Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hello, mambo vipi rafiki? Naitwa Dr. Juliet Seba, rafiki yako. Tukiwa katika podcast ya leo ya Dr. Rafiki tunaongelea mambo mbalimbali ya afya, na leo kipekee tunaendelea na mjadala wetu tulioanza kwenye podcast ya wiki iliyopita, ukihusu mabadiliko ya tabia ya nchi na afya. Nini uhusiano wake, Um, yanaathari gani kwenye afya na nini sisi kama jamii tunaweza kufanya ili kukabiliana nayo, lengo letu ikiwa ni lile lile kwa kuhakikisha kwamba tunaboresha afya zetu binafsi, jamii yetu, na tunajenga jamii zenye uwezo wa kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazoweza kuathiri afya zetu. Basi nikukaribishe Alois, leo unaendeleaje rafiki yangu? Niko poa kabisa, Dr. Rafiki na asante kwa nafasi hii ya kuzungumza. Kama ulivyonitambulisha, ni Alois Urasa. mm -hmm. Ni mshauri wa programu katika taasisi ya wakuu wa nchi za Afrika dhidi ya malaria, lakini pia ni mwanafunzi wa utafiti uh, wa afya ya jamii kutoka taasisi ya afya Ifakara, ama, Ifakara Health Institute. mm -hmm. Uh, karibu sana. Asante sana. I say sasa, wiki iliyopita tumeongelea uhusiano kati ya mabadiliko ya tabia ya nchi na afya. mm-hmm. Na watu wamepata uelewa kwamba okay, kumbe hali ya hewa ikibadilika au um, tabia ya nchi ikibadilika. Kwanza tumeelewa umuhimu kati ya I mean, tofauti ya hali ya hewa na mabadiliko ya tabia ya nchi yeah, yeah. Na pia tukapata kujua nini uhusiano kati ya haya mabadiliko na afya zetu kwa mm, sababu wakati mwingine tunaweza kuona hey, barabaye imevunjika. Haya, sawa imevunjika, tutafute ijengwe, tusione kumbe kuna athari nyingine zinatokea nyuma. Yeah, yeah. Kwa hiyo wiki iliyopita umetusaidia sana kujua hilo, na msikilizaji, kama ukuwepo na kushauri, nenda kwenye Spotify au Apple Podcast ukienda ukiangalia Daktari rafiki utapata episode yetu iliyopita na utajifunza vitu vingi sana. Leo tunapiga hatua mbele zaidi. Sasa tunataka kujua, baada ya kujua tatizo na chanzo chake, tufanyeje sisi kama jamii, kuanzia level ya mtu binafsi, jamii, na hata katika level ya nchi au um, international space. nini tuna, tunaweza kuchangia vipi katika kusaidia hii kwa hiyo hilo ndo ambalo tutaenda kuongea leo na Alois. Karibu sana. Asante uh, sana, sana Dr. Rafiki. Uh, tunapozungumzia nini kifanyike, mm -hmm. wakati kuwa tunazungumzia namna gani hupo, kuna uhusiano kati ya mabadiliko ya tabia nchi na afya yeah. ya watu, tuliishia kuangalia pia baadhi ya vitu ambavyo uh, viko kwenye ngazi ya serikali, kwa mfano tumeongelea mambo ya ujenzi wa barabara, ushirikiano wa sekta ama sekta mtambuka na mambo kama hayo, lakini tunapoangalia sasa, kuna jukumu la kila mmoja, kuanzia mtu binafsi kabisa. Na kwa nini kila mmoja anapaswa kuangalia na kuchukua hatua dhidi ya madhara ya mabadiliko ya tabia nchi kwenye afya zetu ama afya ya jamii kwa ujumla? Kwa kwanza ni kwa sababu tunaangalia, kuna kitu tunakiita perfect storm. Perfect Storm ni kwamba kuna majanga makubwa ambayo yanazuia upatikanaji