Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Karibu katika podcast ya leo ya Dr. Rafiki, ukiwa na mimi Dr. Juliet Seba tukiongelea masuala mbalimbali ya afya. Na katika episodi ya leo tunaendelea na mwendelezo wa topik yetu au mada yetu nzima ya chanjo. Wiki iliyopita tuliongelea kuhusu chanjo ni nini, lakini pia tukaongelea juu ya umuhimu wa chanjo, kwamba kwa nini watu waongeleswa na chanjo, kwa nini ulimwengu mzima uongeleswa chanjo Tukasema wiki hii tutaenda mbele zaidi na kuchambua, je, ni chanjo gani ambazo huwa zinatolewa hapa nchini kwetu Tanzania. Kwa hiyo karibu siku ya leo, tutakapoongelea ni chanjo gani, tutajua ni magonjwa gani huwa yanakingwa na, ya, yanakingwa kutokana na hizo chanjo na ratiba ya utoaji wa chanjo hizo. Karibu sana rafiki yangu. Basi nikukumbushe tu kwamba tulisema ni muhimu kupata chanjo au kuwe na chanjo kwa sababu chanjo zinaokoa maisha. Na hii inatokana na kwamba chanjo ni dawa ambazo zinaufundisha mwili juu ya mdudu kabla yule mdudu hajaingia. Kwa hiyo zinatengeneza kinga ya mwili kabla mwili haujashambuliwa na mdudu. Kwa maana kwamba kipindi ambacho mwili kina unashambuliwa na mdudu tayari una kinga ya kuweza kuilinda au kuweza kupigana na yule mdudu. Kwa hiyo chanjo zinaokoa maisha. Pia tukasema chanjo zinatengeneza kinga ya jamii ya pamoja, yani herd immunity. Kwa maana kwamba watu wengi kwenye jamii husika wakiwa wamepokea chanjo wao wana uwezo wa kuwalinda wale wachache wachache ambao hawawezi kupewa chanjo kwa sababu moja au nyingine. Kwa sababu wengi kwenye hiyo jamii husika wanakuwa wamelindwa au wako na ulinzi wa ile chanjo, basi nikujuze kwamba kwa sasa Tanzania tuna magonjwa kumi na moja ambayo yanazuiwa kwa chanjo, hasa hasa tukiongelea hizi chanjo za watoto. Sawa, tukiweka pamoja na ugonjwa wa korona yanakuwa ni magonjwa kumi na mbili ambayo yanaweza kuzuiwa kwa njia ya chanjo. Na chanjo moja inaweza kutolewa ikamlinda mtu na zaidi ya ugonjwa mmoja, na hiyo tunaiona sana kwenye mfano wa chanjo za watoto. Basi tuongelee hizi chanjo za watoto kwa kuanza, mojawapo ya chanjo ambazo watoto huwa wanapewa inaitwa penta valent, na penta ni neno yenye maana tano. Yani, maana ya neno penta ni tano, kwa maana kwamba zinamlinda mtoto dhidi ya magonjwa matano. Imagine, hii ni chanjo moja tu ni sindano moja tu ambayo mtoto anachomwa, lakini magonjwa matano hatarishi ambayo yalikuwa yanahatarisha afya yake, yangeweza kumletea ulemavu, yangeweza kumletea kifo, huyu mtoto anakuwa amelindwa. Magonjwa hayo ni pepo punda, donda koo, kifaduro, homa ya ini na homa ya uti wa mgongo. Chanjo nyingine ambayo mtoto wako anapewa akiwa anaenda kwenye ile utaratibu wa chanjo ule inaitwa Rota, tunakutaga kwenye mabango kikuta, imeandikwa Rota. Na hii rota inamlinda mtoto wako asipate magonjwa ya kuharisha ambayo yanasababishwa na huyo mdudu anaitwa rotavirus. Na kama mnavyojua, watoto mara nyingi huwa wana kwa sababu ya kugusa chini na sababu