Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hello. Mambo rafiki, karibu kwenye podcast ya leo ya Dr. Rafiki ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba tukizungumza mambo mbalimbali mbali ya afya, na leo kipekee sana tuko na mgeni Dr. Rosaria Njao ambaye yeye ni daktari lakini pia ni mtafiti katika sekta ya afya. Dr. Rosaria amejikita katika takwimu na taarifa ambazo zinaboresha afya katika jamii kwenye taifa na ulingo, na ulimwengu kwa ujumla. Na siku ya leo tunaenda kuongelea kitu cha kipekee sana kinachohusu ni kwa nini jamii inahusishwa kwenye mchakato mzima wa tafiti, kwamba kama tunataka kuboresha afya, kwa nini tafiti zisifanyike hospitalini afya ikaboreshwa? Kwa nini tunarudi kwenye jamii, tunataka kuongea na wanajamii, wanakuja kuuliza. Naamini kila mtu ameshawahi kutana na hao watu uh, sehemu moja au nyingine, whether ni kazini kwako, sokoni, nyumbani, njiani, wanakuja wanakuuliza maswali, wanakuambia sisi ni watafiti. Sasa leo ningependa tufahamu ni kwa nini huu mchakato huo unafanyika. Karibu sana daktari. Asante sana dokta rafiki, unaendeleaje? unaendelea <laughs> vizuri, na nimefurahi sana leo kupata uh, nafasi hii ya kuweza kuongea na jamii ambayo ni kiungo muhimu sana kwenye mm -hmm. masuala ya utafiti. Asante sana. Naam, karibu sana na sisi tunafurahi sana kuwa na wewe. Tunaamini leo tutajifunza vitu vingi sana. Asante sana. Sawa basi, kwa kwanza, ningependa tuongee tukiongelea swala zima so la utafiti. Utafiti ni nini, daktari? ya utafiti kwa neno la kirahisi tu au kwa ufupi mm -hmm. ni kutafuta maarifa na kutafuta ukweli. naam ya lakini kiendelea kuelezea zaidi uh, utafiti ni uh, ni njia ya kujua mm. mambo mapya mm. ni kama kuwa mpelelezi lakini, okay. badala ya kutafuta uhalifu sisi tunatafuta kusuluhisha maswali au matatizo ambayo yapo kwenye jamii. Uh, so watafiti wanaulizaga maswali kukusanya mm -hmm. taarifa na kujaribu kuelewa ulimwengu vizuri zaidi. Okay. Sasa yote haya ni udadisi na uvumbuzi mm -hmm. yeah, sasa utafiti unaweza ukafanyika kwenye sekta mbalimbali, sio tu kwenye afya pekee yake. Okay. Unaweza ikafanyika kwenye mambo ya biashara, uchumi, kwenye mm -hmm. mambo ya kilimo okay. inaweza ikafanyika kwenye sekta yoyote. Sasa sisi tumejikita zaidi kwenye utafiti unaohusiana na mambo ya afya mm, asante sana nimepata neno udadisi na uvumbuzi <laughs> <laughs> udadisi na uvumbuzi sawa. yeah. Sawa. Sasa utafiti una umuhimu gani? Yaani, kwa nini tufanye utafiti kama mfano tunaenda hospitalini tunapata dawa na mtu akiumwa anajua labda nifanye ninunue, ni, ni dawa hii nitumie. Sasa kwa nini tunakuwa na utafiti? Ya, swali zuri sana ya utafiti. Uh, una faida nyingi tutaongelea mm -hmm. chache leo na. Ya, utafiti unaweza kusaidia kwa mfano kupata dawa mpya mm -hmm. au kupata matibabu mapya mm -hmm. Ya, tuna mfano kwa mfano uh, ugonjwa wa malaria mm -hmm. Tumeona tumetoka kwenye dawa za chloroquine mm huko -hmm. nyuma mm -hmm. ambazo zilikuwa kidogo kwenye jamii, watu