Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya leo ya Dr Rafiki ukiwa na mimi ya rafiki yako Dr Juliet Seba tukiongelea mambo mbalimbali mbali ya afya, na siku ya leo tunaongelea topic sensitive sana, kuzuia kujiua. Na tarehe kumi Septemba kila mwaka ulimwengu unakutana ni siku ya World Suicide Prevention Day, yaani siku ya kuzuia kujiua. Kwa hiyo ulimwengu unazungumzia kuhusu sababu zinazopelekea mtu kujiua, Uh, dalili gani mtu anaweza kuonyesha kwenye kipindi hicho ambacho anafikiri kujiua, lakini pia mikakati gani ifanyike ili kuzuia hili jambo. Na kwa muhimu sana katika mwaka huu, dhima inayoongelewa ni kubadilisha simulizi kuhusu kujiua au kubadilisha mtazamo, mitazamo kuhusu kujiua na tukiongelea swala ya kubadilisha mitazamo ni kwamba kwa muda mrefu sana sasa, mitazamo kuhusu swala zima la kujiua imekuwa ni kitu ambacho kinaonekana ni kitu kama kosa, kinaonekana ni kama adhabu, na kinastahili hukumu. Lakini sasa, kubadilisha mtazamo kupeleka kwenye upande ambao unafikiria kwamba huyu mtu alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na tatizo kwenye akili, na huyu mtu alikuwa ni mtu ambaye alikuwa anahitaji amba huruma alikuwa anahitaji msaada, alikuwa anahitaji kusaidiwa, kwamba hakufanya hivi kwa makusudi. Alifanya hivi kwa sababu alikuwa na shida, alikuwa na kitu anapitia na alihitaji msaada. Kwa hiyo, hiyo ndio dhima ya mwaka huu, kubadilisha simulizi au mtazamo kuhusu swala zima ya kujiua. Na msikilizaji, unaweza kusema kwamba kwa nini tuongelee swala la kujiua. Unawezekana wewe hujawahi kufikiri hivyo, rafiki yangu lakini pia inawezekana hata hujawahi kuwa na ndugu au mtu wa karibu ambaye amefanya hichi kitendo. Kwa hiyo ni kitendo ambacho unaona mbona akiko karibu na wewe au akikuhusu. Lakini naomba nikwambie, ulimwenguni Shirika la Afya Duniani linatuambia kwamba ulimwenguni kwenye hizi jamii tunazoishi, kwenye kila sekunde arobaini, sio hata dakika, kwenye kila sekunde arobaini kuna mtu anakufa kwa kujiua. Sasa imagine maisha ambayo yeye amepoteza lakini maisha ya watu wanaomzunguka kama familia, jamii, marafiki zake, jinsi ambavyo wanaathirika. Mfano kama Wilton ndo alikuwa uh, breadwinner, au alikuwa ni baba kwenye familia au alikuwa ni mtu ambaye anategemewa kiuchumi kwenye familia. Huyu mtu akipoteza maisha, ile familia nzima imeathirika. Jamii nzima imeathirika kwa sababu jamii nzima kukiu, inapelekwa katika um, umaskini kwa sababu ya huyu mtu ambaye alikuwa amepoteza maisha, na huyu mtu ndio alikuwa anatunza familia. Kwa hiyo bado kuna umuhimu sana, hata kama hili jambo halijakuathiri wewe, lakini kuangalia kwamba linaathiri watu wanaokuzunguka, na kwa sababu hiyo sisi wote tunachukua nafasi ya kuweza kufanya kitu cha kuliondoa au kulipunguza katika jamii yetu. Na shirika afya duniani linatuambia kwamba ujiua ni sababu ya nne inayoongoza kwenye vifo kati ya umri wa miaka wa vijana kati ya miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa ulimwenguni. Nakumbuka huu ndio umri ambao watu wanajitafuta kimaisha kwenye jamii zetu, ndio