hio walikuwa kama walevi fulani sasa usiwe kama mlevi walikuwa baba alikuwa na eka moja n mnagombana mnataka kutoana roho roh kwa ajili ya eka moja stupid kama ilikuwa ya baba katafute yako lakini usikae ukapoteza muda kwenye vitu ambavyo ni trivio vitu ambavyo ni vidogo badala ya kufanya vitu vikubwa mungu akuitia hivyo kwahio tukasema lazima mtu utafute njia ya kukata kamba ili uendelee kitu chochote kisiwe pingamizi kwako historia ni historia tu kila mtu ana yake na utashangaa wale waliopitia kwenye historia ngumu sana mara nyingi ndio wanaofanikiwa sana kwa sababu wana uchungu wa kujaribuopensati na kufanya vizuri lakini kwa mtu aliyeokoka mruhusu roho mtakatifu agange majeraha hatusemi majeraha yapo sisemi mtu kama amekufanyia vibaya utamsahau tukirahisi lakini laz- ili ma- maisha yaendelee lazima usamehe lazima uachilie kama ni mzazi kama ni kaka kama ni mjomba kama ni jirani ili uendelee mbele uchonge kwa sababu mungu uliye naye ana mpango mzuri na wewe haleluya nimerudia kwa kirefu kidogo kwa sababu tuli b hapa katikati ili tuweze kuelewa lakini nawashauri wale ambao mpo wale ambao wanatusikiliza kama ulikuwa haupo kwenye kipindi cha kwanza nenda kakisikilize mimi nimekisikiliza tena na tena na nimejifunza vitu fulani kwa <laughs> hiyo <laughs> nenda kakisikilize ili uweze kuunganisha na hayo tunayosema leo leo ni somo la pili na nakuvu ya kuzaa si watoto peke yake na vitu vinapokuwa na wewe vinazaa kuna nguvu ya maongezeko ndani yako kwamba unapokuwa na vitu vitaongezeka kama ni mifugo kama ni pesa kama ni nini kuna nguvu kuna kitu kiko ndani yako kinachofanya vitu viongezeke na sio tu hivyo lakini kuna kitu ambacho ndani yako kinakuwezesha kutawala kutawala maana yake ni kuweza kumnaji kuweza kuelekeza vile kupangilia na vitu hapana hii kisiende hivi kiende hivi hiki kisiende hivi kiende hivi ingekuwa ni gari basi umeshika msukani wa kuongozea chombo hicho mungu ameweka ndani yako kule kwenye mambo yale yote aliyokuitia kuweza kutawala na mungu pia ameweka ndani yako nguvu au uwezo wa kutiisha kuna mambo mengine yanakuwa kama vile anataka kuleta mambo sio mambo unayo nguvu ya kutiisha kwa sababu yupo mungu ndani yako mwenye uwezo huo sasa vitu hivi vyote ni vitu ambavyo mtu lazima uviishi lazima ukae lazima ujue na, na kwa hiyo ku, ku, kuweza ku, ku, ku, ku, ku, kufaidika na hizi nguvu zote na nguvu ulionayo kitu unachohitaji ni maarifa na hili ndio jambo la pili baada ya utangulizi atuseme jambo la kwanza katika maana baada ya utangulizi ninalozungumza nayo jioni ya leo you need knowledge unahitaji maarifa wakati wana waisrael walipokuwa uh, wanatembea katika gano hasa la kale mungu alikuwa amependezwa awatumie uzao wa ibrahim ili kutufundisha sisi wengine wote tabia yake na malengo yake na uwezo wake kwa alitembea na ibrahim na uzao wake na kila wakati akajaribu kuwabariki sana na kuwafanyia kutumia kufanya miujiza mikubwa sana kufanya mambo makubwa ili sisi tuone uwezo wake ukisoma bibilia kimsingi ni hadithi ya ibrahimu toka mwanzo sura ya kumi na mbili au kumi na moja anapotajwa kwa mara ya kwanza lakini hasa kumi na mbili anapokuwa amepewa zile ahadi mpaka mwisho ni hadithi ya ibrahimu kwa io mungu ametujulisha uwezo wake kwa sababu tumeona matendo yake makuu kupitia katika neno lake lakini wana wa israeli hawakufanikiwa sana kama ambavyo tugelitegemea kwa sababu mungu wao alijitambulisha kama mungu wao na ni mungu mkuu yehova hosea anazungumza juu ya kwa nini hawakuwa wamefanikiwa katika kitabu cha hosea sura ya nne mstari wa sita na ndio mstari wetu leo unao wakusimamia katika fundisho letu hosea anasema au bwana anasema kwa kinywa cha hosea watu wangu wanaangamizwa kwa kukosa maarifa my people perish for lack of knowledge maarifa aujuzi kujua vitu fulani ni kama kitu kinachotufungua macho maarifa yanatuondolea ujinga maarifa yanatuwezesha kuelewa kutambua mazingira tuliyonayo maarifa yanatuwezesha kuona tunakokwenda na maarifa yanatubeba