Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hello rafiki, karibu kwenye episodi ya leo ya Dr. Rafiki ukiwa na mimi rafiki yako Juliet Seba na leo tunaendelea na mazungumzo yetu kuhusu sonona, kipindi cha ujauzito na baada ya kujifungua. Kwenye episodi iliyopita tulikuwa na Lisbeth Mhando mwanasaikolojia tiba ambaye alitupa maelezo mazuri sana kujua sonona ni nini, dalili zake ni zipi, mabadiliko ambayo mtu anaweza kuyaona kwenye hisia na tabia zake na akili yake na mm, akatuambia sasa jinsi ya kutofautisha sonona na yale mabadiliko ambayo yanaweza kuwa ya kawaida kwenye kipindi cha ujauzito, na ilikuwa ni session nzuri sana. Ni kuombe sana kama ukuisikiliza. Unaweza kwenda kwenye account yetu ya Spotify au Apple Podcast, Dr. Rafiki utaikuta pale, lakini pia kwenye social media zetu Twitter na Instagram Dr. Rafiki utakuta link, unaweza ukaisikiliza. Ni episode nzuri sana, itakusaidia wewe, lakini pia itakusaidia kujua sonona hata utakapokutana na mtu mwingine, ili kuweza kumsaidia. Sasa so, leo tunapiga hatua mbele zaidi. Tunaenda kujifunza au kuzungumza kwa pamoja vitu gani vinaweza kupelekea mtu kupata hii sonona, au huyu mama ambaye ni mjamzito au ametoka kujifungua. Tutaongelea madhara yake, kama hii sonona isipotibiwa, madhara gani yanaweza kutokea kwa mama na kwa mtoto. Lakini sasa kitu kingine tutakachoongelea cha tatu ni sisi tufanyeje, nikijikuta mimi nina hizo dalili, ukaenda kusikiliza ile episode kwa saa m mm, afa mimi na dalili za sonona nini nifanye? Au ukikuta kwamba okay, kumbe kule nyumbani kwangu yule mke wangu, dada yangu, mdogo wangu, ndugu yangu ana hizi dalili, namsaidiaje? Basi tuendelee. Karibu sana. Unaendeleaje? asante, asante. Naendelea vizuri. Karibu tena. Asante. Tunafurahi sana kuwa na wewe kwenye episode nyingine ya leo. Nashukuru. Naam, karibu sana. Basi bila kupoteza muda basi tuendelee kujifunza ni vihatarishi gani au vitu gani vinaweza kupelekea mtu kupata sonona. mm -hmm. Um, okay um, tutafika hapo labda tu, kwa sababu nadhani pia mara ya mwisho tuliongea, lakini inaweza ikawa nimeacha maswali kwa wasikilizaji kwamba sasa tunajuaje kama ni sonona au ni nini ile, kwa just kwa uzazi? Ndiyo, ndiyo. Kwa hiyo mimi e, labda naweza nikatoa angalizo tu pale, unapo kama hii hali ilikuwa haijakutokea mpaka, mm -hmm. umejifungua mm -hmm. alafu, katu, ama ilikuwa ipo, lakini baada ya kujifungua kuna hali inazidi kuwa mbaya mm -hmm. ni vizuri kutafuta mtu kupata mm -hmm. msaada, ila lazima tuelewe kwamba kuwa mama sio kazi rahisi. Yeah. Kuji unaweza mm. kuji kujihisi furaha unaweza kujikuta una wasiwasi, je nitamlea mtoto vizuri? Ulezi nao sio kitu rahisi, unaweza kujikuta wakati mwingine unalemewa. Kwa hiyo kwenye zile wiki chache za mwanzo kujihisi hizo hisia kuja na kwenda sio kitu cha ajabu sana, kinaweza mm. kikawa ni kitu cha kawaida, lakini pale unaona hizi hisia zinakuwa muda mrefu sana na zile dai mm. zinakuwa muda