Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Mambo vipi rafiki, karibu kwenye podcast ya leo ambayo tutaongelea swala so zima la uchangiaji damu katika tarehe kumi na nne mwezi wa sita, dunia inakutana kukumbushana juu ya uchangiaji damu, umuhimu wake na ni jinsi gani inaokoa maisha. Basi leo tutaongelea swala hilo na tutajadili kiwango cha kawaida cha damu cha binadamu uweze kujua ni kiasi gani, lakini pia nini ni kazi za damu, kuna umuhimu gani wa kuwa na damu. Na kingine ambacho tutaongelea leo ni sababu mbalimbali mbali ambazo zinaweza kusababisha mtu akapoteza damu hata akahitaji kuongezewa basi karibu wewe, kama ni mtoa huduma wa afya, ni mwanafunzi, ni mwanajamii, naamini taarifa hizi ni muhimu wewe, na zitakusaidia pamoja na wengine. Basi tuanze. Uh, kiasi cha wastani wa damu kwa mtu mzima kawaida huwa ni takriban lita tano, lakini kiasi hiki kinaweza kutofautiana kulingana na vitu mbalimbali kama vile umri, jinsia, ukubwa wa mwili na afya kwa ujumla. Kwa mfano, wanawake huwa wana damu kidogo ukilinganisha na wanaume, ukilinganisha yani kwa wastani. Lakini pia tukilinganisha watoto na watu wazima, watoto huwa wana kiwango cha chini kidogo cha damu ukilinganisha na watu wazima. Kwa hiyo lita tano ni wastani, lakini inaweza kutofautiana kutoka kundi moja hadi kundi jingine na umuhimu wa damu au kuhakikisha kwamba tuna kiwango cha sahihi cha damu ni kwa sababu ya kazi ambazo damu zinafanya ambazo leo tutaenda kuzijadili. Na ukienda hospitalini, kiwango chako cha damu kinapimwa kwa kuangalia hemoglobin, ambayo iko ndani ya seli za damu. Seli nyekundu za damu zina a uh, sehemu au compound inaitwa hemoglobin, kwa ndo ambayo inapimwa ili kujua, unaambiwa sasa damu yako iko kiasi gani. Sasa kwa mwanamke kawaida huwa inakuwa kati ya 12 mpaka 16, hapo unakuwa huko salama na zinapimwa kwa grams per deciliter gram, gram kwa kila deciliter 12 mpaka 16. Kwa mwanaume ni 14 mpaka kumi na nane. Kwa hiyo hapo katikati unakuwa uko salama kabisa, damu yako iko katika kiwango kizuri ambacho inawezesha kufanya kazi na uh, kazi za mwili vizuri. Sasa tuongee hizi kazi, uh, kazi za damu kwenye mwili. Kazi ya kwanza ya damu ni usafirishaji wa oksijeni na virutubisho ambapo tunajua tukivuta hewa ya oksijeni, ya oksijeni inaingia kwenye mapafu yetu na kutoka kwenye mapafu inapitishwa kwa kutumia njia ya damu kwenda kwenye sehemu nyingine zote za mwili. Kwa hiyo kwenye zile seli zako zote za mwili ni damu huwa inasafirisha oksijeni, na pia ikitoka kule kwenye seli na sehemu mbalimbali za mwili wako inabeba carbon dioxide ambayo imetengenezwa, inarudisha kwenye mapafu ili wewe upumue nje utoe hewa nje. Kwa hiyo unaingiza oksijen, unatoa carbon dioxide. Damu ndio inafanya kazi sasa ya kuhamisha hapo katikati ya kutoka kwenye mapafu yako kwenda kwenye hizi sehemu nyingine zote za mwili wako. Ukiongelea ubongo, sijui, kuanzia huko mguuni mpaka kichwani, damu yako inavyozunguka ndio inabeba oksijen kwenye maeneo yote ya mwili. Na pia tukasema inabeba virutubisho vya muhimu. Virutubisho vinatokana na chakula unachokula. Kwa hiyo unapokula chakula kikaingia kwenye mfumo wako wa mmeng'enyo wa chakula, kifika kule tumboni, kikafyonzwa vile virutubisho vinaingizwa kwenye damu, alafu damu ndio inavizungusha sasa kwenye sehemu zote za mwili, kwenye zile seli zote za mwili, zile protini, na vitamini, na wanga na