umri ambao watu wanaanza sasa kupata kazi, watu wametoka mavioni wanapata kazi, watu wanaoa na kuolewa. Ni umri fulani ambao watu wanajitafuta, wanaanza kuwa productive, lakini sasa katika umri huo mtu anashindwa uhimili misukosuko au vile vinavyomzingira anaamua kujiua, lakini mara nyingi hichi kitu tunapuuza, kwa sababu tuna tunapuuza kwamba kinaweza kuzuilika. Ili swala la kujiua linaweza kuzuilika kama huyu mtu akigundulika mapema na akapata msaada stahiki mapema, na ukweli ni kwamba mazingira, tukitengeneza mazingira salama, tukaondoa unyanyapaa kwenye jamii zetu hawa watu wanaweza kupata msaada na maisha yao yakaokolewa. Watu wengi wanapopata uh, mawazo ya kujiua, wao huwa wanahisi kama vile wame, wamenaswa. Yani mtu anaona kama vile yuko kwenye shimo, kama vile hakuna njia yoyote awe kutoka kwenye lile tatizo alilonalo, na unyanyapaa ambao ulioko kwenye swala so zima la afya ya akili na kujiua linamfanya huyu mtu hata asiweze kutafuta msaada, kwa sababu anaona kama watu watanionaje, mi jambo langu limeshashindikana, watu wameshajaribu kunsaidia, hamna mtu ambaye anaweza kunsaidia. Kwa hiyo watu kama hao wanachohitaji sana ni yale mazingira sahihi ya wewe kuweza kuhurumiwa, kusikilizwa na kusaidiwa kupata msaada wa kiafya ya akili. Hicho ndo ambacho kinaweza kumsaidia huyu mtu Uh, kubadili yale mawazo yake ya kujiua. Na tunaweza kusema kwamba mara nyingi swala zima la kujiua limekuwa ni kama mwiko kuliongelea kwenye jamii zetu. Hata pale ambapo tunaona dalili, hatuliongelei kwa sababu tunaona kama vile kuzungumzia kunahimiza au kunachochea hili jambo, lakini ukweli ni kwamba kuzungumzia hili jambo la kujiua unaweza kutoa tumaini la maisha kwa huyu mtu ambaye tayari anahisia au anafikiria kujiua, kwa sababu anaona kwamba okay, kwamba kumbe siko peke yangu, na kumbe hizi hisia zinaweza kumtokea mtu yoyote, na wapo watu ambao wametokewa na hizi hisia na wakazishinda au wakapata msaada wakarudi katika hali yao ya kawaida, wakapata msaada aidha kuweza kuhimili yale mawazo na changamoto wanazopitia au akapata msaada kutatua zile changamoto wanazopitia. Kwa hiyo ni muhimu kuzungumzia pale ambapo tunaona dalili au pale ambapo tunaona kwamba huyu mtu anahitaji msaada, ni muhimu kuwa wazi ili mtu aone kwamba okay, kumbe watu wanatambua kwamba hichi kitu kinaweza kutokea na bado kuna njia ya kupata msaada. Kitu kingine ni kwamba watu wanafikiri kwamba haya mawazo ya kujiua yanatokea na, ya tu watu wenye magonjwa ya akili ndio wanaofikiria kujiua, lakini ukweli ni kwamba hapana, mtu yoyote, mtu yoyote yule tena aliye katika state nzuri tu ya maisha, yani mtu anaweza akawa na kazi zake, ana familia, anaonekana iko stable kimaisha, na bado akawa na mawazo ya kujiua. Tunaongea naye, tunakutana naye kwenye biashara, kazini, mashuleni, tunacheka pamoja, lakini akirudi kwenye gari yake akirudi nyumbani kwake akirudi chumbani kwake, mawazo yanayozunguka kwenye kichwa chake ni kujiua. Kwao ni jambo ambalo mtu yeyote anaweza ku, linaweza kumfikia akafikiria hichi kitu, na inawezekana ni kwa