mrefu, yaani hupati ile nafuu ya wakati wowote mm. basi, kuna uwezekano sasa sio tunasema kwa Kiingereza wanaita baby blues mm. sio baby blues hiyo sasa, okay. ni, ni kitu kingine hicho mm. tu ni, nataka kuweka tu waangalizo hilo kwa sababu na kwa hiyo ile wiki ya kwanza mama anaporudi kliniki kwenda check up baada ya kujifungua kujifunguani, mm -hmm, muda mzuri pia kuweza kushirikisha wale watu mba napitia, mba wa huduma, kama kunakuwa na changamoto ambayo anapitia ambayo haielewi, okay, na na changamoto ya kiakili. mm -hmm, nafikiri mara nyingi sana uh, kwenye ile kliniki ya kwanza huwa tunaongeaga kidonda kinaendelea, hmm. Je, mtoto na nini? hmm. Lakini kitu kingine ambacho umetuongezea leo ni kuongelea kuhusu pia hisia hmm. na tabia mabadiliko ambayo yanaendelea kwa mama okay. ili mama kama anaona kuna kitu chochote ambacho hakiko sawa amwelezee mtoa huduma wa afya. hmm. Yes. Hmm. Hmm. Afya ya mama ni muhimu, ni kweli kabisa. Kwa hiyo sasa hmm. tuje kwenye vihatarishi hmm. viko vingi nitavielezea mm -hmm. kimoja kimoja mm -hmm. mm -hmm. Na kimoja hapo ni wakati wa kujifungua mm -hmm. kama mama alipata changamoto, aidha ikampelekea e maisha yake kuwa hatarini au maisha ya mtoto kuwa hatarini, au tuseme kwa bahati mbaya pia akapoteza mtoto mm -hmm. Hiyo inaweza ikampelekea mama ku, kupata sonona solona mm -hmm. okay. mm -hmm. Kwa hiyo kipindi kile cha, cha kujifungua kile ni cha muhimu sana. mm -hmm. na hata pia anapokuwa anapewa huduma na wale watoa huduma, kama ni huduma ambayo anahisi kwamba haiko rafiki. mm -hmm. labda alikuwa anahisi kunyanyaswa, mm -hmm. ama kuonewa ama kutokujaliwa pale ambapo alikuwa na anahitaji kitu fulani wakati imeenda kujifungua. mm -hmm. inaweza kampelekea kupata sonona. Okay. Kingine ambacho kinaweza kumpelekea mama kupata sonona ni sasa kuvaa uhusika mm. wa mama. Unajua, kitu ambacho mara nyingi watu wanakosea, tunadhani kwamba kila mwanamke anaweza kuwa mama na mm. amezaliwa nacho, mm. hatuzaliwi nacho, tunajifunza tunajifunza. yes. kwa sasa kuanza kujifunza kuwa mama, kumlea mtoto. Na unajua mtoto akiwa yeye ndo amezaliwa anakuwa na mahitaji mengi mm, na hawezi kuongea, kwa hiyo huwezi kujua, niwe kuanza kujifunza kujua mtoto atakuwa analia nini? Mm. Je, ame, amelala vizuri? Je, amekula vizuri? Je, anaumwa? Kwa hiyo hivyo vitu vinaweza vikawa ni changamoto kubwa sana na wakati huo huo kumbuke, mama anapokuwa mama haimaanishi kwamba majukumu mengine anaisha. E, kwa hiyo bado ni mke, kama alikuwa na watoto wengine bado ni mama kwa watoto wengine mm. bado ni shangazi, bado ni nini, kwa hiyo bado kuna majukumu mengine bado anaendelea kuyatekeleza, alafu kuna hili lingine mm. jipya ambayo nafanya nini limejitokeza. Kwa hiyo hiyo mm. pia inaweza ikapelekea mtu kupata sonona, kwa sababu labda kitu kinakuwa ni kipya ama ni kinalemea kwa sababu ya ule mabadiliko ya kitabia ya kila siku, kuna kitu ambacho kinafaya nini, kinaongezeka