Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Dr. Juliet Seba rafiki yako na karibu kwenye podcast ya leo ya Dr. Rafiki na leo tunaongelea kati ya mambo muhimu sana tukiendelea na ile series yetu ya afya ya mama na mtoto. Leo tunaongelea siku elfu moja za kwanza za uhai wa mtoto, na unaweza ukajiuliza kwa nini tunaongelea ili swala au hizi siku zina umuhimu gani? Basi usiondoke, karibu tuendelee kuongea ili ufahamu sasa. Tukiongelea siku elfu moja za kwanza tunaongelea kuanzia kipindi mimba inapotungwa kwenye tumbo la mama mpaka miaka miwili baada ya mtoto kuzaliwa. Kwa hiyo kipindi chote anachukua tumboni ile miezi tisa baada ya hapo anapozaliwa mwaka wa kwanza mpaka mwaka wa pili. Hapo ndo siku elfu moja za mwanzo. Na utafiti unaonyesha kwamba hizi siku elfu moja zinaweka msingi wa afya na maendeleo na ustawi kwenye maisha ya mtu yote yanayofuata baada ya hapo. Yaani kwenye hizi siku elfu moja ndo mtu anajengwa ubongo wake, anajengwa mwili wake, anajengwa afya yake huko mbele itakuwaje, mahusiano yake kijamii huko mbele yatakuwaje, uwezo wake wa kufikiri na kutambua vitu huko maishani vitakuwaje. Kwa hiyo ni siku fulani, ni window fulani au fursa fulani ambayo unaweza kutengeneza maisha ya mtoto wako. Unaweza ku improve au ukaweka madhara kwenye maisha ya mtoto wako katika hizi siku elfu moja kuanzia pale mimba inapotungwa mpaka miaka miwili mtoto anapozaliwa. Sawa basi, karibu sana wewe kama mzazi, kama mlezi, katika kipindi hiki ambacho kitakusaidia kupata vidokezi ya mambo ambayo unaweza kufanya ili kuboresha maisha ya huyu mtoto wako hadi uko mbeleni. Karibu sana, na vipo vitu vichache ambavyo tutaongelea. Cha kwanza, tuanze kuongea kwa nini tunasema hizi siku elfu moja Tumesema kwamba hizi siku ni kipindi ambacho uh, tunasisitiza kwamba ndio kipindi ambacho ubongo wa mtoto unakuwa zaidi kuanzia akiwa kule tumboni mpaka miaka miwili. Na nikuuliza msikilizaji, je, unafahamu ya kwamba ubongo wa mtoto unakuwa zaidi katika kipindi hiki kuliko wakati wowote ule wa maisha yake? Unafahamu hilo? Yaani kwamba hata anavyoenda kuanza shule unampeleka chekechea, darasa la kwanza, anaenda primary secondary, kule anaenda kujifunza kuweka vitu kwenye ubongo, lakini uwezo wake wa kujifunza, uwezo wake wa kutambua vitu ulitengenezwa pale kwenye zile siku elfu moja za kwanza. Kwa hiyo pale kwenye siku elfu moja za kwanza tuna uwezo wa kutengeneza mtoto ambaye anajifunza kwa wepesi, anashika vitu haraka, ana uwezo wa kutambua vitu, ana mahusiano mazuri na watu. Na pale kwenye zile siku elfu moja za kwanza tunaweza kutengeneza mtoto ambaye anapata uzito kujifunza, ana au anajifunza kwa uzito, na anapata shida kutambua vitu au kutengeneza mahusiano ya watu. Kwa hiyo ni wakati fulani wa muhimu sana, na tunasema kwamba kufikia miaka miwili ubongo wa mtoto tayari unakuwa 80% ya ukubwa wa ubongo wa mtu mzima. Yaani, 80% tayari inakuwa imeshatengenezwa, so huko anapokuja kuwa mtu mzima uh, yani baada ya miaka miwili, tuna, tuna asilimia ishirini tu ya kuutengeneza, lakini asilimia 80 ni pale kati ya mimba inavyotungwa mpaka mtoto anafikisha miaka miwili. Kwa hiyo ni mda fulani ambao tunaweza tunahitaji tuna ku, ku invest; tunahitaji kuweka nguvu kubwa kutengeneza ili kutengeneza maisha ya mtoto. Vitu kama lishe bora, mazingira yenye