vitu vingine. Damu yako ndio inayovisafirisha. Kazi ya pili ya damu ni kuondoa bidhaa za takataka au takataka katika mwili, yaani kwamba mwili wako unavyotengeneza nishati, unavyoamka umetembea, umeinuka, umeenda huku, unahitaji nguvu na mwili wako unavyo misuli ya mwili wako inavyotengeneza nishati ili we uweze kufanya zile shughuli zako za kila siku, yenyewe kuna takataka ambayo ina, inazalishwa kama byproduct, yani kama matokeo ya ile kazi ambayo imefanyika kutengeneza nishati ya mwili, na mojawapo ni kama carbon dioxide au urea. Sasa ili zitoke kwenye mwili uziondoe, zinabebwa na damu, zinahamishwa kutoka kwenye eneo moja kwenda kwenye eneo jingine ambalo zitaweza kutolewa. Kwao kama carbon dioxide inatolewa huku kwenye seli za mwili, inasafirishwa, inarudishwa kwenye mapafu, ili ukitoa hewa nje utoe ile carbon dioxide. Kwao kazi ya pili inaondoa takataka, inasaidia uh, kubeba takataka kutoka mwilini, kuziondoa. Kazi ya tatu ya damu ni kinga, na hii ni kwa sababu damu ina seli nyeupe za damu uh, ambazo zinatengeneza kinga ya mwili, na hizi seli zinasaidia kupambana na maambukizi mbalimbali au vimelea vya magonjwa mbalimbali ambayo mbali mbali vimeingia kwenye mwili wako. Kwa hiyo kwa, kwa wewe kuwa na damu ya kutosha inakusaidia kuwa na seli, kutosha na seli nyeupe za damu za kutosha kuweza kukabiliana na Uh, vimelea mbalimbali mbali vya magonjwa sawa. So, nilifika kazi ya tatu <laughs> ya tatu ya tatu ya tatu, ah tunaingia ya, ya nne sasa. Mpenzi msikilizaji, rafiki yangu, kazi ya nne damu, unapopata jeraha, damu ina chembechembe chembe sahani zinaitwa chembe, chembe sahani au platelets ambazo zinasaidia kutengeneza Hava, au koti ile sehemu uliyoumia ili damu isiendelee kutoka. Ndio maana unaona ukichunika sehemu damu inatoka kidogo, lakini baada ya muda unaona pameacha kutoa damu. Au hata tunasemaga ukijikata shika ile sehemu ambayo umejikata kwa nguvu pa kompresa au pa shikilia, yaani kwa nguvu pale ile sehemu. Baada ya muda panaacha kutoka damu, ni kwa sababu kwenye damu kuna hizo chembe chembe sahani ambazo zinatengenezaga kama kikoti fulani ile sehemu ambayo imeumia, inasaidia damu isiendelee kutoka kupitiliza kiasi. Kazi ya tano ya damu ni udhibiti wa joto la mwili, kwamba vile inavyozunguka vile inatoka ile moja inaenda jingine inafanya kazi ya kusambaza joto mwili wote, na ndio maana mwili wako wote unakuwa na joto ambalo linawiana na, inapofika sehemu kwamba uh, mwili wako una joto kubwa, lile joto damu inapopita hapa karibu na ngozi, lile joto linatoka sasa, ndo unakuta unatoka jasho Unapotoka jasho ni mekanizmi ya mwili kwamba unapotoka jasho, ile jasho linavochukuliwa na hewa au tunasema, yani evaporation, inapotokea pale kwenye ngozi yako, inapunguza joto, inaondoka na joto. Kwa hiyo, ile damu inavyozunguka mwilini inasaidia kudhibiti au kusambaza mwili wako uwe na joto lenye uwiano, lakini pia in case joto limekuwa kubwa, iweze kutolewa. Kazi ya sita ya damu ni usafirishaji wa homoni. Kwamba tunajua shughuli mbalimbali za miili yetu zinafanyika uh, kulingana na homoni zinazozalishwa. Homoni ni kama kemikali vichochezi ambazo zinafanya mwili ufanye zile shughuli zake za kila siku. Kwa hiyo mfano, tukisema kwa mama ambaye ananyonyesha kuna hormone ambayo inamsaidia aweze kutoa maziwa. Oksitosin inasaidia kuzalishwa kwa maziwa, kwa hiyo damu ndo inabeba ile hormone kutoka