pale, ni kweli mm -hmm. kitu kingine ambacho ni muhimu sana sana na watu napenda kuwashirikisha familia mm -hmm. za hawa kina mama ni sapoti, yaani jamii inatakiwa iwe karibu na yule mama mm -hmm. Imsaidie pale, mama pia atachoka kwa sababu pia ulezi na unachoka mm -hmm. Lakini pia badala ya kumwambia mama, we bwana, we ni mama Uh, sasa umeshindwa kufanya hichi mwanamke mwanamke, hiyo kazi ya mwanamke. Oh, mimi labda mwanaume siwezi kubadilisha nepi Mm. Oh, sijui hivi eh. Kwa hiyo unakuta sasa kama hana sapoti kutoka kwa familia yake na kwa changamoto. Mm. Eh, na ninakuja chini mpaka kwenye amezaa mtoto gani. Maana kuna mm. watu wengine kwenye jamii na wanatoka, ah umemlesha mtoto wa kike ah. Sisi tukatategemea dume. Ni kuwa na mtazamo huu hata kum, kumsaidia yule mama tayari inaanza kufa nini kupungua. Ni kweli binadamu ni binadamu binadam. Mm. Ameleta mtoto mtoto, ni baraka ni kweli. mm -hmm. Kwa hiyo ile sapoti kutoka wale wanaomzunguka ni ya muhimu sana, na hatumaanishi kwamba mtu akiwa na ile sapoti kama ana ana, ana changamoto ingine cha kisababishi cha, cha kupata sorona, hatapata. Mm. Lakini itamsaidia kuweza kujikwamua kiurahisi zaidi akiambatana na zile huduma zingine ambazo atapata zake za kiafya ya akili okay okay kingine ni matarajio mm -hmm. matarajio toka kwa wengine wanamzunguka na mnatarajiwa kutoka kwa mama mm. Kibinadamu wakati mwingine huwa nadhani, huwa tunakuwa wagumu sana kwetu sisi wenyewe. Unahisi kwamba sasa nimekuwa mama mm. lazima nijue moja mbili tatu, wakati hujawahi mm. kukipitia, labda mm. au tunasahau kwamba kila mtoto yuko tofauti. Inawezekana mtoto wa kwanza aliyemzaa alikuwa sio kilizi sana, mtoto wa pili ni kilizi, wakuwa mm -hmm. na matajeri kwamba ah, mimi nitaweza kufanya moja mbili tatu bila shida yoyote, lakini wakutana mm na changamoto fulani, inaweza kufanya nini na kupelekea kupata sonona mm. au ndio hivyo, watu wanategemea kwamba wewe ndo mama kuhu, kwa hio anatakiwa ujue mtoto asijui nini nini hivyo. Yani mtoto natakiwa ajue, ah, analia, anatakiwa kujua kama analia ni, ni shida ya tumbo ama ni njama ni nini Kiyosikizi. e, mbona mm. ulei mtoto vizuri e, wewe mm. we, siku hizi mnalea watoto kizembezembe ki, ki sana au sijui hawa wa mama siku hizi ham- hamjikulea. Na maneno yanaweza kuwa ni madogo kwa kwao, nasema, lakini, mm. kwa yule ambaye anapitia ile hali mm, ni nzito sana. Ka, kapata hali ya sono. mm. mm. mm. na nadhani pia kwenye matarajio, changamoto nyingine inakuja kwa kina mama ambao wanafanya kazi mm, au wameajiriwa, pale ambapo inafika sehemu bado anatakiwa kurudi kwenye majukumu ya kazi, hajaelewa mtoto wake yuko kwenye hali gani. mm -hmm. hajapata msaidizi wa kumwelewa mtoto wake, hiyo hiyo hiyo confusion hapo katikati mm -hmm. pia inaweza kusababisha mama akaenda kwenye sonona. Kweli kabisa. mm -hmm. kitu kingine ambacho huwa tunaangalia ni historia ya unyanyasaji. mm -hmm. whether ni unyanyasaji wa