Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Mambo vipi rafiki, unaendeleaje? Karibu kwenye episodi ya leo ya Dr. Rafiki ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba tukiongelea mambo mbalimbali ya afya, na leo tunaendelea na episodi yetu ya kuhusu uchangiaji wa damu, tukiwa tunajua tarehe kumi na nne mwezi wa sita ni siku ya uchangiaji wa damu duniani, ambayo kauli mbiu ni changia damu, okoa maisha, yaani kwa kuchangia kwako damu utamuwezesha mtu mwingine asife, ambaye alipoteza damu aidha kwa kuumwa au kwa kupata ajali, au ni mama aliyekuwa anajifungua akapoteza damu nyingi, au kwa sababu nyinginezo ambazo tumeziongelea kwenye episodi iliyopita. Sasa kwenye episodi ya leo tunataka kuzungumzia maswali mbalimbali mbali ambayo huwa yanaulizwa mara kwa mara kuhusu uchangiaji damu pamoja na majibu yake. Na hii ni kwa sababu kutokana na episodi iliyopita tumepata maswali mengi kutoka kwa wasikilizaji wetu, wakiwa wana dukuduku, na wengine wakiwa wanaonyesha wasiwasi kwamba kuna vitu ambavyo wangependa kuvifahamu kabla hawajachukua hatua ya kwenda kuchangia damu. Kwa sababu hiyo ninakualika na wewe leo usikilize. Naamini kuna vitu utajifunza, kuna mambo ambayo ulikuwa na maswali hufahamu, utayajua. Lakini sio wewe tu, inawezekana kuna mtu alikuwa na swali akawa hajui jibu. Kwa kusikiliza wewe leo, utaweza kumsaidia yeye kupata elimu kwa kwenda kumpa taarifa. Basi karibu sana kwenye episodi ya leo. Kwenye episodi iliyopita tulisema kwamba Uh, mwanamke na mwanaume wanaweza kutofautiana kiwango chao cha damu, au kiwango cha damu kinaweza kutofautiana kutoka mtu mmoja na mwingine kutokana na jinsia, au tukatofautiana kutokana na mwili, yaani kiwango cha mtoto na mtu mzima, ambapo tulisema kwa kawaida kabisa mtu mzima anakuwa na damu nyingi kuliko mtoto, hiyo iko hivyo na tulisema pia kiwango cha kawaida cha damu huwa tunapima kwa kutumia HB. HB, ukienda hospitalini watakuambia HB. HB ni sehemu ya seli nyekundu ya damu ambayo ndo ambayo tunatumia kuonyesha wingi wa damu. Na tukasema na damu, yani kwa mwanamke tunategemea awe na kumi na mbili mpaka kumi na sita damu. Watakuambia una kumi na mbili yani kati yapo kumi na mbili mpaka kumi na sita kwa mwanamke, huko kwenye kiwango salama na kwa mwanaume ni kati ya kumi na nne mpaka kumi na nane upo kiwango salama kwa hiyo hapo tumeshaona inaweza kutofautiana kutoka jinsia moja hadi nyingine sasa kwa mwanamke ikishuka chini ya 12 au mwanaume ikishuka chini ya 14 ndio tunaanza kujiuliza sasa kwamba kunaweza kukawa na sababu mbalimbali mbali, zinaweza kusababisha damu kupungua sasa ili kuzijua hizo sababu Ninakuomba rudi kwenye episode ya wiki iliyopita ambayo utaipata hapo hapo Spotify au Apple Podcast, ukiingia ukaandika Dokta Rafiki utapata pale uh, episode iliyopita, na utaweza kusikiliza uweze kujua kiwango cha kawaida cha damu, kazi za damu na nini kinaweza kusababisha damu ipungue. Leo tuendelee na maswali. Swali so, letu la kwanza, kuchangia damu ni nini? Aa, ni mchakato wa kutoa damu kwa hiari na kawaida huwa inatolewa kwenye mshipa wa damu. Kwa hiyo yule mhudumu wa afya atakufunga kitu tunaita tourniquet au mpira kwenye eneo la mkono, alafu atachoma sindano pale, ataweka sindano vizuri ili kuweza kutoa damu pale, ataweka na uh, mfuko wa kukusanyia damu, anakupa na maelekezo vizuri. Kwa hiyo wala sio kitu cha kuwa na wasiwasi nacho na hii damu inatumika kumwongezea mtu mwingine ambaye ana uhitaji, lengo ikiwa ni kuokoa maisha, kwa sababu mtu akipungukiwa damu sana sana kuna shughuli