Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episode ya leo ya Dr. Rafiki Podcast ukiwa na mimi ya rafiki yako Dr. Juliet Seba na tunaongelea mambo mbalimbali mbali ya afya. Na leo tunaendelea na maswali na majibu juu ya ugonjwa wa Mpox. Tunajua kwa wiki kadhaa, uh, serikali yetu imekuwa ikichukua jitihada na wizara imetoa tamko la kuweza kujikinga kuzuia maambukizi ya mpox yasiingie nchini. Tumeona kumekuwa na uh, posters au taarifa mbalimbali ambazo zinatolewa kwa ajili ya wananchi, sisi kama wananchi kuchukua hatua za kujilinda, lakini pia na taifa kupitia wizara ya afya, wako wanafanya njia mbalimbali kwenye mipaka ya nchi kuhakikisha kwamba usalama unakuwepo. Sasa wiki iliyopita tulianza maswali na majibu kuhusu ugonjwa mpox, na tukasema wiki hii tutaendelea na session ya maswali na majibu. Na leo tutaongelea mpox katika makundi maalum, ugonjwa wa mpox tukichukulia makundi ya kina mama wajawazito, kina mama wanaonyonyesha, watoto wadogo, pamoja na watu wenye magonjwa ya muda mrefu au magonjwa ambayo yanashusha kinga ya mwili. Ni vizuri kujua, unaweza ukawa na maswali kwamba sasa, inakuwaje kama mani mjamzito akipata ugonjwa, au kama mfano nanyonyesha, nafanyeje? Na mimi nimepata ugonjwa, mtoto wangu namfanyeje? Au mfano um, kama ni mtoto mdogo ambaye bado anategemea msaada kutoka kwa wazazi na mtoto amepata ule ugonjwa, let's say wale watoto ambao unampeleka chekechea, anaenda shule, anarudi, amerudi huko na ule ugonjwa, unafanyeje? Na vitu kama hivyo. Sawa basi, tuanze maswali yetu bila kupoteza muda, rafiki yangu ah, uh, swali so letu la kwanza tutakayojadili kwenye siku ya leo ni je, mama mjamzito anaweza kupata huu ugonjwa wa mpox na kuna hatari gani kama akipata kwenye kipindi cha ujauzito? Sasa jibu ni kwamba mama mjamzito anaweza kupata ugonjwa wa mpox, unaweza kumpata mtu yoyote, na nikukumbushe kwamba kutokana na mabadiliko ya mwili yanayotokea kwenye kwa katika kipindi cha ujauzito, mama mjamzito kinga yake ya mwili huwa inakuwa chini kidogo, sawa, na hii inamfanya yeye kuwa kwenye hatari ya kupata dalili kali za huu ugonjwa wa mpox, kwamba wewe kama huna ujauzito, kwa mtu wa kawaida mwili wako ungeweza kufight zaidi, ungeweza kupambana zaidi. Lakini kwa sababu mama mjamzito kinga yake imeshuka kidogo, yeye anaweza kupata athari kubwa au dalili kali zaidi za ugonjwa, na tunasema kwamba inaweza kuhatarisha hata yule mtoto mchanga aliyeko tumboni, inaweza kusababisha kupoteza ujauzito au mtoto akafariki kabla ya kuzaliwa au akazaliwa kabla ya muda au kukawa na complication nyingine za uzazi. Kwa hiyo sio sio kitu salama kabisa, kipindi cha ujauzito kupata huu ugonjwa, unaweza kupelekea hatari kwa mama na kwa mtoto. Kwa hiyo tunasema, mama mjamzito, ikiwa unajijua ni mjamzito, epuka kuasiliana au kuwa na ukaribu na mtu yoyote ambaye anaonyesha dalili za mpox. Na kwa sababu wakati mwingine hujui mtu gani anaonyesha dalili kwa kipindi hicho epuka maeneo yenye msongamano, maeneo ambayo yanaweza kufanya wewe