kufika mahali pa kuamini na kupokea matokeo makubwa maarifa maarifa na maarifa ya kwanza kabisa ltuozungumza wiki iliyopita ya kumjua mungu na njia zake unapokwisha kuokoka unapokea roho mtakatifu roho mtakatifu anakufundisha sasa anakufundisha nini kama sio maarifa kwao anakufundisha na anakukumbusha anaweza kukuongoza akakufundisha akakutia akili ukaweza kuona tofauti na kama ingelikuwa ni wewe kama ulivyo mwenyewe sasa napozungumzia maarifa uelewe kwamba tunazungumzia haya kama maarifa ya kiroho ambayo yana yanakuwa ni juu ya maarifa yyote mengine na tunazungumzia maarifa kwa maana ya yale maarifa tunayoyapata katika maisha ya siku kwa siku ni ya muhimu sana huwezi ukafanya kazi yako vizuri ya biashara kama huna maarifa kama huna ujuzi na maarifa ko tafuteni sana kuwa na elimu maana huo ndio uzima wako tafuta sana kupata elimu pata maarifa pata noleji wezi ukaitwa injinia isipokuwa unayo maarifa ya kihandisi wezi ukaitwa benka mpaka uwe na maarifa ya kibenki na kwa sababu maarifa ni mambo ya kujifunza hata kama ungelikuwa wewe unaitwa cheo kikubwa labda hata president wa, wa nchi kama hujasomea udaktari huwezi ukasema mimi nitafanya operation kwa sababu mimi ni mkubwa mimi ni rais wa nchi lazima ukae chini upigwe darasa miaka mitano baada ya pale upelekwe nshi alafu ndio akuambia wee ni daktari ausio daktari aeuya amen kwa hiyo kupata maarifa ni kitu cha msingi sana na tunapozungumzia maarifa ni somo pana kama ninavyosema yapo maarifa ya mungu ya kumjua mungu na kujua njia zake tunajifundisha ziko humu ziko humu hata haya mambo inayozungumza mengi sana yako humu tunaweza tukayatafuta tukayapata humu lakini kuna maarifa ya maisha ya kawaida unaona watu wanavyokaa wanavyohusiana mtu anavyoweza kuelewa mambo yanayotokea katika kumzunguka haya nayo ni maarifa yako maarifa ya kujifunza kwenye fani hata kama hukwenda darasani labda umekaa it mimi na watu sasa hivi wanachukua kandarasi kubwa tu lakini walipokuja miaka thelathini iliyopita kwenye saiti yangu walikuja kama, kama vibarua wakaanza kujifundisha polepole polepole pole, pole pole na sasa hivi wana maarifa ukimpa ramani hapo hate ya chuma anaweza akaisoma vizuri kuliko injinia sie na experience kwa sababu maarifa mtu anajifunza hata haya tunayozungumza yanakuongezea maarifa na maarifa ni maarifa tu yanakuwa ya butu au yanakuwa bubu usipoyatumia a unaweza ukajifundisha kama umejifundisha na wewe ni mwalimu na ue ni kufundisha tunapokwisha kumjua mungu kuna vitu vya ziada tunavyopata ukiacha tu ile elimu ya kukaa darasani lakini elimu kama elimu ya kawaida ya kupata ni muhimu sana ukiangalia katika bibilia yote hebu mwangalie musa musa alifundishwa ndio maana aliweza kufanya vitu alivyofanya musa alikwenda shule he was hws ndio maana saba na elimu huku ya kikardayo asingepelekwa shule ya kikardayo kama angekuwa hana elimu fulani yoyote kwao alipata ujuzi paulo alisoma elimu ya dini alisoma na elimu ya, ya, ya, ya, ya uhandisi ngozi alikuwa ni tana yule alikuwa ni mtu aliyekuwa anashughulika na mahema kwa hiyo alikuwa anaweza akafuma mahema kama ni ya ngozi au ni ya nini lakini alikuwa anajua kushona mahema lakini alikwenda shule d luka ametuandikia kitabu cha matendo ya mitume na kitabu cha injilia luka alikwenda shule anasema nimefanya utafiti na mfalme uh, teofilo mkuu na kuandikia mambo haya uh, kwa uhakiko kwa usahihi kwa sababu h en to school sitaki kusema kwamba kama kwa mfano hujaenda shule wewe una tatizo lolote la kiroho au la kimwili hapana nachosema ni kwamba kama hujaenda shule au kama umekwenda shule kujiongeza katika maana ya kupata elimu ni kitu cha kimungu na ni kitu cha muhimu kama unataka huwe mtu wa matokeo makubwa lazima ufanye mambo yako kiweledi lazima ujue unachofanya na hicho unaweza kupata kupitia vitabu amen moja nikwambie wewe ambaye labda unanisikiliza hapa au nje na unasema elimu yangu n da darasa la saba mi namfahamu mchungaji mmoja ambaye yupo hapa daressalam ambaye