Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episode hii ya Dokta Rafiki Podcast. Ukiwa na mia rafiki yako Dr. Juliet Seba, tukiongelea mambo mbalimbali mbali ya afya, na leo tunaingia kwenye episodi ya pili ya mjadala wetu muhimu sana na mpana wa afya ya akili kwa wanaume, ikiwa ni mwezi huu Juni ambao tunaendelea kukumbushana umuhimu wa afya ya akili kwa wanaume. Wiki iliyopita tulikuwa na daktari Frank Kiwango ambaye alitujuza ni nini kinaweza kikawa chanzo cha shida za afya ya akili kwa wanaume, lakini pia ukisema afya ya akili unamaanisha nini? Basi ni kuombe msikilizaji wetu Ka, uh, unaweza kwenda kwenye Spotify au Apple Podcast ukaangalia Dr. Rafiki Podcast na utapata episodi iliyopita, lakini kwa leo tutaenda mbele zaidi. Tutaangalia kumekuwa na changamoto gani kwenye jamii, kwenye swala zima la kupata msaada wa afya ya akili kwa wanaume, na nini kifanyike, ili mwisho wa siku wote tuwe katika hali nzuri ya afya itakayotuwezesha kuwa wazalishaji kwenye familia, kwenye taifa na maisha yetu kwa ujumla. Karibu sana Dk. Frank siku ya leo. Asante sana Dr. Rafiki, unaendeleaje? Naendelea vizuri, sijui wewe. Sisi ni wazima. Mimi pamoja na wasikilizaji tunafurahi kuwa na wewe na kujifunza kutoka kwako, na karibu tuendelee na mjadala. Asante sana. Mjadala wetu wa leo utakuwa kuhusu changamoto zipi ambazo zinaweza kuwakabili wanaume wanapojaribu kupata huduma za afya akili katika jamii <tune> na mojawapo ya changamoto ni ile hali ya jamii kuwa kuwa na unyanyapaa na aibu. Na hii tunaona kwamba wanaume wengi huwa wanaogopa kutafuta msaada kwa kufia kuonekana wenyewe ni dhaifu mm, au wanaofia kwamba jamii inaweza ikawadharau, ndio. Na hii nahisi pia inatokana na majina ambayo nat natupa watu mshua eh, mshuaa <laughs> eh, mtu anakuita tajiri eh, anambeo <laughs> <apura kuwa> tajiri <laughs> mkatafute una shida ya akili, alafu unabatajii ukatafute uka, uka, uka msaada, sijui afya akili ya mm. Kwa hiyo yani pia nahisi yani, kwamba katika jamii yetu inabidi pia tuweze kubadilika mm. na tuone kwamba uh, matatizo ya akili yanaweza kumpata mtu yoyote mm. Yaani haijalishi awe mwanaume awe mwanamke awe mtoto mm. Kwa unaona hicho ni moja ya changamoto ambao ninu wengi wa tunaipitia, yaani ule uhuru kama vile ambavyo mtu akiumwa mm. malaria, anaweza kwenda hospitalini mm. basi na akiona haiposaaki akili aweze kwenda hospitalini ndio, ndio. Na kuongezea hapa, kwa bwana umenieleta hiyo mada mm. Hata kikawaida unaweza kuona kwamba una wanaume wengi kwenda pata kwenye magonjwa ya kawaida, kwa mambo wanaume waende kutafuta huduma ya afya mm. Hata magonjwa ya kawaida kama malaria, na ni changamoto kidogo mm. Mtu anasubiri hadi aumwe apate zile, yani shida sana mwito unasababisha hadi asiweze kufanya vitu vyake mm. Ndio anaona yani, eh yani, kweli hapa kuna changamoto hasa, imagine kwamba na unyanyapaa ambao unaendelea kwenye magonjwa ya akili mm. Ka itamchukua muda gani hadi mwanaume yeye uh, aamue kwamba hapa kweli napata changamoto na inabidi niweze kupata huduma mm. Niko kweli kabisa mm. Na, na kitu kingine labda ni matarajio ya jamii mm -hmm. Jamii yetu kama nilivyosema uh, awali kwenye o episodi iliyopita, ndio inatu inatufanya wanaume kuonekana kama watu ambao tuna nguvu sana, watu majasiri sana mm, ambao inakuwa inasababisha sasa inakuwa vigumu kuonyesha hisia. Hmm. Ukikompea au ukilinganisha na wanawake mm -hmm. kwa hiyo hicho kitendo cha kushindwa kuonyesha hisia zetu, na kama tunavyotambua ni kwamba ugonjwa wa akili unaweza ukaathiri hisia zako hmm. hadi kwenye tabia kabisa. Kwa hiyo, yaani, ile kufanya mtu kuficha hisia zake, unakuta pia inakuwa ni changamoto hmm. kuonekana kwamba anahitaji msaada kuna