uh, wa afya bora kwa watu ama, um, kuna kitu ambacho tunasema afya bora kwa wote sera, mm. kama hizo ambazo ziko duniani kwa sasa hivi ama afya uh, bora kwa kila mmoja, tafsiri yake ni universal health coverage. Kuweza kuifikia tunasema kuna kitu kuna nyingi mm. sababu nyingi ambazo zinazuia tusifike. Sababu moja kubwa imekuwa ni swala la fedha. Mm. Sababu nyingine la, ni swala la tunasema ni matishio ya kibiolojia, kwa mfano mm. usugu wa madawa uh, dawa za kwa kumtibu binadamu, lakini mm -hmm. pia usugu wa zile dawa za kuzuia ukuaji wa baadhi ya mm -hmm. wadudu na kadhalika, lakini pia sasa mabadiliko ya tabia nchi imetajwa kuwa mojawapo wapo ya hiyo ya hilo eneo la mambo ambayo yanatuzuia kupitia yeah, afya kwa wote na linakuja kwa sasa, ni jukumu la kila mmoja, kwa sababu ukiona tatizo limetengenezwa na watu, lilianza na mtu mmoja mmoja mm. kwa cha kwanza tunaangalia mabadiliko ya tabia nchi, tumesema ni mambo kwa asilimia tisini na zaidi mm. yamesababishwa na shughuli za binadamu za kila siku, ambazo ni mtu mmoja mmoja anafanya kwa mm. mfano ukiona leo uh, maeneo mfano kama maeneo ya mkoa wa Kilimanjaro ambayo eneo ambalo lilikuwa linafahamika kuwa la kijani karibu kila mahali. Mm. Leo utaenda maeneo mengi utakuta hakuna hata miti ile hata ile zamani kuna aina ya miti hata haipo tena imekatika yeah kabisa. Na hata hali ya hewa imebadilika, kumekuwa na joto kali ya hadi nyuzi joto thelathini na moja, kitu ambacho mm. hakikuwa cha kawaida. Hakikuwa cha kawaida. Wakati tunafanya mitihani ile ya practical tunajua mm pe zinaziita zile mm. yotua, Moshi lazima iwe ishirini na tano yeah. Si, maeneo mengine inawezaika ishirini na saba na mm. uh, ngati mm. lakini tukuwa tunajua Moshi na maeneo mengine tunajua joto aliwezi kuzidi ishirini na tano likiandajiu sana ishirini na saba ishirini na nane lakini leo tunaongelea thelathini na moja wapo, pia tukiangalia hata barafu ya mlimani imepungua, aoni tishio, moto unajitokeza kule, tunasema wildfires mlimani. Mlimani, yote tayari ni madhara ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo hmm. sehemu kubwa kuna nafasi kubwa ambayo tunachangia sisi kama binadamu mm. ukataji wa miti ovyo. mm-hmm. lakini pia kuna watu wanaenda kufanya uh, shughuli nyingine si kuwasha moto kwa ajili ya kupata asali. mm-hmm. wengine wanawasha moto ili waweze kuklia kupata maeneo ya kulima. mm-hmm. ni vitu kweli tunavihitaji ili tuweze ku uh, tuweze kuishi kupata mahitaji yetu ya kila siku. mm-hmm. lakini tunabidi sasa kufikiria kama binadamu, tuwe wabunifu zaidi, tufikirie namna gani tunaweza kutunza asili na kwa hapo tukapata chakula, tukapata mahitaji yetu mengine, tukapata mm -hmm. makazi. Labda tufikirie pia namna ya mipango miji mizuri kama wewe mm -hmm. uko kwenye nafasi ya kupangilia miji mm -hmm. uko kwenye nafasi ya uongozi binafsi. Kabla hatujaongelea nafasi yako wewe kama kiongozi wewe mm -hmm. kama mtu binafsi unachukuliaje uh, baadaye, baadaye ya eneo lako? mm -hmm. the, the