tulipokua kanisana alikuwa ni kijana alikuwa ni dereva nikamwambia siku moja stamtajajina faa abunajua wewe mnyalukolo hee yule kamaviowajunyaluko unaweza ukapata digrii miaka ishirini baadaye aliniambia mchungaji niliona kama umenitukana kwa sababu darasa langu la saba nililomaliza nilikuwa feilia yani nimemaliza darasa la saba hata kule kuandika vizuri nini yani kwa hiyo ka kwenu lazima niwe na maarifa siwezi nikaja tu hapa kwa ufunuo ufunuo ni lazima maarifa ni, ni muhimu ufunuo ni lazima na maarifa ni lazima ni kama mtu mwenye miguu miwili uwezi kutembea na mguu mmoja hivi utapata shida kao ni muhimu ni muhimu maarifa ndio maana nawapa kongole wale ambao sasa hivi wanachukua phd zao wamshaandika tayari maproposals yani mi napenda vitu vya namna hiyo kuna wengine hapa kibao wanachukua masters zao wengine ndio wammaliza shahada zao wengine wanafanya diploma ndio mwendo wenyewe na wakati ukisoma usisoma ili cheti soma ili upate maarifa haleluya amen ni wakati fulani jeneva mmoja wa mataifa kule ukifika kule kila unayesikia jina lake anatajwa ofisa fulani mkubwa fulani eidha anatoka latin america hasa hasa waliokuwa wengi na utasikia jina lake linaanza na dr d alfonso nani sijui do nane n nikauliza ah, hivi huku wote madaktari akasema bana ndio mambo yenyewe ya huku yani huku ukishaleta sv yako tumeandikwa dokta fulani kama kuna wengine awasikilizi unapewa nafasi ya intvy ukiweza unaelewa sinaelewa ukiwa ukiwa umekwenda darasani na unakuja na vieti vyako watu wanakusikiliza watu wanakusikiliza wanakuelewa kwa hiyo maarifa ni jambo la muhimu sana sana sana katika bibilia katika mithali nitasoma mithali ya, ya kumi na nane mstari wa kumi na tano ningesema mtu anisomee lakini ngoja nisome mwenyewe kukomboa wakati mithali kumi na nane mstari wa kumi na tano unasema hivi moyo wa mwenye busara hupata maarifa na sikio la mwenye hekima hutafuta maarifa moyo wa mwenye busara hupata maarifa yaani busara ni discretion wanaita kwa lugha nyingine busara ni namna unavyojibeba na unavyofanya maamuzi yako kwa sababu wote tuna, tuna, tuna nafasi ya kuamua naweza nikaenda kanisani au nisiende kanisani kwa, lakini ukikaa ukipima hapana hiki nafikiri ni hivyi au tuseme mtu amekufanyia kosa unao uwezo wa kuamua kumchukulia hatua au usimchukulie hatua sasa ile kinachoamua eh, sio hekima ni busara seme bwana na busara sana ningekuwa mtu mwingine pale kwa hiyo niseme hivi kwamba uh, sasa kwa nini maarifa maarifa hutusaidia kutengeneza mtazamo falsafa kuta mtu ana namna anavyoshughulika na maisha yake na mtu ambaye anaamini kwamba ili afanye vizuri inabidi aamke saa kumi alfajiri na alale saa tano kama amewahi usiku sio kwamba hiyo peke yake inampa matokeo lakini anaamini kama akifanya kazi kwa masaa hayo yote na akajaribu kufanya kazi uh, efficiently anaweza akapata matokeo sasa ni kwa nini mtu anaamua kwamba nikifanya kazi kwa masaa haya ni kwa sababu labda amesoma mahali fulani kwenye kitabu na akaona kwamba unapokuwa umeyapeleka maisha yako namna hii na ukafanya discipline nidhamu ya namna fulani unaweza kwa kuangalia kanuni kanuni fulani ukapata matokeo sasa ile alichosoma na kuelewa ile ni maarifa, ile ni maarifa. mimi zamani nilikuwa nimejaribu kutafiti nilipokuwa nachukua diploma nikatafiti kwamba ili nijue kila nilichofundishwa na mwalimu so, sawa sawa eh? ili nijue kila nilichofundishwa na mwalimu lazima nipitie kama ni au ale masomo mara ngapi nikagundua kwamba kama nitafanya utaratibu nikarudia mara tano somo mwalimu hana, hana, hana swali atakaloniuliza nisilojua labda atoe nje ya sila sasa shida ni kuisoma lile somo mara tano kwa sababu unayo masomo saba au kumi unafanyaje uyapitie mara tano lakini nilijaribu kufikiri na nikatengeneza mkakati na mbinu fulani nikaweza kurudia masomo yangu yote mara tano sasa utaniuliza kwa nini nimepata nimepataei hey, kani hiyo ni akili akili ni yule mkakati tu <laughs> sasa sharudia mara tano ilikuwa s vijana vijana wengi nawafahamu