Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Ya rafiki yangu, karibu katika episodi ya leo ndani ya Dr. Rafiki podcast, ambapo tutaangazia zaidi juu ya haki zako za msingi unapoenda kupata huduma za afya iwe katika kituo cha afya au kwa kupitia watoa huduma walioko kwenye jamii. Katika episodi iliyopita tuliongelea haki za afya ni nini na zina umuhimu gani. Basi leo tutaenda mbele zaidi, tukiongelea kwa mifano ili uweze kuzijua haki zako pale unapoenda kupata huduma ni zipi na hata uweze kuziongelea. Sawa, haki hizi tulisema ni mambo ya msingi ambayo mtoa huduma huzingatia ili kutengeneza mazingira rafiki na salama wakati wote unapokuwa unapokea huduma za afya, wewe mteja wetu. Na tafiti zinaonyesha wagonjwa ambao wanapewa taarifa na kuhusishwa kwenye hatua za matibabu yao huwa na nafasi kubwa zaidi ya kupona ndani ya muda mfupi. Kwa hiyo hivyo, ni muhimu hizi haki tuzifahamu, kwa sababu zinakutengenezea mazingira rafiki na salama na ya uhuru ya wewe kupata huduma nzuri za afya. Basi tuanze kuzizungumzia. Haki ya kwanza ni uhuru wa wewe mgonjwa kufanya maamuzi bila kushurutishwa pindi unapopokea huduma za afya ikiwa ni baada ya kupewa taarifa stahiki, yani tunasema informed decision. Kwa, kwa mfano, wakati unapokea huduma za afya unaweza kuwa katika nafasi ya kuchagua kati ya matibabu ya upasuaji au matibabu ya dawa. Tuseme umeenda kwenye kituo cha afya na baada ya kuambiwa una tatizo gani, sasa umepewa nafasi ya kuchagua kwamba katika kukupa matibabu tunaweza kufanyia upasuaji au kukupa matibabu ya, haa, ya dawa. Katika nafasi hii wewe una haki ya kupewa maelezo ya kutosha juu ya options zote mbili na ukachagua moja na uamuzi wako utaheshimiwa. Kwa hiyo, haki yako ya msingi ya kwanza, unakwenda kupata huduma za afya, ni haki ya wewe kuwa na uhuru kufanya maamuzi bila kushurutishwa. Haki yako ya msingi ya pili inamtaka mtoa huduma wa afya kufanya kila awezalo kwa manufaa ya mgonjwa wake huku akizuia au punguza hatari yoyote inayoweza kutokea. Kwa mfano uh, unaweza ukawa umeenda hospitalini, daktari akakuuliza kama nyumbani kwenu au kwenye familia yenu kuna historia yoyote ya magonjwa ya muda mrefu. Mfano wa magonjwa hayo ni kama presha, sukari au kansa. Na ukimwambia ndiyo, daktari anaweza akakushauri kufanya uchunguzi wazaidi au kufanya check up ya hayo magonjwa hata kama wewe binafsi huonyeshi dalili zozote katika kipindi hicho. Lengo lake ni kufanya kila awezalo kuhakikisha kwamba, eidha anaona viashiria vya ule ugonjwa mapema, unapata matibabu au anakupa matibabu yatakayokuwezesha yata kukulinda usiumwe ule ugonjwa. Kwa hiyo haki yako ya pili ni kuhakikisha kwamba yule mtu wa huduma afya anahakikisha anafanya kila awezayo kuhakikisha wewe haupati athari zozote. Haki yako ya tatu inamtaka mtu wa huduma afya kuhakikisha kwamba anatoa huduma katika haki na usawa kwenye mgawanyo wa rasilimali au huduma za afya. Na mfano wa hili ni kuhakikisha kwamba wagonjwa wote wanaofika katika kituo, bila kujali tofauti zao za kiuchumi, wanapata huduma za afya. Kwa hiyo, bila kujali kwamba umetoka kwenye hali gani ya kiuchumi, ukifika hospitalini bado