Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya leo ya Dr. Rafiki ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba ambapo tunaongelea mambo mbalimbali mbali ya afya na siku ya leo kipekee sana tunaenda kuongelea topic moja ambayo tungependa mwelewe, ningependa wasikilizaji tuelewe, na ni kitu ambacho kimekuwepo kwa muda mrefu, lakini je, sijui kama tunauelewa mzuri kati ya uhusiano wa mabadiliko ya tabia ya nchi na afya, kwamba tunaona wapo watu wengi ambao wanaongelea kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi, lakini watu wengi bado hatujaelewa yana uhusiano gani na afya. Na je, mabadiliko ya tabia ya nchi yakitokea yatatuathiri vipi sisi kama wanadamu? Kwa hiyo inawezekana ukawa unaiona ni topic kubwa, iko mbali sana na maisha yako, labda inahusu hao watu wanaofanya kazi huko viwandani na wapi, lakini kumbe ni kitu ambacho kina uhusiano wa moja kwa moja na maisha yetu. Kwa hiyo leo nitakuwa na Alois Urasa, ambaye yeye ni mshauri wa programu katika umoja wa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki, yaani inaitwa African Leaders Malaria Alliance. Na Alois amekuwa ni moja ya watu wanaofanya kazi kubwa sana kwenye swala zima la kuelimisha jamii na kushauri jumuiya mbalimbali, serikali pamoja na, saas, na taasisi namna ya kuunganisha au kufanya kazi za afya ziweze kusaidiana na kazi za mabadiliko ya tabia ya nchi. Kwa hiyo leo tutakuwa naye tukizungumzia mambo mbalimbali, na uh, specifically kwa podcast hii tutaenda kuzungumzia nini maana ya mabadiliko ya tabia ya nchi na yana uhusiano gani na afya, yakitokea yanaathiri vipi afya yetu. Karibu sana Lois. uh, asante sana Dr. Rafiki. uh, <laughs> nimefurahi sana kupata nafasi <Okay. laughs> kuzungumza na wewe leo. nah. Kama ulivyonitambulisha majina yangu ni Alois Urasa, ni mshauri wa programu katika taasisi ya umoja wa wakuu wa nchi za Afrika dhidi ya malaria ama ALMA, ambapo mm -hmm. African Leaders Malaria Alliance. yes. nina katika majukumu yangu mojawapo ni kushauri taasisi namna ya kuwashirikisha wadau mm -hmm. hususan, uh, uh, sekta binafsi katika kusaidia um, masuala ya afya uh, barani Afrika lakini, mm -hmm. pia kuna nafasi nyingine ninasaidia, uh, kama program lead tunasema kwa ajili yeah. ya ku, kuunganisha taarifa za mabadiliko ya tabia nchi na mm -hmm. taarifa za afya ama mm -hmm. takwimu za mabadiliko ya tabia nchi na takwimu za afya mm -hmm. kuweza kupata ama kujenga ule uhusiano uliopo kati ya haya maeneo mawili uh, mm -hmm. mabadiliko ya tabia nchi na afya mm -hmm. ili tuweze kuwa na, nasema tuweze kuwa na jawabu moja, kutoka taasisi ya integration kwa Kiingereza kuintegrate ile response ama jinsi ambavyo tuna tunapambana na mambo kwa sababu yana uhusiano mkubwa, yana uhusiano mkubwa. Asante sana, sisi tunafurahi kuwa na wewe leo na tutajifunza mambo mengi. Sawa, sasa karibu. Tungependa kujua ni nini huwa kinamaanishwa watu wakiongelea mabadiliko ya tabia ya nchi, labda uh, Dr. Rafiki, kabla hatujaongelea moja kwa