Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Mambo rafiki, karibu kwenye episodi ya leo ya Podcast yetu ya Dr. Rafiki tukiongelea mambo mbali mbali ya afya. Uko na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba na leo kipekee tuko na mgeni na tutaendelea, tutaenda kuongea juu ya lishe kwa wagonjwa wa sukari. Uh, tuna wagonjwa wengi wa sukari majumbani na sasa hivi tumeona hata watu katika umri mdogo umekuwa na shida ya sukari. Sasa leo, tuko na mtaalamu ambaye ataongelea kuhusu swala la lishe, na ataanza vizuri kutuambia ni jinsi gani vitu tunavyokula vinapelekea sukari. Na sasa, kama ukikuta tayari una shida ya sukari, umeenda hospitalini, ukapima, ukaambiwa either unaelekea kuwa na tatizo la sukari au tayari confirmed una tatizo la sukari, basi ni vitu gani ule ili uweze kurudisha mwili wako katika hali ya kawaida. Karibu sana daktari. Asante sana, sana. Um, mi kwa majina anaitwa Dr. Martha Kungu ndio kutoka Afya Passion. Afya Passion inajihusisha na afya akili kuelimisha jamii na kutibu uh -huh. tatizo ya afya akili lakini kama tunavyojua mwili uh -huh. bila lishe akili haifanyi kazi na mwili wenyewe utafanya kazi. Sasa, kwa hiyo leo tutaongelea kuhusu sukari uh -huh. na magonjwa ya kisukari uh -huh. eh, kwenye mwili wa binadamu. E, na, nitaanza na kuwaelewesha kwanza kisukari kinakuwaje na kwaje mtu unapata kisukari? Ndiyo. E, kisukari kinatokana na kuwa na wingi mm -hmm. wa sukari katika mzunguko wa damu mm -hmm. mzunguko wetu wa damu una sukari ndio, lakini kuna kiasi kinachotakiwa mm -hmm. kama wagonjwa nafikiri mnaelewa kwamba wanaambiwa sukari imezidi kumi, kwa sababu mm. sukari kwa kawaida inatakiwa iwe nne mpaka saba. mm. Lakini ikizidi hapo kuanzia kumi kuendelea juu, tisa, unaanza kuona ni dalili sukari inaenda kuwa juu. Kwa hiyo mm. kwa, kwa kawaida mwili una sukari yake na kiasi chake kama tunavyoona. mm. Sasa ikizidi ndio inaenda kuanza kuathiri mwili. mm. lakini jinsi ambavyo tumeumbwa kwa kawaida ikizidi kuna enzymes au kuna vimeng'enyo vimeng'enyo ambavyo yes. vinaenda vinaichukua iliyozidi, mm -hmm. vinaenda kupeleka inatunzwa kwenye ini mm. na hivyo vimeng'enyo vinaitwa insulin. Sasa sasa eh, ile ambayo inabaki, ambayo kwa kawaida ndio inatupa nguvu, unaona, unatembea unafanya kazi zako, unakuwa mm -hmm. na nguvu, unajiona usoni na nguvu mm hiyo -hmm. ni kwa kawaida. Sasa inakuwaje? inakuwa ni tatizo kwamba eh, unakuwa na kisukari. Kisukari ni kwamba ile iliyozidi mm -hmm. Mambia kuna ile ambayo ya kawaida tunayo mm -hmm. Sasa ile iliyozidi inakuwa haiwezi kutoka na yenyewe, inabakia kwenye mzunguko wa damu mm -hmm. na sababu inakuwa ni nini? Sababu ya kwanza inakuwa ule mmeenyewa insulin haupo kabisa mm -hmm. Na hiyo inaitwa kisukari namba moja au diabetes type 1. Sasa, sasa ambacho ni mgonjwa ambaye e, insulini yake ule mmenye, ule