egerekajina na walikuwa wanapiga mwanzo mwisho yani, <laughs> mwanzo mwisho akisimama n yani, anapiga kila kitu kama kilivyo paka yo anaiweka hivo hivo mnakaa natizama mtigisha kichwa na nabaadae wakaishia kuwa waijlisti wengine waijlisti wakubwa tu Lazima, lazima kujifunza kwa njia fulani kwa hiyo nasema hivi kwamba pata maarifa najaribu kujiongeza sana kupata maarifa kwa sababu itakupa mtazamo utakao kusaidia ukisoma katika kitabu cha daniel sura ya tatu mstari wa kumi na tano na wa kumi na sita wakati walipolazimishwa kuabudu sanam e napata picha kwamba hawa watu walikuwa hawazungumzi tu kutoka kwenye imani tu kama imani lakini roho mtakatifu alishaweka maarifa fulani katika uelewa wao mimi naamini kabisa kwamba hakuna jaribu hakuna tamaa inayoweza kupita uelewa ufahamu au maarifa haleluya unataka kukubaliana na mimi yani kwa asili mwanadamu hafanyi kitu kitakachomuumiza kwa sababu hata o msisimko wenyewe hauwezi kumbe ndio anampoteza kwa hiyo haiwezekani dhambi kawa na nguvu kuliko hata ufahamu au maarifa ulio na mimi namshukuru mungu sana mtu akiwa na maarifa ya kimungu na vijana nisikilizeni sizungumzi habari ya kusema nimeokoka sizungumzi habari ya kunena kwa lugha lazima mruhusi oroho mtakatifu aliye ndani yako akufundishe aweke ndani yako maarifa ya kimungu ili uweze kushinda yale yanayombelea kwa sababu kinachofanya ushinde ni uelewa ni kuelewa tu shedrak meshek na abednego hawakuwa na kitu chochote cha tofauti ninaposoma misare ilinioisema isipokuwa walikuwa na ufahamu mpana na maarifa ya mungu ya kutosha daniel tatu. daniel t mstari wa 15 na w16 neno la mungu lina kariri mambo yale namna hii mstari wa 15 unasema basi sasa huyu ni mfalme huyu basi sasa kama mkiwa tayari wakati mtakapoisikia sauti ya panda na filimbi na kinubi na zeze na santuri na zomari na namna zote za ngoma kuanguka na kuisujudia sanamu niliyoisimamisha ni thema bali msipoisujudia mtatupwa saa hiyo hiyo katika tanuri wa moto naye ni nani mungu yule atakayewaokoa ninyi na mikono yangu onebukadreza naye ni nani mungu yule atakayewaokoa na mikono yangu hapo hapakutaka pambio peke yake hapo pakutaka uye mchungaji wa kanisa namba tano peke yake hapo palitaji maarifa ya mungu kwamba maneno yale yanapotoka unapoyasikiliza unamshangaa naye yasema kwa sababu hamjui mungu unayemtumikia wapendwa nasema hivi imani huja kwa kusikia na kusikia kwa neno la kristo nabednego wakajibu wakamwambia mfalme e, nebukadreza hamna haja ya kukujibu katika neno hili hakuna hata haja ya kusema chochote kama ni hivyo mungu wetu tunayemtumikia aweza kutuokoa na tanuru ile iwakayo moto naye atatuokoa na mkono wako e mfalme bali kama si hivyo ujue e mfalme ya kuwa sisi hatukubali kuitumikia miungu yako wala kuisujudia hiyo sanamu ya dhahabu ulioisimamisha basi nebukadreza uso wake ukajaa ghadhabu na akaamuru tanuru hichochewe moto mara hawa watoto hawakuwa wanazungumza au vijana watu wazima atiwalikuwa ni watu wazima na viongozi hawakuwa wanasema kutokana na jambo waliofundishwa na mchungaji sengengi au mchungaji daniel mahali fulani ilikuwa ni jambo linaotokana n ujuzi halisi wa kimungu huwezi kufanikiwa katika maisha yako ya kiroho huwezi kufanikiwa katika huduma yako usipomruhusu roho mtakatifu aweke ujuzi wa kweli wa mungu katika mawazuma, katika sstem yako kwa sababu ule unakubadilisha unakufanya uwe mpya to change the world it changes you inakubadilisha kabisa na kuwa mtu mwingine aeluya amen na mnajua matokeo matokeo yake mungu wa washaakmesakinabednego akawa ndio mungu wa lile dola la kikaldai kwa sababu walikuwa wanamjua mungu na waliposema wala hawakusema kwa woga kwamba hata kama isipokuwa hivyo walisema kwa kumjua mungu kwamba hata mungu akikubali tu, tufe kwenye moto huo analo jambo lingine analotaka kulifanya watu wa matokeo makubwa nilikuwa nataka nizungumzie vitu vitatu ninapokwenda kumaliza na nitavizungumza kwa ajili ya muda na kusema uh, mifano mingine ya kibibilia ambayo mnaijua na mnaweza