za mwili ambazo haziwezi kufanyika ambayo itapelekea kifo. Kwa hiyo unapochangia damu ukampa mtu mwingine unakuwa umeokoa maisha yake. Imagine unazo sio na hela unazo sio na uwezo mkubwa wa kufanya vitu vikubwa ulimwenguni, lakini kwa kuchangia tu damu ukawa umeokoa maisha ya mtu. Tuendelee. Swali la pili, nani anaweza kuchangia damu? Sasa kwa ujumla watu wenye sifa zifatazo wanaweza kuchangia damu. Kwanza, kwa nchi yetu inabidi uwe na umri angalau miaka kumi na nane, yani sio chini ya miaka kumi na nane kwa Tanzania. Kwa hiyo miaka kumi na nane hadi sitini na tano, na uzito uwe angalau kilo hamsini, kgs kilogram hamsini. Um, usiwe na maradhi ya muda mrefu kama shinikizo la damu au kifafa au pumu Uwe mzima wa afya, usiwe na homa kwenye hiyo siku ambayo unaweza kwenda kuchangia. Lakini pia usiwe na mienendo hatarishi ambayo inaweza kufanya uwe kwenye hatari ya kupata maambukizi ya magonjwa kama homa ya ini au magonjwa ya UKIMWI. Lakini pia tunasema usiwe mwanamke mjamzito au anayenyonyesha. Kwa hiyo mama anayenyonyesha au mjamzito, huwa Hachangii damu na hii ni kwa sababu katika kipindi hicho cha ujauzito na kunyonyesha, yeye mwenyewe mwili wake unakuwa unapata mabadiliko mbalimbali mbali, mengi ambayo yana uhitaji mkubwa kwa yeye na mtoto. Kwa hiyo hawezi hatuwezi kumweka kwenye hatari ya kuchangia damu. Sawa, swali la tatu ni mara ngapi unaweza kuchangia damu? Sasa kwa kawaida mwanamke anaweza kuchangia damu kila baada ya miezi minne na wakati mwanaume anaweza kuchangia damu kila baada ya miezi mitatu. Na hii miezi ni muda ambao yaani, tokea umechangia leo, tuseme umechangia mwezi huu wa sita, miezi minne mbele hapo, katikati ni muda ambao tunaupa mwili wako muda wa kurudi katika hali yake ya kawaida uzalishe seli nyingine, kwa sababu kwenye damu iliyochangia kuna baadhi ya seli, kuna seli zimetoka. Kwa hiyo uzalishe seli mpya za damu, utengeneze damu tena ya kutosha, na uweze kuwa na ziada ya kuweza kutoa tena. Kwa hiyo mwanamke ni kila baada ya miezi minne, mwanaume ni kila baada ya miezi mitatu. Na naomba nikwambie, wapo watu waliochangia kwa uaminifu, kuna watu wanafanya hili zoezi kwa uaminifu sana. Pale KSMC kuna kuna baba mmoja ambaye yeye ameshachangia zaidi ya mara tisini, imagine zaidi ya mara tisini ameshachangia na nafahamu mtu mwingine pia da ambaye yeye ameshachangia karibia mara arobaini. Tutakapopata nafasi ya kuongea nao, tutaongea tuta nao, ili watupe experience zao, ilikuwaje, nini kinawainspaya kufanya vitu kama hivyo, na je wanajisikiaje baada ya kufanya hivyo? Sawa, swali so, la nne tuendelee. Je, kuchangia dam ni salama au unaweza kupata maambukizi wakati unachangia? Jibu lake ni salama. Kuchangia damu ni salama, kwa sababu vifaa vinavyotumika kama sindano zinazotumika na kanyula huwa zinatumika mara moja kwa kila mchangiaji. Kwa hiyo sio vifaa ambavyo vinatumika kwa, kwa wachangiaji wengi. Ni kifaa ni, kama ni sindano itatumika kwako tu, itakuwa itatupwa, itakuwa disposed. Kwa hiyo hakuna hatari ya kupata maambukizi na wafanyakazi au watoa huduma wa afya huwa wanafanya ili zoezi zima katika hali ya usafi na usalama. Swali la tano. Je, mchakato wa kuchangia damu unachukua muda gani? Sasa ili zoezi zima la kuchangia damu, ukifika kwanza utafanyiwa usajili, jina lako, jinsia na taarifa chache zinazokuhusu hili utafanyiwa uchunguzi mdogo wa afya kuangalia vitu kama presha yako, uzito, halafu ndipo utachangia. Na baada ya kuchangia, mhudumu wa afya atakuomba upumzike kidogo, kwa sababu tungependa kukuangalia kama umepata