mmenyenyo wa, <laughs> wa kutoa sukari kwenye damu kwenda kutunzwa haufanyi kazi kabisa mm. Na ndio wale wagonjwa ambao wanajichoma sindano za insulini <inaudible> kila siku mm. Ni kusaidia ile insulini ambayo haipo. Ile sindano anayochuma ni insulini yenyewe mm -hmm. Lakini imetengenezwa artificial kuweza kuitoa ile sukari iliyozidi kwenye mzunguko wa damu iende mm -hmm. ikakae kwenye eneo lake, kwa sababu ile iliyozidi ikiendelea kuwepo kwenye damu inasababisha matatizo mengi, na inasababisha unasikia kuchoka Mm -hmm. Kwa sababu misuli au minofu yako inakuwa haina nguvu. Mm -hmm. Damu iko tu, sukari iko tu kwenye mishipa ya damu mm -hmm. lakini haipo kwenye misuli na minofu na maeneo mengine, kwa hiyo unakuwa unachoka. Mm -hmm. Kwa hiyo nadhani hapa kitu cha muhimu sana ni kujua kwamba sukari ikiingia kwenye mwili, yenyewe kama yenyewe haiwezi kutupa nishati mpaka iwepo insulin yeah. ya kuitoa kwenye damu kuipeleka kule kwenye misuli ikachomwe mm -hmm. ili kutengeneza nguvu ya mwili. mm -hmm. Mm. Na iwapo ikitokea kwamba hii insulin haipo, ndo tunapata huyu mtu mwenye ugonjwa wa kisukari yeah, type ya kwanza sawa. mm. Sawa, tuendelee daktari, alafu ile ya pili sasa. mm -hmm. Eh, type ya pili, yaani kisukari aina ya, ya pili mm -hmm. chenyewe ni kwamba ile insulin ipo, lakini inakuwa ina, ina kwa kiasi kidogo mm -hmm. yani, sukari imezidi ime, ime kwenye mfumo wa damu mm -hmm. inachukuliwa, lakini bado anabakisha ndio. Mm. Hapo unakuta una kisukari cha aina ya pili, ambayo mara nyingi kisukari cha aina hii tunatakiwa tufuatilie milo ili ili sukari isiwe nyingi kuliko insulin iliyo, yaani upate sukari lakini isiwe nyingi kuzidi, ambapo inauzidi uwezo wa insulin ulionayo, kwa sababu insulin unakuwa nayo lakini inafanya kazi kizembe. Mm. Kwa hiyo unaipa kiasi ambacho inaweza kumudu. Sawa sawa. Ndio maana unatakiwa ule vyakula ambavyo vina sukari ya chini mm, na vyakula vyenyewe ni vile ambavyo mmeng'enyo wake unaenda taratibu mm. Yaani naombeni mshike hilo kwamba chakula ninachokula nihakikishe kwamba mmeng'enyo wake unaenda taratibu mm -hmm, na vyakula ni vyakula vyenye kambakamba mm -hmm. mm -hmm. ambavyo ni kama viazi vitamu mm, magimbi, miogo mkate ambao wa brownie, mm. mchele ambao wa brownie, mm -hmm. maboga, mm -hmm. matunda. Tukija kwenye matunda, tuangalie matunda yenye kamba kamba. mm -hmm. E, na matunda kwa mtu mwenye kisukari, ambayo naomba nitoe kwanza, ambayo hautakiwi kwa sababu, mm -hmm. yanakuwa na sukari kwa wingi, ila mm -hmm. mimi huwa nasema kwamba sio kwamba usile kabisa, kama mm -hmm. unaweza kujikontrol, kala kidogo. mm -hmm. kwa mfano nikwambie, ndizi ule nusu mara nyingi unakuta unakula yote. Eh, tumezoea. Yeah. <laughs> eh, nikwambie embe kula embe ukilikata upande mmoja, mm -hmm. unalikata mara nne kile kimoja. Mm -hmm. Ule kile kimoja. Sasa mm -hmm. Utajikuta