mkaifuatilia kwenye bibilia kipaumbele jambo gani hali stahili kipaumbele kikubwa kama nilivyotoa mfano hapa kwamba mnakaa mnagombea roboeka kwa sababu ni ya urithi lazima huo na matatizo na wakati mwingine iko mlalo kule mlimani ambako labda na miaka mitatu au minne sijafika hata kufika huko lakini ukiwa ni mtu wa maarifa na kujua maarifa yatakueleza jambo ambalo ni la muhimu na lingine ambalo sio la muhimu wakati mwingine hata kwenye maisha kama ya ndoa watu wanagombana wakati mwingine kwa vitu ambavyo wala havina kipaumbele kabisa mungu atupe maarifa tuelewe kwa sababu tunapokuwa na maarifa haya tunaweza tukapambanua tukajua vitu vyenye priority na ambavyo havina priority hii ni muhimu sana ukiwa kazini kwako unajua bos anaweza kutupia kazi hata kumi wewe ni muhimu kujua ni zipi katika hizi kumi mbili ambazo nikizifanya hata bos hata hizo nyingine kama bado utamalizia kesho na ni zipi ambazo hata nikifanya zote nane bado bosi atakuwa mbogo kwa sababu kuna kazi fulani moja ambayo ilipaswa kuwa kipaumbele na sikuifanya ukiwa unajua ukiwa ni mtu ambaye kazi yako unaijua vizuri umejielimisha na maarifa utajua hata namna ya kuset vipaumbele na kujua vitu vya thamani wakati yakobo alipovuka na kwenda kwa laban laban akamwambia si vema unitumikie bure chagua unataka unitumikie na nikupe nini kwa sababu kwasababumekuja ni mgeni ndugu yangu ni kweli lakini una maisha nafikiri alikuwa ametegemea labda atamwambia kila nikifanya mwaka mmoja kama nimetuza ngombe wako labda watano kila kamoja katiozaliwakatika watano nikang lakini bwana yule alikuwa anajua alikua alikuwa najua hapa chakutokanacho nini akamwambia kama ano ukinipa binti yako mdogo raheli nitakutumikia miaka saba <laughs> alijipangia bei mwenyewe miaka saba mchezo mtoto anaanza darasa kwaza mpaka malizi shule ya msingi wee bado unatumika e ni mahari tu hiyo nani ambaye bado bado hapa sijasikia taarifa zake danimale danimale seven years my friend mahari hiyo unapangiwa shilingi milioni moja na nusu lafu naanza wazee wanauza bintichanamaneno ah, hayo kwa hiyo, hiyo, hiyo yakobo alijua thamani alipomtazama rahel alisema kweli hata miaka saba hapa mimi napiga miaka saba najuakamaarabuarabu hiv e, tafanyaa miaka saba hamna shida mzee ukinipa kawambia ah, kuliko nimtoe kwa mtu mwingine nitakupa wewe wakambambikia wakampalea walipompa lea <laughs> akalalamika sana lakini alipotajiwa tu uwezekano wa kupata na raheli ugomvi ukaisha alikuwa anajua anachotaka na si ajabu kwamba aliondoka kwa labda ni kurudi kwao akiwa ni tajiri kwa sababu alikuwa anajua ni nini cha muhimu cha kufanya na kwa hiyo kuelewa thamani ya vitu ni kitu muhimu sana sana na moja ya vitu ambavyo vinathamani sana ni hii maana ndio sikuita series hii hii na vipindi vinne hakikisha hata kama uko ulaya unaifuatilia alafu kaa fikiri sababu unapopata maarifa kaa fikiri nina kun kutafuta maarifa kwa njia yoyote mimi nasoma sana mimi nasoma sana dok mimi nikija kwako naumwa sijui sikio linafanya na cwichicwichi hivi didi ukinipiga piga jujuu najua <laughs> kwa sababu kwanza nakuwa nimepita kwenye mitandao yote nimeshasoma hii ni dalili ya nini lakini sijitibu ah, kupata tu ufahamu kupata tu ufahamu kwani aliyesema mpaka uende mwimbili ndio ujue mambo hata madogo madogo nani k nasoma we ukija kwangu unataka ushauri wa biashara nataka ushauri wa sheria nataka ushauri wa kidaktari nataka ushauri wa kihandisi eh, kiroho nitakushauri tu lakini <laughs> sio kutoka kwenye ni kutoka kwenye maarifa kwasababu aid na siku hizi ni rahisi sana kwa sababu kwasabaukamali unaweza kataka kujifunza kitu fulani tukaguge ukaangalia ukaa hii pumba hii kitu mzuri ukajifundisha tafuta elimu tafuta maarifa unafanya biashara usiridhike fikiria kwamba okay kuna mimi nafanya biashara labda ya shilingi laki mbili tatu kwa mwezi kuna mwingine anafanya milioni mbili tatu kwa mwezi anafanya namna gani kwao utaka kujua ili upate maarifa vitu vingine ni vidogo sana ukivijua