mabadiliko yoyote. Alafu lakini pia utapewa soda na biskuti, huwa tunatoa soda na biskuti. Alafu baada ya hapo ndo utaenda nyumbani ili tu na uhakika kwamba umeondoka pale ukiwa salama kabisa. Kwa hiyo ile zoezi zima linaweza kuchukua kama dakika 45 mpaka lisaa. Lakini lile zoezi, yani ile kuchangia kabisa pale, kwanza anapokuwekea sindano mpaka damu inachukuliwa na nini, inaweza ikawa kama dakika 10, 15. Ila sasa tukiweka usajili, uchunguzi, kuchangia na kupumzika kidogo, unaweza ukachukua kama lisaa hivi, sawa? Swali so letu la sita, nifanye nini kujiandaa kwa ajili ya kuchangia damu? Let's say umeamua kesho unataka kwenda kuchangia damu ufanye nini, au kuna ndugu yako anahitaji ndokamchangia? Jibu ni kwamba unahitaji maandalizi machache tu, kama unahitaji kula chakula chenye afya, balanced diet, kula vizuri, kunywa maji ya kutosha, pata muda wa kulala, kupumzika. Lengo ni kutayarisha mwili wako uwe katika hali nzuri ya utulivu lakini pia tunasema epuka pombe kabla ya kwenda kuchangia, na iwapo unatumia dawa zozote kwenye hicho kipindi basi zibebe, nenda nazo, ili umpe taarifa yule mhudumu wa afya, au kama unazifahamu majina, pia hakuna tatizo. Lakini kama unatumia dawa zozote, mpe taarifa yule mhudumu wa afya wa siku hiyo, sawa. Swali la saba: ni nini kinatokea baada ya kuchangia damu? So baada ya kuchangia damu utaombwa kupumzika kwa dakika chache. Utapewa kitu kidogo, chakula tu, utapewa biskuti na soda au unaweza ukapewa kitu kingine, lakini kuna kitu kidogo, chakula utapewa, na unashauriwa kunywa maji mengi ndani ya masaa 24 mpaka 48 yanayofuata baada ya kuchangia, na unashauriwa kuepuka shughuli nzito au mazoezi magumu kwa sababu yani unahitaji kupumzisha mwili kiasi kwa hiyo, kwenye ndani ya masaa ishirini na nane mpaka arobaini na nane yanayofuata usifanye kazi ngumu sana, na usifanye mazoezi magumu. Kama mfano unataka kenda kucheza mpira na nini, unaweza ukaacha hiyo siku ukaenda baada ya masaa arobaini na nane. Sawa kabisa. Swali letu la nane. Je, ni uchunguzi gani damu huwa inafanyiwa, kwa sababu tunaambiwaga damu huwa zinapimwa. So, huwa kuna vipimo vitano vinafanyika. Uh, utapimwa wewe kwanza, utapimwa HB sawa hu eh? Utapimwa HB pale mwanzoni ili kujua kiwango chako cha damu kabla haujachangia ili kuhakikisha kwamba una damu ya kutosha kuweza kuchangia, na unaweza pia ukaenda damu isiyo ya kutosha, wakakushauri kwamba tunaomba nenda kula, jiandae utakuja wakati mwingine damu ikiwa imetosha. Sasa damu yako wewe, baada ya kupima damu yako itakapochukuliwa, itapimwa virusi vya ukimwi VVU, itapimwa kasen, kaswende, ugonjwa wa kaswende, utapimwa homa ya ini, hepatitis B na hepatitis C, lakini pia itapimwa ili kujua ni kundi gani la damu. Hii damu ambayo umeitoa lazima tujue ni kundi gani la damu, kwa sababu pia Um, watu wanapewa damu kutokana na makundi yao ya damu. Uh, wakati mwingine tunaweza kuwa na episode ambayo inaongelea makundi ya damu. Kama mngependa tufanye hiyo episode um, unaweza ukatujulisha kwenye social media zetu, Twitter Dr. Rafiki, Instagram Dr. Rafiki. Please tujulishe, leave comment yako pale. Tutafurahi kufanya episode ambayo ungependa kusikia inapimwa ukimwi, inapimwa kaswende, inapimwa homa ya ini na inapimwa makundi ya damu. Na lengo ni kuhakikisha kwamba damu inayoenda kuwekwa kwa mgonjwa ni damu salama. Kwa hiyo kabla ya kwenda kwenye hifadhi ya damu au blood bank, lazima hivi vyote vipimwe. Damu ya kisho iko salama, inakuwa labeled kwamba, um, ni kundi gani, ilitolewa lini. Ikishafanywa labeling vizuri, inawekwa