uh, labda ukashikana mikono na watu au uka ongea na watu kwa karibu sana, zile njia ambazo tulizisema zile, kushikana mikono na watu au kuhaga au kuongea na mtu kwa karibu sana, vitu ambavyo vinaweza vikasababisha ukagusana na majimaji ya mwili au jasho au mate. Epuka hivyo vitu, kwa sababu wakati mwingine mtu anaweza kaa amesimama hapo, hujui kama ana ugonjwa, amevaa nguo yake ndefu imemfunika mwili mzima, kumbe tayari ule upele umeshaanza kutokea, upele wa ugonjwa na tumesema kwamba huu ugonjwa, mtu anapokuwa na dalili ndo kipindi ambacho anakuwa anaambukiza, yani ndo uwezo mkubwa wa kuambukiza na kuwa hicho kipindi anapokuwa na dalili. Kwa hiyo ukiwa mjamzito, epukana na mtu mwenye dalili au epukana maeneo ambayo yanaweza yakakupelekea kukutana na mtu mwenye dalili. Ukumbuke kwamba mtu yoyote anaweza kupata huu ugonjwa na ugonjwa unaweza kuhatarisha wewe na kiumbe ambacho umekibeba. Sawa. Sasa huyu mama ameshajifungua sawa, huyu eh? uh, let's say ni mama ambaye ameshajifungua, alafu katika pita pita yeye akapata ugonjwa wa mpox, lakini mtoto wake yuko salama, mtoto wake mchanga ambaye bado yuko kwenye miezi yake ile ya kunyonya, inakuwaje? Tunasema ikiwa kwamba umefika kwenye kituo cha afya na ikathibitishwa kwamba wewe una ugonjwa wa mpox, zungumza na mtoa huduma wako wa afya akushauri usichukue hatua mwenyewe, yani kwamba mimi kuanzia leo sinyonyeshi mtoto mpaka nipone. Chukua hatua mwenye ya, mwenye ya, yani ya leo, mtoto, aa. Chukua hatua ya kuzungumza na mtoa huduma wako wa afya, yeye atakusaidia kutathmini hatari iliyopo kati ya wewe kumwambukiza mtoto ikilinganishwa na hatari ya wewe kuto kumpa mtoto maziwa ya mama. Yani hapo ni kama vile tuna, tunafanya risk benefit ratio kwamba tunapomnyima mtoto maziwa ya mama na yenyewe inahatarisha ina, ina, ina athari zake, lakini pia tunapomweka mtoto kwa huyu mama mwenye ugonjwa na yenyewe ina athari zake. Kwa hiyo kwa vile ambavyo mtoa huduma wa afya utakuwa umemwelekeza ataweza kukushauri nini kinaweza kufanikana, kinaweza kuwa salama zaidi kufanika kwa wakati huo. Kwa hiyo hakuna jibu la moja kwa moja, ni jinsi ambavyo wewe utamwelezea mtoa huduma wa afya, angalie mazingira angalie umri wa mtoto, angalie vitu mbalimbali mbali, alafu kutoka hapo atakushauri kitu sahihi cha kufanya, na anaweza pia akakushauri kwamba uendelee kunyonyesha au akakushauri jinsi gani, hatua gani uchukue, ili kum, kumlinda mtoto. Mfano, akakwambia labda jinsi ya kufunika vidonda vile mtoto asiviguse na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kitu cha muhimu sana, ukiwa mjamzito umeona na dalili za mpox, toa taarifa kwa mhudumu wako afya, wasiliana naye mwelezee, atakupa ushauri. Mpaka sasa hivi bado tafiti nyingi zinaendelea, na bado haijulikani kwa ufasaha ikiwa virusi vya mpox vinaweza kusambazwa kutoka kwa mtoto, kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto kwa kupitia maziwa. Kwa hiyo hiyo, haimaanishi kwamba haiambukizi. hai Inawezekana inaambukiza, inawezekana haiambukizi, bado