kimwili, wa kingono, hata wa kiuchumi, na nyuma, sijui hela mhusika mm -hmm. Uh, labda baba mtoto hajali mtoto, haache hela nyumbani, anampiga mama, anamtukana mama, anamnyanyasa hivyo mm -hmm. Pia vinaweza kumpelekea mama kupata hali ya sonona, ndiyo maana huwa tunashauri sana sana sana mm -hmm. kwamba mahusiano ni kitu muhimu sana kuwa na mahusiano mazuri, kuwa na mawasiliano mazuri, mazuri kwa sababu kile kinakwenda kutoka kizazi kimoja hadi kingine, kama kunakuwa kuna nini, hakuna uelewa hapo katikati, kinamwathiri mm, mtoto kinamwathiri pia mama, okay. Na mama akiathirika moja kwa moja mtu nafanya nini? anaathirika Mm -hmm. Kingine ambacho tunaangalia ni mm -hmm. historia ya kuwa na ugonjwa. Kwa hiyo tunaangalia mm -hmm. historia kwa mama mwenyewe mm -hmm. kwa sababu kwa sababu naweza kuta kwamba mama alikuwa na historia ya ugonjwa wa sonona kabla hajapata ujauzito labda, mm -hmm. kwa hiyo, kama akipata ujauzito, wakati ule wa ujauzito na kujifungua anaweza nasema relapse na akarudi tena akapata ile tatizo likarudi, yes. au inawezekana yeye mama hajawahi kuumwa lakini mm, kuna historia kwenye familia, kuna mm -hmm. ndugu ambao wana historia ya kuwa na ugonjwa wa sonona okay. kwa naye pia anaweza akaa kwenye riski ya kupata Kupat. mm, -hmm. mm -hmm. haimaanishi sasa kwamba watu wasiogope kwamba kwa sababu kuna historia ya sonona nyumbani, basi mimi lazima ntoka na sonona <laughs> hapana, lakini mm -hmm. tu ni vizuri kujua kwamba kuna uwezekano kwamba unaweza ikawa kama mkurithi hivi mm, mgonjwa okay. mm. mm -hmm. Na kwa wale ambao wameshawahi kujifungua mm -hmm. wakapata hiyo hali kwa wakijifungua tena wanaweza kujikuta na inatokea tena, tena. E, ila kuna magonjwa pia heavy wa, ya hedhi ambao yanaathiri mfumo wa hisia pia na tabia mm -hmm. kama mtu ana historia nayo Hmm. haina uzito sana ki ki research lakini inaonyesha kwa wengine unaweza ikapelekea kwe kujikuta na anapata sonona baada wakati ujauzito na wakati kujifungua. hmm. hmm. kama kama magonjwa gani? Sasa kwa sisi kitaalam tunaita ile ugonjwa premenstrual dysphoric disorder. nadhani tukipata wasaa tunaweza tukaliongelea vizuri zaidi, okay ya Sa wakati mwingine hmm. hmm. tunaweza kulichambua kwa ndani zaidi refu hmm. maana kina lenye refu hmm. hmm na kuzaa mtoto ambaye ana changamoto labda, mm. kuna viungo vinakosekana au kuna ugonjwa ambao amezaliwa nao, unaweza ukapelekea pia mama ka, akapata sonona baada mtoto amezaliwa, ghafla amepelekwa ICU, hujatulia mm. hujui mtoto itakuwaje, una wasiwasi kuhusu mtoto, vyote hivyo vinaweza kapelekea. Na cha mwisho tu ni changamoto za maisha zingine, zingine, kama unatoka kwenye maisha ambayo mazingira magumu, kwa mfano nyumbani labda ndo umetoka, hali ya kiuchumi haijakaa sawa kwa mm -hmm. Utakuwa na wasiwasi mtamleaje huyo mtoto, kama hivyo ndo umetoka nyumbani, kuna sasa ugomvi, najua mtoto akirudi anarudi kwenye mazingira gani mm -hmm. Hizo ndo vitu ambavyo