unaweza kula vipande vyote vinne. Sasa mm -hmm. anao anasema tu bora uyatoe yale ambayo yana sukari, yanafanya mm -hmm. sukari inapanda haraka. Mm -hmm. Ambayo ni embe, ndizi, zabibu. Mm -hmm. Kwa kwa sukari ni zabibu zote, zabibu nyeusi na zabibu nyeupe. Mm -hmm. Ee, nanasi mm. E, lakini papai halina kamba nyingi, lakini ni nzuri kwa kisukari, kwa sababu sukari yake inaenda kidogo na iko zaidi mm. inaenda kwenye fotos mm. yaani, inaenda inachomwa ina haraka kukopea na eh. Yeah kwenye hayo matunda, lakini tukija kwenye nini tena, kwenye mboga mboga mboga mboga zote za majani ya mboga mboga zote za majani tunaona kamba kamba, yani namaanisha mm -hmm. vitu vyenye kamba kamba, kusaidia mmeng'enyo uende taratibu, ili sukari yako iwe inaingia kwenye damu taratibu Tala, kwa hiyo haitasumbua ile insulini mm -hmm. lakini pia kitu kimoja nataka niweke angalizo usiku mtu mm -hmm. mwenye kisukari mm -hmm. naomba usile vyakula vinavyoleta sukali kwa mkupua yani, vinapandisha sukali kwa wingi, na mara ingine watu wenye wanakula matunda mm -hmm. usiku. So matunda usiku usiku wanaulamatunda matunda tu mm -hmm. naomba matunda yaweke asubuhi au mchana hayo matunda o nimesema, ndio ni mazuri, lakini mm -hmm. naenyeweayoo mazuri mm -hmm. usiale usiku usiku, kula vitu ambavyo vinakuwa na kamba zaidi mm -hmm. kwa mfano mm -hmm mka- mtu anaweza kusema usiku, siwezi kula nani wanga, lakini mkate ambao haujakubolewa kipande kimoja usiku unaruhusiwa, mm. Kiazi unaruhusiwa kwa sababu ina kamba kamba, na vitu kama oti uji ule wa oti, wa oti unaruhusiwa, mm. Kwa sababu unaenda kidogo kidogo, kila sukari nyingi usiku. Tanka umechoka kama mgonjwa wa kisukari, unaona mamka umechoka, naomba umuulize daktari mm. hapa kwa sababu ubadilishe chaku. Mm, si. Chakula chako unatakiwa, mtu ukiwa na nguvu kama unamjua mm. Sikuona mko umechuka, ina maana chakula unachokula usiku unakosea mm. Unatakiwa ule chakula ambacho sukari yake inatoka kidogo kidogo, asubuhi inakuwa bado ipo mwilini mm. Ina nguvu ipo sawasawa, lakini kila ambayo inapandisha sukari inabaki inazunguka pone, kwenye mishipa yako ya damu haiipeleki kwenye shati. kwenye kulikuwa nishati kuwa nishati kuwa nishati okay. Sawa, mimi nafurahi na sana na nashukuru. Nadhani kitu kimoja ambacho kikubwa sana cha kuangalia ni kwamba mtu mwenye sukari, chakula anachokula, chakula chote tunachokula as long as kina wanga au sukari kitatengeneza sukari mwilini mm. Lakini yeye mwili wake una uwezo mdogo wa kubadilisha ile sukari kuipeleka kwenye kuwa nishati. Mm. Kwa anapaswa ale chakula ambacho sukari yake inaachiliwa kidogo kidogo. Mm. Na then tulisahau kusema kwamba hii ni type ya pili yeah, yeah. ya ugonjwa wa kisukari yes. Diabetes type 2. Mm. Kwamba insulin ipo lakini inabadilisha sukari au inapeleka mm. sukari kutengenezwa kuwa nishati kidogo mm. kidogo. Na