future of our cities. Wakati unapanga mji, wakati unamruhusu mtu kuchukua kibali cha kwenda kufieka eneo fulani akajenge, kwa nini utusishauriane kwamba hebu tuanze kwanza kujenga zaidi eneo hili? Kwa nini eneo hili lisitengwe tu liwe maalum kwa ajili ya misitu? Itoke kwanza kwenye uh, uamuzi binafsi wa mtu uamuzi binafsi, binafsi, lakini yeah, pia kwenye kazi ya familia. Unapokaa kwenye hayo maeneo unajua kwamba tunapewa mara nyingi uh, tahadhari kwamba kutakuwa na mvua kali na nini kuna vitu vidogo ambavyo tunaweza kuvifanya. Kuna mm -hmm, maeneo ambayo tunajua eneo hili huwa mvua ikinyesha, maji yakituama hapa, ya miezi yatakaa miezi kadhaa ndio yaondoke, ya mm -hmm. Kwa nini tusitengeneze drainage, mifumo ya kuondoa maji yanapotuama kwenye ile eneo? Kama hatuwezi kupafunika, kama ni bonde kubwa kiasi kwamba hatuwezi kulifunika, kwa nini tusijitolee sisi kama Uh, watu binafsi tukasema leo tunaungana au uh, mimi najitolea na naenda kushawishi watu kumi twende tukachimbe kuondoa mifumo, uh, tu mm -hmm. Yame, nasima, ya kuondoa maji ya situame kwenye ile eneo kwa sababu mwisho wa siku yanapotuama mazalia ya mbu yanakuja kujitokeza pale. Hayasababishi tu malaria, yanakuja na magonjwa mengine mengi, magonjwa ambayo yamesema ya sio ambayo yalikuwa yapewe kipaumbele kama mm -hmm. baadhi ya maeneo mpaka leo tuna matende na mabusha na magonjwa mm. mengine mengi mengi kama huku Dar es Salaam na maeneo mengine tuna denge. mm -hmm. Yote hayo ni magonjwa yanayotokana na uzembe wetu sisi wenyewe kwenye makazi yetu, na niongezea hapo mm hapo -hmm. ndo tunakuja kujifunza kwamba afya sio tu magonjwa mm -hmm. na chakula, afya inaenda na mazingira yote sehemu mm -hmm. tunazoishi, watu tunaoishi nao, wanyama tunaoishi nao, mimea inayotuzunguka mm -hmm. ambayo inakuja ile concept ya afya moja, one health. One Health. Yes. Mm -hmm. Tukifikiria kwenye upande wa One Health, tunaweza kuangalia kwamba okay, kwa hiyo nina wajibu mimi kama mtu binafsi kuboresha kila kinachonizunguka kwa sababu vyote vina athari kwenye afya okay. mm -hmm. Ni muhimu sisi kuwa na hiyo akili ya kujua kwamba tunategemeana mm, tuna binadamu, wanyama, mimea, tunategemeana mm -hmm. kwa mm -hmm. bila mimea, kwa hiyo miti tunaoikata mm -hmm. ndio oxygen tunaohitaji, mm hiyo -hmm. miti tunaoikata ndio chakula tunachohitaji. mm -hmm. Hawa wanyama ambao tunafanya wakimbie kwa kuwasha moto kwenye maeneo mbalimbali mm -hmm. ni chakula tunachohitaji. mm -hmm. Um, na miti pia ndio mvua tunazohitaji eh. Bila kuwa na miti kwenye maeneo tunalalamika, mvua hakuna. mm -hmm. Wengine wanaenda hadi kupiga ramli na nini unajua. mm -hmm. Vitu vingi vinafanyika huko mm -hmm. watu wanachukulia ni sawa, tunapaswa kumwomba Mungu lakini mm -hmm. Kuna mali ambapo naamini hata Mungu anatuangalia, anatucheka tu <laughs> Oh, ulikata miti mwenyewe na niomba nini? Hey, atufanyie wajibu wetu. Hey, atufanyie wajibu wetu. Okay. Kwa hiyo ni muhimu sana. Ninakuja pia kwenye sasa kwenye