Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Halo, mambo vipi rafiki? Karibu kwenye episode ya leo ya Dokta Rafiki huko na mimi rafiki yako Dokta Juliet Seba, na tunakutana kila wiki tukiongelea mambo mbalimbali mbali ya afya. Leo tuna topic nzuri, tunaenda kuongelea mambo ya muhimu kipindi cha ujauzito, kuhusulishe na jumla kabisa ya mwenendo wa maisha, na tuna mgeni wetu maalum sana, daktari bingwa wa magonjwa ya kina mama na uzazi, Dr. Thomas Kakumbi anajulikana kama Dr. Tom. Karibu sana, Dr. Tom. Asante sana. Mambo vipi? Poa safi, niko poa, sijui wewe. Mimi niko fresh kabisa, naendelea kufanya kazi ya kuwahudumia wakina mama. I said, tunafurahia huduma yako. Asante sana, karibu. Feedback zinasemaje kwenye episodi yetu ya mwisho? I said, episode ya mwisho ilikuwa na maswali mm, na tutatafuta episode nyingine tuyaongelee. Okay. Kwa sababu kina mama wamekuja na maswali mengi aise, kumbe kuna vitu ambavyo tunavichukulia kirahisi, lakini watu wanahitaji mtu wa kuzungumza naye yeah. Kwa hiyo naamini tutafanya episode nyingine ambayo tutajibu yale maswali ya kina mama okay. Yes. Karibu sana karibuni sana nitakuwa tayari tena nitakufungulia mm-hmm, mlango uje tuzungumze kuhusiana na hivyo. So leo tunaongelea nini Julie? Leo mm, tunaongelea lishe, mwenendo wa maisha kwa ujumla, yani mama akiwa vile mjamzito, wewe weo daktari unamshauri ale vitu gani? kama ni mazoezi, afanye mazoezi gani? au yani a, aishije kile kipindi ili kuhakikisha okay. kwamba afya yake na ya mtoto aliyebeba iko vizuri na salama. Kwa nini umechagua hii hmm. topic? maswali ni mengi ama umeamua tu leo ku kuni kunichonganisha na wanaouza <laughs> vya chipsi na nini na nini. I say topic kwanza, it, it's personal, unajua eh? mm -hmm. Mimi kama mwanamke nahitaji elimu. Okay. Kwa sababu najua kuna kipindi nitakuwa mjamzito, nitahitaji kujiandaa na kipindi cha ujauzito niwe salama ili mm -hmm. na mtoto nitakayejifungua awe salama <laughs> Yeah. Lakini pia naamini huku kwenye jamii kuna wakina mama wengi sana ambao mm -hmm. wakipita kwenye kipindi cha ujauzito haelewi sana afanye nini, ale nini, anatafuta taarifa mm -hmm. wakati mwingine tunaishia kusoma kwenye Google hatuelewi sana. Dr. Google, Dr. Google, exactly. na sasa hivi tuna cha GPT kwa hiyo, hiyo nikaona ni ni vizuri okay. tukipata ushauri kutoka kwa mtaalamu okay. tutapata elimu sahihi. Sawa sawa. Karibu sana. Asante sana. Um, nita nitatumia mstari ambao tuliwahi kuutumia last time kwenye episode iliyopita. Ndio. Yeah. Kwamba ujauzito sio ajali. Kabisa. Sio emergency. Na sio ugonjwa. Na sio ugonjwa pia. Yes. Isipokuwa ukizingua, nitumie hilo neno ukizingua, kwenye lishe, chakula na maandalizi mm. Ujauzito utakuwa shida. Mm. na waambiaga wa mama wanaokuja kliniki, usipofanya vitu kadhaa ambavyo ninakuelekeza mm -hmm. Utauchukia ujauzito mm. utamchukia baba, utamchukia mtoto mwenyewe tangu akiwa tumboni mm. So katika pati ya maandalizi pamoja na mambo mengine yote, chakula ni sehemu muhimu sana, virutubisho, supplements mm. na kila kitu ambavyo tunawapa kliniki mm -hmm. na sehemu nyingine unaweza kuvipata kwenye chakula Mm. Lakini ni lazima ujue ni chakula gani unatakiwa ule na kipi utakio kula. Mm. Sina lengo la kuwafarakanisha wadada wanaopata ujauzito ama wamama na vyakula wanavyovipenda, chipsi, mm. soda. Uh, pizza