Mambo vipi rafiki, karibu kwenye episode nyingine ya Dkt Rafiki ikiwa na mimi rafiki yako Dkt Julie Teba, tukiongelea mambo mbalimbali ya afya. Katika episode hii tunaongelea sifa au tabia binafsi zinazoweza kuathiri afya yako, yaani biological determinants of health, na tuseme kwamba vipo vitu mbalimbali katika mazingira au katika maisha yako ya kila siku ambavyo vinaweza kuathiri matokeo yako ya afya. Na kama tukiweza kuvifahamu vitu hivi, tuna uwezo wa kutumia vitu hivyo hivyo kuboresha maisha yetu na wale wanayotuzunguka. Basi leo tuongee jinsi ambavyo tabia binafsi au sifa binafsi ulizo nazo zinaweza kuathiri afya yako. Kwa kwanza tuongee sifa binafsi. Uh, tukiongea sifa, ni vitu ulivyozaliwa navyo, yani jinsi wewe ulivyo, mfano jinsia yako, umri ulionao, uh, vinasaba ulivyorithi kutoka kwa wazazi, yani genes. Vyote hivi vinaweza kuathiri au uh, kufanya afya yako iwe namna moja au nyingine. Mfano tukiongelea jinsia, kuna magonjwa ambayo yanaonekana kwa wanaume na sio kwa wanawake. Mfano tukiongelea kansa ya shingo ya uzazi, ni kansa ambayo inapata wanawake kutokana na maumbile yao yalivyo. Hatutegemee kuiona kwa mwanaume, kwa sababu yale maumbile ya shingo ya uzazi hayapo kwa mwanaume. Kwa hiyo kwa kwa mtu kuwa mwanamke inampa hatari ya kupata ile kansa ukilinganisha na mwanaume. Kitu kingine kwenye sifa binafsi inaweza ikawa ni umri kwamba tunajua mwili wa binadamu, kadri umri unavyoendelea kusogea, mwili unapata mabadiliko mbalimbali mbali. Mfano, kinga ya mwili inaweza kupungua, na mfumo wa mwili au uwezo wa mwili kutengeneza nishati, ile metabolism pia inakuwa inafungua, inapungua. Kwa hiyo kuna magonjwa ambayo kwa sababu hiyo tunaweza tukayaona zaidi kwa wazee, kama mfano zinaitwa degenerative diseases, magonjwa ambayo yanasababishwa na zile neva za fahamu kudhoofika vitu kama hivyo vinasababishwa na umri wa mtu na sifa nyingine ambayo tumesema inawezekana ni vinasaba ulivyorithi kutoka kwa wazazi, au genetic materials kwamba pale ulipokuwa unaumbika pale yai la kiume na la kike lilivyokutana likakutengeneza wewe, kuna vinasaba vilikuwa vimebebwa, kuna jins ambazo zimetoka zimetokana na wazazi wako na unaweza ukarithi jeans au vinasaba ambao vikakuweka wewe kwenye hatari zaidi ya ugonjwa fulani. Na ndio maana utasikia kuna magonjwa ya kurithi, ugonjwa kama um, pressure, sukari au asthma, kwamba ukienda hospitalini pia watakuuliza kwamba kwenye familia yenu kuna mtu ana ugonjwa kama huo, kwa sababu ni ugonjwa ambao huwa unatokana na vinasaba fulani ambavyo ukiwa navyo ndani yako unakuweka kwenye hatari ya kuupata. Haifanyi moja kwa moja upate ugonjwa, ila wewe unakuwa na hatari zaidi ya kuupata kulingana na ukilinganisha na watu wengine. Sawa, hiyo ni kwenye sifa binafsi. Na tukiongea sasa tabia binafsi, hii ni mwenendo wako wa maisha ya kila siku, so chakula unachokula uh, mazoezi lakini pia jinsi unavyokaribiana unavyokaa kabiliana I say. <laughs> jinsi unavyokabiliana na changamoto za maisha za kila siku. Kwa hiyo uh, kwa hiyo hizo tabia, vyakula unavyokula vinachangia sana mwili wako uweje. Kwa hiyo mtu mfano nikupe sasa, so kwenye kuwe kwenye sifa binafsi, anaweza kawa