upendo yanayomzunguka mtoto yanaweza kusaidia mtoto kukua vizuri, wakati upungufu wa hivyo vitu vinaweza kusababisha madhara hata ambayo mengine asiweze kurekebishika huko mbeleni, ikiwa ni pamoja na ukuaji uliodumaa kwa mtoto au ukuaji duni wa uwezo wake wa kufikiri na kutambua vitu, na hata akawa kwenye hatari kubwa ya kupata magonjwa sugu baadaye, kwa sababu tu ya makosa fani fani madogo ambayo yamefanyika kwenye zile siku elfu moja za kwanza, kuanzia mimba inapotungwa tumboni mpaka miaka miwili ya mtoto kuzaliwa. Jambo la pili tuongelee lishe wakati wa, wa ujauzito, kwa sababu hii ni kati ya vitu muhimu sana kwenye kipindi cha ujauzito. Kwenye episode chache zilizopita tulikuwa na daktari Thomas Kakumbi, Dr Tom, ambaye tuliongelea naye swala la lishe kipindi cha ujauzito. Ninakushauri unaweza kutembelea podcast yetu, au unaweza kutembelea our YouTube, YouTube channel yetu, zote zinaitwa Dr. Rafiki. Podcast iko kwenye Spotify pamoja na apple podcast, lakini YouTube unaweza tu kuingia kwenye YouTube ukasearch Dr Rafiki Africa ukatuona na ukasikiliza ile episode ambayo inahusu lishe kipindi cha ujauzito. Na ni muhimu sana kwa sababu lishe ndiyo ambayo inamjenga mtoto katika kipindi kile, inajenga mwili wake, inajenga ubongo wake, inajenga seli za mwili wake katika hicho kipindi na tunasema kwamba lishe bora ni ile yenye mlo kamili, kwamba ina matunda, mboga mboga, chakula cha nafaka, chakula cha protini na chakula chenye mafuta ya afya, kwa sababu sio mafuta yote ni salama kwa afya. Na pia tunasema virutubisho muhimu sana vya kuzingatia katika kipindi cha ujauzito ni madini chuma, uh, foliki, calcium pamoja na omega 3 na tunashauri sana sana sana, mama anapojua tu kwamba yeye ni mjamzito, na wakati mwingine hata ukiwa unapanga kubeba ujauzito, anza kutumia, kwa sababu wakati mwingine hatuli vizuri, umwili wako tayari una upungufu. Kwa hiyo ukichelewa kugundua kwamba wewe ni mjamzito, unakuwa tayari ule kwenye utengenezaji wa mtoto umemnyima vitu fulani. Kwa hiyo kama unategemea kubeba ujauzito, unaweza ukaanza kipindi kifupi kabla au kama tayari wewe ni mjamzito mzito, utakapotambua tu wewe ni mjamzito, nenda hospitali au kituo cha afya ambacho kinatoa huduma za wanawake. Watakupatia huduma ikiwa ni pamoja na kupata hivi virutubisho, na ukipewa mama tumia, usiache kutumia, kwa sababu hivi sio tu kwa ajili yako, hivi pia vinamsaidia mtoto aliyeko tumboni mwako ni muhimu sana kwa ukuaji wa mtoto wako. Kitu kingine cha muhimu sana ni kuhakikisha kwamba unaepuka vitu, matumizi ya vitu hatari, vitu kama sigara au tumbaku a pombe au pia matumizi ya dawa kiholela. Ni vizuri mama mjamzito, ukipata tatizo lolote la afya, wasiliana na mtoa huduma afya au nenda kwenye kituo cha afya ili upewe dawa sahihi, kwa sababu kipindi cha ujauzito ni critical. Kuna dawa nyingine ambazo hazishauriwi mama atumie, kwa sababu zinaweza kumwathiri mtoto wake aliyeko tumboni. Kwa hiyo angalia pia ni vitu gani unatumia, sawa? Kitu cha tatu cha muhimu sana kwenye hizi siku elfu moja za kwanza ni unyonyeshaji na lishe kwa watoto wachanga na tunajua mara baada ya kulu, mtoto kuzaliwa unyonyeshaji unakuwa yani, maziwa ndio chakula chake kikubwa kwa ile miezi sita ya kwanza. Na Shirika la Afya Duniani linapendekeza unyonyeshaji wa maziwa ya mama