Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, karibu kwenye podcast ya leo ya Dokta Rafiki ukiwa na mimi ya rafiki yako Dokta Juliet Seba tukiongea mambo mbalimbali mbali ya afya, na siku ya leo tunaenda kuzungumzia sonona kwenye kipindi cha ujauzito na baada ya kujifungua. Na hii ni kwa sababu kumekuwa na changamoto hiyo kwenye jamii kwamba wanawake wengi kwenye hicho kipindi pamoja na kipindi cha kujifungua wanapata sonona. Na leo utaweza kujifunza sonona ni nini, dalili zake ni zipi na ni vitu gani ukiviona unaona kwamba hili ni tatizo linahitaji msaada. Usichukulie kwamba ah, ni mama huwa inatokea tu kipindi cha ujauzito mama anakuwa na hali hiyo, hana furaha, ukaona ni kawaida. Leo sasa tutajifunza ni ipi ni kawaida, ipi sio kawaida, na kama ikitokea, basi unawezaje kumsaidia huyu mama, au kama wewe ni huyu mama, unawezaje kupata msaada? Na leo sasa tuko na mwana saikolojia ya tiba Lisbeth Mhando, karibu sana, asante sana. Karibu sana, tumefurahi kuwa na wewe. Habari ya leo? Nzuri, salama kabisa. Basi leo kinamama wapo hapa kujifunza, lakini pia wanajamii wako hapa kujifunza pamoja na sisi, ili tuweze kuwasaidia kinamama kwenye hichi kipindi cha ujauzito na baada ya kujifungua, kuboresha afya zao na afya za watoto wao. Na basi tunapoanza, tungependa kufahamu sonona ni nini na inahusianaje na hichi kipindi cha ujauzito? Mm -hmm. Tunapoongelea sonona, sonona ni hali ya kisaikolojia mm -hmm. au hata pia hali ya kiafya ya akili ambayo inapelekea mtu kuwa na huzuni kupita kiasi mm -hmm. kwa muda mrefu mm -hmm. na pia inapelekea mabadiliko katika hisia, tabia na pia fikra okay. na hata kimwili kwa mtu ambaye anapitia iko hizo changamoto mm. -hmm. na kitaalam huwa tunasema kwamba sonona, angalau ili kuweza kusema kwamba mtu sonona, angalau huwe na hizi dalili kwa angalau wiki mbili, mm -hmm. na ziko dalili nyingi napongera, mm -hmm. na sonona, kwahio nadhani vyema pia tukazichambua zile dalili ndio, mm -hmm. katika kila mrengo, ili watu waweze kujua kwamba kumbe hiki na hiki kinaweza kina ikawa kiashiria cha sonona, sonona. Mm -hmm. Na kimuhimu kujua wakati tunaongelea sonona ni kwamba wanawake wajaozito unalojifungua pia wana uwezo wana wa kupata sonona kwahiyo, mm -hmm. sio kwamba ni watu wengine wowote tunasema wanawake ambao wako wa, wa, wa, kwenye ujauzito ama wanajifungua ni kundi maalum mm ambalo -hmm. kwa njia moja wengine wanaweza kuwa katika hatari ya kupata magonjwa aina fulani ya afya akili kuliko makundi. Okay. mm -hmm. Sasa, sasa tukiongelea hizi mm. haya mabadiliko ya kihisia mm. na tabia mm. Uh, tulipenda sasa kujua hasa ni nini, ili mtu akiona kile kitu aone aha, inawezekana hii ni sonona. mm. mm. Kwa hiyo tukianzia na dalili za kihisia ndio mara nyingi unakuta mtu anajisikia huzuni mm. anakosa na hali ya furaha kwa muda mrefu. Mm -hmm. na naposema hali ya furaha kwa muda mrefu sio kwamba unakuwa sasa hivi unasikia furaha alafu baadaye unaendelea tu, amna chochote. Yani, unakuwa kama vile ile hali inakaa muda mrefu. Vipindi vya kusikia furaha mm -hmm. au kujisikia