Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Mambo rafiki, karibu katika podcast ya leo ya Dkt Rafiki, ukiwa na mimi Dr Juliet Seba tukiongelea mambo mbalimbali ya afya. Na leo tunaendelea na Dkt Martha Kungu tukiendelea kuongelea lishe kwa wagonjwa wa moyo na wagonjwa wa presha. Leo tunaenda mbele zaidi. Wiki iliyopita tuliongelea uhusiano kati ya presha na ugonjwa wa moyo. Leo tunaenda kuongelea sasa ni vitu gani huyu mtu ambaye ana hii shida, aidha ana pressure au ana moyo au tayari ana vyote viwili, atumie au mpangilio wa chakula? Karibu sana, karibu Dr. Martha. Asante eh, asante sana. Naona tuendelee, kutoka na episode iliyopita nilielezea jinsi uhusiano uliopo kati ya ugonjwa wa moyo na ugonjwa wa pressure na, e, na sababu kuu kabisa ambazo zinafanya magonjwa yanakuwa na tatizo au tatizo linazidi unapokula mm. vyakula vyenye sukari na vyakula vyenye chumvi mm. vyakula vyenye sukari vinafanya kuzalishwa kwa kitu kinaitwa uric acid. Uric acid ni moja kwa sababu pia inafanya nini, mishipa inakuwa mimbamba yaani mm. ikanuki inavyotekewa, kama nilivyosema, chumvi, chumvi pia inafanya mishipa inakuwa haitanoki inavyotakiwa. Kwa hiyo tunabidi tusipende tu kula vyakula ambavyo vina sukari nyingi mm. na vile vyenye eh, nyingi pia vyenye mafuta. Ila mafuta mm. nitawaelezea kwamba mafuta gani mazuri, mafuta gani sio mazuri yeah. Kwa hiyo tukianza mm. na na vyakula vya chumvi, inaeleweka kwanza mm -hmm. Chumvi kwenye chakula jitahidi kupunguza kadri unavyoweza. Sasa. Yaani kama mm -hmm. ni kwa kila chakula mm -hmm. Uh, wanasema kwamba unajua vidole vyako viwili unavochukua hivi chumvi kwenye kopo au kwenye nini mm -hmm. vidole viwili vinavochukua chumvi mm hiyo -hmm. Ndio inayotakiwa uweke kwenye nene kama wanasema one pinch. One pinch. Ya, yeah. Yani, unachukua hivi na vidole viwili mm hiyo -hmm. chumvi ndio inayotakiwa uweke kwenye chakula chako na chakula chote mm -hmm. Mara nyingi tumezoea kuweka kijiko hey. Nusu kijiko mm -hmm lakini wanatakiwa ni vidole vili vinavyonyakuwa ile chumvi, ndio chumvi yako inatakiwa katika kila mlo, lakini sio kwa siku, katika mm. kila mlo ndio mm. kiasi kidogo kama hicho, kama kuna vyakula vingine havitaji chumvi mm. sawa mm -hmm. Alafu aa e, vyakula sasa ambavyo tunajua ambavyo vinakuwa na, na chumvi mara nyingi mm. E, mara nyingi unaweza ukakuta chakula kama chakula chini mm. chumvi, labda tunaweza kusema samaki ambao wanatoka baharini ndio, mm. wanaweza kuwa na chumvi yao asilia mm. Lakini tukiangalia vyakula vingi sisi ndio tunaweka chumvi. mm. Kwa hiyo itakuwa ni rahisi sana kuliepuka swala mm. la chumvi, kwa sababu chumvi mengi tunaongeza wenyewe mm. Vyakula vingi havina asili ya chumvi mm -hmm. Labda kama ndio unaposema samaki au, uh, sizani kama kuna chakula gani ambacho kina chumvi asili Chumvi yeah, nyingi ni zile tunazoongeza. Kwa hiyo okay, tu, yes. tuzuie mm -hmm. kuongeza chumvi mm -hmm. na vyakula ambavyo tunatakiwa tule, eh, katika, kwa