sawa Swali la kumi, je, kuna athari zozote baada ya kuchangia damu? Athari zozote kama side effects hivi. Yani, um, so jibu lake ni kwamba wachangiaji wengi wapate athari zozote mbaya. Uh, mtu anaweza kuhisi kichwa chepesi, anaweza kuhisi kizunguzungu, anaweza kupata uchovu kidogo kwa muda mfupi, kwa muda mfupi, na ndio maana huwa tunasema kimaliza kuchangia tunamwomba mtu akae. Kuna wengine ambao, wengi hawapati hizo dalili, lakini wachache, anaweza kusikia hizo dalili, na kwenye ule muda anapokuwa pale amekaa, ndo muda ambao mwili unastabilize tena vizuri, anapata na kile kitu kidogo cha kula. Kwa hiyo baada ya muda anakuwa sawa kabisa, yani anakuwa sawa kabisa, na mtu anaweza kuondoka, ukaenda ukaendelea na shughuli zako. Kwa hiyo changamoto kubwa ni nadra sana, ni watu nadra sana wanapataga Uh, athari kubwa au changamoto kubwa. Na ndio maana, kwa sababu anakuwa pale pale amepumzika, msaada unakuwepo, lakini ni kitu nadra sana. kumi na moja. Swali letu la kumi na moja tunapoelekea karibu na mwisho, je uh, yeah una unapataje kituo cha kuchangia damu, kwamba sasa nataka kwenda kuchangia damu, niko tayari, nimepata elimu ya kutosha, nimeshajua hakuna madhara, nimejua ni salama, itasaidia kuokoa maisha ya mtu mwingine. Je, napataje kituo cha kwenda kuchangia? Unaweza kupata kituo cha kwenda kuchangia damu kwenye eneo husika, um, au kwa kutembelea kwenye tovuti ya shirika la Msalaba Mwekundu, unaweza kupata pale kituo ambacho kiko karibu yako. Lakini pia njia rahisi ni kwamba kwenye hizi hospitali za serikali ambazo ziko kwenye maeneo yetu, hospitali za mfano, hospitali da kwa Dar es Salaam, hospitali za wilaya, hospitali ya Temeke, hospitali ya Ilala, hospitali ya Ubungo, zina vituo vya uchangiaji damu. Lakini pia ukienda hospitali ya Muhimbili Upanga, Muhimbili Mloganzila, zina vituo vya uchangiaji damu ukienda hospitali ya Lugalo ina kituo cha uchangiaji damu. Hivyo tu nimetaja ni zile hospitali kubwa, lakini kwenye maeneo sika tunayoishi zipo hospitali na hata kama ukiona hujui kituo gani uende, wewe nenda kwenye ile ile e, hata kama ni zahanati ya karibu, wewe uliza tu pale kwamba ah, sehemu gani karibu na ili eneo naweza kupata hospitali au kituo cha uchangiaji damu, na utaelekezwa utaweza kuchangia damu. Tarehe kumi na nne mwezi wa sita ni siku ya uchangiaji damu, ambayo tunakumbushana wote kwamba jinsi ambavyo tunaweza kuchangia kuokoa maisha ya watu wengine kwa kuchangia damu. Lakini sio siku pekee, siku zote katika mwaka vituo vya uchangiaji damu huwa vinaweza kukutolea huduma au kukupatia huduma ya kuchangia damu, yaani inamaanisha ma Jumatatu mpaka Ijumaa, mwaka mzima unaweza kuchangia damu unaweza kuchangia damu, sio lazima tarehe 18 mwezi wa 6. Lakini ninakuomba wewe ambaye hujawahi kuchangia tarehe 14 mwezi wa 6, basi ikumotivate au iku, ikupe hamasa ya kwenda kuchangia. Nakushukuru sana kwa kuungana nami siku ya leo, Dr. Rafiki Podcast na taarifa nyingine kama hizi kuhusu masuala ya uchangiaji damu. Taarifa hizi na nyinginezo unaweza kuzipata kwenye tovuti ya Mpango wa Taifa wa Damu Salama. Kwa hiyo majibu ya maswali haya ambayo nimewapa, lakini na taarifa nyingine nyingi za kuchangia damu unaweza kuzipata kule, na nikwambie kwamba ni muhimu sana kupata taarifa sahihi kuhusu mambo ya kiafya. Kwa hiyo unaweza kwenda kwenye tovuti, tovuti ni website ya mpango wa taifa wa uchangia mpango wa taifa wa damu salama. Mpango wa taifa wa damu salama, utapata taarifa zaidi. Asante sana, na tukutane katika episodi ijayo. Kwa heri, rafiki, bye.