Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya Dokta Rafiki wiki hii tukiwa tunaongea mambo mbalimbali ya afya na uko na rafiki yako Dr Juliet Seba, na leo kimaalum kabisa tutaongelea swala la unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee, tukiwa tunaendelea na ile series yetu ya afya ya mama na mtoto. Na ni muhimu sana tukaongea kwa nini mama aelewe kwa nini anahitajika kunyonyesha maziwa ya mama pekee kwa miezi sita nini faida zake. Lakini pia tutaongelea changamoto chache ambazo mama anaweza kutana nazo, anaweza kufanyeje, na tips za muhimu, vitu gani anaweza kufanya vya kumsaidia kuweza kuvuka hichi kipindi cha miezi sita salama na kwa ufanisi. Tukianza kuongea kunyonyesha, maziwa ya mama peke yake kuna maanisha nini? Hii inamaanisha kwamba ni unyonyeshaji wa maziwa ya mama yani mtoto anapewa maziwa ya mama tu kwa muda wa miezi sita bila kuchanganyiwa chakula kingine chochote hata maji apewi. Yani, kitu kingine ambacho mtoto anaweza kupewa labda ni matone, zile dawa za matone anazopewa chanjo, au dawa pale anapohitajika chini ya usimamizi au maelekezo ya mhudumu wa afya. Kwa hiyo shirika la afya duniani linapendekeza mtoto apewe maziwa ya mama kwa miezi sita bila kuchanganywa kitu kingine chochote, na baada ya hapo mpaka kufikia miaka miwili anafanya kitu kinaitwa complementary feeding, kwamba anapewa maziwa ya mama akichanganyiwa na chakula kingine. Na katika muda huu wa miezi sita mwili wa mtoto una uwezo wa kutoshelezwa na maziwa ya mama yaani, maziwa ya mama yana maji. Kama unafikiri kwamba mtoto anaweza akawa na kiu, maziwa ya mama yana maji mtoto anayohitaji ya madi, madini vitamins, yawe ni kiwango sahihi cha carbohydrates. Yana mahitaji yote ambayo yule mtoto wako anahitaji kwa ile miezi sita bila kuchanganyiwa na kitu chochote. Sasa ni kwa nini tumpe mtoto maziwa ya mama peke yake? Kwanza ni lishe bora, ni lishe yenye uwiano sahihi kutokana na yule mtoto, kitu ambacho kinahitajika kwenye mwili wake ili kuweka ukuaji uh, unaotakiwa lakini pia tunasema kwamba maziwa ya mama yana uwezo wa kumeng'enywa kirahisi, yaani uh, ule mchanganyiko wake na virutubisho vilivyopo kwenye maziwa ya mama yana uwezo wa kumeng'enywa kirahisi kwenye tumbo la mtoto, kwa sababu kipindi hicho bado tumbo la mtoto halijakomaa kuweza kumeng'enya kila chakula, lakini yale maziwa ya mama yana muundo au composition sahihi kuweza kumengenywa kwa usahihi, kwa kumengenywa vizuri kwenye tumbo na mtoto akapata virutubisho vyote kutoka kwenye maziwa, kuliko ukimpa maziwa ya ng'ombe au aina nyingine ya maziwa ambayo wakati mwingine mtoto tumbo lake bado halina uwezo wa kumengenya hicho chakula, na inaweza ikapelekea changamoto nyingine kwenye mfumo wake wa chakula. Sababu ya pili ni kwa sababu maziwa ya mama yanajenga kinga ya mtoto. Tunasema yale maziwa ya mama yana antibodies au ni kama askari kinga wa mwili ambao wanaingia kwa mtoto na wanajenga kinga ya mwili wa mtoto ili asipate maambukizi ya mara kwa mara kama vile yale magonjwa ya kitoto, magonjwa ya kifua ya mara kwa mara. Kwa hiyo inamjengea mtoto ulinzi wa muda mrefu. Faida nyingine tunasema kwamba unyonyeshaji wa maziwa ya mama unasaidia kwenye maendeleo ya kiakili ya mtoto au ukuaji mzuri wa ubongo kwa sababu maziwa ya mama yana chembe chembe ambazo zinasaidia ukuaji wa akili, uwezo wa kutambua, uwezo wa kufikiri, uwezo wa wa kutambua vitu IQ, um, intelligence