Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episode ya leo ya Dr. Rafiki Podcast ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba. Na leo tunaongelea mada nyeti sana katika mwezi huu wa tano, afya ya akili. Na kumekuwa na gumzo kwa habari ya afya ya akili makazini, kuweza kujua ni jinsi gani una cope na stress katika kazi, ni vitu gani vinaweza kusababisha hiyo stress, na kama taasisi, ni jinsi gani mnaweza kukabiliana na vyanzo mbalimbali vya stress kazini, na lengo ikiwa ni kuboresha utendakazi wa kwenye ofisi au taasisi, kuboresha afya na hali ya wafanyakazi wako. Basi leo niko na mgeni rasmi Dr. Martha ambaye atajitambulisha zaidi na tutaenda kuongea juu ya afya ya akili makazini. Karibu sana daktari. Asante sana. Asante sana kwa supia. Leo kama nilivyoandua, kwa jina naitwa Martha Funu, daktari wa afya ya akili, na tutaenda kuangalia ni stress gani za ainadeni ambazo zinatokea maofisini au makazini? Ndio yeah. Eh, na kwa jinsi gani tunaweza tukazizuia au tunaweza tukazishughulikia yes. Eh, mara nyingi makazini e eh, stress ambazo zinatokea zinaweza zikawa wafanyakazi kwa wafanyakazi, yani stress ambazo zinasababishwa na wafanyakazi wenzio, ndio e, inaweza ikawa mfanyakazi mwenzako labda mwelewani kwa mambo ya kikazi au kwa mambo binafsi mm -hmm. Sasa inafikia wakati inakuwa kuna uzito au kuna wingu kati yenu mm -hmm. Sasa mmoja wapo anaweza akawa imemumiza zaidi au imemuia ugumu zaidi, kiasi kwamba anapokuja kazini inakuwa ina mwafekti inakuwa inamzuia kufanya kazi kwa ufasaha. Kwaliyo huyu mmoja wapo wafanya kazi kwa wafanya kazi. Alafu nyingine inaweza ikawa kazi yenyewe kazi yenyewe inaweza ikawa ni ngumu au inaweza ikawa ni nyingi kuliko ambapo wa mtu anaweza akafanya. mm. au inaweza ikawa labda umbali, chochote kinachoweza kusababisha na kazi kwenye ngumu wa kazi kinaweza kumfanya mtu akawa na stress, akaa hapendi au anasikia uzito, hata hatakuja kazini kwa sababu akifika kazini furaha yake inakuwa inaisha kutokana na kazi ilivyo. yeah. yeah. na kingine eh, inaweza ikawa ni mabosi au manager ambao wanakuwa wanasimamia kazi au wanasimamia utendaji kazi katika maofisi mm, au makazini, unaweza ukakuta wanakuwa na labda tabia ambayo sio sawa, au wanaweza kuwa wanaonea watu fulani wana mm, au wengine wanapende, wanawatetea au wanaupendeleo fulani. Kwa hiyo ambao hawapendelewi wanakuwa wanaona vibaya, wanasikia vibaya. Kwa hiyo, unaweza ukakuta mtu anafanya kazi basi tu kwa sababu hapendwa, anaamini hapendwe na bosi wake, au anaamini anafanywa ugomvi au anafanywa visa, au inaweza ikatokea bosi na mfanyakazi wana ugomvi pia, ambayo pia inamfanya pia, e, mtu anakuwa anaona ugumu kuwa pale kazini mm. na unaweza kukuta anaomba mara nyingi ruhusilaii yeah. mm. lakini ni kwa sababu tu E, ile kitu na hiyo inaweza ikafanya sa utendazikaji wa kampuni au, mm -hmm. taasisi unashuka, kwa sababu mtu asipokuja kazini ile sehemu yake inabidi usazingine siku nyingine hawajafanya, mm -hmm. au inafanywa mm -hmm. yeah. na mtu mwingine anafanya mara mbili. Nyingine sababu nyingine inaweza ikasababishwa na magonjwa mtu, mm -hmm. anaweza akawa na ugonjwa akapewa ile likizo ya ugonjwa Mm -hmm. Lakini baadaye likizo ya ugonjwa labda inaweza ikawa ni wiki mbili, mm -hmm. au kwa wale wanajifungua, labda miezi mitatu, mm -hmm. lakini mtu anaweza akaambiwa muda wa kurudi, lakini bado hajajisikia vizuri. Kwa hiyo ile anakuja kazini kwa sababu inabidi aje, muda wake umeisha. Ana