Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi nyingine ya podcast yetu ya Daktari Rafiki ukiwa na mimi rafiki yako Daktari Juliet Seba, tukiongelea mambo mbalimbali ya afya. Na kipekee sana, tunajua mwezi Septemba ni mwezi wa uelimishaji au uhamasishaji juu ya kansa za watoto, tukiwa tunatamani kwamba wanajamii wajue dalili ni zipi, na wafahamu pia kwamba hata kama mtoto akipitia hii changamoto, bado kuna tumaini mbele. Kwa hiyo leo tuko na mgeni maalum kabisa, tuko na Kevin ambaye yeye ni survivor, au tuseme ni mtu ambaye alishawahi kupitia changamoto ya kuwa na kansa alipokuwa na umri mdogo, lakini akaweza kushinda na mpaka sasa hivi yupo anaendelea na maisha. Karibu sana Kevin. Asante sana, karibu sana, ujitambulishe. Asante kwa majina, naitwa Kevin Leboruska Sheja Ndio. Ni shuhuda au survivor wa saratani ya damu Mm. na sasa nipo hapa nafanya kazi katika shirika la Tumaini la Maisha ambalo, mm. linasaidia watu wenye saratani mm. asante sana. Asante, nafurahi sana kuwa na wewe leo, na asante sana kwa kuwa tayari kushare story yako ili kuwasaidia watu wengine, asante sana. Sawa, so, basi ningependa kujua ulijuaje ili tatizo au wewe na wazazi mlifahamuje juu ya hili hii changamoto hii uh, changamoto ilianzia mbali kidogo. mm. uh, mnamo elfu uh, mbili na nane nilikuwa natoka kuangalia tamthilia, ilikuwa ni station fulani inaitwa Star TV, na hii station ambayo tunayo Tanzania. mm. Kwa hiyo nikajigongaga tu katika mlango, ilikuwa ni kama kwenye nchi ya mlango. mm. eh, basi kujua alikuja tu mama pale, akasema umejigonga ah, kidogo tu Tukanifikicha mm. tu kama kawaida kujua kwamba ule uvimbe utaisha. Basi aliponifikicha basi nikaendelea tu nikaenda kulala na kesho nikaendelea nikaenda na majukumu yangu ya kishule kwa sababu nilikuwa nasoma mm. shule shule ya msingi. Basi kadri siku zilivyokuwa nazidi kwenda ile sehemu ambayo nilikuwa nimejigonga basi kuna uvimbe kama ulitokea. Mm. Kwa tu mdogo baadaye ukawa nazidi kuongezeka kwa mkubwa ndani ya kipindi kama cha mwezi hivi. Mm. Basi wazazi wakasema hii tatizo basi inaweza kama ni kubwa. Labda, mm. labda nilipojigonga damu ilivilia. Mm. Kwa hiyo ilichofanya kwamba akanichukua anipeleka kuna dispensary fulani ambayo ilikuwa ni karibu yetu, mm. na sisi ya nyumbani hapo inaitwa Alafa. Mm. Kwa hiyo nilipopelekwa hapo Alafa hospitali wakasema uenda kule damu imevilia, basi tunabidi tufanye operation ndogo au tumchane kidogo tu tuitoe damu iliyovilia afu tumshone atakuwa sawa. Mm. Basi wazazi kwa sababu ilikuwa sio uvimbe labda mkubwa sana kutisha kama hivyo mm, kwa wakasema basi haina shida, kwa wakaenda pale wakanifanyia upa, upasuaji wakatoa ile damu iliyovilia wakanishona, basi mimi nikarudi kuendelea na maisha yangu kama kawaida na kuendelea na shuleni na michezo na kadhalika, ndio yeah. Siku zilikuwa nazidi kuenda, tuseme ni bahati mbaya kwamba ile sehemu ambayo nilikuwa nimefanyia upasuaji mdogo basi uvimbe ukaanza kuota tena eneo lile lile ambalo nilikuwa nimefanyia upasuaji mdogo ulekutadalovia okay. mm. na safari hii uvimbe ulikuwa una kuwa kwa kasi sana, kwa sababu mm. kama chukua kama miezi miwili au mitatu uvimbe ku, kuanza kuwa mkubwa na kuonekana kabisa, kuonekana