ngazi ya jamii mm -hmm. Jamii lazima zikae, ziweke mipango na kujiandaa kuanzia kwenye, hatusubiri serikali kuu tuilaomba, kwa nini hatuna sera? Kwa nini hatuna hiki nyinyi kwenye, hmm. kwenye nafuseme, na na jamii yenu mnafanya nini kwao? Hata kwenye sehemu moja hapo ya utafiti ninawafanya naangalia pia kwa jamii imejiandaa vipi? hmm. na jamii inaitazama vipi serikali kuu? hmm. Kwao sio kazi ya serikali kuu kuleta kila kitu. Ni sawa. hmm. Sawa, hawakutengeneza barabara, lakini nyinyi mlifanya nini angalau hiyo barabara isituamishe maji? Mm. Kuna vitu vidogo vidogo ambavyo tungeweza kuifanya kama jamii, mm. So mpaka serikali jitamini saa tunalipa kodi na nini una, ni tunasema ni legal obligation yao kufanya mm. Lakini wajibu wao kisheria kufanya, lakini ni moral obligation ama ni wajibu wetu kimadi kimadi <laughs> kama binadamu ee, unalazimika mm, ni lazima sio wajibu mm, ni lazima mm, kuhakikisha kwamba una mazingira yako mm, na ya mwenzako ni salama kwa sababu hakuna aliye salama kama mm, kuna ambaye hayuko salama. Kwa ni kila mmoja ahakikishe usalama wa mwenzake mm, kwa kama jamii lazima tujipange na tuwe na mikakati yetu kwenye mm, zile nyumba kumi mm, balozi wa nyumba kumi watuseme, kwenye hizi nyumba kumi hatutaki mm, mm, kuona Madimbu ya maji. mm. Kwenye hizi nyumba zetu kumi hatutaki kuona vichaka mm. imekaa kwenye maeneo yetu mm. kwenye hizi nyumba kumi hatutaki kuona mtu amekata mti ovyo ovyo tu bila sababu. Kwenye hizi nyumba kumi kila mwaka angalau kila mtu atuambia ameotesha miti. kuna maeneo mm. mengi miti miti yeah. no. ambayo kama jamii wanaweza kufanya kuhakikisha kwamba afya zetu zinabaki kuwa mm -hmm. salama, lakini pia tukija kwenye ngazi ya kitaifa no kuanzia kwenye Wizara ya Afya tunajua kwamba kuna mipango kama ile uh, mikubwa kama sera ambazo zimetungwa, kama tuna International Health Adaptation Plan ambayo ni mpango mkakati wa Wizara ya Afya ku uh, jibu um, kukabiliana na ma, madhara ya mabadiliko ya tabia nchi kwenye sekta ya afya mm -hmm. Lakini sasa utekelezaji mm -hmm. kwa kuna umuhimu sana wa hizi sera kutekelezwa. Kwa mfano sera iliyopo ina, iliisha mwaka 2023. Uh, sijajua sera ambayo inaandaliwa kwa sasa, lakini tunajaribu ku, kuangalia. Kuna umuhimu wa serikali kuhakikisha jamii kwanza inajua na inauelewa kwamba kuna hiki kitu kipo na kuelimisha, kutoa elimu ya kutosheleza kwa jamii mm -hmm. lakini pia kupeleka uh, rasilimali kwa ajili ya utekelezaji, mm -hmm. na kuweka viongozi ambao watakuwa najua kwenye wizara wapo, lakini pia kwenye ngazi za chini wapeleke viongozi ama uh, wataalamu ngazi mm -hmm. za chini ambao wataisaidia jamii kuelewa kwamba kuna uhusiano gani kati ya afya zetu mm -hmm. na mabadiliko ya tabia nchi yeah. na nini tunaweza kufanya. Nadhani hapo kwenye swala la kupeleka wataalamu ndo kitu cha muhimu sana ambapo tunaweza pia kuona gap hapo mm -hmm. Kwamba kwenye ngazi kuu kunaweza kukawa na uelewa mzuri mm -hmm. na hatua zinawekwa na sera zinawekwa na watu