sehemu ya kusema kwamba naombeni mniongezee, kwa sababu haki yake ameshapata. mm -hmm. namna kitu kingine kinaweza kuongezeka. Kwa hiyo inakuwa ina stress, inaweza ikamsababishia msongo wa mawazo, kwa sababu bado ile hali ya kumwa nayo inaweza ikawa ni tatizo la kisaikolojia au ni tatizo la afya ya mwili. Kwa hiyo hiyo eh, ni mojawapo pia ya sababu zinazofanya watu wanakuwa na stress maofisini. Nyingine inaweza ikaa uh, stress hiyo au uh, shida hiyo inatoka nyumbani, yaani unaweza tatizo linatokea nyumbani anakoishi. Mm -hmm. Lakini akija ofisini anakuwa mzito au saa zingine analia au saa zingine ana raha ana asira zile, mm -hmm. dalili zote za msongo wa mawazo anakuwa anazionyesha kazini, sawa, watu wanakuwa hawamwelewi, anaweza akasababisha ugomvi, anaweza akasababisha mm -hmm. anaweza akasababisha ugomvi, anaweza mm -hmm. akasababisha saa zingine hata kufukuza kazi, lakini kumbe kuna kitu kilitokea nyumbani, mm -hmm. lakini hana mtu wa kumwambia ofisini, mm -hmm. akija anakuwa na zile tabia tu zinazoonyesha, sio hayuko sawa na utendaji kazi unakuwa sio sawa, kwa mm hiyo -hmm. Mm, wakati mwingine inaweza kusababisha hata mtu upatikanaji wake kazini ukawa dhaifu dhaifu, yeah. Yeah. Kwa sababu hajui ajielezee wapi ile tatizo mm. Ni tatizo binafsi sana kulielezea kwa bosi wake au kwa wafanya kazi wenzake, ila wataona tu dalili ambapo anakuwa amebadilika. Lingine, yeah, yeah, inaweza ikawa ni mahusiano Mahusiano mm -hmm. maofisini mahusiano maofisini ni mojawapo ya sababu kubwa inasababisha watu mm. eh, wanakuwa na, na msongo wa mawazo makazini. Inaweza ikawa labda kuna watu wakuwa na mahusiano vizuri tu pale ofisini, akaja mmoja mtu mm. mmoja mgeni mmojawapo akaingia kwenye mahusiano na ule mgeni, tunaongea mahusiano ya kimapenzi, ya la labda ndo hivyo au mtu unakuta kabisa eh, alikuwa kuakuwa na mahusiano kama hata ni girlfriend ni na boyfriend hivyo Alafu kaja mwanamke au mwanaume yule mwingine akaingia tena mahusiano na mwingine, au sazimi na watu pale pale, lakini mm. anakuwa na mahusiano na watu wawili tofauti ofisi moja, ndio yeah. Au inatokea sasa, ikitokea utengano au wanasema breakups, mm. kwenye hizo relationship za ofisini, mm. unakuta anayekuwa anaumia yule ambaye ametolewa kwenye mahusiano, mm. kwa hiyo utendaji wa kazi unakuwa mgumu akimwona yule ambaye amemuumiza. Mm. Ofisini pale kazi inakuwa yani ngumu kufanya. Kwanza anajisikia vibaya kuja ile kazi mm. yani, ya ofisi, ya ni yani anachukia ile ofisi, anachukia mm. kuja ofisini kwa sababu anaona, nitakutana na mbaya wangu, nitakutana na mtu ambaye ananiumiza kila siku mm. na maneno mengi na maneno lazima natakuwa kwa ofisini kama mnavyojua sasa, fulani na fulani hivi na hivi fulani mm. na fulani hivi na hivi, sasa inazidi kuumiza, utendaji kazi unakuwa uko chini mm. kingine eh, ni mahusiano ya yeah. hapo likwenye mahusiano huwa kuna mm -hmm. nani nanii nime, nimekutana nao sana, ni hongo za mkono mm -hmm. ambazo ili mtu aende mimi nina hizo kingi. Ah, uh, cheo sawa. Mm. Kuna hizi trips ambazo wanalipwa. Mm, mm. Sijui pa DM wanazitoa wenyewe wanaenda huko huko kwenye mafunzo, kwenye nini? Mm. Safari, yani hizi trip. Safari, trip hizo, yes, zinalipiwa. Mm. Wanalipwa wakienda. Mm. Sasa zingine wao wanachagua trip ya ende flani na flani. Mm. Trip ya ende flani na flani. Sasa zingine unakuta kuna ma manager au mabosi wanatumia hiyo chance kwamba ukitoka na mimi nitaku trip inakuja, wewe utaenda. Mm. Ukitoka