isi uh, mm. Pia kama jamii tuangalie matarajio yetu <laughs> na tuweze kuangalia eh, kubalance, kubalance, I think hiyo inatokea ina, ina sana kuanzia watoto mm. wanavolelewa majumbani kwanzia watoto wanavolewa majumani. Kwa hiyo labda kuchukua hatua sasa, kwa wazazi kuangalia jinsi ambavyo uh, tunawalea watoto wetu wa kiume, kwamba ndiyo kuna nafasi ambayo tunampa ajiamini, awe na ujasiri wa kutoka na kufanya vitu, lakini pia tumpe room ya kuweza kuonyesha, yani kama anahitaji msaada, au kuweza kuonyesha hisia anapo anapohitaji. Ndio, ndio, nakubaliana na we kabisa, maana tunaweza tukaona mfano hata kwenye makuzi mm -hmm. mtoto wa kike akilia mara nyingi ha, atabembelezwa kizuri mm -hmm. kwa upendo lakini mm -hmm. mtoto wa kiume akilia tu utaambia, wewe vipi bana, wewe wa kiume na, mm -hmm. na, na e, <laughs> wanapigwa zaidi e. Kunakuta mtu alikuwa na kitu ambacho alikuwa anataka waeleze, lakini nashindwa kama wazazi kutilia maanani, no, uh, na tunaendelea na zile mila zetu na desturi za kwamba mtoto uh, wa kiume lazima awe jasiri mm. Eh, yani mtoto wa kiume sio ile kulalamika lalamika. mm. Kwa kukuta anakuwa hivyo hivyo mm. adui kubwa mm. na ndio unaweza ukashangaa hata pia kwamba kwa nini mtoto wa kiume ndio mara nyingi unakuta wanaacha shule, shule, au wamalizi shule kwa kwa, kwa, wakati mm. ni kwa sababu na matatizo kama haya haya, maana wenyewe wanapo jaribu kuonyesha hisia kwa watoto inakuwa ni tofauti na wengine mm. mtoto kuonyesha kwa hisia saa zingine ndio hivyo. Ghafla tu mtu ameacha shule. Mm -hmm. Lakini unakuta kuna kitu ambacho kilikuwa kinaendelea ni mapazia ambao unakuta kama mzazi unakuta ujui. Yeah. Sio unakuta tunabaki tu tunalalamikia tu, atakuwa ameshaanza kuingia kwenye makundi. Mm -hmm. Atakuwa ameshaanza kuvuta bangi. Mm -hmm. Lakini unakuta kumbe tungetilia maanani kuanzia ile mwanzo kabisa. Mm -hmm. Ingeweza kusaidia. Yeah. Yeah. Mm mhm. Tuendelee na sababu nyingine. Ah, sababu nyingine Cross ambayo inaweza ikakata pote, ambayo ina hata kwa wanawake au okay, kwa wanaume. Kama nchi au kama taifa, sasa hivi ya sasa Tanzania tunaona kwamba uh, upatikanaji wa hizi huduma za afya ya akili bado ni filmu. mm -hmm. na hii nimependa kuiongelea kabisa kwamba kama wananchi na kama serikali tuweze kuona kwamba tunasaidianaje ili hizo yes. huduma ziweze kupatikana sehemu nyingi na, sa, na tunaona hata katika hizo huduma wengi ambao wanaenda kwenye hizo huduma ambazo tuko na tafiti ambazo zinaonyesha kwamba wengi wanaoenda ni wanawake, wanakuwa wengi kuliko wanaume mm. Kwa hiyo hizi huduma pia zikawa zinapatikana sehemu nyingi, sehemu ambayo yaani sehemu mm. ambazo za, za kazini kawaida tu yaani kwenye maofisi yeah. eh, mashuleni huko mm. shule kuanzia primary mm. sekondari, viwani mm. inaweza ikasaidia uh, kuweza kupatikana huduma kwa watu wengi zaidi. mm-hmm. Na kama itapatikana kwa watu wengi, namaanisha hata sisi wanaume tuweza kukafikiwa. yeah. Yeah. Yeah. Yeah. Na nikiongezea hapo, sasa hivi kuna hizi sera ambazo zinataka taasisi ziwe na huduma za afya training kama hizi za magonjwa yasiyoambukiza yeah. Na nadhani afya ya akili inaweza kuwekwa kwenye hizo training au kwenye hayo mafunzo na ikapata nafasi na mbali kuwa na afya na akili, ofisi ya akili tunaweza pia kushauri kwamba ofisi au taasisi zikawa na mtu anayehusika na afya ya akili, aidha ipo pale pale kazini kama kuna mtu mwenye utaalamu huo mm, au kama wanaweza kuajiri au saa nyingine ku kwa outsource kwamba Jamani, if you have, kama una issue yoyote ungependa kuongea na daktari wa akili au mwanasaikolojia, kuna namba hii hapa ya ofisi, mtu ambaye anaweza akampigia akaongea naye. Ndio, hiyo. Nadhani hicho ni kitu cha