wanania njema mm -hmm. like wa, focus ipo kabisa kuhakikisha kwamba jamii zinajua, zinachukua mm -hmm. hatua. Lakini sasa katika utekelezaji huku chini huku kunaweza mm -hmm. ni nani anafanya, anafanya je? Anauelewa? Anaona umuhimu? mm -hmm. na umuhimu unatokana na kujua hichi kitu kina uhusiano gani? mm -hmm kinaleta athari gani? Kwa hiyo vitu yo... yes, yes. Mm. Mm. Mm. Kama hivyo yani, hiyo technical skill, kwa hiyo kuna muhimu wa serikali kujenga hiyo tuseme ni workforce, lakini pia kuboresha teknolojia kwa sababu kama tumeongelea mifano mingi katika episode iliyopita tuliongelea mm. kuhusu Uh, leo eh, barabara, madaraja amekunjika, vitu ambavyo mm. wakati mwingine kweli tunaweza tusiweze kuvizuia kwa mapema mm. ama tunaweza tukajitahidi kuzuia, lakini bado vikajitokeza, na ndio maana tunahitaji kuwa na preparedness mm. kwamba sawa, tuna mbinu za kuzuia prevention, mm. mm -hmm. lakini pia tunahitaji mbinu za kujiandaa kwamba, mm. tumejitahidi kweli kuzuia, ila likitokea tutafanya nini mm. hapo ndo tutahitaji vitu kama teknolojia, kwa lazima teknolojia ziboreshwe vizuri mm lakini pia mfumo wa mawasiliano kati ya wahudumu wa, wa afya ngazi za jamii na wataalamu ambao ni wale tunasema healthcare workers profession. Tuna mfumo mzuri wa mawasiliano kati yao ili waweze kwanza kusaidia ule mfumo wa rufaa, lakini pia pale ambapo inahitajika huduma itolewe kwenye ngazi ya jamii, jinsi gani mawasiliano haya yanafanyika ili kuhakikisha kwamba um, ni mgonjwa au mjamzito au ni tukio lolote lile la kiafya limejitokeza, mm. uh, ile jinsi wanavyo res-wanavyo respond mm. inatokea kwenye njia ambayo ni, uh, ni bora na salama kwa huyo mtu mm. Kwa kuna umuhimu sana wa kuboresha kwenye maeneo ya wale community health workers ambao wa huduma afya ngazi ya jamii, na na nikiongezea hapo kwenye, mm. kwenye preparedness, hapa kwenye kujiandaa hapa mm. ambapo lengo lake ni kama tukio limeshatokea mm. jinsi gani tunapunguza Uh, ya madhara ya yake ya. Mm -hmm. Awa wahudumu katika ngazi ya jamii wanahusika sana sana kwa sababu ndo watu ambao hata kitu kikitokea wapo kwenye jamii mm -hmm, kwamba hata kama huyu mtu hana uwezo wa kufika hospitalini aidha kwa sababu ya hela au ni daraja limevunjika ni barabara imefanya nini, bado mhudumu wa jamii anaweza kumfikia. Yeah. Na uzuri ni kwamba serikali yetu sasa hivi, ime imetambua zaidi na kuwaweka wahudumu wa jamii katika imewapa nafasi ya kupewa nini, mshahara au tuseme, wanatambulika katika mfumo wa malipo, mm -hmm. na yeah, kwa sababu hiyo yeah, kuna nafasi kubwa sana ya kuweza kuboresha uelewa wao wa vitu kama hivi, uhusiano kati ya mabadiliko ya tabia nchi na afya yeah, yeah, ili wao waweze kusaidia huko walipo yes, kwenye ngazi ya chini kabisa, kwa ni maeneo ya muhimu sana, ili tuweze kujenga jamii ambazo ni imara na zenye uwezo wa kudhibiti madhara ya mabadiliko ya tabia nchi mm -hmm. uh, kwenye afya ni muhimu sana kuwa na mm. watu ambao wanauelewa kwenye ngazi ya jamii mm. Lakini pia