Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Halo, mambo rafiki, karibu kwenye episode ya leo, ambayo tutaongelea topic nzuri sana, topic sensitive, na naamini kuna vitu vingi utajifunza leo. Uko na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba na tutaongelea maandalizi kabla ya kubeba ujauzito. Tunajua ujauzito ni kitu kizuri, kinafurahiwa na familia na jamii na tungependa mama anapobeba ujauzito awe amefanya maandalizi fulani, ili kuboresha afya ya mtoto atakayembeba, kufanya zile matokeo ya ujauzito wake awe mzuri, yaani apate mtoto vizuri, kupunguza complications zozote ambazo zingeweza kutokea kwake au kwa mtoto. Kwa hiyo leo tuna mgeni wetu daktari bingwa Dr. Thomas Kakumbi, Dr. Tom ambaye tutakuwa naye kuongea, kutufundisha au to discuss zaidi mambo ambayo mama anahitaji kufanya kujiandaa kubeba ujauzito. Karibu sana daktari. Asante sana. Mambo vipi? Safi. Niko poa si wewe? Viwepo familia leo. <laughs> Sawa, karibu. Ndiyo. Ndiyo. Asante sana. Um, mimi naitwa Tom Jackson Kakumi. Dr. Juliet Dr. Rafiki amenitambulisha. Karibu na, umenivamia leo ghafla ghafla, unataka tuzungumzie maandalizi kabla ya kupata ulo uzito, na nitumie nafasi hii kuambia watu wote wajue kwamba uzito sio ajali kabisa, yaani sio kitu chae kwamba kinatokea ku, ni kitu ambacho kinahitaji maandalizi, na ukifanya maandalizi unaongeza chances zako za kuwa na experience nzuri ya ujauzito. Ndio kwa sababu sio ajali basi, ni vema tukakupa tips kadhaa za namna ya kujiandaa kwa swala hili ili usije kupata complications mm -hmm. na matatizo mengine ambayo yanaweza kuambatana na ujauzito. Ni kweli. Na sisi madaktari bingwa wa uzazi na magonjwa ya kina mama mm -hmm. tunawaita tunasema, ujauzito mm -hmm. sio ugonjwa, sio ugonjwa, sio ugonjwa, sio yes uzito hakuna. Kwa hiyo ni lazima maandalizi yake yasipofanyika vizuri mm -hmm. Inaleta ugonjwa. mm -hmm. Sasa mmhm, inakuwa ni uja uzito mara pressure kujuu, mm -hmm. mara sijui unapata kisukari cha ujauzito, mm -hmm. mara unapata kifafa cha mimba wanaita na vitu kama hivi. Ni kweli, so umechagua mm -hmm. tuku kizuri sana <laughs> karibu daktari. Asante sana. So kwa uh, kuanza, tunatamani mtu aweze kuweka mipango yake, ajue ni lini anataka kuwa mama mm -hmm. ni lini anataka kuwa baba au hata kama tayari ni wazazi na walipata mimba nyingine kama ajali mm. nayo tu uzito <laughs> <tuli tuli. laughs> mm. lakini this time nao baada ya kusikiliza podcast hii mm. wajiandae na kujua kwamba okay, mtoto wetu anayefuata, na mwingine tumplani vipi? yes. yeah. cha kwanza kabisa kunashauri watu hao wa wanajua ni lini wanatamani kupata ujauzito mm. lakini kinachoweza kuwaongoza ni zile tarehe za mzunguko hivyo, mm. Nyinyi uh, mnaweza mkajipanga wenyewe nyumbani, lakini mnaweza mkaamua kwenda kwa daktari mkafanya, mm. kitu naitwa preconception care and counseling mm. Ukija kwetu, tutawaelekeza vifuatavyo, ambavyo leo daktari rafiki umeamua wasije kwangu. <laughs> yes. mm. Lakini wewe wafikishie taarifa na hizi wajifunze, kabla wajifunze kabla, japo tutaninyima consultation za kuwapata hawa watu kuwaelekeza, lakini nadhani tutawasaidia wengi. Yes, kwanza kabisa ni kujua ni kutraki period yako, ujue umeanza