peke yake kwa miezi sita ya kwanza. Naamini katika episode zijazo ipo ambayo tutaongelea swala so zima la unyonyeshaji wa maziwa ya mama tu kwa miezi sita ya kwanza. Tutajadili changamoto zake na ni jinsi gani unaweza kuvuka katika eneo hilo, ili kuhakikisha kwamba miezi sita ya kwanza unampa mtoto maziwa tu, usimpe maji, usimpe chakula kingine chochote. Maziwa yanamtosha kushiba vizuri kabisa. Kwa hiyo ni maziwa labda na zile dawa za matone ambazo anapewa akienda Unapompeleka kliniki kupata huduma, na tunasema kwamba maziwa katika kile kipindi cha kwanza yana virutubisho vyote, yana maji na kila kitu ambacho mtoto wako anahitaji kukua kwa ile miezi sita ya kwanza. Kwa hiyo uhitaji huhitaji kuweka kitu chochote hapo juu. Na mbali na afya, kile kitendo cha mama kunyonyesha kinajenga uhusiano au tunasema bond lakini mama anaweza kujiuliza kwamba inakuwaje ikiwa unyonyeshaji hauwezekani kutokana na sababu mbalimbali, labda mbali za kiafya au nyinginezo. Uh, inashauriwa mama afanye uh, kazi karibu na mtu wa huduma wa afya, na atapewa ushauri, ataelekezwa uh, namna sahihi. Kuna maziwa ambayo yanakopo, lakini hatushauri kabisa kama mtu, kama una uwezo wa kunyonyesha mtoto wako usichanganye nionyesha mtoto maziwa ya mama. Lakini iwapo swala ya unyonyeshaji haliwezekani, basi wasiliana na mtoa huduma wa afya au tunasema fika karibu na kituo cha afya na utapatiwa msaada wa maelekezo, ni jinsi gani unaweza kutumia hii aina nyingine ya maziwa kwa ajili ya ukuaji wa mtoto wako. Sawa, kitu cha nne ambacho tutazungumzia ni pale ambapo mtoto amefikisha miezi sita na unahitaji kuanza kumpa sasa vyakula vya aina nyingine. Yani una, unampa maziwa na chakula kingine na ha, haitakiwi kukata maziwa. Kimoja ni kwamba unampa maziwa pamoja na vyakula vingine, na sababu ni kwamba ikifika miezi sita, sasa mwili wa mtoto mahitaji yake yameongezeka, na kwa sababu mahitaji yameongezeka inabidi umuongezee chakula kingine na inashauriwa um, kuanza taratibu. Anasema anza taratibu, jaribu vyakula vya aina mbalimbali, na baada ya muda utaweza kugundua ni vyakula gani mtoto wako anapenda zaidi, vyakula gani vina uwezekano vikawa na uh, allergy au uzio kwa mtoto. Kwa hiyo usianze kwa nguvu kumpa kila kitu, anza taratibu. Mbeleni tutafanya episode ambayo itaongelea swala zima la kuanza chakula kingine so, uh, sawa. Sehemu au kitu cha tano tunachoongelea ni maendeleo ya ukuaji wa mtoto. Tumesema katika hichi kipindi cha siku elfu moja sio tu swala la lishe, uh, swala jingine ya muhimu sana ni maendeleo ya ukuaji wa mtoto ambayo haya yanahitaji sana mazingira ya upendo na mazingira ya kumsaidia mtoto kuweza kukua. Kumbuka, hichi ndio kipindi ambacho mtoto ana anajifunza kuhusiana na watu, anajifunza kutambua vitu, anajifunza jinsi ya ku, kukabiliana na changamoto au kukabiliana na vitu mbalimbali mbali kwenye maisha yake, au tunasema response, anajifunza jinsi ya ku, yani, kitu kikitokea yeye afanye nini? Kyo ni muda pia wa muhimu sana wazazi kuwa karibu, au mlezi kuwa karibu, na kujenga mazingira ambayo yatakuwa salama na ya kumpa uhuru na nafasi ya mtoto kujifunza, kusahihishwa kwa upendo, kuelekezwa kwa upendo, lakini pia kufanya uh, kufanya shughuli naye, vitu kama kutengeneza shughuli za kucheza na mtoto wako, kumsomea vitabu. Yote hivi vinasaidia kujenga