tafiti zinaendelea. Lakini kwa wakati huu ambao tafiti zinaendelea, sisi kama wanajamii tunachukua athari ili kumlinda mama na kumlinda mtoto. Muhimu sana kufanya hivyo. Sawa, swali jingine. Swali letu la tatu leo, je, ikiwa mtoto unayemtunza amepata mpox. Wewe huna mpox lakini mtoto unayemtunza amepata mpox. Unafanya nini? Sasa jibu ni kwamba kwanza, tuelewe kwamba watoto wanaweza kupata mpox. Sawa, ni ugonjwa ambao unaweza kumpata mtu yoyote, na watoto wanaweza kuambukizwa kutoka kwa ndugu wazazi, walezi, wanafamilia, saa nyingine ni shuleni ambako mtoto anaenda na watu wengine wanaomzunguka, wale watu wa karibu, anaweza kuambukizwa kutoka kwao. Na kama tulivyosema kwamba moja ya dalili kubwa za ugonjwa ni upele. Kwa hiyo mtoto anaweza akapata upele na ukaona ule upele unafanana tu na magonjwa mengine ya kawaida ya utotoni, kwa sababu tunajua utotoni watoto pia wanapata upele au saa nyingine ukapata upele unafanana kama watetekuanga vile. Unaona, uh, nasema ikiwa huyu mtoto amepata hizo dalili, amepata upele, unaona ana homa, tafuta ushauri kutoka kwa mtoa huduma afya, yaani usichukulie poa, usichukulie poa kwamba magonjwa ya kitoto, atampa panado tu na homa itaisha, atapona nenda kwa mtoa huduma wa afya ili mtoto aweze kusaidiwa mapema, kwa sababu unajua pia watoto miili yao haiwezi hai kuhimili athari za ugonjwa kama sisi ambao ni wakubwa. Bado kinga yao ya mwili inaendelea kutengenezwa siku baada ya siku, ni tofauti na sisi wakubwa. Kwa hiyo siache mtoto wako mpaka uone amepata vipele vimekuwa vidonda, e, basi tumeshindwa, ndo tuende hospitalini. Hapana, umeona ameanza kupata ule upele, ana homa hiki kitu sikielewi, nenda hospitalini, ni muhimu ili mtoto apate huduma mapema. Na tunasema watoto wanaweza kuwa katika hatari kubwa ya kupata zile dalili kali kuliko watu wazima, kuliko watu wazima, kwa sababu ya hiyo kinga yao ya mwili, kwamba sio kubwa sana kama ya sisi watu wazima. Kwa hiyo inapaswa kuwafuatilia kwa karibu mpaka pone inapaswa ina kuwafuatilia kwa karibu. Yaani unaweza ukachukulia poa, alafu ukashangaa ile ambayo ilikuwa tu upele na homa ikazaa kitu kingine ki ule upele ukaathiriwa uka na akapata infection nyingine, au maambukizi mengine kwa sababu ya yale mazingira mnayoishi, ikazaa kitu kikubwa zaidi. Kwa hiyo uh, ukiona upele peleke hospitalini. Hiyo ndo hatua kubwa ambayo tunashauri. Sawa, swali letu kwa siku ya leo la mwisho ni kwamba je, kwa watu walio na magonjwa ya muda mrefu ambayo yanasababisha kinga ya mwili kushuka wako katika hatari ya kupata ugonjwa wa Mpox? Mfano hapa tunaweza um, kuongelea wagonjwa ambao wanaishi na ugonjwa wa, VVU virusi vya Ukimwi, na jibu ni kwamba ndio, watu walio katika hali hii yani ya, ya kuumwa muda mrefu kinga yao ya mwili huwa inakuwa imeshuka na kwa sababu hiyo ina, inaweka katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa wa Mpox, na sio tu kuupata, kuupata ukiwa na dalili kali, na inaweza hata kupelekea kifo, kwa sababu kinga yao ya mwili iko chini kuweza