Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Halo, mambo vipi rafiki? Karibu kwenye episodi ya leo ndani ya Dr. Rafiki podcast. Ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Rafiki tukizungumzia mambo mbalimbali ya afya. Na leo tuna topic nzuri sana. Tunaongelea afya ya akili kwa wanaume na hii ni kati ya mada ambazo zimekuwa nyeti, lakini ni mada ambazo haziongelewi sana kwenye jamii kwa well. Hiyo leo tumeona ni muhimu tukapata mtaalam kutoka kwenye kitengo cha afya ya akili tuweze kuongea naye kujua ni changamoto gani zipo na kuna mambo gani ambayo yanafanya wanaume wasiowepesi sana kwenye kutafuta msaada pale wanapopata changamoto, na ni nini basi kifanyike? Basi ungana nasi nitakapokuwa na mgeni wetu wa leo. Na sasa nitamkaribisha ajitambulishe. Mambo vipi daktari? Poa daktari, habari yako? Safi, unaendeleaje? Mimi naendelea vizuri, sijui wewe. Salama kabisa. Karibu sana kwenye episodi ya leo, tumefurahi kuwa na wewe. Naomba ujitambulishe. Asante sana Dokta Rafiki, kwa majina yangu naitwa Dokta Frank Kiwango, ni daktari wa binadamu na pia ni mwanafunzi wa daktari bingwa wa magonjwa ya akili na afya ya akili. Karibu sana sisi si, pamoja na wasikilizaji wote, tumefurahi sana kuwa na wewe. Basi, tunapoanza ningependa utuambie, tunapoongelea suala so zima la afya ya akili uh, watu wanaweza wasielewe sana afya ya akili ni nini? Asante. Afya ya akili ni ile hali ya ustawi wa kiakili ambayo inawawezesha watu wa kukubaliana na vikwazo vya maisha. Mfano, kuweza kutambua uwezo wao katika kukubaliana na vikwazo vya maisha, kujifunza vizuri na kufanya kazi vizuri na kuchangia katika jamii yao. Nikinavoongelea ya jamii yao ni wale watu ambao wanaozunguka ambao inaweza unga, ikaunganisha familia yao na watu wengine ambao wanaozunguka mfano hata kazini na kwingineko. mm -hmm. Asante sana Daktari kwa kuongezea hapo t tu kwamba afya ya akili ni mm -hmm. haki ya msingi ya binadamu yoyote okay. Na, yeah. Hapa sasa tunaongelea kuna matatizo mengi ambayo yanaweza kuathiri akili uh -huh, uh -huh. Kwa, kwa hiyo mfano mtu anaanza kupata dalili ambazo anakuwa hawezi kuzielezea vizuri, mtu tu anapata shida labda ya usingizi uh -huh. inaambatana naye kuwa na, na msongo wa mawazo sana uh -huh. yaani unakuta inashindwa inanahinga kufanya shughuli zake za kikawaida ambazo mwanzoni alikuwa anaweza. Ni kitu cha msingi ambacho inaona kama jamii uh -huh. inabidi tuweze kulitilia mkazo, mfano tu mdogo ambapo tuweze tukautolee Sawa, nashukuru sana daktari. Sasa tukiongelea kwenye swala zima la afya ya akili kwa wanaume, huu uwezo na hali ya mtu kutokuwa sawa, kuweza kuwa productive au kuweza kufanya kazi zake za uzalishaji za kila siku, tumeona kunakuwa na, na, na changamoto kwenye wanaume kwanza kujua kwamba hili nilonayo ni tatizo, lakini sa. pia kujua nikiona ili tatizo sasa nifanye nini, niongee na nani? hmm. Yes, hebu tukiongelea kwanza kujua mtu anawezaje akajua au hmm. kuna dalili gani mtu anaweza akaziona sasa. sa, sa. Asante Dr Rafiki, kwa