walikuwa wanalalamika uchungu na madhara mengine ambayo yalikuwa yanatokea. Kwa hiyo utafiti ukafanyika, tukapata dawa za kwa kifupi SP mm -hmm. Na baada ya hapo pia zikaonekana kuna changamoto changamoto ambazo pia zinasababisha watu wasiwe Huru zaidi kuzitumia. Mm-hmm. Kwa hiyo ikaja utafiti ukafanyika tukaama tena kwenye dawa za halu. Kwa hiyo ni mfano wa kwa nini tunafanya tafiti. Mm -hmm. Lakini pia kwenye kuboresha kwenye kuboresha huduma za afya. Mm -hmm. Inaweza ikawa ni kwenye maeneo ya ya kutoa huduma za afya kama mahospitalini. Naam. No. Ya, tunaona kuna huu mfano wa huduma ambazo zinatolewa kwa kwa vijana naam. Huko nyuma tulikuwa tu vijana wana wanachanganywa wana e, na, e, na, na, mm. yeah. mm. na watu wengine asasa zile huduma za kinamama na uzazi wote walikuwa wanapata kwenye reproductive center, vijana na watu wazima wote pamoja. yes. mm. Lakini sasa kupitia utafiti tumeona tunapata huduma ambazo zinawahusisha vijana Peke yao ndio. Yeah. Zile youth friendly centers. Yeah. Okay, yeah. Sawa sawa. Kwa hiyo ina maana vijana wanakuwa na uhuru zaidi wa kwenda pale ukilinganisha na kule ambako walikuwa wanaona aibu kukaa mm -hmm. na watu wazima. kwa hiyo yeah. mm. Daktari anataka kutuambia kwamba kuna tafiti zilifanyika mm -hmm. watu wakaona waka, waka kwa nini vijana hawaji kwenye hili eneo? mm -hmm. Walipofanya utafiti, kama tulivyosema, ni kujiuliza maswali kufanya udadisi na uvumbuzi mm -hmm. wakavumbua kwamba okay, kumbe ni kwa sababu vijana hawako comfortable, wanaona mm -hmm. aibu kwenda kukaa na watu wazima, na hiyo ikasababisha maboresho ya wao kuwa na huduma ya kwao peke yao. yeah, okay, mfano wa, wa namna tafiti zinahusika kwenye kuboresha huduma za afya sawasawa. Kuna uh, tunaweza tukatoa Uh, mifano mingi zaidi lakini, mm huo -hmm. ni mfano ambao nahisi utaeleweka vizuri zaidi kwa jamii. Sasa pia tafiti zinaweza zikasaidia kuelewa jinsi ya kuzuia magonjwa <coughs> mm -hmm. kwa mfano tumeona kipindi cha Covid mm -hmm. au inapotokea milipuko ya kipindi kipindupindu mm -hmm. ile uh, tuna zile taarifa au elimu inayotolewa kwamba tuoshe mikono kila tunapo kabla tuna ya ku, ya, kutum, ya kula mm -hmm. na baada ya kutumia ya kwenda msalani hizo mm -hmm. ni tafiti zilifanyika, zikagundua mm -hmm. kwamba tukifanya hivyo basi inaweza ikasaidia kuru, kuzuia magonjwa ndiyo. kuna mifano mingi uh, kutumia uh, kinga kama vyandarua kuzuia malaria ya yeah. Mm. Au uh, condoms kwa mm, kiingereza like hizo yes. Ni tafiti zilifanyika zikagundua kwamba ukitumia vitu hivi basi mm -hmm, uta, uta, utazuia kupata magonjwa fulani. Yes. Yeah. So hizo zote ni, ni, ni faida za kufanya tafiti. Mm. Lakini pia kimsingi kwa ujumla kufanya tafiti Uh, utafiti wa afya inasaidia kuboresha kwa ujumla afya ya mtu binafsi. Mm. Yeah. Sawa sawa, nashukuru sana daktari. Naamini uh, tunajifunza kwa pamoja sisi pamoja na wasikilizaji yeah. Kwa nini tunahitaji hizi tafiti ili kuendesha yeah. maisha yetu ya kila siku katika ubora zaidi? No, sawa. Uh, sasa