quotient. Mtoto anakuwa na uwezo mkubwa wa kiakili kwa hiyo mojawapo ya vitu ambavyo vinaweza kuchangia mtoto wako akawa na uwezo mkubwa kiakili baadaye kwenye maisha ni ile miezi sita ya kwanza anayopata maziwa ya mama peke yake kwa sababu so, yale maziwa yana virutubisho vinavyomwezesha ubongo wake kukua inavyotakiwa. Lakini kitu kingine, tunasema kwamba maziwa ya mama yanamsaidia mtoto kukua katika uzito unaotakiwa na iwapo mama unaona kwamba unanyonyesha ndani ya ile miezi sita na mtoto wako unaona hakui inavyotakiwa, ni vizuri kwenda uh, kwa mtoa huduma wa afya kuongea naye, kwa sababu kunaweza kuwa na changamoto. Mfano, labda humpi mtoto maziwa uh, inavyotakiwa kwa, kwa frequency au unampa mtoto maziwa mara chache, au inawezekana jinsi ambavyo unamweka kwenye ziwa hanyonyi vya kutosha. Lakini kwa kawaida kabisa na tafiti zinaonyesha kwamba maziwa ya mama yanamsaidia mtoto kuongezeka kwa uzito unaotakiwa, na inapunguza hatari za mtoto kupata unene kupindukia au kiriba tumbo kuanzia akiwa mdogo na hata baadaye kwenye maisha. Sababu nyingine ya kumpa maziwa miezi sita ni kwa sababu inaongeza uhusiano kati ya mama na mtoto, yani bonding. Kile kitendo cha kunyonyesha, anapomweka kifuani anamnyonyesha ana, ile mgusano wa ngozi ya mama na ngozi ya mtoto, mtoto anapopata harufu ya mama inamsaidia mtoto kujenga uhusiano wa karibu na mama. Lakini pia ile mama anapokuwa ananyonyesha, kuna homoni ambayo inakuwa inatengenezwa kwenye mwili wake inaitwa oxytocin, na hiyo oxytocin ina, inapunguza hatari ya mama kupata depression, au sonona kwenye kipindi cha ujauzito. Kwa hiyo pia inamsaidia mama kupata utulivu fulani, ile hormone ambayo inatengenezwa wakati ananyonyesha. Kwa hiyo ina faida kwa mama na inamfaida pia kwa mtoto. Lakini tukiangalia kwa upande mwingine kunyonyesha kwa miezi sita kunasaidia kiuchumi, kwa sababu ni gharama kubwa mama ataingia kununua maziwa ya formula, au hata tukisema maziwa ya ng'ombe, ya kumnyonyesha yule mtoto kwa miezi sita ukilinganisha na kama mama angekula vizuri akaweza kunyonyesha mtoto wake. Kwahiyo ni chakula cha asili, ni chakula ambacho kinaweza kupatikana kwa uendelevu na ni chakula salama zaidi kwa mtoto sasa. Tumeshaongea faida zake, tuongee ni changamoto gani ambazo zinaweza kutokea, yumkini zikafanya mama aogope kunyonyesha. Ah, inawezekana mama akaona kwamba kunyonyesha ni ugumu au inamuumiza, na nikwambie tu hiyo inawezekana kwa sababu ya jinsi ambavyo mama anaweka mtoto kwenye ziwa. Tunasema mama anapoweka mtoto kwenye ziwa mtoto mdomo wake unatakiwa uwe umeshikilia lile eneo lote jeusi, ile chuchu ndani na lile eneo lote jeusi linalo, linalozunguka chuchu areola, lile lote linatakiwa li, lishikiliwe kwenye mdomo wa mtoto ili hewa isiingie pembeni na mtoto aweze kuvuta maziwa ya kutosha. Ukimweka hivyo inapunguza hata hatari ya mtoto kung'ata ziwa, inapunguza hatari ya mtoto kuvuta chuchu ukaumia sana, kwa sababu ya jinsi ambavyo umemweka kwenye ziwa. Changamoto nyingine au taarifa nyingine ambayo sio sahihi sana kwenye jamii, wamama wengine huwa wanafikiri kwamba mtoto unahitaji umwongezee maziwa ya fomula au maziwa ya unga ili akue vizuri. Sasa naomba nikwambie kwamba kwenye ile miezi sita, mtoto hahitaji formula wala hahitaji maziwa mengine wala chakula kingine akue vizuri. Anahitaji maziwa ya mama tu, yanamtosheleza, yana virutubisho vyote kwa viwango sahihi kwa mtoto wako kukua. Na kama