vinaweza kupelekea mtu kupata tupata sonona mm -hmm. Asante sana, nikukumbushe tu msikilizaji kwamba hapa tulikuwa tunaongelea vitu gani vinaweza kupelekea huyu mama akapata sonona na atuishie hapo. Sasa ikitokea hii sonona haijatibiwa, huyu mama hajapata msaada, hii sonona inaweza kuleta athari gani kwa mama na kwa mtoto wake? Mm. inaweza kuleta athari kubwa kwa mama mm, na kwa mtoto. Kwa mama, cha kwanza inaweza kaleta ugumu sana kujenga ukaribu na mtoto. Tunarudi yale ile kwamba wewe mm, ni mama lazima uje kulea, ndio. Sasa kama unasonona inafanya uwezekano awe kuwa na ukaribu na mtoto ambao tunasema ku create bonde. hmm. Inakuwa ni ngumu okay. hmm. Kwa sababu mwenyewe huko hali ambayo ilifanya nini hmm. ina, ina iliyotengama na kwenye zile dalili tuisema, huyu mtu hataki kukaa na watu. hey. Anajilaumu hey kwa hata inawezekana hata mtoto wake anaona kama vile kuna kosa yeye amelifanya, yeah, yeah. hivyo. mm. Ama kama ni yeye kujilaumu, anaweza kujisikia sasa amemleta mtoto kwenye mazingira mabaya, unaweza mm. kujikuta kama anafikiria kujitoa uhai mm. anaweza kafikiria kwamba bora niende mi na mtoto, kwa sababu mm. nikimwacha mtoto mm. ata, atapata shida okay. ama bora mtoto aende, kwa sababu mimi siwezi kufanya nini kumlea. Kwa hiyo kuna hivyo mm. vitu. Mm. Naangalia kwamba kuna mawazo ya kujiua na kuna mawazo ya kum tunachukulia hivi vitu kirahisi, kumbe vina, vinaweza kuwa na athari kubwa e. Na sisi kwenye jamii zetu huwa tunashadadia hey, mama gani huyo katupa mm. mtoto, mama gani huyo kaua mtoto. Lakini mm. hatujajiuliza mm. kitu gani kilichompelekea mm. mpaka yule mama mm -hmm. kufika hiyo hatua wakati mm. mwingine ni sonona okay. Okay. Mm -hmm. mm. Kwa hiyo kwa sababu hiyo pia kushakuwa na wao mawazo tayari, riski ya kujitoa uhai pia na nini inaongezeka mm. kwa mama mm -hmm. kama haijatibiwa mm -hmm. lakini kingine changamoto ingine ni kwamba inaleta shida kwenye mawasiliano na mahusiano yake mama na watu wengine wanaomzunguka. Kwa sababu yeye mwenyewe inakuwa ni changamoto, anaona kuna mabadiliko, wakati mwingine anaweza akawa hata hajui kwana mabadiliko, na wengine wanaona kuna mabadiliko, lakini hawajui jinsi labda hawajaweza kutambua ni tatizo gani, labda anamwona tu huyu siku hizi amekuwa ana kiburi ama yo siku hizi anakuwa na asira asira, huyu analialia, kwa sababu watu wanaanza kubadilika jinsi wanavyo wanavyohusiana naye. Sasa yale mahusiano badala yake yanazidi kuwa nini machache badala ya kuwa ya, ya, ya, nini ya afya. Mm. Kwa jinsi matatizo pia nazidi kuongezeka na kwa sababu mahusiano ya fanini yalikuwa nayo yalikuwa ya changamoto. Kama, kama psycho five, yani kama mduara wa hiki kina mzunguko unaendelea. Ehe. Mm -hmm. Hivyo kabisa. Kwa hiyo unakuta sasa tatizo yanazidi kukua kubwa kwa sababu hamuelewani. Kweli. Mm -hmm. Na cha mwisho pia kinachoweza kutokea ni kwamba sasa unaweza kujikuta kwamba una mm -hmm. Unakuwa katika hali pia