moja nini tunamaanisha tunapozungumzia mabadiliko ya tabia ya nchi. Uh, kwanza kuna vitu viwili, kuna maneno mawili tunaposema mabadiliko ya tabia nchi kwa Kiingereza ma climate change uh -huh. uh, na kuna kingine tunaita hali ya hewa uh -huh. ama weather. Uh -huh. Kwanza inabidi tujue kwanza tofauti haya mambo mawili kwa sababu yana uhusiano mkubwa. Tunapozungumzia tu hali ya hewa kawaida ni ile hali ya anga katika eneo fulani kwa muda mfupi au muda wa kipindi fulani, kama vile inaweza ikawa ni siku, inaweza ikawa ni wiki, mara nyingi haitaenda zaidi ya mwezi, um, mm. Kama kipindi cha mvua, kipindi cha joto. mm. Hali ya unyevunyevu, upepo eh, hao ni, tunasema ni hali iliyopo kwa muda mfupi. Okay. Kile tunapozungumzia mabadiliko ya tabia nchi ama climate change ni nasema, ni ile average, mjumuisho wa kipindi cha muda mrefu kuwepo kwa, kwa Uh, kipindi kuwepo kwa hali fulani ya hewa inakuwepo kwa muda mrefu, kwamba mfano tulizoea kwamba kipindi cha mvua kinakuwepo tu kwa wakati fulani, lakini mm. kwa muda mrefu kika, kika kikawepo kwa ile ambayo pia sio ya kawaida au hatukuzoea mm -hmm. uh, kuwa na mafuriko katika maeneo fulani kwa kipindi hiki, lakini sasa yametokea na kwa hali ambayo sio ya kawaida na imekuwa ni kwa muda mrefu, ama mm -hmm. hali ya joto limekuwa ni kali kuliko kawaida na kwa muda mrefu, kwa hiyo mm -hmm. kinakuwa ni kipindi cha muda mrefu na mabadiliko ya tabia nchi yanachukua muda mrefu kutokea. Mm, yeah. Ni kama vile inakuwa na accumulative, ni, yani ni accumulative sawa na ni, ni vitu ambavyo kweli tumeviona kwenye jamii yetu kwa sasa, na kumekuwa na mabadiliko makubwa sasa kwenye mvua. Tulizoea miezi fulani inakuwa na mvua, lakini sasa hivi inaweza ikapita tusione mvua yoyote. Tulizoea tumezoea kwamba mwezi fulani tunapanda kwa sababu ndo mwezi wa mvua, lakini miaka hii ya karibuni mwezi unaweza ukapita kabisa, au mvua ikanyesha siku moja mbili isinyeshe. Okay, yeah, kwa nafasi nyingine, pia mimi ni mwanafunzi wa utafiti wa afya jamii kutoka taasisi ya afya Ifakara ama HI ndipo. Mmoja utafiti ninaofanya kwa sasa ni kuangalia hali ya nchi ilivyojiandaa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi mm. okay. Hasusan kwenye sekta ya afya, na wakati unatembea unapozungumza na wadau na watu mbalimbali, unaona kabisa uhalisia, watu wanaona uhalisia. Kwa mfano, wakati nimeenda maeneo ya kulima na kuambia tulitegemea tulitarajia kupanda mwaka juzi, fanya mwakajana kwa mm. mwaka juzi tulitegemea msimu wa kupanda umefika, lakini msimu ulipofika, mm. ambao tulitegemea ndo mvua zitaanza kunyesha, ile zitaanyesha, ili mm. tumeandaa mashamba, tunategemea mvua zitaanza kunyesha, hali mm. ikawa sivyo kwa mm -hmm. na joto kali hawakuweza kupanda mm -hmm. Wakategemea msimu unaofuata, basi angalau kutakuwa kuzuri kwa hali ya chakula, ya haikuwa nzuri kwa mwaka mm -hmm. wa juzi kwenye maeneo mengi hali ya mavuno ndiyo. Lakini mwaka uliofuata Uh, ule msimu ambao wanategemea kupanda kweli hali ikaonekana ile