upewe huduma za afya, uh, ukiwa tu unafuata utaratibu, kwa sababu haki inaenda na utaratibu. Haki ya nne inamtaka mtoa huduma afya kulinda siri na utu wa mgonjwa kwa kulinda usiri wa taarifa zake ambazo mgonjwa amem. Kwa hiyo mfano hapa inawezekana umeenda hospitali ukiwa umesindikizwa na ndugu au rafiki kupata huduma. Lakini mtoa huduma hatatoa taarifa zako kwa yule mtu aliyekusindikiza bila ruhusa yako au idhini yako. Kwa hiyo pia unaweza kuwa umesindikizwa na mtu kwenda hospitalini, lakini kafika kwenye kuingia kwenye chumba cha daktari ukasema hapana, nahitaji kuingia mwenyewe. Ita heshimiwa kwa sababu ni haki yako. Tuna exception za au wakati mwingine ambao hicho kitu haki hatukikisimamii. Kwa mfano kama mtu ana tatizo ya akili, lakini kuna assessment au tuseme kuna uchunguzi utakaofanyika kabla ili kujua kwamba unahitaji huo msaada, lakini vinginevyo kama ni mtu mwenye akili timamu, uko kwenye hali ambayo unaweza kuji fanyia maamuzi ni haki yako, taarifa zako kulindwa na hazitatolewa bila idhini yako. Haki ya tano inampa nafasi mtu ambaye ameenda kupata huduma za afya au mgonjwa kupata taarifa kamili juu ya faida au hasara inayoweza kutokea kutokana na huduma ambazo ameshiriki pale hospitalini. Kwa hiyo kwa mfano Aa, kama mtu anaenda kwenye matibabu ya upasuaji, kabla ya kuingia kwenye upasuaji, mtoa huduma wa afya atakupa taarifa juu ya faida au hatari zozote ambazo zinaweza kutokea kipindi unapokuwa kwenye huo upasuaji, na baada ya hapo, wewe utaridhia kufanyiwa upasuaji au kutokuridhia, na bado uamuzi wako utaheshimiwa. Kwa hiyo ni haki yako kupata taarifa juu ya matibabu au juu ya faida na hasara za program au huduma yoyote ya afya unayoenda kushiriki. Haki ya sita ambayo tutazungumzia leo ni haki ya watu makundi mbalimbali au jamii kwa ujumla kushirikishwa katika mchakato wa elimu na taarifa za afya huku maadili au mitazamo yao ikiwa inaheshimiwa na watoa huduma wa afya, na ndio maana hata kwenye kutoa huduma unaweza kukuta kwenye jamii moja chanjo inatolewa hospitalini, lakini kwenye jamii nyingine tunafanya zile huduma za outreach, au kwenda kuwafata, kwa sababu inaeleweka kwamba jamii zinatofautiana kimaadili, kimtazamo, na tofauti nyingine ambazo zipo kati yetu. Kwa hiyo haki ya sita ni ushirikishwaji wa watu makundi mbalimbali mbali na jamii katika taarifa na huduma za afya. Basi haki hizi zote ni muhimu kufuatwa ili kuhakikisha kwamba huduma za bora, bora za afya zinapatikana kwa kila mtu, lakini pia kunakuwa na mazingira rafiki kati ya mtoa huduma wa afya na mgonjwa. Na wewe kama mgonjwa unayo haki ya kuomba maelezo pale ambapo unaona haki yako imekiukwa, na vituo vya afya huwa vinakuwa na namba za kupiga ambazo unaweza ukapiga ukaomba maelezo juu ya zile huduma ambazo umepewa au unaona haujafanyiwa sawa sawa. Lakini nikukumbushe kwamba mtoa huduma wa afya sio adui yako, na tukijenga ushirikiano na mazingira rafiki kati ya mtoa huduma wa afya na wewe mgonjwa, yanakuweka katika nafasi nzuri zaidi ya kupata huduma stahiki. Basi kufikia hapo, na kushukuru kwa kuungana nasi siku ya leo. Tukutane katika episodi inayofuata. Asante.