uh, takwimu kwa kama nilizungumza wakati wa utambulisho, kwamba mmoja natoka hata sio mmoja wa nchi za Afrika ya Jamhuri ya Malawi, mm. katika eneo ambalo tunasaidia pia nchi zetu za Afrika, mm. ni kuweza kuoanisha takwimu za afya mm. na takwimu za mabadiliko ya tabia nchi. Mwanzo tunajua okay. takwimu hizo zinakusanywa na ni idara mbili tofauti kabisa, idara mbili tofauti, tofauti kabisa yeah, zinahusika kwao. Tuna, tunasaidia mifumo ambayo tayari ipo mm -hmm. sio kutengeneza mfumo mpya mm -hmm. ila mifumo ambayo tayari ipo iweze kuunganisha hizi mm -hmm. takwimu, ili tuweze kuona kiuhalisia ama tunasema ni tuwe, tuweze kuwa na evidence based interventions, kwamba hatua ambazo zinazingatia evidence <laughs> ushahidi hatua ambazo zinazingatia ushahidi. mm -hmm. zina zina kwa hiyo, mm -hmm. ni muhimu kuwa na mfumo ambao unawaanisha hizo data kwa kuonesha kipindi ambacho mvua ni kubwa sana, mfano maeneo gani yanaathirika mm -hmm. zaidi kwenye magonjwa gani, kama ni dengue, kama ni malaria, kama ni uh, mabuhu matende, yeah. kwen, kwen na mabusha. Kwa hiyo point, kuna mfumo ambao tunasema ni visualization tool, sema mambo, ukiangalia kama ni ramani, natengeneza ramani mm. Yeah. zenye rangi, naonyesha ile eneo ni jekundu ni mbaya zaidi, na yeah. ile ni njano, hali sio mbaya, lakini tunahitaji kuchukua hatua. Eneo hili ni kijani, tukajifunze kule, tuone mm. Yeah. hao wanafanya nini kukabiliana, mbona wao wamebaki kwa kijani na kwa, kwa na rangi nzuri kwa wakati wote yeah. kwa tunatengeneza mifumo kama hiyo kusaidia nchi zetu kuweza kuwa na kujiandaa vizuri lakini, mm -hmm. pia kuweza kuandaa mbinu za kuzuia nzuri zaidi, lakini pia kusaidia nchi kujifunza kwa wengine mm -hmm. ama hata ndani ya nchi, mkoa na mkoa kujifunza kwa wengine yeah. kwao ni muhimu mm sana kujenga, kuboresha kwenye maeneo kama haya, kwa mm -hmm. hilo ndio jukumu sasa la taasisi za kimataifa mm -hmm. na kidunia kwa ujumla kusaidia hizi nchi, kwa sababu kwenye ngazi ya kitaifa au ya ki tuseme kwenye ngazi ya kimataifa Uelewa ni mkubwa sana, wataalamu ni wengi, makongamano yanafanyika mengi yeah. E, fedha zinatolewa nyingi yeah. kwa ajili ya ngazi ki, hiyo ya kimataifa, lakini kwenye ngazi ya kitaifa bado tuna kazi kubwa ya kufanya kuhakikisha kwamba wanapata fedha mm. Lakini pia wanapata uwezeshaji technically, wanafahamu wala wanaofanya kwenye ngazi ya nchi waweze kuwa na, nasema ni technical capacity ya kutosheleza, lakini pia waweze kuwa na rasilimali fedha, rasilimali watu, kwa kuhamasisha pia wakuai kuona umuhimu wa kuwepo kwa hii sekta mm -hmm. Na hata taasisi za vyuo na vyuo vikuu, kuweza kupeleka kuweka mitaala ambayo inafundisha wanafunzi wao kufahamu, wasisubiri mpaka wamemaliza, anafika mtaani ndo anaanza kuona Mbona kuna ile, kuna hiki kitu, alafu ajue, ajue afanyeni mm. Kwa kuna nafasi kubwa ya taasisi za kielimu mm. Kuanzia ngazi ya juu kabisa hadi kuja chini mm. kufanya kitu juu hilo kwao, kwa naamini tunasema, tukiwa tumejiandaa