vinaweza vikabadilisha maisha yako kabisa amen amen jambo la pili maarifa yanakusaidia kuepuka makosa au kufanya makosa katika maamuzi watu wengi sana wanapata shida katika kuamua mara nyingi sana kwa sababu maamuzi tunayo kila wakati unaweza ukadesid niende kushoto au kulia na wakati mwingine hata kwenye mambo ya mahusiano kuna watu wanapata shida kwa sababu wamefanya maamuzi ambayo sio sahihi na kama wangetathmini wangegundua kwamba wangeliweza kufanya maamuzi sahihi maamuzi ni kitu muhimu sana mimi huwa naona vijana wakati mwingine wananifuata kuniuliza mambo mambo mengine kwa kweli unasema kama asingekuja tukazungumza angeingia chaka kwa sababu vitu vingine vinatokana na experience nakumbuka mara moja ndugu yangu mmoja alikuja akanaambia kuna watu wamenitaka nifanye nao kazi lakini wameniambia ili wanipe mshahara ambayo mshahara mdogo mdogo hivi na mimi niwe mkurugenzi kwao watanipa een basi akaja kwangu yan anafurahi ki ikaambia ah, ulichofurahia nio mshahara wanaokupa na nami nitakuwa hiyo kampuni nikawambia umechelewa kweli <laughs> umeshai kusikia kampuni binafsi wanagawanah <laughs> kusikia wanagawana maranii nikamwambia waambiwe wakupe mshahara mzuri a wajana tu au i wajanjat waambie wakupe mshahara mzuri shaa zao wabaki nazo wenyewe kwani ulipokuwa wanaunda kampuni ulikuwepo unda ya kwako kwa. kiliwambi wakupe mshahara mzuri Uleleo. ule leo yani, basi ndio hivyo lakini ni kwa nini kwa sababu mii mwenyewe nimeshakosea nimesha, nimesha sana konaweza nikaona kwamba hapa sa uwezekano wa kosa ni mkubwa kuliko uwezekano wa kutamua kwa hiyo taka kupata maarifa eidha kwa njia ambazo zipo au hata kuna watu ambao ni washauri wazuri wengine ni washauri kabisa wa maeneo hayo yani wamesomea hebu taka kupata maarifa ukipata maarifa yatakusaidia unaweza ukafanya vizuri sana kuliko ambavyo i uh, wakati mwingine watu wengine wanapewa hata ushauri lakini awataki kuufuata hebu tuende kwa wafalme wa kwanza mlango wa kumi na wa kwanza mlango wa kumi nitasoma mstari wa sita alafu nitasoma tena mstari wa nane nisome katika jina la bwana kwa haraka basi bwana akams ah, mefungua sura a kumi mstari wa sita mfalme rehoboamu akataka shauri kwa wazee waliokuwa wakisimama mbele ya suleiman baba yake alipokuwa hai akasema mwanipa shauri gani lini wajibu watu hawa kwa sababu watu walikuja wakamwambia je utatupunguzia uh, uzito wa kazi utautumikisha kama baba yako uh, basi wakamwambia wakasema ukikubali kuwa mtumishi wa watu hawa leo na kuwatumikia na kuwajibu na kuwapa maneno mazuri basi watakuwa watumishi wako daima waajiri mpo hapa waajiri mpo ukimpa mtu maneno mazuri wakati mwingine ana thamani kubwa kuliko hata mshahara anajisikia kutumika akitiwa moyo anasa kutumika na kutumika zaidi sasa kii tunazungumza habari ya utawala hapa wakamwambia wazee hawa kaa nao vizuri tu kao nafikiri hizo kazi awatazifanya watazifanya lakini zungumza nao maneno mazuri waekuuliza masuali yao ajibu halafu watumikie wao yaani mtazamu wako sio ni wewe kutumikiwa na wao wewe watumikie wao watakuwa watumishi wako milele sasa huyu bwana hana utulivu mstari wa nane lakini akaliacha shauri lili la wazee walilompa akataka shauri kwa wale vijana waliokuwa pamoja naye na kusimama mbele yake akawambia mwanipa shauri gani ili tuwajibu watu hawa waliosema nami wakinena utufanyie jepesi kongwa lile alitutuika baba yako na wale vijana waliokuwa pamoja naye wakamwambia wakasema uwaambie hivi watu wale waliokuambia wakisema baba yako alilifanya zito kongwa letu bali utufanyie jepesi uwambie hivi kidole changu cha mwisho ni kinene kuliko kiuno cha baba yangu bwana vijana wakijiweni hao <laughs> wanawambia ana ao ukiwajibu hivi kilegelege wataona mfalme legelege huyu watakuchezea waambie kidole changu cha mwisho ni kinene kuliko kiuno cha baba yangu watakuelewa alipotamka tu hivyo wakasema basi na sisi na nawee kama mfalme wetu yani aliachwa hivi rauboamu hivi anajiona akabaki na, na, na makabila mawili makabila