kushawishika pia kutumia vile vilevile. Mm. Tena mm -hmm. Kao nahisi kabla nikinywa pombe ama nikivuta sigara ile mm -hmm. Hali yangu nafanini inatulia. Kwa hiyo ni baadhi ya madhara ambayo anaweza akatokea kwa mama. Tukija kwa mtoto sasa, cha kwanza ni afya yake, kwa sababu lishe itaathirika. Ni kweli mama atashindwa kum, kumlisha mtoto ipasavyo kwa muda wa ipasavyo kwa mtoto atakuwa na nini, anakosa afya kwa sababu hanalishe bora Incredible. Na kwa sababu anakuwa anashindwa kujenga ku, ku, karibu na mtoto na yeye mtoto baadaye anakuwa anakosa ule upendo ama uwezo wa kujifunza jinsi ya kutengeneza ukaribu na mtu, kwa sababu mtu wa mm -hmm. kwanza mm. unajifunza kuwa na ukaribu naye mm -hmm. ni mlezi wako mm -hmm. Na mara nyingi kwa jamii yetu mlezi wetu wa kwanza ni ni mama mm. mm. Na kama kunakuwa kuna changamoto hiyo, kwa wengine sio kwa wote, lakini mm -hmm. kuna wengine kwa sababu ya kukosa hiyo mm -hmm. na kwa sababu haijatibiwa hata baadaye ukubwani, huko unakuta kwamba anaweza kuwa na changamoto, anakuwa sio mtu wa kuwa na ukaribu na watu ama wa haamini watu mm -hmm. kwa sababu amekosa ile groundwork ile mwanzoni kabisa. He, ya upendo ni nini? kujaliwa ni, mm. ni, ni, kupewa mahitaji yako kwa wakati ni nini? Kwa hiyo kumbe hata vile mtoto akiwa mchanga kabisa pale anapojifunza, mm. kuna kuna tabia ambazo zinajengeka kuanzia pale mwanzoni akiwa mchanga kabisa, anaponyonya kwa mama, ndio ambazo zinaweza kumwathiri mpaka anapokuwa mtu mzima, na ndio maana tunashauri sana nini familia iwe supportive kwa sababu mm -hmm. pale ambapo mama anashindwa angalau hao wengine wakisupoti supoti mm. -hmm. kidogo ina, inasaidia kupunguza makali ya afari mm -hmm. wakati mama anapata pia matibabu anarudi vile na anafanya nini, ana, anaweza kurudi ku, ku, kuru, ku katika hali yake ya kawaida na kuweza kumlea mwanaye basari. mm. -hmm. Okay. Na kama sasa kama kutokuwa kuna kuna labda kuna urithi fulani ama kwa sababu ya kupitia ile changamoto mtoto pia baadaye maisha anaweza kuwa kwenye riski pia kupata sonona naye kama tulivyoongelea mm -hmm. kwamba kuna kipengele ambacho so naweza kukarifi hiyo mm -hmm. kwa inategemea je, miangukia mm -hmm. pande gani ama tu yale tu mazingira ya kutokuwa kwenye mazingira ambayo ni salama mm -hmm. kwa mtoto kwa sababu ya mama kuumwa mm -hmm. na labda mambo mengine yanayoendelea inaweza kampelekea mtoto kuweza kupata sonona. Kwa hiyo kumbe, mama mwenye sonona ambayo haijatibiwa au hajasaidiwa anapelekea mtoto mwenye sonona. Yes. Isipotibiwa ndio, isipotibiwa ndio inaongeza. Yes. Kabisa uwezekano eh wa mtoto kuja pata changamoto za sonona. I see. Okay. Kwa hizo ndi baadhi ya vitu ambavyo vinatokea, ikitokea kwamba mama ana, ana sonona alafu haja hajatibiwa. mm-hmm. so, basi <coughs> kwa kweli na na naamini wasikilizaji wanajifunza sana kama mimi ambavyo najifunza sana. Nasikia akili yangu ina, inafunguka <laughs> say, yani kumbe