tungependa kufahamu ni mchakato gani huwa unachukuliwa kuanzia huko ambako mnaanzia mm -hmm. kwenye maofisi mpaka mnakuja huko kwenye jamii kufata wanajamii, nini huwa kinafanyika? Yeah. Mm. So, utafiti una hatua changa mm -hmm. hatua ambazo zinafuatwa hadi utafiti unafanyika na kuendelea Ndia. So, kwa kwanza kabisa tunaanzaga na swali mm -hmm. utafiti anajiuliza swali kwanza Aa, kwa mfano inaweza mtu akajiuliza tunaweza kuzuia ugonjwa wa moyo kwa namna gani? Ndiyo. Hilo linaweza likawa swali, kwa hiyo kinachofuata baada ya kujiuliza swali hili mm -hmm. a, watafiti wanatafuta taarifa au kwa kitaalamu tunaita literature review mm -hmm. wanatafuta taarifa kuhusiana na lile swali, wanaweza kusoma karatasi za kisayansi wanaweza mm -hmm. kukagua rekodi za wagonjwa mm -hmm. au kusoma takwimu za afya kugundua mm -hmm. nini kinaendelea au kimefanyika kuhusu hilo swali. mm -hmm. Baada ya hapo kuna kitu kinaitwa hypothesis testing au mm -hmm. kwa Kiswahili kuunda dhahania mm -hmm ambao sasa hii dhania itakuwa imetengenezwa kutokana na zile taarifa ambazo wamezipata, mm -hmm. kwenye kwenye kufanya literature review. mm -hmm. Baada ya hapo uh, kwa sababu kuna umuhimu wa kuangalia kwamba huu utafiti ni salama kwa jamii, ndiyo. Kwa kuna kupata vibali kuna mm -hmm. bodi tofauti tofauti hapa nchini ambazo zinahusika na kutoa vibali vya utafiti mm -hmm. Kwa hiyo hii ni muhimu kwa ajili ya kulinda uh, haki za wahusika. Kwa hiyo wanajamii, tunavyoona watu wanakuja kwenye jamii kule, tuwe na tuwe, tujue, tuwe na uhakika kwamba watu tayari mm -hmm. wameshapitia kwenye hizi bodi za ambazo ni za ethics mm -hmm. um, na wameshapitishwa, ikaonekana kwamba huu uh, utafiti hauna uh, madhara yoyote na ni salama kwa jamii mm-hmm. Na unaenda kusaidia jamii, ah, kwa hiyo wakishapata lile swali lao wakachukua waka taarifa na wakaamua sasa wanaenda kufanya nini kwenye jamii. Ni lazima utafiti upitiwe wote mchakato mm -hmm. atakaoenda kufanya wote upitiwe mm -hmm. kama kuna kitu atatoa kwenye jamii, kama ni kitu cha kujaribu chakula au chochote mm -hmm. kipitiwe mm -hmm. ili kuhakikisha kwamba ni salama, ndio yeah. maana yake yeah. kuna wataalamu ambao wamebobea vizuri sana mm -hmm. kupitia zile tafiti na kuziangalia kwamba zimelinda haki ya, ya, ya, ya, ya Mtanzania kwa mm. Mm-hmm. Kwa hiyo wanajua jinsi gani wana wanafanya kuhakikisha kwa mm -hmm. kwamba huu utafiti au utakuwa na, na, na shida yote, na kuna tafiti ambazo hazipitishwi mm. kwa sababu zinaonekana kwamba hazita zinaweza zikawa zinaingiliana na, na haki za Mtanzania mm. Yeah. sawa -sa -sa -sa sawa na mm. Nadhani pia tu, tuseme kwamba hata tafiti ambazo zinafanyika na watu kutoka nje hmm. kwenye nchi husika bado huwa zinapitishwa kwenye hizo bodi, zinapitia mchakato. Eh, kwa sababu wakati mwingine hmm. watu wanakuwa na wasiwasi kwamba tafiti zinafanyika na wazungu kwetu hmm. Hmm. Lakini ukweli ni kwamba bado zinapitia kwenye mchakato wa bodi ndani ya nchi ya pamoja na kupitia