mbalimbali mbali, na kwa sababu kinga yao ya mwili bado haiko na nguvu sana, huwa mara nyingi wanaopata magonjwa ya matumbo kuharisha hapa na pale. Kwa hiyo chanjo ambayo mtoto anachomwa ya rota inamkinga, inamkinga asipate hayo magonjwa, au inapunguza kasi ya mtoto wako kupata yale magonjwa au dalili kali ambazo angeweza kupata iwapo akiwa amepata haya magonjwa ya kuharisha. Kwa hiyo ni chanjo ya muhimu sana. Na nikumbushe kwamba uh, kuharisha ni kati ya magonjwa ambayo yanasababisha vifo vingi, ni kati ya magonjwa ambayo yanaongoza kwa kusababisha vifo vya watoto. Chanjo nyingine ambayo mtoto wako anapewa inaitwa PCV. Na hii inamlinda dhidi ya ugonjwa wa nimonia. Na chanjo nyingine ambayo anapewa hii, sasa inakuwa ni ya tatu, hii tunayotaja inakuwa ni ya nne, inaitwa BCG. Hii inamlinda dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu. Na chanjo ya tano anayopewa ni chanjo ya surua na rubea. Hii na yenyewe ni chanjo moja anapewa, lakini inamlinda dhidi ya magonjwa mawili, inamlinda dhidi ya surua na dhidi ya rubea. Sawa. Na chanjo ya mwisho ambayo anapewa ni OPV. OPV ukisikia yenyewe inamlinda mtoto wako dhidi ya ugonjwa wa polio. Kwa hiyo kwa ujumla mtoto wako anapewa chanjo sita. Lakini hizi chanjo sita tu, imagine sita tu zinamlinda mtoto dhidi ya magonjwa kumi na moja. Uone jinsi ambavyo chanjo zinaokoa maisha, zinamlinda kwamba asipate magonjwa, lakini iwapo atapata, asipate dalili kali ambazo zinaweza atakupelekea kifo. Sawa. Haya, sasa, baada ya hapo basi, tuongee hizi chanjo, ukiwa uki unampeleka mtoto wako hospitalini, au unapaswa kumpeleka lini? Kwa utaratibu mama anapokuwa anatoka hospitalini huwa anapewa maelekezo, lakini pia anapewa kadi ya mtoto. Ile kadi ina, inakuwa na maelezo mazuri ambayo yameandikwa, mama arudi. Mtoto akiwa na wiki ngapi, wiki ngapi, wiki ngapi, na kwenye kila wiki atakuwa anachomwa chanjo ipi, kila anapokuwa ameenda kwenye mahudhurio ya pale hospitalini. Sawa. Sasa ratiba iko hivi. Mara baada ya kujifungua mtoto huwa anapewa ile chanjo ya BCG ambayo tumesema yenyewe inamlinda dhidi ya kifua kikuu. Yenyewe huwa inatolewa moja tu. Huko mbele tutaona kwamba kuna chanjo ambayo inatolewa kwa awamu moja na ambayo inatolewa zaidi ya awamu moja. BCG inatolewa kwa awamu moja tu, na inatolewa pale mtoto anapokuwa amezaliwa na ni sindano ambayo inachomwa kwenye bega la kulia ndo ile tunaonaga tuna ndui sisi, hata sisi watu wazima ukiangalia bega lako la kulia kuna ndui. Kwa hiyo tunasema mtoto achomwe baada tu ya kuzaliwa, na hata wale ambao kwa sababu moja au nyingine imetokea akazaliwa njiani, wakati mama anakimbizwa hospitalini, au imetokea ghafla akazaliwa nyumbani, bado tunasema kwamba mama ampeleke mtoto hospitalini. Apatiwe chanjo ya BCG, chanjo inayomlinda dhidi ya kifua kikuu. Atachomwa kwenye bega lake la kulia, na hiyo inatolewa kwa awamu moja tu. Lakini pia baada ya kuzaliwa, mtoto huwa anapewa chanjo ya OPV, ambayo hiyo ni chanjo ya