na nyoti iko na utaenda. Sasa saa zingine hiyo, eh, inakuja inasababisha kwamba, kama hujaenda, unajua kabisa yule alienda katembea pia na yule mm, yule. Kwa hiyo unakuta yani ule yule, kama ni meneja au nani, watu wote wanajua kwamba huyu anavoea, anampeleka yule, namaana katembea naye, kwa sababu yeye alitembea na wewe. Kwa hiyo kunakuwa na hisia nzito kati ya wafanyakazi wa ile ile, inayoendelea mahusiano labda yako kweli au hayako kweli. Kwa hiyo kama manager, una manager anafanya hivyo, pia hiyo ni kitu moja mbaya sana, inaharibu eh, utendaji kazi na hisia za wafanyakazi pia, ndiyo yeah. Na kingine huwa ni mikopo mm -hmm. Mikopo binafsi ukuwa unakoishi au Umo ofisini mmekopana. Umemkopa baba mwenzako, mfanyakazi mwenzako, bosi, mm. Au umemkopa bosi, au bosi kamkopa mfanyakazi wa chini. Mm. Sasa ambapo malipo ambayo ya yasipotokea au ya kichelewa, lazima yes. Kutokea na uzito au tension eh, sana. Ukimuona mdeni wako hapo ofisini, saa zingine mm. Wanaogopa hata kwenda kazini kwa sababu una-una uliahidi utalipa saa mwezi ujalipa Nikienda mm. Atanipunguza lile deni, inakuwa ni ngumu. Mm. Au wewe mwenyewe una madeni huku mtaani. Mm unavyodaiwa mtaani, ule msongo wa mawazo wa madeni wenyewe, ukija kazini, lazima utakufanya kazi vizuri. Ukiona simu zinapiga zile ambazo zinakudai, lazima uta- unakuwa na ile msheshe -msh -msh -msh -msh -ha. Hauna amani. Kwa hiyo kazi unaifanya si kwa uangalifu. Kwa hiyo hizo ni baadhi ya hizo stress zinazotokea maofisini, mm. Na zinafanya watu utendaji kazi unakuwa mbaya. Na saa zingine, kwa mfano, watu wanaodili na customer service one to one, mm -hmm. yn, yani kuonana na wateja, yani moja kwa moja, yeah. Kama uko katika hiyo hali lazima utakuwa una, una una tabia ambazo sizo. Kwa mfano, labda tabasamu lako litapungua mm. Majibu yako kwa wateja yatakuwa sio, utendaji kazi utakuwa slow, yaani utakuwa unafanya kazi taratibu, unakuwa na mood Yes. Unakuwa tuna hiyo modi modi po wanakosema. mm -hmm. Sasa ile inakuwa sio nzuri katika hizi zote sasa tunafanyaje? mm -hmm. kusaidia awa wafanya kazi ili waweze kufanya kazi kwa ufasaha mm -hmm, alafu utendaji kazi uende vizuri mm -hmm, mauzo yaende vizuri apande juu e, na kila mtu awe na furaha mm -hmm, lazima kuwepo na mpango kazi wa kuweza kuwasaidia wafanyakazi mm. katika eneo lao la afya ya akili au eneo lao la kisaikolojia ambao, mojawapo kuwepo na department mm -hmm. ambayo inahusika na kuangalia afya za wafanyakazi kwa ujumla au neno rahisi unasema HR kuna uh, uh, ambayo inashughulika na afya ya akili, afya ya akili na na nani na, ah, yaani nasemea ile yote Inaangalia matatizo yao yote mm. Kwa mfano mishahara yao, mtu yuko amelizika na mshahara, mtu ajalizika na mshahara, mtu ana ugomvi na, na, na mwenzake mm -hmm. Yani kwa kawaida kwenye ofisi nyingi mm huwa -hmm. hiyo inakuwa nda HR department mm -hmm. human resource mm -hmm. lakini ambacho tunaweza kusema ni kwamba kwenye human resource kuwepo na hiyo sehemu ya au ku, ya kuhusiana na mambo ya akili yeah, yeah. E, yeah. au hata kama wana kwa sababu pia HR wengine Department nyingine ya HR wameweka kitengo cha afya ambacho sehemu nyingine wameenda mbali zaidi, wamefungua huduma, wanaweka kama huduma za membership za gym yes, kwa ajili ya kuwakinga watu na magonjwa ya non communicable, magonjwa yasiyoambukiza. Kwa hiyo kuongeza sasa element ambayo inacover sehemu ya magonjwa ya kilionge na kuwepo na mtu maalum anakuwa anaongea na watu wenye ishu