hmm. bodi hizo huko kwao, lakini ikifika hmm. huku hata kama kule ilipitishwa huku, lazima pia ipitie kwenye mchakato wa bodi ambazo zinahusika hmm. na kupitisha tafiti hapo Tanzania hmm. kuhakikisha usalama na haki za watu. Yes. Naam, asante sana. Mhm. Mm yeah. Baada ya, ya kupata vibali sasa mm -hmm. tunaingia kwenye kwenda kutafuta sasa zile taarifa, data collection. Ya, hii ndio pale sasa tunapowaona watafiti wanaingia mtaani mm -hmm. wanakuja kukusanya hizi taarifa. Mhm. Mm. Baada ya hapo kuchanganua yale matokeo ma, ma, ma, zile taarifa tulizozipata, kuna analysis zinafanyika kwa ajili ya kupata sasa matokeo. Wakishapata matokeo, wakaandika machapisho, inachofata e, sasa ni kushirikisha jamii. Kwa hiyo mm -hmm. kama walipata u, walichukua taarifa kwako, ni vizuri hata kuwauliza tu kwamba mm -hmm. nitapataje hizi matokeo ya utafiti baadaye, yeah. na hata kuelewesha. Kwa hiyo kuna hii hatua ya kutoa taarifa sasa kwa jamii mm -hmm kupitia inaweza ikawa kupitia ripoti, kupitia mm. vikao, kupitia machapisho ma, machapisho ya kisayansi mm. hapa ni tunaongelea publications mm -hmm. au hata hiki tunachokifanya sasa hivi mm -hmm. kupitia podcast wanaweza waka, waka, wakarudisha taarifa kwa no. yeah. jamii na hata vile vikao vya kijamii ambavyo vinafanya mikutano mikutano, mikutano mm -hmm. ya kwenye jamii husika mm -hmm. yeah. mm -hmm. sawa sawa. Sawa. Sasa asante daktari. Sasa katika haya mambo yote mm -hmm. Sasa jamii bado ina tunarudi na swali kwamba, mm -hmm. kwa nini hivi vitu vyote visifanyike hospitalini? yeah. kama tunataka kuboresha dawa ya malaria, kwa nini tafiti zisifanyike huko na wagonjwa, mm -hmm. wanaumwa malaria, alafu sisi tukaletewa dawa? kwa nini turudi tena kwenye jamii kuulizwa kwamba wewe unapenda hii dawa kwa nini jamii husishwe? Yeah. Tunaomba utueleze hapo, kwa nini tunayohusisha jamii? Asante yeah, yeah, sana dokta rafiki kwa swali zuri sana. <laughs> Yeah. Um, actually uh jamii ndio hasa kiini cha hizi tafiti zote zinazofanyika. Okay. Kwa sababu mwisho wa siku tunataka ku, kuboresha afya ya, ya mtu husika. Mm-hmm. Hivi yeah. vyote vinavyofanyika pamoja na ku uh, kuleta dawa mpya kuleta boresha huduma hospitalini vyote vina- vinamlenga mhusika ambaye yupo kwenye jamii. mm -hmm. Sasa uh, kuna faida nyingi mm -hmm. ya yeah, leo tutaziongelea chache, ndio yes. Sasa kuna kushirikisha jamii uh, katika utafiti kunasaidia kwanza unaenda kutafuta taarifa kwenye chanzo halisi tam sana. yes, kwenye chanzo halisi au tunaweza tukasema mazingira halisi mm -hmm. Ya, sasa watafiti wanapofanya kazi kwa karibu na jamii, wanaweza kuzingatia maswala ambayo huathiri moja kwa moja maisha ya watu mm -hmm. na kufanya utafiti kuwa muhimu zaidi na wenye maana zaidi. La ya, sasa tu, tu, tunaona pia uh, umuhimu wa kushirikisha jamii unasaidia kuboresha taarifa mm-hmm. Um, au kuleta taarifa ambazo ni bora zaidi. Data inapokusanywa au taarifa zinapokusanywa mara nyingi huwa mm-hmm. sahihi zaidi zinapohusisha jamii