Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Mambo rafiki, karibu kwenye episode nyingine ya podcast yetu ya Dr. Rafiki, ukiwa na mimi Dr. Juliet Seba, tukiongea mambo mbalimbali mbali ya afya. Na katika mfululizo wetu wa chanjo, siku ya leo tunaongea juu ya maudhi au maudhi madogo madogo yanaweza kutokea kwa mtoto iwapo ameenda kupata chanjo, na hii inaweza kumsababisha mama akawa na wasiwasi kwamba nikienda kupeleka mtoto wangu labda atapata hiki atapata kile, na asijue cha kufanya. Kwa hiyo leo tutakusaidia mama kujua nini kinaweza kutokea na ujiandaaje, ili unapompeleka mtoto wako uwe comfortable au usiwe na wasiwasi na siku ya leo niko na mgeni maalum sana, Dr. Irene Mageni. Karibu sana. asante sana naam. Na Dr. Irene Mageni ni mtafiti na ni mwelimishaji katika sekta ya afya akifanya kazi na redio ya Mtawala Radio katika kipindi cha Sauti ya Daktari, ya Daktari. Na hmm, na leo tutakuwa pamoja katika kuchanganua zile changamoto mbalimbali ambazo mama anaweza kukutana nazo kipindi anampeleka mtoto wake chanjo. Naam, Dkt Irene karibu sana asante sana sanaayena. Basi, tukianza kuongelea, ni changamoto gani mama anaweza kukutana nazo kipindi anapompeleka mtoto wake kupata chanjo? Moja ya changamoto ambayo um, ana anaweza akawa nayo ni mtoto, wakati anampeleka kuchanja, ameshachoma sindano, anaweza akapata homa. Ambayo ninashauriwa ni kwamba hakikishe, ana anakuwa na panado au zile dawa za kupunguza homa anatakiwa ahakikishe kabla hajampeleka mtoto kwenye chanjo anatakiwa na awe nayo ili aweze kumpatia mtoto na kuhakikisha kwamba mtoto ile homa inashushwa. Lakini hii panado au tuseme dawa ya maumivu na dawa ya kupunguza homa itamsaidia pia, hata mtoto atakuwa wakati mwingine atakuwa anajisikia vibaya, naona kama vile mgonjwa, kwa sababu unajua hata mtu mzima ukiwa na homa unakuwa ni mdhoofu mgonjwa, unajisikia vibaya. Akinywa ile dawa itamsaidia kuondoa hayo maudhi ya mwili kutokana na kuwa na ile homa, lakini kingine mtoto anaweza akaishia kuwa anajisikia vibaya, ikamfanya akawa analia sana nah. Kwa hiyo kwamba akiwa analia sana, ni muhimu tu mama ukaelewa kwamba huyu mtoto ametoka mm. kuchoma sindano ambaye ina inafanya kazi mwilini na inaamsha kinga yake. mm -hmm. Katika kuamsha kinga yake inamfanya huyu mtoto anapelekea anajisikia vibaya, lakini kwa muda tu, mara nyingi haitazidi masaa sabini na mbili. mm -hmm. Yani namaanisha siku tatu. mm -hmm. Kwa angalau zile siku mama atulie, ampooze mtoto vizuri. mm -hmm. na akiwa na msaada kutoka kwa mm -hmm. watu wengine ni muhimu zaidi. Kwa mfano na, na, okay. Mm-hmm. Kwa mfano, kwa mfano eh, tuseme kwamba mama akiwa na mtoto mwingine, tuseme kwao, ni vizuri akiwa na mtu wa kumsaidia ili aweze kukaa na yule mtoto ambaye ametoka kupewa chanjo, sawa. Hmm. Mm -hmm. Uh, tunapoongelea swala ya mama kumpa panadol nadhani pia ni muhimu tukakumbuka kwamba ni mtoto mdogo, yes. Kwa hiyo ni muhimu mama akaelekezwa, mm -hmm. kiasi gani, mm -hmm. cha dawa cha kumpa. Mm -hmm. kwa hiyo mama asimpe tu dawa random, aulize. Ah. Ah. Ah. Uh, aulize uh, ushauri kutoka kwa mtaalamu wa afya, mm -hmm. kwamba ni kiasi gani cha dawa, mm -hmm. mtoto anahitaji kupewa. Mm -hmm. na umegusia swala la muhimu sana la kwa kuhakikisha kwamba mama anamsaidizi jee na hapo ndipo ambapo tunaongelea uh, ushiriki wa jamii au familia inapozunguka. Ndio ni muhimu, kwa sababu mama akiwa na mtoto mdogo na kwa ujumla. uh -huh. Sio tu kwenye swala la chanjo, ni muhimu akahakikisha kwamba anamwangalia yule mtoto kwa ukaribu sana. sana sana wale watoto ambao wametoka kuzaliwa, anaongelea mtoto chini ya miezi mitatu, chini ya miezi sita, Deo, kwa sababu kwanza yule mama, kama anavyofahamu, anatakiwa awe anamlinda na kumwangalia, anamnyonyesha. kwa hiyo ili aweze kufanya hivyo kikamilifu uh -huh. bila kuwa na gui za shughuli nyingine zinazomzunguka, ni muhimu akawa na msaada kutoka familia kusaidia kupika mm. Kuandaa wale watoto wengine mm. Kuisaidia na familia usafi