mfano katika matunda mm -hmm. ni matunda ambayo yanakuwa hayana sukari nyingi. Kama nilivyosema, sukari pia sio nzuri, ina yeah. inapeleka tatizo hilo hilo mm -hmm. kwa hiyo kwa watu wenye pressure mm -hmm. na watu wenye matatizo ya moyo mm -hmm. Jaribuni kula matunda ambayo ni yana sukari ndogo mm. Ambayo ni apple mm -hmm. mapapai, mm -hmm. matango, maparachichi yote mm hayo -hmm. Ni matunda ambayo ni mazuri kwa ajili ya eh, sukari yake iko ndogo na chumbi yake iko ndogo mm -hmm. Na matunda ambayo sio mazuri sana, unaweza ukala labda nusu mm -hmm. Sio mazuri sana, ndizi mm -hmm. zabibu nyeupe zina sukari sukarina sukari nyingi kuliko hata zabibu nyeusi. mm, Okay, yeah, kwa hiyo mm. zabibu nyeusi nzuri. mm -hmm. Sababu zabibu nyeupe sio nzuri. mm. ya, yeah. Eh, nani miwa, miwa pia mm, sio nzuri, sukari nyingi, ina sukari nyingi. Kwe, yeah. Eh, matunda mengine mata maembe maembe, naombeni tu muache kwa kweli <laughs> sukari ni nyingi yeah. Papai ni nzuri, lina sukari, unaliona papai, lakini sukari yake ni ile inasagika kirahisi mm -hmm. kuliko ile sukari iliyoko kwenye embe. Okay, okay, halafu yeah. sawa sawa. nikija kwenye ma, mafuta mm -hmm. mafuta nimesema nitawaambia kwamba kuna mafuta mazuri na mafuta mabaya. Kuna mafuta mazuri ambayo kwa lugha ya kigeni tunaita unsaturated fat. Ndiyo. Ni mafuta ambayo yanapatikana kwenye ma... olive oil kwa Kiswahili ni mnyonyo, mnyonyo eh, mafuta ya mnyonyo au olive oil, hayo ni mafuta ambayo ni mazuri kwenye mwili wako na mafuta ya sunflower na mafuta yanayotokana na Nuts. Nuts ni yani , kama karanga. Kwa hiyo kama mafuta yanatoka, mafuta ya karanga mm. mafuta ya almond, almond mafuta ya yes. u, u, nini unaitwa ule ufuta, ufuta. mafuta ya ufuta yale ni mafuta mazuri kwa kupikia mm. au kuongezea kwenye saladi kama unapenda mm. Mm. Eh, na pia kuna mafuta ya avocado mafuta ya parachichi hayo mm. ndio mafuta mazuri kwenye kupikia mm. na mafuta ambayo mm. hatuhitaji yanaitwa saturated fat ambao ndio mara nyingi ndio yanatuletea kolesterol ambao ndio mafuta mabaya mwilini. Ndiyo yanayoganda kwenye mishipa, yanayoganda kwenye mishipa. Mm. Hayo mafuta yanatoka kwenye nyama nyama mm. za aina zote mm. ambao yaani, nyama za au niseme animal au wanyama, mafuta yanatoka yeah. kwenye nyama za wanyama <laughs> mm. ila samaki tunamtoa Yes, okay e, mafuta ya samaki yako vizuri. Samaki tunamuweka upande wa unsaturated fat, mafuta mm -hmm. mazuri mm -hmm. kwa hiyo huku tunaenda kwenye nyama mm -hmm. kwenye blue band mm -hmm. tunaenda kwenye cheese ambayo cheese au siagi E, na, na, na ng'ombe mm. Kwenye ice cream kwa sababu ice cream kuna mafuta mle na pia kuna mm. sukari. Okay. Yeah. Okay. Na pia hii ni ya kushangaza lakini, na yenyewe yapo kwenye mafuta mabaya ambao wengi wao wajui lakini ipo mm -hmm. Kwa hiyo tunaweza tukaitumia lakini kwa kidogo mafuta ya mm -hmm. uh, palm palm ni mchikichi mchikichi mafuta ya yeah. mchikichi na mafuta ya nazi