kwanza tu ni kwamba nimempenda nime kwanza, kwanini tunaongelea wanaume? hmm. so kikawaida uh -huh. nakasahivi tunaweza tukaona kuna hii trend tunaona, dio? Tafiti nyingi ndio zinaongezeka ambazo sasa hivi unaanza tu una wanaziita boy child, yeah. Yani mtoto wa kiume asisaulike, asisaulike, ndio sawa. Kwa hiyo magonjwa ya akili au tunapoongelea afya ya akili, inaweza ikampata kila mtu. Wengi wameshazoea kwamba hii inawapata tu wasichana au wanawake hmm. Haiwezi kawapata wanaume hmm. Lakini hata mwanaume anaweza hmm, akapata hmm, ile, ah, ile notion ambayo tunayo kwenye jamii kwamba wanaume ni tafu, wanatakiwa wawe strong hey, yuko hey, sawa mda wote yani hivyo anakwambia mwanaume lazima uwe jasili, mwanaume hmm, inabidi yani, usiwelele mama, mwanaume hmm, hmm, ukaze kwao yani kupata changamoto ya uhum. Uhum. na sasa kuna visababishi, kwa nini kwa sasa hivi tunaona wanaume wengi uhum. wanapata changamoto ya afya akili, lakini wenyewe wanakuwa hawajui, labda weza kutambua dalili. Visababishi kwa vingi nah, visababishi cha kwanza cha kawaida tu ambayo kila mtu anaweza ikatokea ni uelewa. Unakuta mtu kama hana uelewa kwamba zipi ni, amba ni dalili za ugonjwa wa akili au zipi ni visababishi vya ugonjwa wa akili, uh -huh. Anasababisha ata kuweza kupata huduma inakuwa ni ngumu, lakini ukiachana na mm. hiyo, kwenye uelewa, tunakuja kwa wanaume wenyewe, kama wenyewe, kuna hizi mila na desturi hizi uh -huh. ambazo tunazo sisi katika jamii, ndio kama ule kuna unaongelea bana wanaume kuna vitu vingine ukipitia, sio lazima uambie kila mtu inabidi uanze kupambana wewe mwenyewe mm. Asasa zingine unapitia vitu vigumu ambavyo mm-hmm. vinasababisha unapata changamoto mm. kwenye akili yeah. Na mimi ningependa kusisitiza sana hapa tukiangalia mm. Kitanzania au Waafrika wengi mm. hii mila na desturi za kusema kwamba mwanaume, kwa mfano mfano tunachukulia mfano Mm. Kwenye familia unasema baba ndiyo breadwinner, baba ndio ambaye anaenda kazini mm. baba anabidi apate hela, wote mng'aye watoto wapiga pamba vizuri e. kama hivyo chakula, Sato... kifike mezani kizuri. chakula kifike mezani eh, vizuri yeah. wote wanataka sio kula vyakula hivi poshiposhifu uh, zizi si ndio? Kwa unakuta yani, ile kumwekea mzigo yeye uh, mwingi hasa sio kiuchumi pia, inasababisha saa zingine akishindwa kutimiza majukumu uh -huh, anapata mwenyewe labda msongo wa mawazo, anakuwa stressed uh -huh. Dhani, na kwa nadhani ikiachana na hiyo notion kwamba, uh, baba ndio breadwinner, mwanaume ndio kila kitu, tukaweka kwamba naye labda anahitaji usaidizi uh -huh, inaweza ikasaidia sindio? Yeah. Na kitu kingine kwa wanaume kiachana na hii suala la kiuchumi na kimila na desturi, uh. Imetokea tu kwamba wanaume wengi wanatumia vilevi kuliko. mm. kuliko wanawake si ndipo sahihi kweli, na hivi vilevi vinapoongelea hapa tunaona yani hata ukienda hata, hata kwenye mabaa watu mm. wengi ni wanaume kuliko mm. wanawake, na, mm. na vilevi hivi ni kama pombe uh, mm. matumizi ya mihadarati bangi, mm. saa