Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu katika dakika hizi chache, pamoja na mimi Dr. Rafiki, nikishare na wewe tips ili kuboresha afya yako, afya ya familia yako na jamii kwa ujumla. Siku ya leo nikuulize rafiki yangu, je, unafahamu ni kwa jinsi gani mazingira unayoishi yanaathiri afya yako kila siku? Basi tuongee. Viko vitu mbalimbali, ikiwemo mazingira, vigezo vya kiuchumi au kijamii, tabia binafsi na hata mifumo ya huduma ya afya, ambavyo vyote vikiwa vinaingiliana kwa pamoja, vina uwezo wa kuathiri matokeo ya afya yako, hivyo ukivifahamu una uwezo wa kutumia vitu hivyo hivyo kuboresha maisha yako na hata ya watoto na jamii inayokuzunguka. Basi leo tuongee jinsi ambavyo mazingira yanaweza kuathiri afya yako. Mazingira yanahusisha vitu vingi, lakini kimojawapo ni hewa unayovuta kila siku unapokuwa nyumbani, kazini, shuleni au eneo lingine lolote unalokaa kwa muda mrefu hewa isiyo safi mfano, hewa yenye moshi au vumbi inakuongezea hatari kupata magonjwa ya kifua na mfumo wa upumuaji, mfano magonjwa kama pumu na TB. Na athari hizi zinaweza kuwa kubwa zaidi kwa watoto. Mfano, familia ambazo zinaishi maeneo ambayo yako karibu na viwanda au nyumba ambazo zinatumia nishati ya kuni au mkaa kupikia, ule moshi na vumbi ambalo linakuwepo kila siku linaweza kupelekea baadaye, hata inawezekana baada ya miaka kadhaa ukaona dalili zinaanza kutokea katikati ya watu wanaoishi kwenye hayo maeneo au kwenye hizo familia, dalili za magonjwa ya kifua. Pili, kitu kingine kwenye mazingira tunayoishi ni maji tunayotumia. Inashauriwa kutumia maji safi na salama. Maji yasiyo salama yanakuweka hatarini kupata magonjwa ya matumbo kama kuhara na kipindupindu. Na nikukumbushe kwamba haya ni kati ya magonjwa yanayoongoza kwa kusababisha vifo vya watoto ulimwenguni, hivyo ni muhimu kujua na kujilinda na kulinda familia yako kwa pamoja. Maji na hewa iliyochafuliwa na sumu, mfano za viwandani, huongeza athari ya magonjwa ya kifua na moyo. Kitu cha tatu kwenye mazingira yanayotuzunguka ni mabadiliko ya hali ya hewa, mabadiliko mbalimbali mbali, ambayo yanaweza kuathiri afya, mfano vipindi vya mafuriko vinaweza kusababisha maafa, vinaweza kuathiri upatikanaji wa huduma za afya kwenye jamii, upatikanaji wa chakula na maji safi, lakini hivi vyote pia vikasababisha athari kwenye afya ya akili kutokana na msongo wa mawazo. Mfano halisi ni miezi michache iliyopita tulipokuwa na maafa pale Hanang, na tuliona jinsi ambavyo nyumba ziliharibiwa, miundo mbinu iliharibiwa, mashamba yaliharibiwa, hivi vitu vyote vina athiri afya ya jamii husika. Kitu cha nne kwenye mazingira yanayotuzunguka ni miundo mbinu ya kijamii, kwa mfano ujenzi wa nyumba, ujenzi wa barabara, uwepo wa viwanja vya michezo na mifumo mbalimbali mbali ya kutoa maji taka na takataka. Kwa hiyo kwa mfano tukiongelea kwenye swala ya ujenzi wa nyumba, inashauriwa kujenga nyumba zenye madirisha yanayoweza kuingiza hewa ya kutosha ndani. Ikiwapo nyumba haina madirisha ya kuingiza hewa ya kutosha, hewa ile isiyo safi inaweza kusababisha kuweka watu kwenye hatari ya kupata magonjwa kama kifua kikuu. Lakini namna hiyo hiyo, uh, mazingira yasiyokuwa na miundo mbinu mizuri ya barabara yanaweza kusababisha watu wakakosa huduma za kijamii, mfano uwezo wa kufikia hospitali au kituo cha afya kwa urahisi, mtu akiwa na ugonjwa au tatizo la kiafya, ikiwemo changamoto ambazo wanapata wamama wajawazito, wakati mwingine kwamba wanaishi eneo ambalo kuja kufika kwenye kituo cha afya inaweza ikawa changamoto. Lakini kitu kingine tukiongelea a, viwanja vya michezo Ukienda kwenye maeneo au jamii ambazo zina viwanja vya michezo inahamasisha watu kufanya mazoezi, na kwa sababu hiyo kwenye jamii hizo ni rahisi kukuta watu ambao wana afya njema, kwa sababu miundombinu iliyopo, aidha barabara zilizopo au viwanja vya michezo, vinawatia moyo watu au vinawapa hamasa ya kutembea, ya kufanya mazoezi ya mwili, ambayo inajenga afya zao na pia inajenga afya za akili. Basi ni kushukuru rafiki yangu kwa kuendelea kuwa na mimi hadi saa hii. Ninapoelekea mwisho, nikukumbushe vitu vitatu ambavyo ningependa ukumbuke na uchukue hatua. Cha kwanza, nyumbani kwako jitahidi, ondoa maji yaliyotwama kwa kufukia au kutengeneza mifereji, naangalia mifumo ambayo unaweza kutumia kuondoa takataka nyumbani, kama ni kuchimba shimo au kama kuna utaratibu wa magari ya takataka yanayopita ili kukusanya uchafu. Lengo ni kwamba tuondoe majitaka nyumbani na takataka ziwekwe katika hali nzuri ambazo haita kuweka atharini wewe au familia yako kupata magonjwa. Lakini kitu kingine, angalia nishati ambayo mnatumia nyumbani kwako ni nishati ya aina gani? Nishati ya kupikia pamoja na nishati ambayo mnatumia kupata mwanga. Nishati kama gesi na umeme zitaweka nyie katika hali ya usalama zaidi kuliko kutumia mkaa. Kitu cha pili ambacho ningependa ukumbuke na utendee kazi basi ni kule kazini kwako kwa, au kwenye shughuli zako za kila siku, tumia jitahidi kutumia vifaa vinavyokulinda. Mfano, kama unafanya kazi za shambani ambazo zinahusisha kumwagilia dawa, unaweza ukawa na barakoa au vifaa vingine ambavyo vitaulinda mwili wako usikutane na yale madawa makali yanayoweza kuletea athari kwenye afya. Hivyo hivyo kama unafanya kazi kiwandani, hospitalini angalia vifaa vya kujilinda ambavyo vinaweza kukulinda wewe, na kama uko kwenye nafasi ya kuwalinda wengine, basi jitahidi kuhakikisha uwepo wa vifaa hivyo kwa ajili ya wafanyakazi wenzako. Na tatu, wewe kama mwanajamii, angalia kwenye ngazi ya familia na jamii yako ni jinsi gani unaweza kushiriki kutengeneza maeneo ya wazi yaliyo salama kwa ajili ya mazoezi, na shiriki kutoa maoni yako kwa jinsi gani unaweza kuboresha maeneo hayo. Basi nakushukuru sana kwa kuwa na mimi siku ya leo, na karibu kwenye kipindi kinachopata, tunapoendelea kuongea mambo ya afya ya jamii. Karibu sana, nikutakia siku njema. Asante.