kabisa. Mm. na tuseme ni mbaya nzuri zaidi kwamba uvimbe ambao ulikuwa unaota ulikuwa uniumi Uko tu naota tu kichwani mm. uko uumi kabisa au na maumivu, kwa sababu nilikuwa nikicheza mpira na wenzangu na mm. marafiki zangu pasipo shaka yoyote, mpaka watu mm -hmm. walikuwa wananishangaa wananishangaa. Pipi tena mtu napiga mpira kichwani hivi like, ana nini? Kwa hiyo hata ukipiga mpira kichwani hauumi chochote. Kabisa. Na wenzangu walikuwa wamenitunga jina. Sijua watoto tena. Kinundu. Mm. Anaitwa Kinundu yamba. Hivyo na mimi Kinundu napiga mpira pale. Kwa hiyo hivyo mambo ya watoto tena. Ni jambo ambalo liliwashangaza sana wazazi wangu mm, na wakataka kujua kwamba labda shida itakuwa ni nini. Mm. basi wazazi wakasema, basi kwa sababu hii ilishakuwa kesi kubwa na uvimbe unaendelea kukua kwa kasi kama hivi na maumivu, basi mm. tusogee katika hospitali kubwa, tukaenda tukachunguze kwamba shida ni kwa nini ndio yeah. Lakini pia kabla ya hapo kulikuwa kuna najua tena uh, nasema ni majirani yeah. au wale marafiki wa familia, kila mtu alikuwa anashauri kivyake, mwingine mm. alikuwa anashauri bwana, hii tupeleke huko kwa mganga wenza, ni amechezewa au nini mwingine alikuwa anaongea hivi tumia mitishamba hii na nini, labda itakuwa ya, ya ni kweli. Lakini wazazi wakasema wenyewe bwana, sisi <coughs> acha tumpeleke hospitali. Mmm, nakumbuka ilikuwa 2009 kwa miezi mwezi wa nane nadhani, kapelekwaga Amana, uh, kwa nilikuwa na kliniki za Amana Amana, mm. Amana wale wakasema, wakapiga tu ile CT scan na nini, wakasema kwamba huu uvimbe hujafika kwenye ubongo. mm. E, kwa unaweza tukautoa mm. eh kwa waka kwenye process zote, basi nika la nikataka nifanyie operation. Sa pia akaja katokea ndugu yetu mmoja, akasema kamshauri mama kwamba pana kama ni swala la kichwa, kwa simpeleke mpeleke kabisa mwembeli. mmm wazazi wakabaki, wakashauriana washauriana, akasema ah, lakini kweli, kasema, lakini kweli mzee akasema lakini kweli kama ni swala la kichwa kwa hiyo tusimpeleke mwimbili kabisa mm. sinakumbuka ilikuwa ni elfu mbili na tisa elfu mbili mm. na tisa, ilikuwa ni mwishoni wa mwaka hivi, sababu zile safari shuleni, mara nisiende hospitali mara ni huku mara huku, elfu mm. mbili na tisa, ilikuwa ni disem, disemba disemba, tuka <coughs> tukaenda mwimbili sasa, moi ilikuwa mm. ni elfu mbili na tisa. Kwa hiyo tukapata pale tukafanya pia nini kichwani. Hapo hupati dalili nyingine zozote, ni uvimbe tu ambao uko huko. Basi wakaniandikia tarehe ya kufanya operation ambayo ilikuwa ni tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili Christmas, yeah, Christmas, na ni birthday yangu pia ndio. Mm, eh, okay. ya. O mama akasaini pale na nini, sasa nikaingizwa kwenye chumba cha upasuaji akaenda kanifanyia operation. Mama ananiambia kwamba operation yangu ilitumia kama masaa kumi sijui masaa kumi na mbili kwanzia asubuhi nikatoka saa kumi na mbili jioni. Mda mrefu, lazima walikuwa na wasiwasi, na mama alikuwa na wasiwasi sana hivyo, mm. lakini mwezi Mungu nilikuwa ni mwema, nikatoka salama na ilienda vizuri tu operation, kwa nikalazwaga hapo kwenye wodi za moyo huku uh, kwani tarehe ishirini na tano hiyo e, nika nikalazwa nikaamkia kuamkia tarehe ishirini