ni nzuri, mvua zitanyesha mm. Lakini kwa bahati mbaya mvua zitanyesha nyingi mno s kwamba waliokuwa wamepanda si mpunga, mahindi, maji yaka yakaenda na mazao sawa shambani. Kwa hiyo hapo ndo tunaanza kuona sasa mabadiliko ya tabia nchi zake, na inamaanisha nini? mm. And, uh, okay. mm -hmm. Sawa, sasa tukiongelea uhusiano kati ya haya mabadiliko ya tabia ya nchi na afya mm -hmm. ni upi na ni jinsi gani yanaathiri afya. Mm -hmm. Uh, ya afya, mabadiliko ya tabia nchi yanaweza kuwa na athari nyingi sana kwa afya ya binadamu kwa sababu kwanza, mm -hmm. nimeongelea tumpa mfano wa wakulima maana, mm -hmm. ni sehemu ambako watu wanajitafutia chakula Jio. kama hatuna chakula, tuna majanga yake, ndio watu tunajua kwamba tutaenda kwenye janga la njaa, lakini pia au tunaweza kuishia kuwa na aina fulani tu ya chakula pekee yake. mm -hmm. kwa sababu ndio chakula, ndio kitu pekee, sababu pekee tunaweza kustahimili hali ya ukame. Uh, mm -hmm. ama hali ya pua nyingi, kwa hiyo tuna tunaongeza nafasi kubwa kwenye swala la utapia mlo. Utapia mlo nutrition ni tatizo ambalo lipo kama sasa hivi tayari tunajua hali ya Uh, lishe katika nchi yetu bado sio nzuri na hasa kwenye maeneo ambayo tunaamini ndio maeneo yanayozalisha chakula zaidi, mm, mikoa ya Iringa mikoa ya Iringa huko wapi ya kwa. Tunajua kwamba sababu ya kwanza inaweza ikawa ni kweli ni jamii kutokuwa na uelewa, lakini pia mabadiliko ya tabia nchi yanakuja kuongezea mm -hmm, kwenye zile sababu ambazo tunazijua tayari, kwa kwamba kuna umaskini mm -hmm, kuna jamii kutokuelewa, lakini sasa tabia mabadiliko ya tabia nchi anakuja kuongezea kwamba kutakuwa na ukosefu wa chakula kwa chakula, lakini pia uh, watu wanashindwa kufanya kazi zao za kila siku. Mvua imekuwa ni nyingi. Mm. Maji yamejaa barabarani, watu hawezi kwenda kufanya kazi. Kwa hiyo tunasema ni uh, vicious cycle ya umaskini na afya inaongezeka inazidi kuwa kubwa zaidi, kwamba ule mzunguko wa kati ya kuwa maskini na kutokuwa na, na afya njema inaongezwa kwa kiasi kikubwa. Lakini pia tunaangalia miundombinu inavyoharibika. Kuna maeneo ambayo wanategemea uh, barabara moja tu kufika kwenye kituo cha afya. Sasa mm -hmm. barabara hizi zinapokuwa zime uh, kingo zimefungwa na mko sababu ya mafuriko au zimeharibika, kuna huduma nyingi haziwezi kupatikana kwa mama mjamzito mm -hmm. ambao tunasema mjamzito huyo uzito sio ugonjwa yeah. Lakini anahitaji kupewa ile huduma ya haraka inapohitajika mm -hmm. So, kama hatuwezi kumpeleka huyo mama kwa haraka kwenye kituo cha afya, labda amepata uchungu wa ghafla tayari tunaongeza risk kwa, tumeona kwenye baadhi ya nchi kumekuwa na hizo takwimu kwamba wakati wa mabadiliko ya tabia nchi vifo vya wanawake viliongezeka. Kwa mfano, yeah. No Pakistan, tuliona majanga na ma, uh, ma, ma vifo vya wanawake na kina mama na watoto vikiwa, mm. ni vingi kwa sababu ya kucheleweshwa kufika kwenye vituo vya afya, lakini pia haya ya mabadiliko ya tabia nchi na kuongelea, mafuriko, vimbunga vina, vina vina