sababu ya mambo mbalimbali mbali ya kimaisha ambayo yanamsumbua. Inawezekana ni kwamba anahisi kwamba ametengwa au ni upweke kwenye maisha kwamba anavyo vitu vingine ambavyo sisi tukiona kwa macho tunaona kwamba huyu mtu amefanikiwa, lakini ye kumbe kwenye moyo wake bado anasikia upweke na ule upweke ukampa yale mawazo ya kujiua. Kwa hiyo ni muhimu kutambua kwamba hichi kitu kinaweza kumtokea mtu yoyote na hata ikitokea wewe msikilizaji, umepata ili wazo la kujua, usijione kwamba una shida ya akili, jambo lako limeshindikana. Tambua kwamba ni kitu kinaweza, ni wazo linaweza, au hisia inaweza kutokea kwa mtu yoyote. Na hata ikitokea, msaada upo, msaada wa kuzungumza na msaada wa kuweza kupata msaada kutoka kwa wataalamu wa afya. Sasa tuongee kwamba tunaweza kuweka mikakati gani ili kubadilisha hii mitazamo ambayo imekuwepo kwenye jamii, kuanzia kwenye, kwenye ngazi ya familia, kwenye taasisi tunazofanya kazi na kufanya biashara, na hata kwenye jamii kwa ujumla. Jambo la kwanza la muhimu sana ni kutengeneza mazingira salama ya watu kusikilizwa na kuona kwamba wako salama, yaani taarifa zao ziko salama mtu aweze kufunguka juu ya changamoto anazopitia na kusikilizwa bila kuhukumiwa. Wakati mwingine kujua tu kwamba mtu yuko tayari kusikiliza kunaleta mabadiliko, kunaleta tumaini kwa yule mtu kwamba okay, kumbe hata ishu yangu mtu anaweza akansikiliza. Yani hivo, yani kuna hata mtu anaona kwamba mi nina umuhimu duniani kwa vile tu wawe kukaa pale kumsikiliza. Kwa hiyo onyesha kwamba unajali. Kwa hiyo ni muhimu kuwa na haya mazingira salama, hata kwenye kwenye taasisi za elimu. Wanafunzi wetu na watoto wetu na dada zetu na wadogo zetu kule mashuleni wanapitia changamoto nyingi. Swali ni kwamba je, kuna mazingira sahihi? Kuna mtu ambaye akiwa pale shuleni anaweza kwenda akaongea naye? Mtoto yuko boarding, je, pale shuleni hawapo wazazi, na shule nyingi hawaruhusu simu, lakini je, kuna mtu mwingine ambaye anaweza kwenda akafunguka kwake akamwambia kuhusu changamoto anazopitia kwa usalama bila kuhukumiwa. Hicho ni kitu cha kwanza cha muhimu sana. Kitu cha pili ni kuangalia lugha ambazo tunatumia zisiwe lugha ambazo, um, zinachochea hukumu na mtu kuona kama vile anastahili hii adhabu, anastahili hukumu kwa sababu ya kile ambacho anakihisi. Kwamba, kwa nini mtu ujihisi kujiua? Yani wewe una shida gani? kwani kwani hicho unachopitia wewe, nadhani ndo wa kwanza huku ulimwenguni kupitia mpaka mpaka ujiisi kwamba wewe ndo una una, una, una haki ya kufa? Kwa hiyo yale maneno ambayo tunatumia mtu anapokuja na changamoto zake, ha, inawezekana hajaja straight kukuambia kwamba anajisikia kujiua, lakini anavyokuambia changamoto zake, unavomsoma lugha yake, maneno unayompa in return yanaweza kuchochea ile hali ya kujua. Haya, anaweza kumsaidia akaona kwamba okay, bado ninaweza kupata msaada. Kwa hiyo kujitahidi kuongea kwa wema, kuongea kwa huruma na kumjuisha mtu kwamba kile anachohisi kinaweza kutokea kwa mtu yoyote, lakini pia msaada upo, unapatikana swala, so, la tatu au wa mkakati wa tatu wa, wa