Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Rafiki yangu karibu katika podcast ya leo, ikiwa ni siku ya afya duniani tarehe saba mwezi wa nne na kauli mbiu ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni afya yangu haki yangu. Leo tutaongelea umuhimu wa kutambua na kuhamasisha haki ya afya bora kwa kila mtu kutoka katika kila mahali. Kwa kwanza, ni muhimu tuelewe nini maana ya haki ya afya au haki ya kuwa na afya bora. Hii ni mojawapo ya haki za kimsingi za binadamu inayohakikisha upatikanaji wa huduma za afya bora na zinazokubalika katika jamii husika. Kama tunavyojua jamii zinatofautiana nchi moja na nyingine, hata ndani ya nchi, mkoa mmoja na mwingine, makabila kabila moja na nyingine, huduma zinaweza kutofautiana jinsi ambavyo zinakubalika. Kwa hiyo mojawapo ya mambo ya msingi kwenye haki za afya ni kwamba zile huduma zinazotolewa ziwe zinakubalika katika jamii husika, yani tunasema acceptability. Uh, kitu kingine cha msingi ni huduma hizi kuwa za gharama rafiki au gharama nafuu, na huduma hizi ziweze kupatikana kwa wakati sahihi. Haki ya afya inahusisha pia upatikanaji wa dawa za muhimu, huduma za chanjo, upatikanaji wa maji salama, uwepo wa mazingira salama ya kuishi na mazingira salama ya kazi na lingine la muhimu sana ni upatikanaji wa taarifa na elimu ya mambo yanayohusiana na afya. Mfano, taarifa hizi au elimu hii ya afya ambayo unaipata kwa kupitia podcast yako ya Dokta Rafiki. Basi unaweza kujiuliza kuna umuhimu gani wa kuwa na haki za afya za binadamu? Kama unavyojua, tukiongelea swala la haki, ina maana hii ni wajibu wa kisheria na kunakuwa na taasisi zinazosimamia hivyo. Ni muhimu kuwa na haki za afya duniani, ili kuhakikisha kwamba kila mtu, kila binadamu anapata nafasi ya kufikiwa na huduma bora za afya, bila kujali anatokea mahali gani au hali gani kwao, bila kujali anatokea hali gani ya uchumi, hali gani ya kikabila au matabaka mengine mbalimbali ambayo yanaweza kututambulisha kwenye jamii. Kwa hiyo mtu anayetokea katika hali yoyote ile au mahali popote pale awe na uwezo na nafasi ya kupata huduma bora za afya. Na tukiangalia vizuri, afya ina uhusiano wa moja kwa moja na haki nyingine za msingi za kibinadamu, mfano haki ya elimu na haki ya kuwa na mazingira salama ya kazi na makazi, kwa sababu Kunapokuwa na upatikanaji wa huduma bora za afya kwenye jamii, jamii inakuwa na afya bora. Jamii yenye afya bora, watoto wataenda shule, watu watakuwa na nguvu za kufanya shughuli mbalimbali za uzalishaji, na vyote hivi vitapelekea maendeleo kwenye hiyo jamii husika. Kwa hiyo, haki za binadamu za afya zinahusiana moja kwa moja na maendeleo ya jamii. Hivyo ni muhimu wewe kujua haki zako kiafya wewe kuweza kusimamia haki zako kiafya. Na kuna changamoto gani basi ambazo zinakuwepo katika utekelezaji wa hizi haki za afya za binadamu? Tukiongelea hilo eneo sasa, mbali ya kuwa kwamba hizi haki za afya ya binadamu zinatambulika, kuna uwepo wa taasisi ambazo zinasimamia na bado tunaona kuna changamoto mbalimbali au mbali, kuna vikwazo katika upatikanaji wa huduma za afya. Vikwazo hivi ni pamoja na hali duni ya uchumi au maskini ambayo inafanya watu wasiweze kumudu baadhi ya gharama fulani za afya. Kwa hiyo, mfano mtu anaweza akawa anahitaji kupata uh, huduma fulani ya afya mfano upasuaji au dialysis kwa ajili ya afya ya figo, lakini akashindwa