kawaida vinakuwa vichache kuliko okay. kipindi cha kujisikia hali ya uzuni, ama kujisikia uko chini kila saa mm -hmm. kingine ambacho huwa kinaweza kambatana na hali ya sonona mm -hmm. ni wasiwasi Okay. Kwa hiyo unaweza kuta kwamba mtu unapitia sonona, lakini pia inaji, inajionyesha kwa hali ya kuwa na wasiwasi wasi. Na. Mm. Kimoja hapo kinaweza kupelekea hali ya wasiwasi ni kwamba unaanza kujishuku, mbona najisikia hali ambayo sio ya kawaida. Mbona kila mm. saa niko chini? Sasa pia na unajiwaza hivyo, unajiuliza inaweza pia kukupeleka kuwa na hali ya wasiwasi. Wasi. Mm. Na hata ukiwa sio kujiuliza hivyo, wengine tu inakuwa inaambatana na ile hali ya nini, ya kujihisi uko chini, ambayo mm. huzuni kila wakati. Mm pia unaweza kujikuta kwamba unakuwa hisia yako inabadilika ghafla. Unaweza kujikuta labda mtu ambaye unapata hasira kiurahisi, kwa sababu hasira pia ni moja ya dalili hizo, okay. Na sio kawaida yako kwamba mm, unaangalia unapata hasira uh, kiurahisi. Ni kwamba tunaangalia kwamba kikawaida, hiyo sio asili yako kupata hasira Ki kiurahisi, lakini kitu kidogo kitokea, unajikuta una react kwa hasira, kwa hiyo inaweza pia ikawa ni dalili moja yako ya kwa hiyo well, tunaweza kusema ni kama vile mtu unapata mood swings ambazo sio za kawaida, sio kawaida yako, ndio. Mm -hmm. Mm -hmm. Kingine ambacho dalili nyingine ya kihisia ambayo mtu anaweza akapata ni dalili ya kujihisi kujilaumu Mm. Unaanza kujihisi kwamba labda kazi haziendi vizuri kwa sababu sijafanya vizuri ama mahusiano yangu hayendi vizuri kwa sababu labda mimi ni mzigo. Mm. Eh, labda nikiondoka sitakuwa mzigo kwa wengine. Kwa hiyo hayo ni mawazo ambayo mtu anaweza kuwa nayo. Na mm, unaanza kujihisi kwamba vile maisha sasa hivi kama vile nisipokuwepo maisha kwa wengine anaweza kaa rahisi zaidi na kwangu mimi sitakuwa na wawekea watu wengine mzigo. Hivyo hmm, kwa hali ya kujilaumu sana na inakuwa nayo inakuwa inaendelea kwa muda wowote ambao unapata hizi zingine zinaambatana, ambayo nafikiria sasa, hiyo inaweza kupelekea mtu kufikiri hata kujiua. Ndiyo inaweza kajipelekea hiyo. Ukiachia tu hiyo ya kukata, ya kuhisi kujilaumu, kuna hali pia ku, ya kuhisi kama vile ku, kuhisi kama vile hauwezi kupata msaada ama mm -hmm. Kata tamaa mm -hmm. Nayo pia inaweza ikapelekea mtu kufanya kuwa na mawazo ya kutaka kujitoa uhai k okay. Unaweza kujikuta mtu ana, ana, akiwa anapitia hiyo wa hali anahisi kama vile hakuna mtu anaweza kunisaidia kutoka kwenye hii hali. mm -hmm. Na ukiwa na mawazo hayo sasa ndio changamoto kubwa inapokuwa mtu anakuta kuna ile kwamba mtu anajiuliza kwamba mbona una tatizo lakini huendi kutafuta msaada mm. Sio kwamba hataki kutafuta msaada, katika dalili moja ambazo anapitia kihisia ni ile kwamba hisia ambayo inamwambia kwamba huwezi kupata nini? okay. Jisi, kupata msaada, nini? msaada mm. kwa mtu akiwa anajihisi kama vile hawezi kupata msaada anakuwa ni vigumu naye kufanya nini, kutafuta msaada mm. Kwa hiyo sio kwamba ni yeye mwenyewe anafanya maamuzi kwamba bora nikae kimya, hapana, ni yale mabadiliko ya kihisia