kupambana na kile kirusi cha Mpox. Na kwa sababu hiyo wanaweza kupata vidonda vikubwa a mdomoni, kwenye macho, hata kwenye sehemu za uzazi, kwenye viungo vya uzazi na hii inaweza hata isiishie hapo tu, kwa sababu yaani yeye tu ile kinga yake ya mwili kuwa chini, kuwa mdhoofu, na kwa sababu tayari ana tatizo jingine kwenye mwili, inaweza hata kuchochea matatizo mengine kwenye ubongo, kwenye moyo, na viungo vingine vya mwili, kwenye ngozi, na hata kapata akapata complications nyingine. Kwa hiyo ni muhimu sana kuangalia watu ambao Uh, wanaishi na VVU na, na magonjwa mengine ya muda mrefu. Na kwa mfano, watu ambao wanaishi wanaishi VVU tunajua kuna dawa ambazo wanatumia ARV na zile dawa huwa zinasaidia uh, kupunguza viral load, au wingi wa virusi kwenye mwili. Sasa kwa mtu ambaye anatumia zile dawa vizuri, anafata dawa zake, kuna kipindi inafika kwamba virusi vinakuwa chini, kinga ya mwili inakuwa ina nguvu huyo anaweza asiwe kwenye hatari sana ya kupata mpox au akipata akapata kwa dalili tu za kawaida. Lakini wale ambao bado viral load iko juu, kiasi cha virus kwenye mwili kiko juu, kinga yao iko chini, wenyewe wanakuwa kwenye hiyo hatari kubwa ya kupata maambukizi, hata ikapelekea mtu akapata dalili kali, hata kupoteza maisha. Kwa hiyo hapo pia inatukumbusha kwamba kama mtu ana VVU, tumia dawa zako inavyopasa kwa sababu pia inakujengea kinga ya kukulinda na haya magonjwa mengine ambayo yanatokea hapa na pale, sawa. Lakini pia kwa wale ambao ni magonjwa tu ya muda mrefu kama kansa, magonjwa ambayo yanashusha kinga ya mwili, mna, mna, uh, mnaishi na mtu kama huyo nyumbani au mnamsupport, msaidieni kwa habari ya kupata mlo kamili, kupata muda wa kupumzika, kupata maji dawa anazotumia azitumie kama inavyopaswa, ili kumlinda yaani kinga yake ya mwili ikae vizuri. Lakini pia mtengenezeni mazi, mazingira ya, ya usalama. Kama kuna shughuli ambazo zinaweza kumexpose au kumpelekea maeneo ambayo yana watu wengi, anaweza akafanya hiyo interaction ya kupata mpox. msaidieni asiende huko. Mfano mtu mzee, msaidieni activity kama kwenda sokoni Msaidieni asiende kwenye hayo maeneo, kwa sababu kinga yake ya mwili iko chini kidogo. Akipata haya maambukizi, dalili zake zinakuwa kali na inaweza hata kupelekea kifo. Yes, basi nakushukuru sana kwa kusikiliza leo, lakini pia kama una maswali mengine, naomba usisite kuwasiliana na sisi uh, kwenye peji zetu za Instagram pamoja na Twitter. Jina ni Dokta Rafiki Afrika. Tuandikie pale maswali yako, tutafurahi sana kukujibu kwenye episodes zinazofuatia. Karibu sana na usisite kutusikiliza Spotify kwenye app ya Spotify au Apple Podcast, ukiandika Dokta Rafiki tutakuwa hapo kusikiliza. Karibu sana kama una maswali lakini pia karibu sana kama ungependa tufanye kitu fulani cha kiafya kwa pamoja tungependa kufanya kazi na wewe. Lengo ni kuhakikisha kwamba tunaishi kwenye jamii ambayo ina elimu na uelewa wa kutosha kuweza kufanya maamuzi sahihi, kuilinda afya ya kila mmoja. Karibu sana na kwa heri rafiki yangu, bye.