uwezo wake wa kujifunza, uwezo wake wa kuhusiana kijamii, uwezo wake wa kutambua vitu. Kumbuka kwamba ni kila mwingiliano, kila mwingiliano au kila kitu kinachotokea katika umri huu ya miaka ya mwanzo ni fursa ya mtoto kujifunza. Yaani hata hata akifanya kitu akalia, ni kwamba anajifunza ana respond vipi kwenye situation fulani. Kwa hiyo yaani, tumia kila kitu au tumia kila fursa kumshape mwanao vile ambavyo unataka awe uko mbeleni, akiwa mkubwa. Jambo la mwisho na la muhimu sana ambalo tutazungumzia leo ni kusaidia wazazi au walezi. Hichi ni kipindi ambacho kina kina wajibu mkubwa ambao baba na mama peke yake, sio rahisi wao wakaweza kubeba kila kitu, wakafanya huduma za afya, wakamsaidia mtoto kujifunza, wakamsaidia mtoto shughuli za kijamii, i mean, kufanya shughuli zao za kijamii, kutengeneza kipato, lakini pia kumwangalia mtoto afya, kumwangalia lishe, kumwangalia usafi, shughuli shughuli za kifamilia ndani ya ya nyumba, bado zipo majukumu ya chakula na usafi, inaweza kuwa ngumu. Kwa hiyo mzazi au mlezi anahitaji msaada, pale ambapo unaweza kumsaidia idha ni msaada wa rasilimali au msaada wa, ku, wa kumwezesha kufanya kitu, amsaidie huyu mzazi au mlezi ili kumpunguzia ule uzito, lakini pia, ili tunapompunguzia kazi na majukumu makubwa, tunampa mzazi fursa yeye kutumia kukaa na mtoto kumlea mtoto. Kwa hiyo kumsaidia, mfano, kumsaidia mama shughuli za kijamii, mama anayenyonyesha, mama anayelea mtoto kumsaidia uh, shughuli za ndani kama za kupika, kusafisha nyumba, kufua. Ni muhimu kwa sababu inamwondolea hata yeye ile hali ya kuona uzito wa hichi kipindi, inamsaidia na pia wewe kama mzazi katika hichi kipindi. Wewe mzazi au mlezi, usisite kutafuta msaada, wedha ni msaada wa kirasilimali, lakini pia saa nyingine inaweza ikawa ni msaada wa mawazo au ushauri. Usisite pale ambapo ni msaada wa kiafya usisite kuwasiliana na mtoa huduma afya au kufika kwenye kituo cha afya. Uliza uliza, ukiona dalili fani za mtoto wako ambazo huzielewi usikae, usikae na na na vitu ambavyo huvielewi. Na vitu ambavyo ambavyo huvielewi vinakutesa, na hamna mtu yoyote unamshirikisha, kwa sababu pia katika kipindi hiki mzazi anaweza kupitia sonona, kama asipokuwa makini na watu walioko pamoja naye wanaomzunguka wasipokuwa makini. Kwa hiyo kama mzazi au mlezi usisite kutafuta msaada. Unapo face, unapokutana na changamoto au vitu ambavyo vielewi kwenye hichi kipindi basi, nakushukuru sana kwa kusikiliza na nikumbushe kwamba hizi siku elfu moja za kwanza ni wakati muhimu wa kuweka msingi wa afya na ustawi wa mtoto wako baadaye, miaka ishirini thelathini arobaini baadaye zile siku elfu moja zile ndo zinatengeneza maisha yake ya huko mbele kwa sehemu kubwa. Kwa hiyo zingatia lishe, zingatia ukuaji wa mtoto wako, zingatia msaada anaohitaji, ili kutengeneza mazingira sahihi ya wewe ukua. Basi nakushukuru sana kwa kuungana nasi leo, natumaini umepata kitu cha kukuelimisha na kukuhamasisha, na ikiwa utafurahia podcast hii, basi usisahau Kulike kwenye podcast, umesema tuko Spotify na Apple Podcast, lakini pia to follow, like our page uh, follow page yetu na share page yetu. Lakini sasa hivi tuko YouTube pia, usisahau kutu follow YouTube, like and share, ili elimu iweze kuwafikia watu wengi zaidi. Asante sana, na hadi wakati ujao, Mungu akutunze. Bye.