okay. Ambayo okay. anamfanya kujihisi kwamba hawezi kufanya nini kupata msaada mm. -hmm. Kwao hizo ndio dalili ambazo ni tusema kwenye mlengo wa kihisia. Okay. Mm -hmm. Sasa tukivuka upande wa pili tunakuja kwenye dalili za ki, za, kia, <coughs> za kitabia <coughs> <zaki, coughs> Mm -hmm. Na lazima tuelewe kwamba hisia na tabia huwa zinashabiana sana. Okay. Hisia, mawazo, tabia zinashabiana sana kwa mm -hmm. sababu sasa hizi hali ambazo unapitia kihisia unaweza kujikuta kwamba unakuwa mapesi kulia. Mm. Wakati mwingine unalia kupita kiasi ama kila saa unajikuta tu kwenye hali ya kulia. Mm -hmm. Mm -hmm. Ama unajikuta unajitenga na watu. Na mara nyingi unakuta saa kwa sababu una ile unahisi ile kujilaumu na kujihisi uzito, kujihisi kama vile uweze kusaidika unakuta mtu anafanya nini? Anaona bora ajitenge na watu, anakaa sana mwenyewe. Okay. Anajifungia, labda nyumbani atoki, labda uko umeshazoea kutoka na shosti wako sasa hivi yani unajisikia tu, naona tu bora ni mm -hmm. nikae nyumbani. mm. -hmm. Na sio kwamba tu umechoka labda una, utapumzika utapata nafuu baadaye. mm -hmm. Unahisi wakati mwingine yaani unaona mara nyingi bora ni, ni bora nikae peke yangu mm. kuliko -hmm. kukaa na watu. okay. Na hata pale nyumbani unaweza kuona mabadiliko kwamba huyu mtu alikuwa hata akija asubuhi labda mnakaa pamoja mnakunywa chai, siku hizi yaani hata yeye kunywa chai yenyewe labda dakika mbili, dakika au hata haji kunywa chai, anakaa chumbani kwake zaidi mm. yatoki aongee ya na watu, zile shughuli yazopale nyumbani hafanyi, inaweza ikawa pia ni dalili ya yes, sonona okay. Na kwa sababu hiyo, kwa sababu ya kujitenga pia inaweza ikapelekea mtu akawa anashindwa kufanya shughuli zake. Mm -hmm. Yale yalima vitu ambavyo kwa amejipangia labda, leo nitafanya hivi hivi, nakuta na anashindwa kufanya na hata ile kupata motisha tu akufanya ile shughuli inaweza ikawa ni changamoto mm -hmm. Kwa sababu hivyo tayari anakuwa anahisi kukosa nguvu, anahisi kama vile mambo hayaendi, anajihisi kwamba ni mzigo, kwa hiyo hata kufanya shughuli zake inakuwa ni, ni changamoto na ikiwa ikiwa nazidi kuongezeka ile dalili ya daia, sonona, pia unaweza kuta hata kufanya tu shughuli za wewe mwenyewe inakuwa changamoto. Usafi, usafi kwa mazingira yako unapokaa. hmm. Eh, hata kuchagua tu nguo inaweza ukaa changamoto. hmm. Wakati mwingine unaweza ukamwona huyu, mbona ndio <coughs> amechagua nguo ndio amevaa nguo, lakini unaona kabisa huyu hajaweka ile effort kwamba hmm. ama imejikunja na sio kawaida imejikunja sana ndaji. E, amesahau kuchana nywele na sio kawaida yake mm. hajaoga siku mbili siku tatu mfululizo e, unaisa, m, m, kwa hiyo unaweza nyumbani kwako unajua labda ni msafi, lakini au hata kama sio msafi vile ni ile kawaida, lakini unaona yani inapita kiasi kiasi, muda vyombo vimekaa siku mbili siku tatu mfululizo vinaweza hmm. E, kapeni dalili ya so, unaona sababu tunasema au msichafu hmm. oh, ms sijui ni nini lakini kumbe kuna kitu kinafanya ni kinaendelea na no, mabadiliko okay. na, na kwa sababu ya kusikia hivyo unakuta kwamba