za afya ya akili. Mm. Yaani, ningependekeza awe mmoja ili mm. Sio leo mtu kaongea na huyu leo, kwa sababu mara nyingi watu watapeleka matatizo ambayo yako ya siri au yanatakao privacy mm. au confidentiality yani, wana yani, vitu vyao ambavyo wakiongea wataki wavisikia ofisi. Na hiyo e, kwa watu wengine, kuwe kwa kwa kwa na mtu mmoja kwenye hiyo department habaya, anaweza akashughulika naye, anaweza kaswe mtala mm -hmm. lakini akapokea, mm -hmm. akapokea hiyo hilo tatizo la mtu akamsikiliza, mm -hmm. ili wawe na sehemu ya kwenda kumwaga hisia zao na kuweza kujielezea. mm -hmm. E, pia hapo hapo <laughs> kuna solution nyingine au au e, njia nyingine ya kusaidia watu wawe uhuru, yeah. Kuwepo na ile wanasema suggestion box au box la maoni, mm -hmm. ambalo litawekwa, watu walikuwa wanaenda wanaweka kitu ambacho kinamsibu au kinamuumiza, mm -hmm. anakitupia, halafu yule mtu ambaye kwenye ile department tuliyemsema, mm -hmm. ambaye anadili na mambo ya afya ya akili atakuwa anaenda anafungua anasoma, mm -hmm. and then, kama kuna kusisitiza kwamba jamani, nimepokea suggestion kama hii na hii. mm -hmm. na ombeni mtu ambaye muhusika aje anione kwa muda wake. mm -hmm. E, na pia inaweza kuwa ni lalamiko la bosi, unamlalamikia bosi. mm -hmm. kwa sababu amefanya kitu fulani au manager. mm -hmm. kwa hiyo mara nyingi vitu kama hivyo kwenye hizo suggestion box inabidi utype, usiandike kwa mkono. mm -hmm. sababu kama ni malalamiko anaweza akajua ni wewe, lakini linaweza nilikaa ni lalamiko ambalo linawasaidia ofisi nzima. mm -hmm. au shirika lote linawasaidia sadia likishakuwa likitatuliwa. Kwa hiyo suggestion box ni nzuri, njia moja hapo pia itatusaidia. Na nyingine ni mafunzo ya afya ya akili, ya akili au training zinahusiana na afya mm. niini, niini, yui, ya akili. Watu watambue stress ni nini, msongo wa mawazo ni nini, depression mm. sijui yote magonjwa ya akili yanakuwaje, dalili zake zikoje, ufanyije ujiepusha na haya ma, nani magonjwa au msongo wa mawazo mm. kwa hiyo training ziwe zinafanyika mara kwa mara, yani wasifanyi sijui mara moja kwa mwaka mm. inaweza ikafanyika hata mara tatu mara nne kwa mwaka mm. kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, na n matatizo ya afya like, niongeze tu hapo. Nafikiri pia watu wengi kwenye maofisi, yani tunachukuliaga kama kuwa na stress ni kitu cha kawaida mm. Na ni kweli kila mtu, yeah, hey. yeah, <laughs> hey, man, au nyumbani kwangu na watoto na nini mm. Ndio, ni kila mtu ana stress lakini ile kujua kwamba sasa hapa nilipofika ninahitaji yes, msaada. Msaada ni muhimu sana kujua e, kujua kwamba e. Kwa dalili hizi nazoziona nahitaji kumwona mtu akunisaidia e, e, na hapo ndipo umuhimu wa mafunzo kwa ya training, ujue hapo mimi nimevuka mpaka bila training utajua uko huku au una e. Msaada una sio na mtu anaumia e. So, na kingine hicho ndio training tring baadaye, kunatakiwa mm -hmm. kuna, kuna mtaalamu kila ofisi ambaye sasa hivi ni mwanasikolojia professional au eh, daktari wa afya akili au mtaalamu wa afya akili yoyote, ambaye watu ambao wanaonekana sasa tayari wameshaathirika, wanabidi mm -hmm. wawe wa- watumwe kule, mm. waweze wakapate msaada wa kia, waafya vizuri, wapate. Kama ni counseling, kama ni matibabu wanahitaji, mm. kama ni therapy waweze kupata mm. kwa hiyo hivyo, eh, vitu vi namna mm -hmm. nimevyongelea ni muhimu kwamba kuwe na department, kuwe na suggestion box, kuwe na training za mara kwa mara mm -hmm. na pia kuwe