hicho ndo anatakiwa maintain chakula ambacho kinameng'enywa taratibu, sukari ina inabadilishwa taratibu. Ya, na kitu kingine ambacho nimekiona kinawasaidia watu wenye kisukari ni, mm -hmm. ni, ni oh, okay. maji ya bamia. Okay, maji ya bamia yanasaidia, unawekwa ukuta ambao kama umeteleza au kama pazia. mm -hmm. kila asubuhi ukinywa mm hayo maji, vyakula unavyokula baadaye ndio vinasaidia pia kutoka kumengenywa kidogo kidogo, kwa sababu ya ile ukuta Hmm. Wa wow, utumbo wako ile sehemu ambayo unameng'enya zile vile hmm, zinakuwa zinapokea kwa taratibu, kwa sababu zimewekewa kama pazia. Mm -hmm. Yeah, kwa hiyo unakuta mtu mwenye kisukari akiwa anaanza na maji ya bamia asubuhi. Mm -hmm. Ambao amekatakata ame bamia, akaziweka kwenye fridge. Mm -hmm. Zikiwa na maji labda kwenye jagi asubuhi akachuja tu ile maji akanywa. Mm -hmm. maji tu yenyewe. Ndio akaendelea na milo mingine ataona mabadiliko makubwa sana kwenye kiasi cha ya sukari yake. Mm -hmm. Okay. Lakini pia mazoezi watu wa type 2 ni muhimu mm -hmm. sana kwa sababu kama nilivyosema mm -hmm ile sukari iliyozidi, mm. Insulini yako huwa inatoa kizembe. Ukifanya mazoezi, ni kwamba umeisaidia ile sukari itoke iwe nishati, ile iliyozidi, iliyozidi. Kwa hiyo unaisaidia kwa mazoezi, unaisaidia kwa kula vyakula vinavyoingiza sukari taratibu, mm. kwa hiyo hivyo vyote vinakuwa vimekusaidia, lakini pia utulivu wa akili mm. kwa sababu unapokuwa na stress sukari inazalishwa kwa wingi zaidi kwenye mwili mm. sio kwenye chakula sasa, mm. mwili wenyewe unaanza kutoa sukari mm. kutoka kwenye mwili wako unakuja kwenye damu. Kwa hiyo unaharibu zaidi. Kwa hiyo za uwe na utulivu wa akili mm hufanye -hmm. mazoezi kiasi tu, sio mazoezi makubwa mm -hmm. mazoezi tukishatoka jasho huwe jua umeshafanya. mm -hmm. mm -hmm. afu nakula vyakula ambavyo vina kamba kamba au tuseme fibers. Mm -hmm. kwenye juisi naombeni, msinywe juisi munywe mle matunda kama yalivyo ya okay. Jitahidi kula matunda kama yalivyo ya au simudhi mm-hmm. wanaita smoothie au ni tunda limesagwa lakini halijachujwa. Sasa, awesome. Uh, eh, nani umuhimu hapa nataka zile kamba kamba zibakie kusaidia mmeng'enyo. Tumejifunza vitu vingi, tunashukuru sana daktari, na kwa, kwa sababu umetoa mifano ya vyakula kabisa kwa majina yake. Naamini sasa hivi mtu ambaye anaishi mm -hmm, dau kama anaandaa chakula kwa ajili ya mgonjwa wa kisukari atakuwa anajua kabisa kwamba hapa daktari alisema ni muogo, alisema mm -hmm, ni mkate wa brown. Atakuwa anajua kabisa kitu gani akiweke mezani mm -hmm. tunashukuru sana. Asante pia msikilizaji wetu wa siku ya leo na karibu sana katika episodi ijayo tukiendelea na swala la lishe. Tunataka tujue vizuri. Na episodi ijayo tutaangalia lishe kwa wagonjwa wa figo. Umeambiwa na shida ya figo ni vitu gani unatakiwa ule? Tutajadili vizuri kwa mifano. Karibu sana. Asante.