mm-hmm. uh, na inakuwa ya kina zaidi. Wanajamii wanaweza kutoa taarifa muhimu na kuwasaidia watafiti kuelewa mambo ya kitamaduni kwa mfano mm -hmm. na kijamii ambayo yanaweza kuathiri matokeo ya ule mm -hmm. mm -hmm. um, mm -hmm. utafiti. Lakini hii inaweza ikasaidia pia kusulu, kuleta suluhu ambazo zimeboreshwa, improved solutions. Utafiti unaohusisha jamii una uwezo mkubwa mm -hmm. sana wa kutengeneza masuluhisho ya vitendo au tunaweza tukasema practical zaidi, okay. Na madhubuti. Wanajamii wanaweza kutoa mitazamo na mawazo ya kipekee mm -hmm. kuhakikisha kwamba matokeo ya utafiti yanatumika na yanafaa katika hali halisi ya maisha. mm -hmm. Lakini pia ya labda tutoe mfano okay. ya. Yeah. Yeah. Um, I think tukiongelea tuki mfano mm -hmm hasa tukisema kwamba mfano kwenye nchi yetu na hali halisi ambayo tunayo, hatuna rasilimali za kusema tutasolve matatizo yote at once. Mm -hmm. Lazima tutengeneze so, uh, tuta, tutengeneze suluhu ambazo zina solve, tatizo husika kwenye mm -hmm. jamii husika kwa hiyo mfano tumepata jamii ambayo tunapata kesi nyingi sana za malaria kwamba mm -hmm. watu wengi wanakuja na malaria kutoka kwenye hiyo jamii watoto mm -hmm. wanafariki na tunataka sasa kujua, tunajiuliza sasa ile swali letu la kiutafiti, kuna sababu gani inasababisha. mm -hmm. kama tukikaa tu hospitalini tukaangalia machapisho, tutachukua zile sababu general kwamba, mm -hmm. okay, labda hawatumii neti, labda mm -hmm. kuna madimbwi kwenye nyumba zao. mm -hmm. kumbe ile kumbe ile jamii unaotaka kwenda kuisaidia, mm -hmm. iko vitu vya msingi wa mm -hmm. wanatumia neti na kwenye jamii zao nyumba zao zimefyekwa mm. Unaona, hamna madimbwi, lakini kumbe kinachotokea tu ni kwamba wana taratibu au desturi kwamba wenyewe jioni kama familia huwa mm. wanakaa nje mm -hmm. kwa hiyo ule muda ambao ndo muda ambao tunasema ni kama muda hatarishi wa watu kung'atwa na mbu mm -hmm. wenyewe ndo muda ambao wanakaa nje, wana tamaduni ya kukaa nje yeah. nje sasa tusipohusisha hii jamii tukajua taarifa za kwenye source kabisa kwenye jamii mm -hmm. Sisi tutatengeneza ma, masuluhisho huko, tutatengeneza program za kukata majani za kufukia madimbwi mm -hmm. Lakini kumbe hazisolve ile tatizo yeah. Yes, kwa hiyo tukihusisha jamii tunapata taarifa halisi kama ambavyo daktari amesema mm -hmm. Na tunatengeneza suluhu ambazo zina, zina target ile tatizo lenyewe mm -hmm. Yes. Ya, ya, na pia kuna swala la kimaadili au tunaweza tukasema uh, ethical consideration kwa okay. mm. Sasa hii inaweza ikawa kwa zile tafiti ambazo zinahusisha jamii kabla ya tafiti yenyewe kufanyika mm -hmm. au hata wakati tafiti inafanyika. Ndio. Sasa kushirikisha jamii husaidia kuhakikisha kwamba utafiti unafanywa kwa njia ya kimaadili mm kama tulivyotoka kusema. mm -hmm. Wanajamii wanaweza kusaidia kutambua hatari zinazoweza kutokea na kupendekeza njia za kupunguza au, mm -hmm, uh, pia kufanya mchakato wa ule utafiti kuwa wa heshima na haki zaidi. Mm -hmm. yeah, uh, la zaidi lakini la