vinaathiri pia miundombinu ya afya, majengo ya afya, maeneo mengi yameporomoka. Unajua tu kama wakati wa ile kimbunga Freddy kilichotokea Malawi, eh, hospitali nyingi zilivunjika, tena zile ambazo ziko kwenye maeneo ambayo tunasema kwenye prime locations zile maeneo Uh, wadudu kama tuseme mbu. Ooh, yes. Kama ugonjwa wa malaria, denge mpaka yeah. Sasa hivi maeneo mengi yaliripoti kwamba joto lilipokuwa likiongezeka, uh, likiongeza kati kati ya nyuzi moja kwenda mbili mm. Haya magonjwa yamekuwa yakijirudi kwenye maeneo ambayo haya kuwepo kwa yeah. Ugonjwa wa denge umekuwa ukirudi kwenye maeneo mengi sana duniani ikiwemo Tanzania. Tulishuhudia wakati fulani Dar es Salaam denge ilikuwa yeah. ni kubwa sana kwenye baadhi ya manispaa hapa Dar es Salaam. Mm-hmm. Moja wapo ya sababu ambazo watafiti wamezionyesha kwamba zilichangia ni kuongezeka kwa hali ya joto ambayo ile inaipa, inaipa nafasi zaidi vile uh, wale wanasema survival na inaongeza survival rate, uwezo wa kuzaliana vizuri zaidi, unasema inaipa potential ama suitable habitat, mazingira ambayo ina Yeah. Wanakuwa vizuri. Wana zaidi, kama mfano tukiongelea kwenye maji na maana, mm -hmm. mbu watapata madimbwi Wata mengi zaidi ya kuzaliana, kuzaliana yes. mm -hmm. mm -hmm. hivyo hivyo, ugonjwa malaria nao, mm -hmm. umekuwa kirepotiwa hata Tanzania. sasa hivi kuna maeneo mengi ugonjwa au kuwepo, mm -hmm. uh, tulikuwa tunaamini tunaenda kwenye elimination phase ama hali uh, mm -hmm. ya kutokomeza, lakini hatua ya kutokomeza, lakini tunarudi upya kwenye hatua za ku, za kuzuia mm -hmm. kwa sababu malaria imerudi kwenye kiwango ambacho ni cha juu, sio kiwango cha kusema tena tunatokomeza kwa madhara mm. yake ni mengi sana kingelea mm. Pia hilo hilo joto joto linapokuwa kali sana linasababisha tunachoita heat stress kwa kuna kuta mm. Mfano kama ni sana sana, wazee wataathirika sana kwa sababu ya joto kuwa kali mm. kwa watu wanapata nasema ikuk maneno ya Kiswahili zaidi kwa ajili ya Uh, so, ni kama joto linakuwa kali, yeah. Kwa hiyo hata mtu anashindwa kukaa comfortable anashindwa kuwa vizuri, yeah, n yani, anahangaika uh, yes maji anaisha, uh, mwilini, anaisha mwilini, mwilini atasweti sana, sana. Na hiyo inatokea sana kwa wazee kwa sababu yeah. Ulaji wao sio mzuri so, sana yeah. hawanywi maji mengi kwa hiyo kukiwa na joto kali akisweti sana yeah. anaishiwa maji mwilini anadhoofika So, yeah, e, tunaweza kwenda mbali zaidi na kusema hata afya ya akili inaturika sana. Kwa mfano, mm, tuwa, ma, kwa mfano tuangalie, na angalia tu hivi karibuni mafuriko yaliyojitokeza, watu wamepoteza yeah, makazi yao, unaweza mm, ukatafakari tu jinsi ambavyo hali mtu anapowaza sasa hivi kwamba sina nyumba, anaanza e, kuanzia zero tena anaanza tena, tena zero kabisa mm -hmm. Kwa, unaweza kuanza tu hali ya afya yao ya akili. Unajua hivi karibuni ulikuwa na mazungumzo kuhusiana na afya ya akili, neno ambalo pia linaweza kuathiriwa au tayari limesha na mabadiliko ya tabianchi na afya. Kwa hiyo uhusiano