muhimu sana ni kuhimiza kupata msaada wa kitaalamu kwamba wakati huo unapomsaidia huyu mtu na kuongea naye kwa upendo, msaidie mwongoze, aweze kupata msaada wa kitaalamu. Usiishie tu kuongea naye nyumbani au kazini au shuleni au kokote, lakini tafuta msaada wa kitaalamu. Uzuri ni kwamba madaktari wa afya ya akili wawe ni wanasaikolojia wa, wa au wa, wa, wa madaktari wa psychiatrist au psychologist wote wapo, wanapatikana Tanzania, wapo kwenye kwenye hospitali mbalimbali mbali. Hata kama kwenye kile kituo cha afya cha karibu yako ukienda ukakosa, lakini wata watakuongoza wata kwamba sehemu gani au hospitali gani ya karibu na wewe unaweza kupata mtaalamu wa afya ya akili. Hawa watu wamesomea wamesomea jinsi ya kutambua hisia na ni jinsi gani ya kumsaidia huyu mtu kurudi katika hali yake ya kawaida. Kwa hiyo usi, usibaki na huyu mtu nyumbani au usibaki tu na mtu ni rafiki yangu tu mimi naongea naye msaidie kupata msaada wa kitaalamu. Na utajuaje kama huyu mtu anapambana na mawazo ya kujiua? Hizi ni kati za kati ya viashiria. Moja ni yeye kujiondoa kwenye shughuli za kijamii ambazo alikuwa anashiriki, kama ku withdraw hivi. Kwa hiyo inawezekana ni mtu ambaye mlikuwa mnashiriki wote michezo lakini sasa hivi ameacha. Hataki kushiriki michezo au ame lose interest kazini, hajisikii kuja kazini, hataki kufanya kazi. Naanza kudhani ni uzembe, lakini kama huyu mtu siku zote alikuwa anafanya kazi wa kwa nini sasa hivi tokea hivi. Na kwenye maongezi yake, ukimsikiliza, unaona kwamba anaongea mambo ya kutokuwa na tumaini, kama vile ameshindwa, kama vile ameshindikana, ya maisha yameshashindikana pale alipo, unaona kuna viashiria fulani lakini pia dai nyingine ni kuongezeka kwa matumizi ya ya vilevi na madawa ya kulevya. Tunajua watu kwenye jamii yetu wanatumia uh, kinywaji, pombe, wanatumia kinywaji pombe pombe, lakini unapoona mtu analewa kupitiliza au anatumia madawa ya kulevya kupitiliza na vitu kama hivyo, kwamba anatumia vitu ambavyo vitamwondolea mawazo yake au vitampa faraja katika kipindi kile, na hivi kupitiliza, zinaweza kuwa ni viashiria vya mawazo ya kujiua. Kitu kingine ni tunasema mood swings, au mihemko iliyo kithiri, extreme mood swings. Mtu anakuwa na kisirani, hataki kuongea na watu, hayuko sawa yani. Ukigundua hizi ishara, ni muhimu kuwasiliana na mtaalamu wa afya inawezekana huyu we mtu wewe hauko kwenye position ya kumpeleka hospitalini, lakini basi um, tafuta watu ambao wanaweza kumsaidia kufika hospitalini kile kipindi ambacho una mu unaendelea kuongea naye, tafuta watu ambao wanaweza kumsaidia yeye kufika hospitalini. Na inawezekana kuhisi wasiwasi wasi, lakini usiogope kumuuliza mtu, uko sawa? Mtu anapopitia kwenye kwenye changamoto kama hizi, je, unahitaji kuzungumza? unaweza kumuuliza mtu huyo badala tu ya kusema kwamba kuanzia leo umefukuzwa kazi kwa sababu umeanza ulevi, umeacha kuja kazini. Tubadilishe narrative hapo, ndo swala la kubadilisha mtazamo linapokuja kwamba baada ya kumfukuza huyu mtu kazi, swala la kwanza tunahitaji kumuuliza, uko sawa? Unahitaji