period lini mm-hmm. na inaendaje, na lini utakuwa kwenye zile siku zinaitwa siku za hatari mm. Lakini ni hatari kweli kupata uja uzito? Sio siku za hatari kwa kweli, kama unataka uja uzito, sio siku za hatari exactly. Kwa hiyo tuziiti dangerous, tuziite siku ambazo unaweza kupata uja uzito, ndiyo ambako chances zinakuwa nyingi zaidi. Kwa hiyo ukisha zitraki vizuri ukajua siku zako, maana yake zitakuelezea mm -hmm. Uh, lini unaweza kuingia kwenye ovulation ama siku za hatari mm -hmm. ama siku za kupata ujauzito nah. Na ndio hizo siku sasa, ukishazijua mm -hmm. unatakiwa uweze kukutana na mwenzako siku hiyo mm -hmm. walau kwa siku tatu kutokea ile siku ambayo umetrack, okay. Lakini kabla ya hapo mm tuna -hmm. shauri mm -hmm. njoo tuzungumze na daktari mm -hmm. tufanye vipimo mm -hmm. Hutokuwa na experience nzuri ya ujauzito kama utaingia kwenye ujauzito ukiwa unauma, ni kweli? Ulikuwa na UTI, ulikuwa na pressure mm -hmm. Kuna dawa za chumusi unazitumia mm. Kuna skin care routine nyingi umeanza nazo huko, na tunatumia nyingi sasa hivi, daktari <laughs> so njoo tuzungumze Mm. Tukueleze kitu hiki na hiki usifanye. Mm -hmm. Yeah. Hiki na hiki unaweza kufanya. Mm. Alafu tukuelekeze tena mzunguko wako. Mm -hmm. Then track na ukahakikishe unakutana nani zako katika mm -hmm. siku hizo. Sawa kabisa. Utakapokuja mm -hmm. kipindi hicho sisi tutakuanzishia supplements. Mm -hmm. Supplements ama virutubisho ni kwa ajili ya kuhakikisha mwili wako unaweza kumudu stress zote za ujauzito. Okay. Ambazo si madawa kama madawa kwa se, mm, mm, lakini ni madini na virutubisho mbalimbali vya kuongezea mwili mm, capacity nguvu mm, ya kubeba uzito ni stress sa ambonja, msatu, kubwa sana mm, mm. na mzito na wala sio ya kitoto na inakuja mm, na mabadiliko mengi kwenye mwili yes, mabadiliko mm, mengi ambayo ukiwa mwenyewe peke yako peke yako yanaweza yinaweza ikakushinda na kuanza kuona kama mume Mm, hmm. Vitu vingine generally tuna haturuhusu kabisa mama mjamzito kuvuta sigara mm, haturuhusu -hmm. kabisa mama mjamzito mm, kunywa -hmm. pombe. Tunataka tutakuelekeza aina gani ya vyakula ambavyo ni balanced kabisa mm -hmm. vipi na vipi ukivitumia mm -hmm. Itakufanya mwili wako uwe tayari kubeba ule uzito mm -hmm. Tutakuelekeza namna ya ku deal na msongo wa mawazo stress, mm -hmm. stress pekee yake zinaweza zikasababisha ule uzito uingie, utoke, kama uchelewe kuingia siku mm -hmm. hizi wa mama wana vikoba mm -hmm, sijui mikopo, sijui ya kausha damu na kazi <laughs> na, na shule tunasoma, watu mko shuleni sasa hivi siku hizi nasema fifty fifty, sijui tuna pesa tunatafuta, unaendesha magari, nafanya vitu vingi, sio ama? Kuendesha magari, kufanya vitu vyote hivi ni shida, lakini zinaweza zikakupa msongo wa mawazo unaoweza kuhatarisha ukuaji mzuri wa ujauzito. Okay, njoo pia tupime kuhusiana na magonjwa ya kuambukiza kaswende, UTI UTI sugu. mtaalamu mm. Kwa taarifa yako, kama unajua ile mgonjwa anakuja anakwambia ana UTI sugu, ujue ni magonjwa zina zungumzie, tukwambie hivi inaambukizika, ili unaweza kumpa mwenzako hili mtoto anaweza kulipata. Yes, na akilipata mtoto ni shida, ni hizo. Kwa sababu hizo unaweza kutoka ama ina-complicate vitu vingi sana