kumi wakaondoka wakaenda nairoboam lakini ilikuwa kimsingi ni makosa katika maamuzi wee unafahamu maamuzi mengine ambayo uliofanya nayakauost ukiwa na maarifa ya kutosha na maarifa mengine anakuja kwa kukosea ukishakosea unapata akili siku nyingine unakuwa mwangalifu yote ni njia za kupata maarifa sasa ajifunzege hili usifanye makosa hayo kwa kurudia na kurudia kwa hiyo maarifa yanatusaidia kuepukana na makosa katika kufanya maamuzi na kwa sababu maisha yetu yote ni kufanya maamuzi kila siku kwa hiyo kupata maarifa ni jambo la muhimu sana Knowledge is important kwa jiongeze na jambo la tatu nimeandika maisha ni kujiongeza maisha ni kujiongeza uh, kuna mambo mengi sana ambayo tunajifunza kwenye maisha zamani tulipokuwa tuko kanisa fulani pale, ron, pale kwenye light za zakariaco pale mtaa msimbazi na uhuru niliwahi kukaa chini na kijana mmoja mdogo anauza mifuko kwa sababu nilikuwa nashangaa ah, huyu kijana anaishii daressalam kwa kuuza mifuko hii mifuko ya kufungia vitw barabarani kwayo nikakaa naye nilipomuuliza nikagundua kwamba siri yake ilikuwa kwenye nidhamu siri yake ilikuwa kwenye nidhamu yaani kwamba anaweza akanasema mimi nauza mifuko napotoka nyumbani mbagala mpaka kariakoo sipandi basi mchana nakula shilingi mia mbili jioni na hela ya daradala kwa sababu nimechoka nikifika nyumbani nikiwa na shilingi lmoja mb... au elfu mbili elfu moja kwa mze tuna wazee wetu wanaokaa na hela na zetu naiweka kila siku anila siu baada ya miezi miwili nitabadilisha biashara naweza nikachukua vitu ambavyo vinatoka haraka zaidi na ni vikubwa zad nauwaana wasababu nilikuwa na maswali yangu nnayojiuliza katika maisha na nilikuwa nafikiria namna ya kuwasaidia vijana na mtu mwingine ambaye namfahamu maisha yake na mke wangu anamfahamu nilipofika tu hapa kanisani akanipigia simu na ilikuwa ni simu ya tano kwa sababu tulichukua mnyama uh, kwake jana na nilikuwa sijalipa yule kijana tumemfahamu miaka labda kumi na tano ishirini hivi sasa tumemfahamu alikuwa ni kijana mdogo aliingia pa mjini kama kijana wa kigogo lakini kijana mwaminifu sana na mwenye sana sio kijana mdogo nijana labda na miaka hahi akitkaribu hivi ana familia yake ana watoto wake watotowake ssawanaigiaassio ana mdogo ayzmagari mawilia anayanayo lakini anaonkanta anaon hizi mbili ukimwona uwezi kufikira sababu mara nyingi anatembea na kipikipiki chake na ni kijana tu darasa lake analijua mwenyewe nyumbani kwao dodoma akiwa na ngombe wachache ni mia mia hamsini na anafanya hiyo biashara yei na mdogo wake kwahiyo anazobucha dares slam analeta ngombe kutoka shambani kwake anauza dar es salaam na katika kuzungumza naye nice, siku moja inaambia mzee unajua ukiwa umetoka kwenye shida unakuwa na akili yeye anaishi siku moja kwa wakati kwa anafanya biashara anafanya biashara anafanya biashara zile pesa anapozitenga kwamba hizi ni pesa za investment na hizi ni pesa za akiba hizi ni pesa za matumizi nyumbani na hizi ni pesa zangu kidogo za kunjoy anachofanya pesa za investment zinakaa mahale ambapo hafikii pesa za, za dharura ndio maana yake nibadilishe kwamba sasa unajua mtu anakuwa na mshahara wa shilingi laki lakitano na unamtosha ni kijana yuko mjini hapa baadaye sijui imetokea wapi mwaminifumwaminifu eh, mungu mwaminifu, amemtokea mshahara umepanda kutoka laki lakitano mpaka milioni moja na laki lakitano na anabadilika nao sasa hawezi kupanda daladala kuja kanisani ni lazima achukue taxi sio bodaboda tena kwa sababu sio saizi yake na kwa hiyo matumizi yake yaliyokuwa ni shilingi laki lakimbili au mbili, mbili na nusu kwa mwezi oloesaden yamepanda mpaka shilingi laki nane au tisa kwa mwezi alikuwa anakaa kwenye chumba kizuri tu lakini kimoja hawezi kukaa pale sasa nataka chumba au nyumba kistudio ki chenye vyumba viwili vya kulala na sebleni na wageni hana maarifa siku moja mimi alifundisha hapa filipo msoko akafundisha namna ya, ya kama unataka ku, ku, ku, kuongezeka na akatufundisha namna ya kujidsipli namna ya