Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Rafiki yangu karibu katika episodi ya leo, tukiangazia kuhusu swala zima la chanjo na umuhimu wake katika kuboresha na kulinda afya ya jamii. Basi tuanze kujiuliza, chanjo ni nini? Chanjo ni dawa inayochomwa katika mwili ili kuchochea mwili kutengeneza kinga dhidi ya ugonjwa fulani. Ni kama tunaufundisha mwili ili wakati mwingine utapokutana na kile kiini au mdudu anayesababisha ugonjwa uweze kumtambua na kumwondoa. Kwa hiyo chanjo inaufanya mwili wako utengeneze kinga dhidi ya ugonjwa kabla ule ugonjwa ujaingia kwenye mwili wako. Kwa kipindi chochote utakapopata maambukizi, mwili wako utakuwa tayari una kinga ya kuweza kupambana na kile kiini cha ugonjwa na kwa miaka mingi chanjo imesaidia kupigana na magonjwa kama tetekuanga, surua na polio, ambayo hapo kale kidogo yalisababisha vifo vingi na yalikuwa ya kutisha kwa binadamu. Basi mwaka huu katika wiki ya tarehe 24 mpaka tarehe 30 mwezi wa tano ulimwengu unasherekea miaka hamsini tangu kuanzishwa kwa mpango endelevu wa chanjo yani Extended Program on Immunization. Kwa hiyo hiyo inaitwa wiki ya chanjo ulimwenguni. Na katika wiki hiyo, ulimwengu unatambua mchango na jitihada za kila nchi na wadau wa afya katika kuboresha na kuokoa maisha dhidi ya vifo ambavyo vinasababishwa na magonjwa yanayozuilika kwa chanjo. Lakini pia ulimwengu unakutana kuhamasisha nchi mbalimbali kuongeza uwekezaji katika programu za chanjo ili kulinda vizazi vijavyo. Basi tunaweza kujiuliza hizo chanjo zina umuhimu gani mpaka zinasherekewa na kunakuwa na maadhimisho ya kidunia? Kwanza ni kwambie, msikilizaji rafiki yangu, chanjo zinaokoa maisha kila mwaka. Tafiti zinaonyesha chanjo zinaokoa vifo, zinazuia vifo zaidi ya milioni nne vya watoto ulimwenguni ambavyo vingeweza kusababishwa na magonjwa yanaweza kuzuilika na chanjo, magonjwa kama surua na polio. Lakini pia chanjo zinazuia ulemavu kwa watoto, kwa sababu magonjwa kama polio yanaweza kusababisha ulemavu kwa watoto. Na si hivyo tu, chanjo zinapunguza makali ya magonjwa. Kwa hiyo kuna chanjo ambazo mtu akipata kama akipata zinazuia dalili kali za ule ugonjwa. Mfano wa chanjo hizo ni kama uh, muda mfupi uliopita chanjo za COVID zilipoanza, kwamba mtu aliyekuwa amechanjwa ame, alikuwa anaweza kupata maambukizi lakini dalili zake hazitakuwa kali kama yule mtu ambaye hajachanjwa kabisa. Sababu ya umuhimu ya pili ya faida za chanjo ni kwamba chanjo inatengeneza ulinzi wa pamoja kwenye jamii, yaani kwa Kiingereza inaitwa herd immunity. Na hii inatokea pale ambapo idadi kubwa ya watu kwenye jamii husika imepokea chanjo. Kwa hiyo hata wale ambao hawawezi kupokea chanjo kwa sababu mbalimbali mbali za kiafya, bado wanakuwa wamelindwa. Na mfano ni ugonjwa wa surua, ambayo shirika la afya duniani linasema jamii inakuwa salama pale ambapo asilimia tisini na tano ya watu kwenye jamii wamepewa chanjo ya surua, kwa maana kwamba hata wale ambao hawajachanjwa, kwa sababu hawa wengine wanaozunguka wamechanjwa, wenyewe wanakuwa salama kuto kupata maambukizi ya huo ugonjwa wa surua. Na tukiangalia kwa picha kubwa zaidi, programu za chanjo duniani zimefanikisha kutokomeza magonjwa kama surua na kupunguza kasi ya magonjwa kama polio ambayo hapo nyuma kidogo yalisababisha vifo vingi sana, uh, na ikapoteza nguvu kazi za katika nchi na katika level ya ulimwengu mzima. Na ni kufahamishe tu kwamba chanjo sio za watoto tu. Tunapoongelea swala so zima la chanjo, sio tu watoto. Ni kweli chanjo nyingi zinatolewa kwa watoto, lakini zipo chanjo hata kwa watu wazima. Mfano ni chanjo kama ile ya korona tuliona, lakini pia kuna chanjo kama za ugonjwa wa tetanus ambazo wamama wajawazito huwa wanapewa wakienda kliniki, na mama ambao wameshaenda kliniki watakuwa wanafahamu kwamba huwa zinatolewa katika kipindi kile ili kuwalinda wao na kuwalinda watoto wao. Na moja ya changamoto kubwa ambazo zinakabili mada nzima ya chanjo kwenye jamii zetu ni taarifa kwamba ni sehemu gani unapata taarifa sahihi, kwa sababu ukipata taarifa isiyo sahihi ni rahisi wewe kukaa pembeni na kusema kwamba mimi siwezi kupewa chanjo au watoto wangu hawezi kupewa chanjo, ukiwa na lengo la kujilinda au kulinda watoto wako. Lakini ukweli ni kwamba ni muhimu au inashauriwa kuangalia au kutafuta taarifa kutoka kwenye vyanzo vya kuaminiwa, na baadhi ya vyanzo hivi ni kama watu wahudumu wa afya au kama una uwezo wa kuangalia kwenye mitandao ya jamii, kuna shirika la afya duniani ambalo lina kurasa zake mbalimbali, unaweza ukaingia ukasoma taarifa mbalimbali za kuhusu chanjo. Lakini kuna mashirika mengine kama CDC inaitwa Center for Disease and Control Prevention, unaweza ukaingia pale ukasoma taarifa mbalimbali, utapata taarifa kutoka kwenye tafiti na wataalamu mbalimbali kutoka ulimwengu mzima, taarifa za kuaminiwa. Basi kufikia hapo, na kushukuru sana kwa kujiunga nami siku ya leo ndani ya podcast ya Dkt Rafiki, ukiwa nami Juliet Seba, na karibu katika episodi ijayo, ambayo tutachanganua utaratibu wa chanjo Tanzania, jinsi ambavyo chanjo zinatolewa. Na nikuambie tu rafiki yangu, wiki ijayo nitakuwa na mgeni, kwa hiyo hakikisha haukosi. Karibu sana, asante.