muhimu zaidi, kwamba tunafanya hizi tafiti lakini tunataka yale matokeo ambayo tunapata kwenye hizi tafiti yawe endelevu au tunaweza tukasema sustainability kwa Kiingereza. Kwa hiyo utafiti unapohusisha jamii una uwezo wa kuwa na athari ya kudumu. mm. Watu wanaposhirikishwa tangu mwanzo mm -hmm. wanaweza zaidi katika kusaidia kwenye mato, uh, matokeo na kuna uwezekano mkubwa wa kuunga mkono na kuendelea na ule utafiti mm. yeah, yeah, nadhani ushiriki tangu mwanzo unawasaidia watu kuwa na taarifa za kutosha kwamba kwa nini hichi kitu kinafanyika, yeah. Tukirudi kwenye mfano wetu wa ile jamii ambayo inakaa usiku nje mm -hmm. Tukienda tu sisi kama watafiti tukamwambia, kuanzia leo msikae nje mm usiku -hmm. kwa sababu ndio inasababisha malaria. Si rahisi wa watu wakalikubali. Yeah. Kwa sababu ni wao ni vitu wameviishi kwa miaka, vizazi na vizazi kabisa. Lakini kama wakishirikishwa tokea mwanzoni, wakajua aha, kwa hiyo huyu mbu akituma hata usiku ndo anasababisha tupate malaria mm -hmm. ni rahisi wao ku hata wao wenyewe waka suggest njia yani wakapendekeza njia mbalimbali mbali za kuweza ku epukana na wao, kukaa nje usiku, ambazo ni endelevu, ambazo ni endelevu, ambazo zinakubalika kwenye mm -hmm. desturi zao mm -hmm. na tuseme kwamba tukiwapa wananchi sauti ya wao kupendekeza, ni rahisi jamii nzima mm -hmm. ikakubali kuliko watu sisi wageni tukienda kupendekeza kile ambacho sisi tunataka. Yeah. Yes, yeah. Sawa sawa. Ehe, sasa nakushukuru sana kwa kweli Dr. Zaria. Naamini watu wamejifunza vitu vingi leo. Nasaidu, na itasaidia watu kuwa na uhuru zaidi kushiriki kwenye tafiti ambazo wanaziona na kuwa tayari hata kupendekeza su, uh, suluhisho yani solutions kwenye matatizo yao pale ambapo wanaona nafasi za utafiti zimekuwepo. Basi msikilizaji wetu, tunakushukuru kwa kuungana nasi siku ya leo na karibu sana kwenye episodes zitakazofuata tukiendelea kujifunza mambo mbalimbali muhimu mbali mbali kwenye jamii. Lakini kwa kumalizia, Dr. Rosaria, ningependa uambie jamii, jambo gani ungependa kumaliza nalo la muhimu? Yeah, asante sana Dr. Rafiki. Ndio, kwa nafasi hii ya jamii, ningependa kwamba tuwe huru kushiriki kwenye tafiti ambazo zinakuja kwenye jamii. mm -hmm. Kama tulivyosema hapo mwanzo kwamba kuna bodi ambazo zinapitia hizi tafiti kabla hazijatufikia sisi, na zinaangalia maadili, zinaangalia haki ya ya mshiriki kama imezingatiwa. Yes. Kwa tusiwe na wasiwasi tushiriki kwa uhuru mm -hmm. ili kuweza kuboresha huduma ambazo zinakuja kwetu na kuboresha afya ya Mtanzania kwa ujumla. Naam, asante sana daktari. Naamini watu wamejifunza vitu vingi, na kama ungekuwa na maswali zaidi, usisite usi kuweka maswali yako kwenye page zetu za social media, Twitter pamoja na Instagram, Dr. Rafiki Africa. Lakini pia kama wewe ungependa kufanya utafiti juu ya jambo fulani au ungependa kuwasiliana zaidi na Dr. Rosaria pia unaweza kuwasiliana na sisi kupitia page zetu na tutahakikisha umeweza kuwasiliana nayo. Asante sana na karibu Dr. Rafiki.