Mm. Mafuta yeah, ya nazi hata mimi sikujua mafuta ya nazi yako kwenye grupu la mafuta mabaya, ila kwa kiwango kidogo. Okay. Ukilinganisha na mafuta yaliyoko yanayotoka kwenye ya mnyama, kwa mfano nyama mm. no, ya ng'ombe nyama mm. ya nguruwe nyama yoyote ile mm-hmm. na pia kuku ni nzuri lakini toa ngozi. Ile ngozi ni tamu ndio, lakini mm. ina mafuta ambayo sio mazuri. Kwa hiyo kama unakula mm. kuku, ondoa ngozi kabisa, usile ngozi mm. au hata kama unamla basi mnyofoe mnyo, mnyo ngozi ndio mm. ule ile nyama tu mm. yeah, kwa hiyo tuchukue kwa kiasi kidogo mafuta ya nazi Mm -hmm. Na mafuta ya mchikichi lakini, tutumie mm -hmm. kwa wingi mafuta ya olive oil, mafuta ya karanga, mafuta ya ufuta, mafuta ya avocado yanapatikana mm -hmm. madukani, unaweza kutumia mm -hmm. lakini, chakula pia kinaweza kuwa kizuri kufanya mchemsho sasa. yeah, inapunguza ina ee, kiasi cha mafuta unachotumia ee. Kwa hiyo tukija tena kwenye vyakula vya wanga wanga, mm -hmm. unajua ni sukari, mwisho wa wanga mmeng'enyo wako unaishiga kwenye sukari mm -hmm. Kwa hiyo mtu anaweza kusema si sukari, lakini mm -hmm. unakula chapati unakula mandazi unakula cheusha na chapati mbili. Kwa hiyo tunatakiwa tule wanga, lakini wanga ambao mwisho wake unaleta sukari kwa kiasi kidogo sana, okay. ambayo ni kama magimbi, viazi vitamu, miogo, kwa sababu kwenye zile kambakamba kamba za miogo mm -hmm. zinafanya ule muogo umengenywe taratibu, kwa hiyo sukari inaingia taratibu kwenye mishipa ya damu mm -hmm. mm -hmm. E, kuna ugali wa dona mm -hmm. Eh, kuna mchele wanaita mchele wa brownie, kama unaopata pia, na wenyewe ni mzuri kwa sababu kuvunjwa vunjwa kwake kunachukua muda, kwa hiyo hakuwezi kusababisha ile sukari iwe nyingi kwenye damu, ambayo inafanya ile mishipa ya damu ipungue, uwe mbamba kama nilivyosema. Kwa hiyo pressure kama vile inapanga. Sasa juisi, soda, hizo sasa zinajulikana kabisa ni sukari, hata bila kuangalia juisi, soda Vitu kama pombe, mm. vyote, chai, sukari yenyewe kabisa ambayo tunaweka kwenye sukari pia kwenye mm. chai tuzuie mm. tu, tu sawa, yeah. Na ukiongelea juisi ni juisi zote natural na artificial. Kwa watu wenye tatizo la wewe unatakiwa naombeni msinywe juisi hata kama ni za matunda. Kula tunda lilivyo okay, okay. Kwa mfano, mm. nataka kunywa juisi ya apple. Mm. Nimekunywa juisi ya apple na mwingine amekula tunda la apple. Mm. Yeye sukari yake itameng'enywa kidogo kidogo, kwa hiyo mm. haitaweza kujisababishia sukari kwenye damu ipande kwa haraka. Mm. Na wewe uliyokunywa juisi ni ile sukari imeenda straight kwenye mishipa ya damu. Sasa, Kwa hiyo nyie wenyewe mna tatizo na naombeni juisi ziwe fresh. Zio za dukani, zio za Azam mm. Unaombeni msinywe, kuleni matunda kama yalivyo matunda yenyewe mm. yeah, au kama kuna kitu labda kinaitwa mm. simuzi, ni tunda unalisaga lakini uchuji hiyo, mm. sawa, hiyo sikatai, inabaki vile vile eh, na machicha yake, kula juisi hiyo, mm. na machicha yake ambayo wanaita simuzi