kuweka akiba kwa ajili ya emergency kwamba lazima mtu wa kawaida mwenye akili timamu uwe umejiwekea akiba pembeni ya kuweza kutumia miezi sita kama huna kazi yoyote dares yaani alini challenge kweli ikasema na mimi neva na sane sasa haleluya wanasema wanaojaribu kueleza kuhusu mambo ya uchumi kwamba mtoto ni vizuri afundishwe namna ya kutumia pesa zake vizuri akishafikia miaka 15 na kuendelea kwa sababu kwenye swala la pesa ni nidhamu mzee mwinyi alitufundisha alisema biashara bila daftari eh, au pesa bila daftari huisha pasipo habari si sindio kaswazee wa zamani alikuwa katio ndio rahisi akasema umuhimu wa kuweka na kufuatilia kila kitu nakufanya kila kitu wanangu mnaweza mkafanya mambo mengi na biashara kubwa na mungu akawabariki sana na bado mkajikuta mko pale pale mnazunguka kwenye vishaseco lazima muwe na nidhamu na lazima msome mwelewe nidhamu ya fedha na namna ya kutunza fedha na namna ya kuongeza fedha tupigemakofi tupige atitiamefanyahiv kwa sababu ni muhimu sana sana sana kweli yani mtu anaye seshilingi elfu kwa siku tuchukulia unafanya mambo mbayo anakupatia laa sifu tanosita na, tano, na umejilazimisha shilingi elfumbil lazima niweke kwenye kibubu tulishaanzishaga hapa vib mpaka tukauziwauziwa vibubu hapa tukauziwa hata mi nacho cha kwangu mpaka leo uliz knshiukiseu e, <laughs> e, shilingi elfu mbili mbili kwa siku ni shilingi elfu stini kwa mwezi sindio eh? mara y kumi na shilingi lakisaba sio shilingilakisaba na ishirini sio shilingi elfu alf, ishirini, sasa shida inakuwa hapamzee ah, mchungaji mwaka mzima shilingi lakisaba na ishirini zitansaidia ah, weka shilingi elfu kila siku westaka za kusaidia nachozungumza mme ni nidham kwamba unapokuwa uh, na maarifa na maarifa ya kutunza hela utaongezeka usipokuwa na maarifa hayo utabaki pale ulipo maisha ni kujiongeza haleluya e, kama una mbuzi wawili wale mbuzi tumwombe mungu wasife lakini baada ya miaka miwili wawe wambuzi angalau watano au sita au saba ndio maisha yanavyokwenda ndiyo maendeleo yanavyokwenda tunapokuwa hapa leo kama dic napokutizama hivi unapoangalia akaunti benki kule haina kitu baada ya miaka miwili akaunti yako ya benki nayo iwe na kitu fulani ili tukiitisha hapa mchango tunasema tunataka kuweka vioo sasa na kununua vioyozi usianze kutoroka kanisa na kusema yaani aotu kila siku michango tu kama huna huna tu mtolee bwana kile ulicho nacho lakini mi nakufundisha leo ili uwe nacho kwa ajili yako na kwa ajili ya watoto wako na kwa ajili ya maisha yako pia ni muhimu sana amina amn kwao uanze kuweka akiba uanze kuweka emergency fund na uanze kujipanga vizuri katika maisha yako unaweza ukala chakula kile kile unachokula jana ili upate nguvu kwa sababu nie ni kupata nguvu tu ukipata nguvu utaanza kubadilisha maisha yako lakini tayari unazalisha sawasawa sawa zaidi kuliko vile unavyotumia wapendwo twa mungu nilikuwa nazungumza leo kuhusu maarifa kwamba kupata maarifa ni jambo la muhimu la muhimu la muhimu sana kama tunataka tuone matokeo makubwa hata tunapokaa kwa mfano na tunasema tuna eneo la keko tunataka kwenda eneo la keko mimi najaribu kuangalia watu wengine na esien zao duniani kabisa kwasababu una sisio wa kwanza wala hatutakuwa wa mwisho kuna watu wanaofanya mambo haya unajaribu kuangalia sio kwamba tuna kopi no tunayeroa mtakatifu anayetuongoza lakini wakati mwingine unafikiria kwamba hapa jamani tufanyi kama tunavyokaa vikao tunashauriana lakini unaweza ukajiongeza ili tuweze kuona kwamba mambo yetu yanakwenda vizuri na tunapata mafanikio na tunakuwa watua matokio makubwa mungu abariki sana kwa kuwepo kwa kusikiliza na kwa kuamua mioni mwenu kama mambo haya mtaaweka katika vitendo ili tuweze kufikia pale ambapo mungu anataka tufike leo tukua tuwazungumzia maarifa wiki ijayo tutazungumza juu ya jambo lingine ambalo litakuwa ni la pili alafu wiki itakaofuata tutazungumza jambo lingine ambalo litakuwa ni la tatu kwa ajili ya leo nikaribishe kama kuna maswali yoyote kutoka kwenu