kumudu gharama hizo za afya. Kwa hiyo inaweza kuwa kikwazo cha huyu mtu kupata huduma ya afya inavyotakiwa. Kikwazo kingine ni unyanyapaa, ambao unyanyapaa unaweza kuwepo katika ngazi ya mtu binafsi, kwamba yeye binafsi anajinyanyapaa. Unyanyapaa unaweza kuwepo katika ngazi ya jamii au familia, lakini pia unyanyapaa unaweza kuwepo katika ngazi ya taasisi au watoa wa huduma wa afya. Na moja ya sababu kubwa sana za unyanyapaa katika ngazi hizi mbalimbali ni ukosefu wa taarifa za kutosha au uwepo wa taarifa potofu. Kwa hiyo hapa tunaongelea vyanzo vya taarifa. Kwamba je, tuna vyanzo vya taarifa vya kutosha na vyanzo hivi je, vinatupa taarifa ambazo ziko sawa? Kwa sababu watu wenye taarifa sawa wana uwezo wa kufanya maamuzi sahihi. Watu wenye taarifa sawa au sahihi wana uwezo wa kutoa huduma kama inavyotolewa, kama inavyotakiwa. Na watu wenye taarifa sawa wana uwezo wa kutoa uh, support au kutoa huduma ambayo itamwezesha mgonjwa kuishi kwa muda mrefu zaidi au kupata huduma nzuri zaidi za kiafya. Sasa tunapoelekea mwisho, je, nini kifanyike au nini sisi kama wanajamii kwa pamoja kama wadau wa afya tufanye ili kuhakikisha kwamba kila mtu anapata haki ya kuwa na afya bora? Serikali zinawajibika zikishirikiana na wadau mbalimbali mbali wa afya, taasisi binafsi, uh, taasisi za kimataifa na ndani ya taifa zinawajibika kuwekeza katika miundombinu ya afya kurahisisha upatikanaji wa huduma za afya kwa gharama rafiki na kuondoa unyanyapaa katika utoaji wa huduma za afya. Mbali na serikali, watoa huduma wa afya, sisi sisi watoa elimu, watoa huduma wa afya katika vituo na watoa huduma wa afya katika ngazi ya jamii na ngazi mbalimbali mbali. Watu watoa huduma wanahitajika kuhakikisha kwamba upatikanaji wa huduma za afya kama utambulizi wa magonjwa yani, mgonjwa anapofika hospitalini kuweza kujua kwamba anaumwa ugonjwa gani, huduma za tiba na huduma za kinga zinapatikana, zinapatikana kwa uh, urahisi, zinapatikana kwa wakati sahihi. Lakini pia jamii inawajibika kuzitambua haki zake, kuziongelea na hata wakati mwingine kuulizia haki zake, kuhold accountable kwa Kiingereza wanasema ili kuhakikisha kwamba huduma za afya zinapatikana. Hatuishii hapo, sisi kama binafsi, kama kila mtu binafsi anawajibika kuchukua hatua za kuboresha afya yake yeye, familia na jamii inayomzunguka. Hatua hizi ni pamoja na kutengeneza mwenendo mzuri wa maisha, kula chakula bora, chakula tunachosema cha mlo kamili. Uh, na huko mbeleni tutakuwa na podcast nyingine ambayo tutaongelea zaidi, na tutakuwa na wataalamu ambao wataongelea kuhusu mambo ya chakula na kuboresha mtindo wa maisha. Uh, hatua nyingine ni kufanya mazoezi mara kwa mara, lakini pia kuepuka tabia ya hatarishi kama uvutaji wa sigara na matumizi ya pombe kupitiliza. Kwa hiyo katika siku ya afya duniani elfu mbili ishirini na nne uh, kama jamii, taasisi serikali wote kwa pamoja tunawajibika kuhakikisha kwamba kila mtu anapata huduma za afya zinazotakiwa. Na wewe kama mtu binafsi usijichukulie kwamba hili ni jukumu la serikali, ni jukumu la taasisi, lakini angalia wewe binafsi, wewe unaboreshaje afya yako, familia inakuzunguka, jamii inayokuzunguka, unachangiaje kuboresha na unachangiaje upatikanaji wa afya bora? Basi, kufikia hapo ni mwisho wa kipindi chetu kwa siku ya leo. Asante sana kwa kujumuika nami, na tukutane katika kipindi kinachofuata.