polio. Kwa mtoto wako atapewa matone mawili mdomoni. Chanjo ya nini? ya polio. Hiyo ni baada ya kuzaliwa hapo sasa unaenda nyumbani na mtoto wako na kadi yako ikiwa imeandikiwa zile wiki, na ni muhimu kuziangalia kuzisoma, na kama uelewi ile kadi ikoje, unamuuliza mhudumu wa afya, anakuelekeza vizuri. Katika umri wa wiki sita baada ya kuzaliwa, mtoto huwa anarudishwa hospitalini aweze kupewa chanjo awamu nyingine, na mara hii anapewa chanjo nne. Chanjo ya kwanza atakayopewa ni chanjo ya ugonjwa ule ule wa polio. Na hii itakuwa ni awamu ya pili ya ugonjwa wa polio. Ile ya kwanza huwa wanaita OPV0, hii ya pili inaitwa OPV1. Lakini kwa kweli sio muhimu sana ushika hayo majina, wewe jua tu kwamba mtoto wangu napompeleka kwenye miezi sita atapewa chanjo ya polio, ambayo chanjo ya polio huwa ni matone mawili atawekewa mdomoni lakini pia mtoto wako atachomwa sindano kwenye paja la kushoto, ambayo hiyo sindano ndo ile tunaita penta, inamlinda mtoto wako dhidi ya magonjwa matano. Hiyo penta inatolewa kwa awamu tatu, kwa hiyo hii itakuwa ni awamu yake ya kwanza. Chanjo ya tatu atakayopewa mtoto wako ni PCV. PCV inamlinda dhidi ya ugonjwa wa nimonia ambayo hii pia inatolewa mara tatu. Kwa hiyo hii itakuwa awamu ya kwanza anapewa, atachomwa sindano kwenye paja lake la kulia. Chanjo ya nne atakayopewa kwenye wiki sita ni rota, ambayo hii tumesema inamlinda dhidi ya magonjwa ya kuharisha, na hii atapewa pia matone mdomoni. Kwa hiyo mtoto wako anapoenda kwenye wiki sita atapewa matone ya polio, matone ya kuzuia kuharisha. Matone jamani, sio ya polio, ni ya kuzuia ugonjwa wa polio. Ehe, matone ya kuzuia ugonjwa wa polio, matone ya kuzuia ugonjwa wa kuharisha, atachomwa sindano paja la kushoto, penta, atachomwa sindano paja la kulia, PCV. Mtaenda nyumbani. Katika wiki ya kumi baada ya mtoto kuzaliwa mtarudi hospitali kwa ajili ya kuendelea na chanjo sawa. Sasa so, hapa mta, mtapewa tena dawa nne, dawa nne zile zile kama ambazo mlipewa kwenye wiki sita. Mtapewa ile dawa ya matone kwa ajili ya polio, atapewa matone yake mawili, ile sindano yake la paja ya kushoto ambayo tumesema hii penta inamzuia dhidi ya asiume magonjwa matano, atachoma upande wake wa kushoto. Atapewa ile sindano yake ya paja la kulia ambayo tumesema hii inazuia asipate pneumonia. na atapewa matone yake ya rota ambayo anamzuia asipate magonjwa ya kuharisha. Kwa hiyo zile zile nne za am ile iliyopita ya wiki sita atapewa katika wiki kumi. Sawa, tunaendelea sasa. Mtoto wetu anaendelea kukua katika wiki ya kumi na nne, tangu mtoto wetu amezaliwa tutamrudisha tena klinik. na sasa hivi atapewa chanjo tatu tu. Ya kwanza atapewa OPV OPV ambayo ni chanjo yetu ya polio, ni matone mawili kwayo, atapewa matone yake mawili alafu atachomwa sasa kwa awamu ya tatu kwenye paja la kushoto ambayo hii ni ile sindano yetu penta inamzuia asipate magonjwa matano. Baada ya hapo atachomwa tena kwenye paja la kulia ambayo hii ni sindano yetu PCV