na sita ambao ilikuwa Boxing Day, nashinda mm, hapo hospitalini, uangalizi wanaangalia kidonda kaanza kuja kufungwa nini kufanya dressing ya kichwani nini, kwa sababu ulikuwa ni uvimbe mkubwa Okay. Sana, eh hey, kana hata alivyokuwa ananiambia kwamba ulivyotoa yeye, alivyoangalia hivi, naona kama kulikuwa kuna kitu kinaonekana kama umechimba fulani hivi eh hey. Kichwani hapo kulikuwa na kitu kina, kinaonekana kama, hey. Hmm. Kina kama kitu chaupe upe nikasema fufu kwamba haiwezekani bwana, ni ndio umetoa hiyo na nilio mm, kwa basi na kufanywa hapo, kakaa kama siku ngapi, nakumbuka niliruhusiwa tarehe moja elfu mbili mm. na kumi Tarehe moja mwezi wa kumi elfu mbili na kumi nikarudi zangu nyumbani e, nimefungwa na maplasta kibao kichwani. Huo ndo mm. ulikuwa mwanzo wa kuanza kuguza kidonda changu cha kichwani hivo pasipo sababu e, asababukuwa nasumbua sana. Ilichukua sana, sana. muda mrefu sana ilichukua muda kupona e, kinauma kinavuta usiku ile baridi navuta unakisikia mm. naje mm, kwa, kwa kipindi hicho uliweza kuendelea na masomo? Uh, kwa kipindi hicho walipotoa, nilitulia nyumbani kama miezi miwili hivi pasipo mm. kama mwezi pasipo ku, kuenda shuleni mm. kwamba kidonda kipone. kwa mm. sikuweza kuenda shuleni kama mwezi mzima mm. ni baada hapo nika mm. kwa hiyo <coughs> walipofanya hivyo operation, ndio hivyo kukaa mwezi nyumbani kupunguza kidonda kama mwezi you know, kama mwezi wa pili Februari, nadhani ilikuwa na, nikaanza dalili nyingine uvimbe mm. ukaanza kuota pembeni, walipofanya operation ambao mm. alifanyia operation hapa kichwani pembeni mm. ulia kwangu kwa uvimbe, ukaanza kuota pembeni kuzunguka ile eneo ambao walifanyia operation mm. tena ulikuwa unaota kwa kasi, alafu mwingine ukawa unaota kwenye shingo. Mhm. Mm, mm -hmm. Yote inaota kwa pamoja. Eh, e, kwamba mm. E, wale kama ile mitoke, kwamba naota kwenye shingo, mm. afu na mwingine alikuwa anaota pembeni ya kile kidonda. Mm. Ah. Wazazi wali walistaajabu sana, mm. yani mengi alisemwa. Hofu litanda, kwa sababu hata so out hata mimi mwenyewe hofu ilinitanda. Sema kwamba hiki ni mm. nini? Kwa sababu nilikuwa naamini kwamba baada ya kufanya operation vile nitakuwa sawa na tambilana e, maisha yangu kama kawaida kama. Lakini ilikuwa, ilikuwa tofauti na hakuna ambaye alitarajia, ndio mm. Basi tuka, wakasema kwamba tuanze tena kufanya uchunguzi, lakini kuna family friend mmoja akajitokeza akasema, bwana, hii inaweza kawa ni saratani mm. wani simpeleke Ocean Road kabisa, enda kafanywe nani leo check up mm. Wazazi mara kwanza walikataa. Mm. Eh, kwamba walianza kuzungushana na nini lakini, baadaye akasema kwa Mungu ananiambia si tulisema kwamba na nalikuwa na babako tukasema bwana ali wale na lio kwa sababu kama Mungu ametupa wewe, basi Mungu ndiye atakaye wao tuka wakaenda Ocean Road. Mm. Wakaenda wa Ocean Road kule, na kumbuka tulikutana na <coughs> dokta mmoja alikuwa Ocean Road kule, alikuwa ni dokta Kaijaga, afu kuna dokta mmoja mzungu alikuwa ni dokta Trish. Mm. Elfu mbili na tisa, elfu mbili na kumi hiyo kenda mm, pale wakasema wezekana ani saratani kwao. Kuna ile kuna ile spesimen ambayo liitoa kule mwimbili mm, baada ya kama wiki mbili wiki tatu ndio hivyo