muhimu sana ulichoongea, ambao tunaita kitaalamu integrated services mm -hmm. kwamba hata kama wataalamu wako wachache mm -hmm. lakini tunaweza kutumia hapa kwa uchache wao huo huo mm -hmm. kuweza kufanya kazi na watu wengine hasa hasa wa makampuni mm -hmm. au au watu wa shuleni mm -hmm. kuweza kutoa okay. huduma yeah. na mimi nadhani inawezekana ni uamuzi tu, na sisi wenyewe kama nchi au jamii tuweze kujua kwamba afya ya akili nayo ni moja ile priority kwenye kwenye kwenye kwenye afya kiujumla. Ndiyo. na ninaona kwamba sasa hivi kama ulivyosema kuna sera ambazo zinaendelea za angalau kuwepo huduma za afya ya akili katika mm. sehemu mbalimbali, yeah. Nadhani kama hizo sera zikaendelea kwa kasi, itaweza kusaidia upatikanaji wa hizo huduma yeah, ambayo mm. itaanzia kuanzia level ya chini, kutoka kwenye familia hadi nchi kwa ujumla. Kweli kabisa, ndio ndio. Sasa daktari, tunapoendelea, ni muhimu sana jamii ikajua, sasa tufanyeje ili kuboresha swala zima la afya ya akili kwa wanaume, hapo tunasemaje? Yaani, tufanyeje? Maana tayari tatizo tumeshaliona lipo. Sasa mm. sa. kama nilivyokuwa naelezea kwamba ukianzia katika ngazi ya juu kabisa, ambayo ni ngazi ya taifa Uh, ambao ni kuongeza upatikanaji wa hizi huduma za afya akili, lakini pia kuweka mipango mikakati ya kutowasahau wanaume katika afya ya akili uh -huh. Kwa hiyo kama tunavyoona katika mitandao uh, wanasema a boy child usimsahau mtoto wa kiume uh -huh. Kuanzia ile utotoni katika makuzi hadi hapo tunapofikia utuzima uh -huh. Ni lazima hiyo mikakati iwepo. Ndiyo, ndiyo. Na ukiachana pia, kama nchi tuweza tuka narrow down tukaenda chini kwenye, kwenye hizi institution au pia kwenye familia na jamii mm -hmm, kuweza kuondoa zile mira potofu mm hizi -hmm, eh, mira na desturi potofu ambazo tulivyoziongelea awali kwamba mwanaume bana ni kupambana, mwanaume ndiyo kila kitu, mwanaume mm -hmm, utakiwa kuonyesha hisia. Sasa tukiweza kueleza kwamba mwanaume unaweza kwa kawaida ukaweza kuonyesha hisia zako ukiwa na changamoto, kuomba msaada pia inaweza mm. kusaidia. Maana unaweza kupata msaada mapema akiweza kushare matatizo um, yake mapema na ngazi yoyote kama rafiki ambao ni hao washikaji ambao anakutana nao, wala kama ni washikaji wa shuleni, washikaji wa kazini mm. na familia inaweza ikasaidia, pia lakini nakwa mm -hmm. mtu binafsi, mtu mwenyewe pia inabidi aweze kupata uelewa, mtu yeye kama yeye mwenyewe mm. weze, kuwaweza kuwawezesha wenyewe waweze kupata uelewa ambao unahusiana na afya yake na magonjwa yake. Nadhani hiyo itaweza ku, kuchangia kwa kuanzia. Sawa, asante sana daktari. Naamini wasikilizaji watakuwa wamejifunza vitu vingi sana. Na msikilizaji wetu, wewe ni mtu wa muhimu sana kwetu, na tungependa kuendelea kusikia mrejesho um, au feedback kutoka kwako au maswali yako, basi Twitter pamoja na Instagram account yetu inaitwa Dr. Rafiki. Ingia pale utakuta posta zetu, acha pale feedback yako. Kama una maswali, acha pale maswali yako. Tungependa sana kusikia kutoka kwako, experience yako kuhusu afya ya akili, changamoto gani umewezi kukutana nazo wakati ukitafuta msaada, wewe kama mwanaume, na ni nini unashauri kifanyike ili kuboresha afya ya akili. Asante sana daktari, labda una neno la mwisho ungependa kuambia leo? Ah, asante Daktari Rafiki, neno la mwisho tu ni kwamba kwa wanaume wenzangu, jamani, tuko na changamoto zozote, tuombe msaada, na kama tuna changamoto ya afya akili, karibuni, tuko tayari kuhudumia. Asante. Asante sana daktari, na kama ungependa kupata msaada kutoka kwa Dr Frank Kiwango usisite kuwasiliana na sisi Dokta Rafiki, tutakukonekti naye. Dr Frank Kiwango anatoa huduma pia kwa ajili ya wagonjwa wa afya ya kiakili. Karibu sana.