kule inakuzalishwa, inapeleka sehemu nyingine, ili zile shughuli ziweze kufanyika, au kazi mbalimbali mbali za mwili, sawa. Kwa hiyo hizo tumesema ni kazi sita za damu. Sasa tuongelee ni vitu gani vinaweza kusababisha damu ikapotea au mtu akapoteza damu? Aa, kuna mambo mbalimbali, mojawapo ni kupata ajali au majeraha makubwa, na hii ina, inasababisha mtu anapoteza damu, kwamba mtu anatoka damu. Mfano mtu amepata ajali atatoka damu ana, akitoka damu nyingi inaweza akahitaji hata kuongezewa kiasi fulani cha damu ili kurudisha, kufanya mwili uweze kuendelea na zile kazi zile ambazo tumeziongelea. Changamoto ya pili inaweza ikawa ni hali ya kiafya. Kwa hiyo kuna magonjwa ambayo yanaweza kusababisha mtu akapoteza damu, mfano magonjwa kama saratani ya yani mifupa, lakini pia magonjwa kama vile vidonda vya tumbo au Uh, magonjwa mengine ya kwenye mfumo wa mmeng'enyo ambayo yanasababishwa kutoka na damu kwenye tumbo, ndani ya tumbo, mtu anatoka na ana damu ndani ya tumbo, au kupata mishipa iliyopasuka, na hivi vyote vinaweza kugundulika mtu akifanya vipimo. Kwa hiyo mfano kama wale watu ambao unakuta kila baada ya muda anadhoofika akienda hospitalini na anaambiwa damu iko chini. Hajapata ajali, haja yani hajapata kitu chochote ambacho kimetoa damu nje. Ni vizuri kufanya uchunguzi zaidi ili kujua ni nini shida. Je, kuna shida kwamba kuna sehemu ambayo ndani ya mwili aa, damu inatoka? Lakini pia kuna magonjwa ambayo yanasababisha, yanaharibu zile seli za damu. Magonjwa kama malaria yanaharibu, malaria inaharibu zile hemoglobin, zile seli nyekundu ambazo zinasafirisha oxygen na virutubisho ndani ya mwili, na inaweza ikasababisha kiwango chako cha damu kikashuka. Kwa hiyo uh, ni vizuri kwamba kila unapoenda hospitalini ukaambiwa damu imeshuka Usiondoke hivi vikubali, kufanyiwa uchunguzi zaidi kujua je, chanzo kilikuwa ni nini? Kwa sababu ukijua chanzo mapema, una nafasi ya kutibiwa na lile tatizo likaisha, lakini usipotibiwa usipu, chanzo, tatizo litakuwa linaenda linajirudia tena na tena na tena. Sababu ya tatu inaweza ikawa ni katika kujifungua. Kwa hiyo katika kujifungua uh, wakina mama huwa wanapoteza damu na kiwango kikubwa kinapotezwa kinapotea katika kujifungua kwa njia ya operation. Kwa hiyo hiyo inaweza kuwa sababu mojawapo, na inaweza kusababisha hata kifo, inaweza kupelekea kifo kabisa. Na upotezwaji wa damu nyingi kipindi cha kujifungua ni moja ya sababu kuu zinazosababisha vifo wakati wa kujifungua kwa hiyo, yani, ni changamoto kubwa, na huwa inahitaji jitihada za haraka kwamba damu iwepo, mama aongezewe saa. So, sababu ya nne ni magonjwa sugu. Tumesema magonjwa kama saratani ambayo yanaathiri mifupa, kwa sababu damu huwa inatengenezwa au inazalishwa, zile seli za damu zinazalishwa kwenye mifupa mikubwa ya mwili. Kwa hiyo kama kuna saratani au ugonjwa mwingine ambao una unaathiri mifupa, uboho wa mifupa tunaita bone marrow. Kule ndani ya mfupa huwa kuna tishu fulani, tuseme inaitwa uboho wa mfupa, ambapo ndipo zile seli za damu zinatengenezwa. Kwa hiyo kama mtu akiwa na ugonjwa wa saratani ambao unaathiri, unaathiri mifupa, anaweza kuwa anapungukiwa damu mara kwa mara. Uh, shida nyingine inawezekana ikawa ni upasuaji wa aina nyingine mbali na kujifungua. Kwa hiyo mtu anaweza akawa ame kwa sababu moja au nyingine aidha ni mgonjwa au ni ajali amefanyiwa upasuaji mkubwa au upasuaji kwenye