kuzungumza? Je, unapitia changamoto yoyote ambayo inasababisha uh, ufanye hivi unavyofanya? Hii inamtengenezea mazingira yeye sasa kuwa wazi, kuona kwamba kuna mtu anajali na kuona kwamba okay, kumbe ninaweza nikasaidika kuliko kumwacha vile akae kwenye ulimwengu wake peke yake, kuona kwamba yeye hawezi. Kwa hiyo ni jukumu letu sote kujitolea kuwasaidia watu au kusaidiana actually, kusaidiana kwa sababu so, kila mtu anaweza kupitia hii changamoto. Kwa hiyo kusaidiana, na unapoona mtu ana dalili kama hizi, jitolee kuandamana naye kwenye shughuli zake na kumsaidia kupata wata, wataalamu wa afya. Yaani, kama ni rafiki yako, basi jua iko yu wapi, anafanya nini, usimwache mara nyingi au kwa wakati mwingi peke yake. ni ni ni njia mojawapo pia ya kumlinda, wasiana naye mara kwa mara. Kwa hiyo tunapoelekea mwishoni, tunaweza kusema kwamba sisi wote kama jamii tuna jukumu la kuchukua hatua katika kuzuia kujiua. Iwe ni wewe, ni rafiki, ni mwanafamilia, ni mfanya kazi, ni jirani, jinsi ambavyo tunakuwa wazi au tunatoa nafasi ya watu kuzungumza kwa uwazi bila kuhukumiwa inaweza kusaidia kuzuia kujiua na pia kuzuia unyanyapaa. Kuzuia unyanyapaa, kwamba mtu tunapoona anapitia changamoto kama hizi, badala ya kumtenga kwenda kuzungumza naye, kujua ni jinsi gani tunaweza kumsaidia. Sawa. Sasa uh, mwisho kabisa nikumbushe kwamba dhima ya mwaka huu ya siku ya kuzuia kujiua duniani ni kubadilisha mitazamo au kubadilisha simulizi ambayo inazunguka swala zima la kujiua tutoke katika hu, kufikiria kama huyu mtu anahitaji hukumu, anahitaji adhabu. Najua kisheria anatambua kwamba kisheria uh, zipo hatua zinazochukuliwa kwa mtu ambaye amejaribu kujiua, amefanya jaribio la kujiua. Lakini sasa tukirudi kwenye jamii yetu, tukirudi kwenye taasisi familia na jamii tunazoishi, kubadilisha mtazamo kutoka kwenye hali ya kuhukumu na adhabu na kuona kwamba huyu mtu hafai, anafanya kitu cha ajabu kurudi kufikiri na kutengeneza mazingira salama ya kumwonea huruma na kumsaidia huyu mtu ambaye ana hili wazo la kujiua, kwamba ni nini anapitia, ni jinsi gani tunaweza kumsaidia katika hicho anachokipitia na hisia anazopitia ili arudi katika hali ya usawa. Basi rafiki yangu nakushukuru sana kwa kuwa na mimi kwenye kipindi cha leo na nikukaribishe kwenye kipindi kijacho wiki ijayo. Cha muhimu sana, nipende kujulisha kwamba sasa Dr. Rafiki ina YouTube account ambapo wasikilizaji wetu wengi walikuwa wanapata changamoto ya kusikiliza Spotify, lakini sasa hivi tuna YouTube account ambayo inaitwa Dr. Rafiki Africa. Ukisearch tu Dr. Rafiki utatupata pale. Kwa hiyo sasa hivi una uhuru wa kusikiliza YouTube. Na tukuombe. Tunaomba subscribe kwenye akaunti yetu ili uweze kujifunza zaidi, lakini pia share na wale wapendao elimu yetu tunatoa kwa lugha ya Kiswahili, ili watu wengi wengi waweze kujifunza. Hata kijana mwenye umri mdogo anaweza kujifunza kwa sababu ni lugha nyepesi tu ya Kiswahili. Lengo letu ni kusaidia upate taarifa nyingi za afya za kusaidia kufanya maamuzi sahihi ya kutunza afya yako. Asante sana, nikutakie siku njema. Bye.