kidogo, uh, bagas nini na yeah. Wengine wanaendaga wasema, daktari mimi mtoto wangu anataka chips yai hey. Tu ujauzito huu napenda <laughs> pizza peke yake, mm. Uh, sina nia hiyo, lakini kitu cha msingi sana na ambacho tunataka watu wajue, wa mama, wa baba na watu wote wanaopitia experience hii ya ujauzito ni kuhusu mm. chakula cha mlo kamili ndio hiki ni kipindi ambacho kina mahitaji mengi kwa ajili ya mama na mtoto. Ni kipindi ambacho unatakiwa kujua, kuna uhai unaoutengeneza kwenye mwili wako mm, na huu uhai umeongezeka, lakini chakula unachokula ni kile kile ulichokuwa unakula wakati. Yes, ambacho kwa sina nia ya kuwafanya watu watafute aina expensive sana vya ghali mm, ama hivi hivi vidogo tunavyoweza kuvitumia vinaweza mm. vikatupa afya njema zaidi na experience nzuri ya ujauzito mm. um, si kweli kwamba eh, chakula kisipoiva sana kinakuwa na virutubisho vingi mm. Yes, ili lieleweke. Wengine wanasema okay, mboga za majani sijui usizipike sana na nini ama nyama ama mayai apige tu kidogo unaita scramble. una, okay, una scramble lakini mengine nakuwa bado. Si kweli kwamba mayai akiwa undercooked, akiwa hajaiva e, vizuri ana virutubisho vingi sana e. Kipike kiive e, sio kama madini yanakufa, hapana e. Labda wataalamu wa nutrition wanaweza wakaenda zaidi mbali zaidi kusema, lakini mimi ninashauri, kama ni samaki, ni nyama, ni mboga mboga, zipike ziive Ndiyo. Hautopoteza nutrients. Mm. Hautopoteza virutubisho. Na nadhani ni salama zaidi. Ni salama zaidi. Mm -hmm. Hizi mboga zetu zinavolimwa kwenye mitaro hujui inatokea wapi. Mm. Wa unasema tu chukua spinach ipitishe mara moja shwa shwa kula. mm -hmm. Ndio ina virutubisho vingi, inaweza kuwa na madhara. Kwa hiyo tunapendekeza vyakula vingi zaidi vya protein. Mm -hmm. Na leo nitoe angalizo, mama mjamzito, isipite siku ujala tunda la aina yoyote. Mm -hmm. Yaani, uh, hata kama unaweza kuwa na vikripsi vyako viko kwenye gari, Mm -hmm. Lakini hakikisha ukipita sehemu unapitia epo moja, Mm -hmm. Unakula uh, ndizi, Mm -hmm. chungwa, uh, unaweza ukapata papai, Mm -hmm. Lakini katika ratiba yako kipindi chote cha ujauzito hakikisha kuna tunda unapata kila siku. Sasa sitaki Mm -hmm. nikuwekee kwamba ule kuto mara tatu, kisha fika kwenye kuto mara tatu tayari, Mm -hmm. wewe ni mgonjwa. Mm-hmm. Kwa sasa kabla mama mjamzito hajaanza kuumwa, hakikisha matunda unapata kila siku. Huku ndiko ambako tunapata hizi folic acid, ndio tunakopata vitamins ambazo unazihitaji, ndio vyakula vya protini viko vingi, na matunda yako mengi, kama parachichi, maembe, kulingana na msimu. Vyote hivi tunataka utumie, wa mama mjamzito atumie maziwa, yana protini nyingi sana, hayana madhara. Unaweza kunywa yogurt, unaweza kunywa fresh milk yaliyochemshwa vizuri. Sao. Unaweza kula nyama ambayo haina mafuta mm -hmm. Hakikisha tu imepikwa kwa namna nzuri mm -hmm. Unaweza kupata protini nzuri sana kwenye maharage. Hivi ni vitu vya msingi vya msingi, sijataja vitu, lakini unaweza kula equivalent ya hivyo ukichukua chipsi ukakaanga mwenyewe nyumbani mm -hmm. Not bad, sikukatazi siku, mm -hmm. kula chipsi mm -hmm. lakini, sitaki ule chipsi mayai asubuhi, chipsi mayai mchana, chipsi mayai jioni mm -hmm. Kwa kisingizio kwamba mimi ujauzito wangu natakaga unatakaga chipsi yai <laughs> zisikauke. Okay, no. no, no, no, no.