mishipa ya damu na hii ikasababisha apoteze damu nyingi na hata ahitaji kuongezewa damu. Kwa hiyo hizo ni sababu, tumesema tumesema sababu kama tano. Kwamba kuna majeraha, kuna changamoto za kiafya au ugonjwa, kuna kujifungua, kuna uh, ta, upasuaji, mtu akifanyia upasuaji. Lakini pia kuna magonjwa sugu, magonjwa sugu yanaweza yakasababisha. Hizo ndo sababu kubwa ambazo zinaweza kusababisha. Basi baada y yako, nikwambie kwamba ni muhimu sana kuongezewa damu, yaani ni muhimu kuwaongezea damu wanaopatwa na hizi changamoto na, ndio na ndio sababu kuna utaratibu na kuna hata taasisi na hata kuna hata vitengo kwenye mahospitali ambao vinahusika na swala zima la uchangiaji damu, na lengo ni kuhakikisha kwamba tuna akiba ya damu, kwa sababu tatizo linapotokea, mfano mtu amepata ajali, inawezekana kwa wakati huo kwa level ya urgency au uharaka unaohitajika hakuna mtu anayeweza kupatikana kutoa damu kwa, kwa wakati huo. Kwa hiyo ni vizuri, ndio maana kuna lengo la la kuwa na benki ya damu kwamba damu zinakuwepo zimewekwa, inapotokea kitu kinachohitaji uharaka kunakuwa na msaada ambao watu wanaweza wakapata kwa uharaka, ndio lengo la kuwa na benki ya damu na hata wewe unapoenda hospitalini mgonjwa wako ukaambiwa, anahitaji damu, wakati mwingine ni kwamba tunahitaji hiyo damu uchangie, ili tunapochukua kule benki kumpa mgonjwa wako, ile unayochangia wewe irudishwe kwenye benki kwa ajili ya wagonjwa wengine wanaokuja. Kwa sababu tuseme ukweli, wakati mwingine mgonjwa wako yuko pale, amepata ajali, anahitaji damu usiku huo huo lakini usiku wa huo hakuna mtu wa kuchangia damu, mtakuja kesho yake. Na hatuwezi kusema huyu mgonjwa asubiri mpaka kesho yake, itachukuliwa damu benki ataekewa, kutokana na ule uharaka unaoonekana, alafu nyie mtakuja kesho yake muweze kuchangia damu, ili kureplace au kurudisha kile ambacho kimetolewa kwa ajili ya kusave au kuokoa maisha ya watu wengine wengi zaidi. Lakini ukienda mbali na kusema kwamba tu ni ndugu yako, ni vizuri kuchangia damu, kwa sababu ni kati ya vitu vya kipekee sana ambavyo unaweza kutoa huduma kwenye jamii. Inawezekana usiwe na fedha kuchangia, inawezekana usiwe na vitu vikubwa vya kuchangia, lakini kwa kutoa tu damu ukaokoa maisha ya watu. Lakini pia unawezekana ukawa na fedha na vitu vingi sana unavyofanya kwenye jamii, lakini damu ni uhai. Kwa kuchangia damu, kwa kwa maisha ya watu, basi Napomaliza katika wiki hii na siku ya tarehe kumi na nne mwezi wa sita, ambayo ni siku ya uchangiaji wa damu na kutia moyo. Tafuta sehemu, tafuta hospitali, kituo cha afya ambacho kinatoa huduma za uchangiaji na uchangie damu. Asante sana kwa kuwa na mimi na nikutie moyo kwamba utakapoenda pale utapewa maelekezo; watakupima kiasi chako cha damu. Kama una maswali yoyote watakushauri, watakujibu maswali yako. Kuna fomu ambayo utapewa ujaze, watakupa maelekezo ya kuijaza, ambayo tu inakusaidia, inawasaidia wao kujua hali yako, kwa sababu sio tu utoe damu, tungependa na wewe unavyomaliza kutoa damu bado uwe salama. Kwa hiyo lengo ni kuhakikisha kwamba wewe uko salama, damu yako una, una kiwango cha kutosha cha damu cha ja wewe kuishi na wewe kuweza kuchangia mtu mwingine. Kwa hiyo utapewa ushauri vizuri, utapatiwa huduma, utaweza kuchangia damu na utaondoka vizuri. Kuna watu wa huduma wazuri kabisa kwa ajili ya hicho. Asante sana na nikukaribishe katika episode nyingine.