majibu akarudi wa wakasema kwamba ni saratani mm. mm. Wazazi ya kupokea wazazi eee, wangu ni wasomi ndio. Baba ni wa Tanzania ambao wamesoma, mama ni mwajiri wa serikalini, lakini ile elimu ya ya wakarudisha nyumbani, tukarudi nyumbani. Kunywa kama wiki mbili wiki tatu, eh. Mm. Na ndo nazidi kwa mbaya hapo. Sasa ulikuwa umeanza kuumwa kwa kuumwa, kujisikia sasa, ulikuwa unasikia nini? Kwa nini unasikia ho? Yani, homa zile ambazo zikatiki eh, yeah. Mm. Yani unakuta mwili hauna nguvu mm. joints humu zinauma na nini ama, ndio hiyo pia, ndio hiyo kuvimba. Sasa uvimbe uko na kuja kwa kasi pia, niko naanza kuvimba, hata kugeuza shingo ni vipi, mm. kuangalia huko ni kwa siwezi mm. mm. ndo nika naniliu nikapatiwa mati nika nini nika, nikarudi nika, nika nyumbani kwao wazazi waka wakaka waka, tukaanza kutumia miti shamba kufanya kazi kama wiki mbili kama mwezi hivi. Ah, wakasema bwana turudi tu kule mmm, kwamba asija mtu akatufia. tuka kuanza kujuta tarehe tu kule tu kama tunaomba kuomba msamaha na nini tuweze kufanyaje kupatiwa matibabu ya mtoto kama yeah. ni Mungu amepanga ugonjwa upo wa saatani na naniliu mtoto ndio hivyo basi tu tumekubaliana na hiyo hali, si tuende tu mm. Kasaabu, zongo, kwa sababu wazazi wangu waliamini kwamba labda mimi ndo mtoto pekee mm. ambaye labda ndo nitakuwa na huo ugonjwa kwa sababu hawai ah, kusikia, kusikia, kusikia. Mmefika ushenroje tuliona tu watoto, hatukujua kama ni watu wasanatani wanini, kwa hiyo tu mara moja moja kucheka hapo mm. na kuondoka cheka mara kuondoka, kwa hiyo ni kama vile walikuwa wanaona ni kitu hakiwezekani kwa sababu kwenye familia yetu Hmm. Haijawahi kutokea mgonjwa wote eh, saratani wala mtu yote kufa kwa saratani hmm, koo ni kitu kipya kwa hmm. Koo ndo kufika pale. Wewe, wewe, kwenye hicho kipindi ulikuwa hmm, kwenye hali gani ah? Ulikuwa na ulikuwa unajisikiaje, ukiacha kujisikia kimwili, lakini akili yako, hisia kiukweli? Hapo kabla walinivonirudisha walikuwa wajaniambia, najua wazazi, nikajua hamna kwenda. Sasa ndo kwenda ku ngozi. Kwa hiyo, ah, ilikuwa ni changamoto kwa kweli. Anakumbuka tayari mwenyewe mwenyew ast kwa hospitali, lakini nitafanyaje? Kwa sababu uki, ukikaa unaogopa, ngikaa naogopa mm. Kwa hiyo ilikuwa ni changamoto sana, changamoto sana mm. na pia kushuhudia <clears throat> na kipindi kile, kwa sababu aa basi tujui kwamba ni matibabu, walikuwa bado, teknolojia ilikuwa chini au nini, watoto wengine kufariki. mm. Mm, kwa kweli ilikuwa ni changamoto pia. Kwa kipindi kile, ile odi yakula ilikuwa ni odi ndogo sana, alafu watu walikuwa ni wengi, kwao unakuta kwenye kitanda kimoja mnalala watoto watatu mpaka mm. wanne Mm -hmm. Kwa mmoja atageukia kule, mwingine atageukia huku, mwingine atageukia huku, wazazi wanasimama au wanakaa chini. Mm -hmm. Na nakumbuka kipindi kile kwa kuna sehemu fulani hivyo kwa mejengea ilikuwa sehemu ya kwa wageni kuja kupumzikia ndo hapo hapo wazazi wengine walikuwa wanalalia hapo hapo. Mm -hmm. Kile mimi mangu alikuwa analaga chini ya kitanda au anaweza asilale kabisa ka kasimama, ka, katembea, akatafuta huko nje sehemu kikiti aka Hmm. Akakaa na, mlikuwa mnakaa hospitali siku zote au zile siku ambazo unaenda kwa ajili ya matibabu? Hapana, mimi