huko wa moja kwa moja na huko ambao sio wa moja kwa moja. Kwa hiyo ni kutokana na ile matokeo ya, ya mabadiliko ya tabianchi yanapelekea pia madhara mengi ya kiafya kama tunasema afya ya akili. Lakini kuna wakati fulani nilikuwa napita maeneo ya Mombasa wakati wa mafuriko tafakari namna gani huyu mtu alikaa juu ya paa la nyumba. Hajui ni saa ngapi haya maji yatakuwa ya atashuke, saa ngapi mtu atakuja hapa anikomboe. mm. vitu anavyoviwaza ni mm. vingi O yeah. na hiyo baridi ina naompiga, inasababisha ina magonjwa mengine mengi tu ambayo mm. uh, magonjwa ambayo uh, yanatokana na maji eh. uh, tuna kolera uh, yes. kwa kwa kwa kipindupindu kipindupindu kipindu kipindu kipindu kipindu yeah. magonjwa ya kuharisha na, na magonjwa tume, mm. na mm. ya tumbo. Miezi michache iliyopita kipindupindu kilianza kurudi kwenye maeneo mengi eh, kwa sababu ya mafuriko. Na sasa tukielezea tukienda mbele zaidi kuelezea nini kinasababisha kipindupindu wakati wa mafuriko. Mm -hmm. Tuna vyoo ambavyo vinakuwa wazi. yeah. kwa hiyo yeah. maji ya, ya, ya vyoni yanaingia mtaani yanachafua. mm -hmm. Lakini pia hata kwenye vyanzo vya maji kama misima, miundombinu yetu ya kuondoa maji taka mm -hmm. uh, sio mizuri sana. yeah. kwa hata tu mvua kidogo tu mafuriko kidogo tu tayari yanaweza ku flush out uchafu mwingi sana kwenye yeah. mfumo mm -hmm. wa majitaka, mfumo wa vyoo ambao unaenda kuchanganyika wakati mwingine na hata ile mifumo ya maji. Magonjwa mengi sana yanaenda ukianza tu na typhoid yenyewe, kipindupindu mm, uh, ambao ni mbaya zaidi. Kwa hiyo mm, mabadiliko ya tabia nchi yana madhara makubwa sana kwa afya ya binadamu, na nafikiri tumechelewa sana kuona uhusiano na tunatengeneza mifumo ya afya, tunatengeneza mifumo kwenye jamii, mfano mm -hmm. uh, serikali yetu, na naamini serikali nyingi ulimwenguni zinatengeneza mifumo ya kuhakikisha kwamba mfano, mama mjamzito, kuanzia mtu anapojua kwamba ni mjamzito, na sasa hivi kuanzia kwenye maandalizi ya kubeba ujauzito mm -hmm. mtu anapata elimu, anapata huduma mm -hmm. anaenda uh, kliniki kabla ya kujifungua, mpaka anaenda kujifungua, lakini kuna kitu ambacho sasa sasa hivi tunahitaji kukiakaunti, yani kukijumlisha kwenye yale mahesabu yetu ya huduma hii, mm. mabadiliko ya afya ya nchi. Kwa sababu kama tumeandaa hizi hii system zote, lakini ikafika sehemu barabara bara ikavunjika, yule mama hana aksili, hana jinsi ya kufika hospitalini, na maana effort zetu zote zimeishia pale. Na hapa na Dkt. Rafiki hapa ndo tunakuja kwenye uhalisia kwamba swala la afya sio swa swala la afya pekee yake yeah. Na hapa ndo mahali ambapo mi, mifumo mingi duniani inaanza kuondoka kwenye mfumo huo mm. Na hata tunapofanya kazi kwa hata kwa, ngazi ya bara, mara nyingi tunapoangalia mfumo wa afya mm. tunaangalia zaidi ya afya mm. uwezi leo kuzungumzia afya kwenye eneo ambalo hakuna miundo miundombinu mizuri. Huwezi kuzungumzia afya kwenye eneo ambalo hakuna barabara nzuri, hapo mm -hmm. tunaanza kuongelea hata uwezo wa