na special mtaalamu kila ofisi iwe naye, ambaye inaweza ikamtuma mtu ambaye wanaona mfanya kazi wenzao anahitaji msaada bila watu wengine kujua mm -hmm. kwa sababu sa zingine mtu atake ajulikane mm -hmm. anaenda kuona mtaalamu afya akili hataki ofisi ijue mm -hmm. yeah. kwa hiyo inakuwa ni ile kati ya yule mtaalamu tuliyosema watachagua moja mm, na yeye mwenyewe ndio watajua, wanaelewana vipi, wanapangiana wanapangiana appointment vipi, ili aenda akapate msaada. Itasaidia sana katika maofisi mm -hmm. na watu watakuwa huru na watu watakuwa na amani. mm. sawa. Asante sana. Nadhani kati ya vitu muhimu sana ambavyo nimesikia ni kwamba ofisi ziwe zitoe nafasi ya watu kuweza kuongea mm. au kuweza ku ku express, yani kama mtu ana stress awe na sehemu ambayo anaweza akaongea akapata msaada, kama ni kitu ambacho kiko ndani ya ofisi kuweza kushughulikiwa, au kama ni kitu ambacho kiko nje ya ofisi mm. kwamba yeye anahitaji msaada, hata ni jambo la nyumbani kwake mm. apate mtu wa kuongea naye na. lakini pia uh, ofisi nyingine wanaweza kusema, mfano watu wenye ta si ndogo mtu anaweza kusema kwamba e, sisi ni ngumu kwetu kwa ajili mtu wa afya yake. Wow, lakini, yeah. Mm. Lakini laki. Kuna wow, wanaweza kawa wanamtuma yes, kwamba sio lazima awe ameajiriwa. Mm. Pale anaweza kawa ni ni ni outsource ninapokea yani ya tu ambapo mnatatizo napokea watu wenu, ndio eh. Na nafahamu kwamba ofisi yako inafanya hiyo kazi ya kutoa consultation kwa ajili ya training na huduma za afya ya akili, labda ungeweza ku, uh, kuelezea ni nini huwa mnafanya? Yeah, sisi tunapatikana kwanza Kigamboni, Kigamboni yeah. Kibada mm. E, sisi tunatoa huduma kwa njia za kwa njia tatu Mm -hmm. Tunafanya huduma kwa njia ya simu ambayo ni online mm, na tunafanya huduma kwa ofisi, unakuja hapo ofisini kwetu, na tunafanya pia huduma kwa kufata mteja anapotaka, si tuende. Mm. Kwa hiyo kule unapotaka tuje, tunakuja tunatoa huduma pale pale. Kwa hiyo tunatoa huduma za counseling. Yeah. Tunatoa therapy kwa sababu counseling na therapy kuna kuna tofauti kidogo, yaani ushauri na saha na ushauri vitendo, au anasema ii n wengine wanaita mazoezi tiba, mazoezi tiba mm -hmm. ya akili. Kuna ushauri na saha na kuna nini treatment ambayo ni dawa. Kwa hiyo tutaangalia stage yako ni ushauri na saha tu au ushauri na saha na mazoezi tiba au ushauri na saha mazoezi tiba na dawa. Sasa, sasa. Kwa hiyo sisi ndio tutajua uko stage gani; ukija hapa tukikufanyia assessment tutaelewa mm -hmm. na ndio hapo tutakusaidia ili uondokane na ile tatizo ambalo uko nao mm -hmm. mm -hmm. Asante sana. Okay. Sawa nashukuru. Leo tuku, tulikuwa na Dr. Martha Kungu kutoka Afya Passion, Kigamboni, ambaye ameelezea vizuri ofisi yake wanafanya nini. Kwa hiyo next time, au mara nyingine, au hata sasa ukiona kwamba una shida katika eneo lako la kazi, usisite kutafuta msaada, usi usife na tai shingoni. Tuna ile dhana ya Kiafrika kwamba jikaze nazo mwanaume, wewe usitumie madawa zinakuumiza afya ya hmm. Hmm. na zinaweza hata kuathiri utendaji wako wa kazi hmm. familia, kwa sababu kazi tabia imebadilika hmm. zingine imebadilika na, na, nini, kwa na e. hata kuleta hmm. hmm. hmm. hata athari kwenye afya yako. Kwa hiyo afya ya akili, yaani inazunguka maeneo yote ya maisha yetu inazunguka hmm. maeneo yote. Basi ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa na sisi kwenye episodi ya leo, na karibu wiki ijayo tutakapoendelea na mada nyingine. Asante sana, asante sana.