unaona mtoto unafanya kwa usahihi, lakini bado anapata changamoto, mfano Uh, ukuaji wake, uzito, kila ukienda kliniki, kuna bembo na mtoto hakui uzito, uko chini, usisite kuuliza, usisite kuuliza kwa watoa huduma wa afya na washauri wa unyonyeshaji ili uweze kupata msaada. Uzuri ni kwamba sasa hivi tuna hata breastfeeding classes, watu ambao wanafundisha madarasa ya kuhusu unyonyeshaji, unaweza ukajiunga ili uweze kupata msaada, kufundishwa na wale watu ambao wana wana maarifa kwenye eneo la unyonyeshaji. Lakini pia kuna vikundi vya wamama wanyonyeshaji, mfano online. Ukiingia siku hizi, kuna group za WhatsApp unakuta kuna wamama wanyonyeshaji wanaelekezana, wanafundishwa jinsi ya kufanya vizuri, kwa sababu naelewa changamoto inaweza kutokea. Ni mama mara ya kwanza umejifungua, hujui nini cha kufanya, lakini ukipata watu wengine ambao wamesha experience hichi kitu mara zaidi ya moja wanaweza kukusaidia kukupa maarifa kwamba wenyewe walipokutana na changamoto kama hizo walifanya nini. Lakini ni kutie moyo kwamba muhudumu wa afya ana uwezo mkubwa wa kukusaidia, usiogope kuomba msaada na kuomba ushauri unapoenda clinic. Kitu cha mwisho cha muhimu, ningependa kupa vidokezo au vitu gani unaweza kufanya vikaongeza mafanikio yako kwenye huu unyonyeshaji wa ma wa maziwa ya mama pekee kwa miezi sita. Kwanza, anza kunyonyesha mapema mara tu baada ya kujifungua. Shirika la Afya Duniani lina- linashauri ndani ya lisali moja la mtoto kuzaliwa awe amewekwa kwenye ziwa la mama, na tafiti zinaonyesha kwamba hii inasaidia uzalishaji wa, ma, wa maziwa kuanza mapema, yani inachochea maziwa kutengenezwa na pia ina, inachochea mtoto kwa kunyonya. Kwa hiyo ina, ina- inaongeza nafasi yako ya wewe kuweza kunyonyesha kwa miezi sita. Kitu cha pili, mnyonyeshe mtoto mara kwa mara kulingana na anavyohitaji. Wakati wowote mtoto anapohitaji, anapoonyesha dalili za njaa, mpe ziwa, mpe ziwa, yani mpe ziwa, hata kama mwanzoni mtoto anakuwa na goma, lakini usiache na hata kina mama ambao mwanzoni maziwa yanakuwa yanatoka kidogo, usiache, mpe mtoto mara kwa mara, kwa sababu kadri unavyomnyonyesha ndivyo ambavyo unachochea ile hormone ya oxytocin, inazalisha maziwa mengi zaidi. Kitu cha tatu, namna ya kumweka mtoto kwenye ziwa: hakikisha kwamba mtoto unamweka unamlaza kwa usahihi. Tumesema anapokuwa ananyonya, ile eneo jeusi la chuchu yako, chuchu pamoja na ile eneo jeusi, ule mduara unaozunguka uwe ndani ya mdomo wa mtoto. Ukifanya hivyo, unampunguzia hewa kuingia ndani, lakini pia unamsaidia mtoto kuweza kuvuta maziwa mengi ya kutosha, ili kila unapomnyonyesha atosheke. Cha nne, tafuta usaidizi mama Unapoona kuna changamoto kwenye unyonyeshaji, tafuta usaidizi. Na hii ni kwa kila mtu. Hata kama wewe ni baba ndani ya nyumba, unaona mama anapata um, anapata changamoto za kunyonyesha mtoto, au mtoto haya, hanyonyi vizuri, analia sana, msindikize clinic, tafuteni msaada kutoka kwa washauri wa afya au washauri wa, wa unyonyeshaji. Basi kufikia hapo, nashukuru sana kukua na mimi kwenye siku ya leo, nikutie moyo wewe kama mzazi mpya, mzazi unayetarajia au ndugu, fikiria kwamba unyonyeshaji wa pekee maziwa ya mama kwa miezi sita ni chaguo bora kwa mtoto wako, kwa sababu linamjengea ulinzi, linaimarisha mfumo wake wa akili, mfumo wake wa kinga, na utasaidia mtoto wako kukua vizuri zaidi. Asante sana kwa kuwa na sisi siku ya leo na tuonane katika kipindi kijacho. Bye.