wa nyumbani mm. Lakini pia kingine cha msingi, pia mama pia anatakiwa apumzike, na aweze kukaa vizuri na yule mtoto aliye karibu, ambaye ametoka kuzaliwa kwa karibu zaidi Haswa kibindi hicho ametoka kuchomwa chanjo, kama nilivyosema awali kwamba anakuwa na maumivu kimwili yanayomfanya anakuwa anajisikia vibaya, kwuo ni rahisi akawa analialia sana, vitu ambavyo kama mama yuko ana Uh, wasi, nyingine, nyingine. No. Itamfanya anashindwa kumtunza yule mtoto vizuri mm. Labda na hata ikampelekea hata yeye pia kushindwa kumtunza vizuri yule mtoto kwa sababu anakuwa mm. na wasiwasi kila yeah. Na tunajua wasiwasi pia kwa mama unapelekea athari nyingine, kama tunajua upatikanaji wa maziwa ya mama mm. unategemea na hali ya akili ya mama, utulivu wake. Kwa hata huwa wasiwasi ambao mama anakuwa nao, wakati unaweza kuathiri upatikanaji wa maziwa mjilu, mjilu. unaweza kuathiri jinsi ambavyo mama anamwangalia mtoto wake anamuhudumia anamu mtoto wake mjilu. Naam, nashukuru sana, na tunaweza kuzungumzia tena maudhi mengine yapi ya Uh, maudhi mengine ambayo mtoto anaweza akayapata, mm -hmm. Wakati akichoma sindano anaweza akawa amevimba lile eneo lilochoma sindano Lio. Na hiyo kuvimba ni muhimu kwamba ikitokea, mm -hmm. mama anatakiwa tu atumie kitambaa ambacho amekilowanisha kwenye maji ya baridi na anaweza kawa amekikamua kiasi, mm -hmm. lakini sio kiukamilifu, ili kuhakikisha mm -hmm. kwamba mm -hmm. eh, ili kuhakikisha kwamba maji yale yasii hayamgusi mtoto juma mm -hmm. Anamgusa tu pale sehemu ambapo ni una ubaridi ambapo sehemu amepinda, na asisugue aweke tu kama vile anamkanda, ili tu kusaidia kupunguza ule uvimbe. Na ni vizuri asitumie barafu moja mm -hmm. kwa moja, kwa sababu barafu inakuwa ni ya baridi sana kwa umri wa mtoto, ukizingatia, inaweza ikawa ni baridi mno, mtoto akaisha tuu ukereka na kusikia tu, mm. tu maumivu kwa sababu pia ni barafu sana na baridi n mm. kwa hiyo kama mm swala zima ya uvimbe, mama anaweza katumia kitambaa ambacho amekiweka kwenye maji ya baridi kuweza kupoza lile eneo. Ndio, naam. Kati ya vitu vitatu vya msingi sana ambavyo leo ningependa msikilizaji wetu uondoke navyo, tumeongea kuhusu changamoto ya kuvimba ambayo tumesema mama anaweza katumia kitambaa cha baridi akaweka lile eneo ili kusaidia kupunguza uvimbe na maumivu. Tumeongea kuhusu changamoto ya mtoto kulia sana au tunasema irritability ambayo inasababishwa, ni hali ya kawaida kwamba ile chanjo ni dawa, inaweza kusababisha hali isiyo ya kawaida. Mtoto anakereka na huku kulia ndo namna yake yeye kuelezea jinsi anavyojisikia. Kwa hiyo hapo tunahitaji mama awe na nafasi, awe na muda, awe na watu ambao wanamsupport, ili ya mtoto abebwe, mtoto abembelezwe. Ni, ni kwamba mtoto mtoto anahitaji assurance, anahitaji kupewa uhakika kwamba yuko salama, anaogopa. Yes, anahitaji kupewa uhakika kwamba yuko salama. Na changamoto ya tatu tuliyoongea ni swala zima, mtoto kuweza kupata homa ambayo tumesema homa inaweza kutokea kama maudhi madogo madogo, na mama anaweza kuelekezwa na mtaalamu wa afya akawa na panado au dawa nyingine ambayo inaweza kupunguza kupunguza homa na kupunguza maumivu ikamsaidia mtoto kutulia. Basi Dr. Irene, kuna jambo lingine lolote ambalo ungependa kushauri tunapomaliza? Jingine nikipenda kushauri kwamba ni vema watoto hawa wadogo hasa wakati kipindi ambapo wanapewa chanjo kuambatanisha na maziwa ya mama, ndiyo kwa sababu maziwa ya mama kama tunavyofahamu ni muhimu sana kwa sababu ndio chanjo ya kwanza ya huyu mtoto, na pia itamsaidia kuhakikisha anapata virutubisho mm. vilivyo kwa pamoja na kwamba mtoto ameweza kupata maumivu madogo madogo wakati waamepata hizi chanjo, ni muhimu kuzingatia kwamba anapata maziwa kutoka kwa mama na sio hmm. kitu kingine chochote cha ziada. Asante sana Dr. Irene, tunashukuru sana kuwa na wewe na tunaamini tutakuwa nawe katika episode nyingine mara nyingine. Basi tumefika mwisho, tukutakia siku njema na karibu wiki ijayo ndani ya Dr. Rafiki. Kwa heri.