kufikisha dawa kwenye maeneo maeneo kwenye maeneo huwezi yes. kuzungumzia afya kwenye maeneo mm -hmm. uh, yeah. mm -hmm. ambayo teknolojia haipo vizuri, kama podcast vifaa vya haiko vizuri, kama kwa sasa hivi tunatumiaavaasha taarifa kwa jamii kwa kufikiria kuhusu jamii ambayo Internet hakuna kabisa. mm -hmm. Fikiria eneo ambalo mafuriko yamekuja yameharibu minara ya simu, mm -hmm. minara ya ya mitandao mbalimbali. Mm -hmm. Na tunajua sisi kebo zetu nyingine zimechimbiwa huko chini. Mafuriko yamepiga yameondoa huko. Maana yake hao watu hawana access na mitandao. Na hata, yeah. Karibuni tuliona o, jinsi ambavyo mtandao unaweza kutuathiri hata ulimwengu wote. Yeah. mjamzito yuko salama, mtoto uh -huh. mm yuko salama uh -huh. Sio swala la wizara ya afya mm uh -huh. pekee yake uh -huh. ni swala la kila wizara ndio, uh -huh. maana yes, tunakuja sisi. Tunaposema mabadiliko ya tabia nchi, hata kikubaki pia kwenye upande wa wizara za mazingira pekee yake uh -huh. Wizara ya afya inabidi kushirikiana, waangalie ni maeneo gani tunapoandika polisi zetu, zile sera za nchi, tunapoangalia uh -huh. tunapoandika, tunapoandaa mipango mikakati mm jinsi uh -huh. gani tunaenda kushirikiana kuangalia angalau yale maeneo ambayo uh, Uh, tunaweza kuya uh, kuaddress kwa haraka. Kwa kuna umuhimu mkubwa sana wa sekta mbalimbali mbali kushirikiana ku angalia uhusiano kati ya haya mambo yote kwa pamoja, sekta mm. binafsi, sekta ya umma mm. angalia jinsi gani tunahakikisha miundo miundombinu iko salama leo, teknolojia, upande wa teknolojia mm. mambo yako technology, jinsi mm. gani tutafikisha huduma ya haraka kama, basi, tumesema daraja limevunjika kwa sababu ya mvua mm. huyu mama anatakiwa kujifungua mm. nyumbani tunatumaje? namna gani? tuna njia gani za kutuma kwa haraka angalau, ndzsh wahudumu wa afya ya jamii waliofundishwa vizuri kwenye hizi jamii mm. tunahamasisha pia, katika moja wapo ya tu ambazo, sasa kukabiliana na masuala ya mabadiliko, kila jamii ina mhudumu wa afya kwenye ngazi ya kijamii mm. ina vifaa kujitosheleza uh, mm -hmm. kuweza kusaidia kusa kwenye yale uh, matokeo ambayo yanaweza kujitokeza kwenye afya na sio tu mambo mzito. Kuna mambo ma, ma mengi yanaweza yakajitokeza yaka unaona, mm -hmm. kwa yakajitokeza kama tusema we have mm -hmm. uh, we have uh, tuna tuna miundo mbinu ya kujitosheleza, kama tumesema tunataka drone technology, tumeiwezesha kwa kiasi gani kuweza kufikisha hizo huduma hmm, kwenye hayo maeneo maeneoaa hmm. Nafurahi sana hii discussion inaenda pazuri uh, basi ni kualike msikilizaji wetu kwenye episodi inayofuata ambayo sasa tutaenda kudadavua kwa undani jinsi gani ambavyo jamii inaweza kujiandaa dhidi ya mabadiliko ya tabia ya nchi na katika pia levo ya mtu mmoja mmoja ili kuweza kukabiliana nayo, kuanzia kwenye levo ya mtu mmoja, kwenye jamii na hata kwenye taifa. Karibu sana. Na naamini leo umejifunza uhusiano uliopo kati ya mabadiliko ya tabia ya nchi na afya. Asante sana Alois. Asante sana, asante sana Dr.