mm. mm. au kama inakuwa kama uji fulani unasaga juisi inakuwa kama uji, hiyo ni sawa, unaruhusiwa, lakini usichuje machicha ukabakisha mm. yale maji ya juisi ukanywa, mm. sukari yako itapanda kwa ghafla, ambapo haitakiwi kwenye mfumo wa damu. mm. Sawa, umeongelea parachichi na tango nikakumbuka kwamba kuna wakati mwingine tunagua, tunakulaga parachichi na tango, lakini tunaongeza kachumvi kidogo <laughs> sasa chumvi nimekuambia kwa kila mlo eh. Kile ki mkono wako lakini e. Kwenye parachichi na, mm. Mm. na, e. Na na tango kama parachichi lina lina chumvi yake na fuu unaweza kaitesti hmm. Chumvi yake na sukari mbali na hasa ukilichanganya kwenye chakula hey. Halihitaji sana ulile na tango pia u, yani zuia hiyo vitu kwa sababu hiyo vitu ni natural kwenye mm. Chakula tu kidogo ndio naweza nkaruhusu hmm. Uongeze iko kichumbi kidogo mm. Lakini kwenye tunda kwenye mboga mboga mbona vinalika bila hmm. Hiyo kwenye kama okay. Kama kiukamba hiyo ya yeah. Mm. Sawa mm. Nafikiri labda kwa mtu ambaye hawezi kuvila vyenyewe, njia mojawapo rahisi ni kuvichanganya kwenye chakula. Eh, kwa hiyo eh, kama mfano unachanganya kwenye chakula. Eh, kwa kama mfano tango linaweza kuwekwa kwenye salad, likaliwa mm. na salad, parachichi likaliwa kwenye chakula. Kwenye mchuzi, kwenye mm. wali, kwenye wali. Yes. Yes. Lakini wa brown msile wali mweupe. Eh, mm -hmm. Wali wa brown, yes. Mm. Na mkate pia. Mkate wa brown. Mm. Na. Kwa hivyo vitu vyote kuna watu wengine wanaambiwa kwamba Hmm. Usile kabisa carbohydrate hapana. Hmm. Hmm. Kuna watu wenye kisukari nini, wenye wenye pressure na ugonjwa wa moyo, wanaambiwa usile kabisa kabo, hapana. Kula ambazo zina nani, zinatoa sukari kwa kidogo, ambayo ndiyo tunasema brown brown rice hizo, yaani zenye kamba kamba, kwa mfano viazi, brown bread zina machicha, yaani kama vile hajakobolewa, ndiyo maanake. mm -hmm. Ugali wa dona ni kwamba ina yale maganda ambayo hajakobolewa, kwa hiyo wakati kama menginye na ile sukari yeah, inakuwa inaiiaenye ikiingia kwenye mwili inatumika yeah. mm -hmm. kwenye mwili inatumika sasa ikiingia kwa ghafla kama umekula chakula ambacho kina kama white bread au kawaida au mweupe, mm, inaingia kwa wingi. mm -hmm. Sasa mm. Ile inayotumika nyingine inabaki inaelea. Mm, inaleta kwenye inatembea ndo inaleta tofauti. Sawa, basi, nakushukuru sana Dr. Martha kwa elimu ya leo. Na wasikilizaji wetu, mnaweza kutuma maswali yenu kwenye akaunti zetu za social media za kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Instagram, Twitter, Dr. Rafiki. Ukiangalia, unaweza kuandika pale comments zako na tutafikisha maswali kwa daktari. Kipindi kingine tutakuwa na nafasi ya kuyajibu. Karibu sana katika episodi ijayo mm, ambayo tunaendelea na swala la lishe, kwa sababu tunatamani tuweze kuelewa kwenye hizi shida mbalimbali mbali ni vitu gani vya kula. Kwa hiyo kwenye episodi ijayo tutakuwa na Dr. Martha na tutaongelea lishe kwa wagonjwa wa sukari. Karibu sana, asante.