kumbe, uh, tunajitahidi sana kwenye suala la ulaji mm. na kujiandaa kwenye suala zima kupata ujauzito tunatumia uh, nini, zile supplement tunapewa mm. na madaktari na dawa na baada ya ujauzito kuhakikisha kila kitu kiko sawa na chakula kiko sawa lakini kumbe kuna hii elementi ya afya ya akili ambayo pia inahitaji kupewa mkazo. Ndio sana, sana, sana na mm -hmm. Tusipoiwekea mkazo tunaweza kujifungua watoto ndio, chakula wanapata, wana afya nzuri, lakini kiakili hawana afya nzuri mm -hmm. na ikawaletea madhara hadi wanapokuwa watu wazima, yani kama vile tunatoa athari kutoka kizazi kimoja kwenda kizazi kingine mm -hmm. yeah. Umetufungua yeah. Akili leo sa <laughs> mm. Sasa so, so, so, so, tuende kwenye swali, tufanyeje? Tufanyeje huyu mtu akijikuta yeye ana hizo changamoto tayari? mm. Au akikuta kwamba ana mtu kwenye familia yake ambayo ana hizi changamoto? mm. yes. Cha kwanza ningesema kama wewe ndio unaye unayo changamoto mm. Ongea na mtu ambaye namwamini okay. Naona nataka kusaidia mm -hmm. Nakuwa mwangalifu kusema ongea na mtu ambao namwamini namnaye anaona kusaidia, kwa sababu wakati mwingi unaweza ukaongea na mtu mtu akaona kama vile ah, si kitu cha kawaida hiki mm, kumbe sio cha kawaida mm -hmm. Mm -hmm. Tafuta mtu ambao najua anaweza kakushauri kufuata labda ma, matibabu pale ambapo anahitaji matibabu na mtu ambaye anaweza akakupa sapoti mm -hmm. unapohitaji mm -hmm. Cha pili ningeshauri pia ongea na watu wa huduma wa afya ili waweze kukuelekeza sehemu sahihi ya kupata matibabu. mm -hmm. na anaposema sehemu sahihi, itakuwa sanasana ni kitengo cha afya akili. mm -hmm. Ukija pao, utaona kama utaona na nasihi na, na, na, na, ama utaona na mwanasaikolojia tiba ama utaonwa na daktari wa afya wa akili utahudumiwa kwa sababu pia inategemea na dalili zako zinakusumbua kwa kiasi gani, na zinakuathiri kwa kiasi gani okay. Kwa wengine inawezekana tu wanahitaji tiba ya kisaikolojia, kwa wengine inawezekana wanahitaji mchanganyiko wa tiba ya kisaikolojia na dawa mm kwa ajili ya ku ya ku ya ku nani hiyo sonona okay, kufanyia kazi. Kwa hiyo kuna mrengo huo, inaweza ikawa ni upande wa kisaikolojia mm -hmm. Ama inaweza ikawa upande wa kisaikolojia na matibabu ya kibiolojia ambayo ni dawa mm. Mm. Na kama wewe ni mtu ambayo unahisi mtu anapitia mtu anapitia sonona, ni vyema ukamweleza kwa upole, kama ukamuuliza an... kitu gani kinaendelea mm. Anajisikiaje, kuna changamoto yote ambayo anapitia na sio kwamba unasikia unaenda kusikiliza ili kupata umbea, manake kuna ile watu wengine wanasema eh, hey, mimi naye nalalamika hivi hapa, yani yeah. Kama unamsaidia, msaidie kweli, sio unaenda tu pale, unaenda kusema tena maneno ambayo hayamsaidia, ama unataka unaenda unaongea tena maneno yake, unamzidisha ile hali yeah. Hauponi yeah. Mm. unaleta madhara zaidi, zaidi. Na no. Ukishasikia tatizo lake ni nini, basi muongoze kwenye sehemu sahihi ambayo anaweza kufanya nini akapata huduma na sehemu