unakuwa una, una uchovu fulani hivi, kwa hiyo mm hata shughuli zako unazifanya kwa polepole sana. Umeshazoea ukiamka zako unafagia nusu saa umemaliza kuwacha, sasa inaweza kakuchukua masaa mawili na, na mm -hmm. ili unafanya kwa kuchoka, unafanya polepole unaona pole. pole. Mm -hmm. kwa hiyo pia ni dai za kitabia ambazo zinaweza zikaa zinaashiria hali ya sonona. Okay. Mm -hmm. Kwa sasa nadhani unaona, eh kati wa hisia na, na tabia, tabia, yaani mm. ya. hisia zinapelekea tabia, mtu kama vile hisia zinaone, zina ndo zinajionyesha sasa, hey. kupitia tabia hey. Okay. mm -hmm. Lakini pia sasa tunapoongelea hisia na tabia hatuwezi hmm. kuacha akili akili sababu, yes. Yes. kuna dalili ambazo zinaendelea akilini mwetu mm -hmm. ubongo wetu ndo wanatusaidia kufikiri, kwaho kwenye fikra mm -hmm. kitu gani ambacho kinaendelea? okay. Tuangalie mm -hmm. kimoja ambacho kinaweza kuwa kinaendelea kwenye mawazo yatu ni kwamba tunakuwa watu ambao tunaji Nasema tunaji criticize kwa Kiswahili tunafanyaje? Tunaji tunajishusha, tunaji tunajikata. Tunaji tunaji, tunaji kata, kosoa, kosoa, yeah. Hee. Kwa hiyo sasa unakuta unakuwa mtu akijikosoa kosoa. Labda ni msingi. Labda hiki kitu hakijafanyika vizuri kwa sababu yangu hapo. Mm. Okay, siwezi kufanya hiki, sina uwezo. Mm. Au nitakifanya hivi baya. Yaani hauna yale mawazo ambayo kidogo naweza kukutia, kutisha, kutia moyo. Mm. Yaani yote tu nakukatisha tamaa. Mm. Pia unaweza kukuta una, unakosa umakini kwenye shughuli okay, na kusahau sahau, mm. Umeacha kikombe hapo, umeenda umerudi, ulikuwa nataka kutengeneza chai umesahau, mm -hmm. E, mara uko na ulikuwa unafanya kazi, ulikuwa unaandika, mm -hmm. Unafika katikati umesahau maneno ambayo ulikuwa unataka kusema, mm -hmm. Ama kitu chokuwa nataka kufanya, inaweza pia kuwa dalili ya, ya, mm -hmm. ya sonona. Unaweza pia ukawa na wakati mgumu kufanya maamuzi, mm -hmm naya maamuzi anaweza kaa kwa kawaida kwa kweli kwa vitu vidogo hmm. Kwa, kama maamuzi ya vitu vya kila siku hivi, nitaenda wapi nitakula nini? M, nifanye niandike nini hmm. Vitu vidogo hivyo, lakini vina uzito mkubwa kwa kueye kufanya maamuzi hmm. mm -hmm. Kwahiyo unaweza ukaona kuanzia kwenye vitu vidogo, kama unapata changamoto kwenye vitu vidogo ije kwenye vitu vikubwa, inakwaje Ndo mm. Inakuwa ni ngumu zaidi. Unakusikia mtu anaweza kuambia kwamba ni, nahisi kulemewa kufanya maamuzi okay, ama nikifikiria niki ni cha kufanya kichwa kinauma, hiyo mm. hali inakuwa ni ngumu ya kufanya, nini kufanya ile, kufanya maamuzi yote ambayo anataka kufanya katika kipindi kile mm. na inaweza kapelekea kujihisi kama vile kuchanganyikiwa, make uelewi hivi kitu gani kinaendelea, huelewi nini kinanitokea, nini, mbona mabadiliko haya, siwezi kujua mbona, mbona mm. nimekuwa hivi hivi yeah, ni mimi tu ama wengine anaona pia ni hivi ama, yani, kwa hiyo kuna kuna maswali mengi ambayo anajaribu kuji kujitathmini mm. -hmm. Lakini upati nini vile jibu. Kwa hiyo hali ya kuhisi kama vile sio kuchanganyikiwa kabisa vile, lakini kuchanganyikiwa kuhusiana na hii hali ni mm -hmm. mm -hmm. nini, mm. kina nini kinaendelea, nini kinaendelea. Kwa hiyo okay. inaweza kuleta ile hali ya kuwa kuhisi hivyo mm -hmm. Na wa, kwa wengine inaweza kupelekea kupata hayo mawazo ya kutaka kujitoa uhai. Mm. Mm, na sasa kwa kija kwenye hali ya kupata mawazo ya kufa kujitoa uhai sisi huwa tunapenda kuangalia kwamba amefikia wapi kwenye hayo wa mawazo mm. Maana kuna ili wazo ambapo mtoto anaweza kusema kwamba mimi na natamani nisingekuwepo. Mm. Kwa hiyo mtu anafikiria tayari yanaelekea mrengo wa kutaka kufa. Sawa. Mm. Natamani ningekufa, labda maisha yangekuwa rahisi kwa wengine, kwa kwa mm. unaweza kukuta sasa ametoka tu kwenye mawazo ya kufa, sasa anakuja kwenye mawazo ya kutaka kujitoa uhai Mm. Naona anakaa nasema, labda mi natamani hata ninge hivyo ndo ningekufa, wengine labda maisha nikuwa rahisi zaidi nsingekuwa mm. na haja ya kuendelea sasa hivi, yani huu ni mzigo mkubwa. Natuelewa sana, naona kweli ni mzigo, ni kweli ni mzigo, sio kitu chepesi kukibeba. mm. Mtu anaweza kuelezea kwamba nahisi kama vile nabeba dunia kwenye mabega. Mm -hmm. Sasa wewe pata picha hiyo unabeba una, dunia kwenye mabega sio jambo sio jambo rahisi. Kwa hiyo ukiona, Yes. Yes. mtu anaanza kusema kwamba hivyo, ama anaanza kuambia kwamba unajua asante sana kwa kunipenda, mi nashukuru sana, unanijali sana, Mungu akubariki sana. Halafu sio kawaida yake wala hakuna sehemu anayokwenda, kitu ambacho lazima ufanyini uanza kuniuliza kitu gani kinaendelea. yeah, yeah. M, mimi hata sipokuwepo, yani na, na imani tu kwamba huyo maisha yako ataendelea vizuri, ama na imani labda watoto wangu nitaacha salama, na mume wangu na imani nikiondoka, utalea watoto wangu vizuri no, mm. unaona -hmm. tayari hiyo sio mawazo ya ya kawaida na inabidi mm -hmm. So sasa kuangalia, sasa akija kwetu, sisi tunaangalia je, yeah. ameenda mbali zaidi mm -hmm. kwa maana je, alishaye kufikiria vitu gani ambavyo anaweza akatumia labda kujitoa uhai mm -hmm. ameshaweka mm -hmm. plan ya kutaka kujitoa uhai mm -hmm. kwa sababu bila kuviangalia hivyo vitu, unaweza kujikuta natibu alafu unakacha kitu kimoja cha muhimu ambacho kitampelekea kwa nini kujitoa, kujitoa, kujitoa uhai amba, teta, siyo ambacho sio kitu ambacho tungeenda ndio kitu ambacho tunazuia Mm, hizo ndo dalili okay, ambazo zinaweza zikatokea kwenye mfumo wa kufikiri. Sasa tunajua pia kipindi cha ujauzito, mama mama anapata mabadiliko mbalimbali mbali, ya kimwili kwenye homoni zake like, na jinsi ambavyo mwili wake una unabeba yule mtoto. Sasa haya mabadiliko pia yanaweza kuleta hali fulani kwenye akili na hisia na tabia. Sasa tunawezaje ku jua kwamba haya ni mabadiliko ya kawaida, lakini hii sasa imeenda mbali, hii ni sonona? Nadhani kuangalia sana sana ni hizo. Unajua changamoto ya ujauzito pia kuna kuna mabadiliko ya kihomoni, vichocheo, mm-hmm, vinakuwa vinabadilika. Yes. Kwa inaweza kuwa ni changamoto kujua kipi ni kipi, lakini pia kwenye dalili za kimwili inaweza kuwa ni changamoto kwa sababu kusema kama kuchoka, mama mjauzito anachoka. Eh. Kukosa nguvu anakosa nguvu. E. Eh. Na