umri wake umeenda, pia ana vinasaba ambavyo vinamweka kwenye hatari ya kupata ugonjwa wa presha na kwenye tabia binafsi huyu mtu akawa afanye mazoezi na hali labda anakula vyakula vya mafuta mengi, huyu mtu yani ile hatari yake ya kupata presha inakuwa juu sana. Lakini ndo ile unaweza kukuta mtu mwingine kwamba yeye tabia zake, um, mwenendo wake, maisha kila siku anakula vizuri, anafanya mazoezi, lakini bado anaonekana kwamba ana dalili fulani za presha, au anakwambia mimi nikiendaga hospitali presha yangu inakuaga juu kidogo. Kwa hiyo kuna vitu ambavyo nimeambiwa tayari, nimeshauriwa nifanye ili nisipate ugonjwa wa presha. Kwa hiyo inategemea kwamba inawezekana mtindo wake wa maisha ni mzuri, lakini tayari ana vinasaba vya ule ugonjwa, kwa hiyo yuko hatarini. Inabidi a, a, a, a, nini atengeneze mwenendo wa maisha ambao utamlinda kuanzia chakula anachokula mazoezi yake, jinsi anavyokabiliana ya na changamoto za kila siku, ile utulivu wa akili. Kwa hiyo tabia binafsi na sifa za mtu zinaweza kufanya yeye yeah, akawa kwenye hatari ya ugonjwa mmoja kuliko watu wengine, na pia jamii moja ikawa kwenye hatari ya ugonjwa ukilinganisha na jamii nyingine. Na tafiti zinaonyesha asilimia ishirini na tano ya hali ya mtu ya kiafya inaweza kuathiriwa na tabia na sifa binafsi, intrinsic factors jinsi unavyokula jinsi unavyofanya mazoezi na, uh, na vile vitu vyako binafsi, umri wako, jinsia yako, vina saba, na wakati asilimia sabini na tano ndo inaathiriwa sasa na jinsi ambavyo mazingira unayoishi jamii inayokuzunguka sijui, huduma za afya zinavyopatikana na vitu vingine. Kwa hiyo wewe kama wewe una asilimia ishirini na tano ambayo ya afya yako, matukio yako ya kiafya yanakutegemea wewe, wewe binafsi na mwenendo wako wa maisha na hali ya, ya kwako mwenyewe. Na tukiongelea hivi vitu, ndo tunakuja kufahamu kwamba kwenye afya kuna vitu vihatarishi vinavyoweza kubadilishwa na visivyoweza kubadilishwa, yani modifiable na non-modifiable risk factors, ambazo hizi modifiable ni vile vitu ambavyo oh, unaweza kubadilisha mtindo wako wa maisha ukabadilisha matokeo. Sawa, vitu kama chakula, mazingira unayoishi au mazingira unayofanya kazi, unaweza kuvibadilisha. Lakini non modifiable ni vitu kama umri na vitu kama vinasaba. Huwezi kurudisha umri wako nyuma. Utakula chakula kizuri, kitakusaidia seli zako zisi zisiege zisizeke haraka, zisizofu haraka, lakini eventually unapoenda, seli zinaenda zinapungua uwezo kiasi kwa hiyo modifiable na non-modifiable risk factors. Na kwenye afya tunashauri watu, hivi vitu ambavyo wanaweza kuvimodify, fanye kadri uwezavyo vimodify, vi vi virekebishe. Vitu kama mwenendo wa maisha ni vitu ambavyo viko kwenye uwezo wako kuvifanyia kazi. Basi mwisho ni kukumbushe tu kwamba ni muhimu kujenga tabia binafsi zitakazokusaidia kutunza afya yako: kula mlo kamili bila kusahau matunda na mboga za majani, fanya mazoezi, hata utulivu wa akili, na jifunze njia mbalimbali mbali au njia mbadala zitakazokuwezesha kukabiliana na msongo wa mawazo, kwa sababu hivi vitu vyote vinaathiri matokeo ya afya yako. Basi ni kushukuru sana kwa kuwa nami katika episodi ya leo. Tukutane wiki ijayo. Asante sana.