okay. Na yenyewe pia inakuwa ina ni moja kwa kitocheo cha mtu kupata cha, changamoto cha kwenye na na kwa sasa hivi, yani kwa bahati mbaya mm. ni kwamba tunaenda mabadiliko mabadiliko yako makubwa sana ambayo mabadiliko katika maisha yetu. mm -hmm. Aa, nikitolea mfano unakuta mtu labda umeajiliwa tuseme Dar es Salaam, afu mara ghafla unapata uhamisho mm -hmm. Eh, unapata uhamisho tuseme, labda unapelekwa Sumbawanga <laughs> <Imagine>. Yeah. <laughs> Yeah. We mwenyewe unaona unatoka unwa kwenye jiji unaenda Sumbawanga <laughs> na tunajua kabisa kwamba kuna hali fulani hivi tunasema mtu amezoea lifestyle fulani, mtindo wa maisha <laughs> atafute neno <laughs> Unakuta umezoea mtindo wa maisha fulani ambao ukienda kwenye mji mwingine hauwezi kupata. Unaanza sasa na wewe kuwa unashindwa kucontrol hisia zako, unashindwa nani wa kumwambia, unaogopa kumwambia marafiki zangu. Kwani vitu kama hivyo, eh, stress za hapa na pale, stress za hapa na pale. Na saa zingine ukienda labda unaona kwa kweli kitu kinakuumiza, unaenda bana unawaambia, ah, mimi bana kuna kitu kwa sasa, mimi kina kinaniumiza, na kuna vitu fana ambavyo nitashindwa kufanikisha, na labda iko na kunishikisha kila siku. Labda unaweza kuomba muda lakini wataanza kukuambia, ah, bana, mwanaume ni kujikaza, unaanza kujikaza, la, kujikaza kama pambano, kama kama kama mdada wee, pambana bana sasa eh. Vitu kama hivyo, yani unaweza mm -hmm, kuona vina sana wanaume mm -hmm, na tofauti na wanawake ambapo unge mm. kwa mfano angekuwa mdada labda angesikilizwa angeweza kuelewa, kaangalia consen zake familiawatoto koo hivyo vitu. Maana sapo ukianza kuongelea k wanaume kwambia, kwani watoto siwotabaki na mke mona, vitu kama hivyo koo hivo, navo ni vitu ambavyo vinaweza vikapelekea wanaume tukawa kwenye disadvantage mm. kwenye kuhusu masuala ya afya akili na magonjwa ya akili. Asante. Mm-hmm, sawa. Na nadhani umeongea vitu vingi vizuri, na kitu kikubwa sana ambacho nimekielewa nime ni kwamba hivi visababishi vipo katika maeneo mbalimbali. Inawezekana kwenye ngazi ya familia, inawezekana ni kwenye ofisi, inawezekana ni mm. kwenye mazingira ambayo mtu anaishi, na kama binadamu tumeombewa kiasi fulani, yani tuna uwezo wa ku handle stress mpaka kiasi fulani, lakini baada ya hapo inabidi tutafute msaada sa. La, sawa. Lakini issue inapokuja kwa mwanaume ni kwamba society au jamii imembeba kwamba yeye hahitaji msaada mm, anaweza kubeba na kushika kila kitu na hapo ndipo ambapo inafika sehemu anapata shida ya akili kwa sababu iko beyond uwezo wake kile alichokibeba. sawa sawa, basi nashukuru sana uh, sasa daktari, basi nashukuru sana daktari kwa episodi ya leo ambayo tumeweza kuzungumzia vitu mbalimbali kwa mifano ambavyo vinaweza kusababisha afya ya akili. Na msikilizaji ni kush, ni kuh, karibishe kwenye episode ya wiki ijayo ambayo tutaongelea sasa nini kifanyike, kwanza changamoto gani zipo kwenye kutafuta msaada na nini kifanyike. Usikose, tutaendelea kuwa na daktari wetu Frank Kiwango na karibu sana.