dalili pia sonono ni kweli. <laughs> Kulala sana au usi kukosa usingizi. Vyote vinaweza kutokea. Kukosa motisha, mm-hmm, hivyo. Maumivu sio, ya mgongo, ya mguu, vitu vinatokea. mm. Lakini vitu vya kuangalia ambavyo vinaweza kumsaidia huyu mama ni kujua kwamba akiwa analia kupita kiasi sio mm. kawaida yake, inakuta ina, inakuta ina, ina, ina muda mrefu na uwezi kuona kitu gani ambacho kinampelekea lie sana muda mrefu hivyo hata, mm. kama ni kitu ambacho kweli kinampelekea kulia, lakini analia kupi, kupitiliza, kusema mm. inaweza ikawa ni dalili kupata shida ya usingizi sana mm. ama aidha unalala kupita kiasi mm. ambayo sio kitu ambacho kina kinashauriwa labda madaktari. mm. Ama, unalala, un, unalala kupita kiasi ama unakosa usingizi na mm. inaweza kuwa changamoto kama ni mama amejifungua, kama anahisi hana ile karibu na mtoto mm. pia ni ni, ni, ni ishara kubwa, okay. ni ishara kubwa ya kuwa na sonona kusahau sana kupita kiasi mm. Mpaka inakupelekea hata kufanya maamuzi, wakati mwingine changamoto, kwa sababu unakuwa unasahau sahau mm. na changamoto, na zile hisia ambazo zinabadilika ghafla kwa ghafla mm. Kingine pia ambacho tunaangaliaga ni matatizo ya kula, unaweza kujikuta kwamba unakula kupita kiasi ama hauli kabisa mm -hmm. naina changamoto Mm -hmm. Na kimoja ambacho tunaangalia kwenye ni tabia lakini pia ni ni, nasema ni physical lakini sana sana inaangalia kwenye tabia ni, unaweza kujikuta kwa wengine wakajikuta wanatumia vilevi kama njia ya ya kuepuka ile hali ya somona. Yeah, okay kwa mm ukijiona -hmm. pia mtu anaanza labda kuvuta sigara, kunywa pombe, kutumia vilevi vingine mm -hmm. inaweza kaa anatumia ili kujaribu kuepuka ile hali ya nini Yes or no. Anajaribu kujisaulisha kwa muda, hmm. Okay, okay. Mm -hmm. <laughs> Topic imekuwa very, very, very interesting. Yani, na na mimi najifunza vitu vingi na naamini pia wasikilizaji wetu najifunza vitu vingi kwa sababu hmm. ni vitu ambavyo ukiachana na ujauzito. Hmm. Yumkini tumevipitia kwenye sehemu moja ya maisha au nyingine, na hatukujua nini kilikuwa kinaendelea kwenye maisha yetu, tulijilaumu na nini na hatukutafuta mm. msaada mm. E, na inawezekana kabisa kuna watu wanapitia sasa hivi, whether ni wajawazito au wamejifungua au hata mtu mwingine tu kwenye jamii mm. lakini, kwa sababu tu hakujua kwamba hizi ni dalili za sonona, anakuwa hajui kwamba kumbe nahitaji msaada. Sawa. Sasa uh, ningependa tuishie hapa kwa episodi ya leo na tuwakaribishe sana sana sana wasikilizaji wetu kwenye episodi inayofuata ya Dokta Rafiki ambayo tutaenda kuongelea sasa kwamba ni vitu gani au vihatarishi gani vinaweza kupelekea mtu kupata sonona. Tutaongelea pia madhara ya sonona. Kama kama sonona haitatibiwa, inaweza kuwa na madhara gani kwa mama na kwa mtoto? Lakini pia sasa, tutaongelea tufanyeje. Wewe binafsi ukijikuta ina hizo dalili, ufanyeje? Lakini pia kama uko kama mwanajamii au mwanafamilia, ukikutana na mwanajamii mwenzako au familia yako ana hili tatizo, unawezaje kumsaidia? Kwa hiyo nikukaribishe sana kwenye episodi ijayo. Usikose, karibu sana.