sahihi hiyo ni wapi? haraka kiura, kiura ni hospitalini nikweli mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. ni hospitalini kampeleka hospitalini akaonana daktari amelezea daktari atajua sasa je hapa ninaweza kumrifa wapi mm kwa hiyo hata -hmm. tusiruke tusisema kwamba sasa mi niko huku siwezi kwenda sijui labda tuchukulie ndo tuko Kilimanjaro mm -hmm. mimi niko uh, marango mm -hmm. Sasa Marangu kule hakuna daktari wa afya ya akili wenenda mm. hospitali mm -hmm. sawa. Kama hata kama ni kukupa rufaa kuja, daktari atafanya nini? Atafanya ata kuongoza sehemu sahihi. sijui umesikia, kuna sijui, mnasikia hamna nini? Hapana, wenenda hospitali utapata msaada, ndio mm. Asante sana. <coughs> tunashukuru sana na naamini wasikilizaji watakuwa wamejifunza kitu kikubwa ambacho yeah, kitatusaidia kama wanawake kwenye kipindi hicho cha uzazi, lakini pia kitasaidia jamii kuwa support au kuwasaidia wanawake yeah, kupitia hichi kipindi cha uzazi wakiwa na akili wakiwa na afya ya akili yeah, lakini pia kitasaidia sisi kama jamii kutengeneza watoto wenye afya ya akili nzuri yeah. Sawa basi, tunapomaliza ni mkumbushe msikilizaji kwamba episodi ya kwanza tuliongelea dalili za sonona, na na tutajuaje kama huyu mama ana dalili za sonona au ana dalili za kawaida za ujauzito. Kwa hiyo unaweza ukapitia ile episodi ya kwanza ukiingia kwenye application ya Spotify au application ya Apple Podcast, ukaandika Daktari Rafiki Afrika utatupata na utapata hiyo episodi ya kwanza, lakini pia ukiingia tu kwenye social media accounts zetu Twitter au Instagram, unaweza kupata link ya kuweza kusikiliza episode ya kwanza. Ile episode itakuwezesha kujua sonona ni nini na ni dalili gani, alafu hii episode ya pili inakuwezesha sasa kujua nini kinaweza kusababisha uh, nini ni hatari ya kuwa na hiyo sonona na unawezaje ukamsaidia huyo mtu. Tunashukuru sana Lisbet kwa kuwa na sisi asante, na tunapomaliza nikukaribisha kusema neno la mwisho kwa wasikilizaji wetu. Mi ningependa tu kukumbusha wasikilizaji kwamba afya muhimu ni, ya akili ni muhimu sana, ndio tunaweza tukawa tunafikiriaga sana labda unapomwa kichwa mm-hmm. sijui na malaria nini, lakini kama afika, afya ya akili yako haijatengamaa ingine mm. kote pia ni changamoto. Kwa hiyo tusiogope kuongea na changamoto ya afya ya akili, tusiogope kutafuta msaada mm -hmm. na tupunguze kuona kama vile afya ya akili ni, ni kitu ambacho hakitakiwa kuongelewa ama kufanyiwa kazi kwenye jamii yetu. Ni kweli, uhalisia ni kwamba viko hivi vitu lazima mm. tuvifanyie kazi sawa sawa. Asante sana mm -hmm. uh, tunapomaliza Uh, Lisbeth Mhando ni mwanasaikolojia ya tiba, anatoa huduma za saikolojia uh, kwa afya ya akili, na kama ungependa kukutana naye au kupata huduma kutoka kwake, unaweza kuwasiliana na sisi kupitia social media zetu, na sisi tutakuwezesha kupatikana au kuweza kumpata Lisbeth Mhando. Karibu sana kwenye episode nyingine za Dokta Rafiki. Asante.