vizuri hatutaogopa kwamba kuna mafuriko mm. Kwa kama jamii itajiandaa vizuri kuanzia ngazi ya mtu binafsi, kama unaamini kwamba mimi najua ile eneo hapa sitakiwi kujenga, najua eneo hili sitakiwi kufanya hivi najua kwamba maeneo haya mm -hmm. Tukiondoa ni mvua zikinyesha, kutakuwa na madimbwi kwa mm -hmm. yeah. malaria itakuwa nyingi, na tumefunika mm hatutaogopa -hmm. Kama mvua zikinakuja nyingi, tunajua tumejiandaa vizuri, hatutakuwa na madimbwi kwa watoto wetu watapata malaria kwa mama wajawazito watakufa. Tuna wataalamu hapa, hata kijitokea kwamba kuna mtu anatakiwa kujifungua nyumbani, mm. tuna -hmm. mtaalamu tunayemwamini mm. hatutakuwa -hmm. na hofu hiyo. yeah. Ndio namna ya kujiandaa, kwani lazima tujiandae mm -hmm. kwamba ni kweli tutapambana kuzuia lakini hatuwezi kukimbia ukweli kwamba inaweza kutokea kwa sababu pia mabadiliko ya tabia nchi ni ngumu sana ku predict. Mm. Ndio maana tukata kwa wakati tunalaumu TMA wamesema kutakuwa na mvua kali maeneo fulani alafu haijanyesha. Sio kama wameshindwa sababu mm, wajui lakini mabadiliko ya tabia nchi ni moja ya kitu ambacho ni very complex. Mm. Very complex. Kwa ni jukumu la kila mmoja kujiandaa. Okay. Uh, nashukuru sana yes, yes, naamini yes. Watu wamejifunza vitu vingi na kila mtu atakuwa ametoka na kitu ambacho yeye anaweza kufanya, anaweza kuenda kuchukua hatua ela kushirikisha um, jamii yake familia yake, wakachukua hatua kwanzia kwenye maeneo ambayo yanawazunguka wao, wakawa agent wa mabadiliko na tuseme kwamba mabadiliko sio lazima tuanze taifa limesema, taifa linafanya, lakini sisi wenyewe kama kwenye jamii, kwenye zile maeneo yetu madogo madogo, jinsi gani tunafanya mabadiliko ya, ya wepo? Sawa, so, yeah. So nashukuru sana na naamini watu watakuwa wamejifunza vitu vingi, na karibuni kuuliza maswali. Msikilizaji, kama utakuwa na swali lolote. Tuko na page zetu kwenye Twitter pamoja na Instagram. Ingia andika Dr. Rafiki, utatupata pale Dr. Rafiki Africa, na unaweza ukaandika swali lako kwenye comments, unaweza ukaandika mchango wako. Tutafurahi sana kusikia kutoka kwako, lakini pia kama ungependa kupata mawasiliano au ungependa mazungumzo zaidi na Alois, unaweza kutufikia Dr. Rafiki na tutakuunganisha naye. Asante sana kwa kuwa na sisi kwenye kipindi cha leo. Alois, una jambo lolote ambalo ungependa kumalizia? Aha, kuna zaidi ya kuendelea kuhamasisha kwamba kwa swala la afya ni swala letu sote, sio swala mm. la wizara, sio swala la serikali mm. sio swala la serikali ya mtaa, kijiji mm. ni swala la kila mmoja. Kwa hiyo ni jukumu la kila mtu kuhakikisha yeye yuko salama na mwenzake yuko salama, lakini pia niendelea kusisitiza kwamba tuna uhusiano mkubwa sana kati ya binadamu mm. wanyama na mimea mm. tuwatunze wanyama, tuijali mimea, miti mm. usiharibu mazingira kwa namna yoyote mm. siku moja isipokurudia wewe, itarudia kizazi chako. Yeah, ni mm. kweli. Asante sana, asante sana msikilizaji wetu, na karibu tena wiki ijayo kwa ajili ya podcast nyingine.