ana ene a uzito wako okay, kwa kama unataka okay, experience nzuri au ya uzito ndio tu discuss hivi, tupime kuhusiana na uzito wako mm -hmm. Tukupime kuhusiana na urefu, tutafute BMI tunasema mm -hmm. Tukuelekeze aina ya mazoezi ya kufanya mm -hmm. Tukuelekeze vitu gani unatakiwa kunywa na vitu gani unatakiwa kunywa, kwa mfano nimezungumzia pombe, sigara mm -hmm. Vitu vyenye caffeine nyingi mm -hmm. zaidi kahawa, kahawa. Mm -hmm energy drinks sawa, mm -hmm. eh. mm -hmm. Alafu tukupe hizo supplement ili kupunguza magonjwa mengine kwa mtoto mkwako, mm -hmm. we mwenyewe, uh, tukupe skeju nzuri kabisa yakufanya mm -hmm. na kama Watanzania watoto wanaosikiliza podcast hii wakiweza kufanya utaratibu kama huu mm -hmm. eh, inaweza kusaidia kupunguza vitu himi sana nyingi mm. sana mm. za ja uz, uzito pamoja mm. na wakati kusahaw, wa kujifungua. Ni kweli, bila kusahau kuna kitu cha msingi sana huwa tunakidiscuss kwenye preconception care mm -hmm. mm. tukiwa na session hizi tunazungumzia pia kuhusiana na magonjwa ambayo yanaweza kawepo kwenye familia mm. yanaweza kutoka kwenye familia yako kwenda kwa mtoto wako mm. magonjwa ya kurithi magonjwa ya kurithi. Okay, sikose Sawa. Kwa mfano <coughs> unazungumzia vitu kama sukari, ni vitu mm -hmm. ambavyo unaweza kuwa unavibeba mm -hmm. inaweukujiwa mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. na wala sioko salama, lakini ikija tukavizungumza, unaweza kukuandaa wewe na mna kiungo tunachokibeba, ili mweze kupunguza madhara tchkatu kama hizi sasa. Yes. Na tutaweza kufanya vitu vichache vichache hapo kama hatsdaao mm. kuhakikishia kila kitu kiko sawa mm. Lakini mostly tunafanya counseling, tunakuzungumzisha kuzungumzisha na wewe kuhusiana na nini utegemee wakati wa ujauzito miezi mm. mitatu ya kwanza nini kitatokea, miezi mitatu ya katikati nini kitatokea, miezi mm. mitatu ya mwisho nini kitatokea. Tunaweza hata tukabisikasi maandalizi mengine kwa ajili ya kujifungua. Okay. Ama kama kuna changamoto mm-hmm. hapo ya wewe kupata tena hapo hapo yawe kupata ujauzito, tunaweza tukadili nayo tena hapo hapo tutaijua so, tuta, tutaijua vizuri. Ni kweli kabisa. Basi nashukuru sana daktari kwa jinsi ambavyo tumeongea hmm. yeah. na naamini hmm. elimu eh, hii basi daktari, tunakushukuru sana kwa siku ya leo. Naamini kila mtu atakayesikiliza hii podcast atapata kitu cha kujifunza, na naamini watu wata, wanaweza kutafuta, si ndio? Una, unaweza kutuambia daktari unapatikana wapi kwa wale ambao wangependa kukuona? Okay mm. Uh, mimi napatikana hospitali ya rufaa ya kanda ya kaskazini daktari yeah, bingwa mbobezi wa uzazi pale. mm -hmm. lakini pia mara kadhaa huwa anapatikana Dar es Salaam na katika Dar mm -hmm. clinics nyingine sehemu tofauti tofauti. mm -hmm. nadhani kwa sababu wewe ndio umenileta kwa hawa, watu wakikutafuta mm -hmm. wewe ndiyo, wanaweza wakajua namna bora zaidi ya kufikia. Yes. sawa sawa, basi karibuni, kwa ambaye angependa kuonana au kujua zaidi kutoka kwa Dr Tom Unaweza kuwasiliana nasi Dokta Rafiki na tutaweza kukufikisha kwa daktari. Basi nikukaribishe kwenye episode nyingine ambayo tutaendelea kuongea na daktari Tom kujifunza kuhusu ujauzito na wakinamama. Kwa heri.