inazuia nimonia. Kwa hiyo kwenye wiki ya kumi na nne mtoto atapewa dawa tatu au chanjo tatu: matone yake mawili sindano moja kushoto, sindano moja kulia, yale ya rota anakuwa amemaliza. Naamini nimeelezea vizuri, lakini pia kama una swali usisite. Ukimaliza kusikiliza, hapo chini kuna email, unaweza kaandika hapo tukakujibu vizuri kabisa maswali yako. Hatujamaliza, lakini mtoto wetu anaendelea kukua. Atakapofikisha umri wa miezi tisa Tutaenda tena hospitalini na atapewa chanjo ya surua na rubera. Hii inamlinda dhidi ya magonjwa mawili ambayo hii atachomwa sindano kwenye mkono wa kushoto miezi tisa. Kwa kuenda miezi tisa e, niyo tu moja tunarudi nyumbani. Anarudi tena miezi kumi na nane kuja kumalizia ile chanjo ya surua na rubera. Ni chanjo moja hiyo, yani ni sindano moja, lakini inazuia magonjwa yote mawili, na yeye atachomwa kwenye mkono wa kushoto, atachomwa pale. Baada ya hapo, mtoto wetu amemaliza zile sindano zote zinazotakiwa achomwe na yale matone anayotakiwa apewe, kwa ajili ya chanjo, sawa sawa na utaratibu wa kutoa chanjo wa kitaifa, sawa. Kwa hiyo ni ratiba ya nani ya mtoto, na ni muhimu sana kuzingatia. Na nikumbushe tu ile sindano ya kwanza ambayo inachomwa kwenye ndani ya bega la kulia, kwenye ndani ya ngozi kwenye bega la kulia, baada tu ya kuzaliwa, ile ambayo inatoka ndui, ile ambayo inazuia kifua wa kikuu, iwapo ikifika miezi mitatu mtoto haja, hakuna ndui iliyotokea huwa inarudiwa kwa hiyo mwangalie mtoto wako, isipotokea alama ile, sindano huwa inarudiwa. Sawa kabisa. Na nikumbuke kwamba, nikumbushe kwamba chanjo za watoto sio tu jukumu la mama, ni jukumu la familia na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo ni muhimu kumsupport mama, ni muhimu kumwekea mama mazingira rafiki, ambayo yatamwezesha kwenda ku kumpeleka mtoto kupata chanjo. Kwa hiyo kama mama atahitaji kusindikizwa, kama mama atasaidiwa usafiri, kama mama atasaidiwa maandalizi ya pale nyumbani au kuangalia watoto wengine ili mama aweze kwenda hospitalini. Lakini wakati mwingine mama anaweza asiwe kwenye hali nzuri ya kiafya au nafasi ya kwenda hospitali na mtu mwingine kwenye familia akachukua jukumu la kumpeleka mtoto. Cha muhimu, hakikisha unapompeleka una kadi ya mtoto ili mhudumu wa afya atakapomhudumia mtoto wako aweze kumpatia na kumwandikia uh, ile progress yake au maendeleo yake ya, kia, ya chanjo. Basi kufika hapo, naomba niseme tumefika mwisho kwa episodi ya leo. Tunaamini tutaendelea kuzungumzia swala la chanjo, na huko mbeleni tutaongelea changamoto ambazo kinamama wanakutana nazo pale wanapopeleka watoto kupata chanjo. Basi endelea kujifunza pamoja na sisi, na nichukue nafasi hii kukuomba kwa radhi kwamba wiki iliyopita tulisema wiki tutakuwa na mgeni, lakini kwa sababu zilizokuwa nje ya uwezo wetu hatukuweza kuwa naye. Siku ya leo tuendelee kuwa pamoja na kujifunza pamoja. Karibu sana kwenye episode zinazofata za Daktari Rafiki ukiwa na mimi daktari wako Juliet Seba.