nilibidi nikae siku zote hmm. Nilikuwa nimeanza matibabu kuu tukaa unacha kupoteza apokuwa nkazi hapa hapa daa yeah. Nilinibidi tunikae pale hospitalini. Okay. E, muda wote mpaka hmm. e, nimalize ile mizuko yangu hmm. nianza kupata unafuu. Kwa hiyo nijarimu yeah, kama mwaka mzima pale hospitalini nilikaa. Mm, kwa hiyo huu mwaka ulisimamisha masomo? Ibidi simamisha masomo, yeah. simamisha masomo. Yeah. na ulienda kwa mizunguko kama mingapi mingapi hivyo? uh, exactly. yeah. yeah, vitu yeah. mm, sawa. na kipindi unapata haya matibabu, mfano kile kipindi ulivyokuwa hospitalini wewe kama mtoto, yeah. kipindi kile sasa, yeah. hivi, ukiangalia nyuma, unatamani ni vitu gani labda ungefanyiwa kukusaidia au kukufariji kwenye kile kipindi uh, kiukweli, uh, kitu ambacho amba ningependa kukufanyia kwa kipindi kile mm. ni ku, kupewa sapoti ya ya kimatibabu mm. uh, eh, kwa sababu ni kweli kulikuwa kuna shirika hili ambalo linaitwa Tumaini la Maisha mm. kipindi kile lilikuwa bado lijaanza, lakini huyu na mzungu kwa kwenda Dr Tusha kwa jitahidi kwa namna moja au nyingine kutuweza kutusaidia mm. Japokuwa tuligharamia kiasi, lakini mm. niliona watu mm. waweze ku afford hizo gharama, kuna pelekea wengi wao, labda wana watoto wao wanashindwa kupata dawa, wengine wanafariki na nini mm. kwa kipindi kile nilikuwa nahitaji sana msaada huo japokuwa mm. nilifanikiwa kupata kwa sio kwa wakati sana, labda unanlio mlikuwa unahitaji, lakini nilipata, naweza kuupata. Wazazi wangu waliweza kujichangachanga na kunanilio, lakini ambao <coughs> mapema, ni msaada ambao ningeupata mapema, huenda ni yaani ni, ninge, labda ningepona haraka au ningenini haraka ila <coughs> hata na mfano sasa, tukichukulia tukileta hilo lilo swali lako kwenye kipindi hiki ambacho sasa hivi umepata nafasi ya kufanya kwenye shirika la Tumaini la Maisha ambayo mna sapoti watoto kwenye changamoto ya saratani <coughs> na kwenyewe, unaona changamoto gani kubwa ipo kwenye hizi yeah. familia au hawa watoto ambao unaona inahitaji msaada sasa hivi? yeah. changamoto kubwa tuseme ni kwenye suala zima la vipimo mm. E, nimekuta ni, ni changamoto kubwa sana, <coughs> kwa sababu kama sisi tumaela maisha tuna waga tunasaidia kwenye suala zima la dawa hizi mm. Dawa ambazo wanapatiwa watoto sisi tunatoa tunawapa bure mm. Lakini wao wenyewe wachobidi kufanya ni kukava gharama za mati... ya, ya matibabu kwa sababu si hatuwezi kumpa mtu dawa pasipo kujua kwamba amefikia labda usalatani yake mm. ikoje au ikoje au tu, nani kwamba tumpe dawa kulingana kwamba na mzunguko wake au usalatani yake imefikia wapi mm. na imefikia wapi, na inabidi tufanye vipimo tujue kwamba inakuwaje, na hivyo vipimo yeye ndo anabidi agaramikia kufanya hivyo vipimo mm. Kwa hiyo asipogaramikia kufanya hivyo vipimo ina maanisha si hatuwezi kujua ana nilugana tuwezi kumpa dawa. Kwa hiyo unakuta mm. inatokea like sababu hii ni shirika ambalo nalifanyia kazi ni nila... la kazi nila... charity au ule... linategemea sana misaada ya watu mm. Kwa tunajaribu kuomba msaada huko na pale, kuweza kuona kwamba tunaweza pia kuwasaidia baadhi ya wazazi kwa ambao wanahitaji labda kupata dawa mapema waweze kufanyiwa kupata... <coughs> vipimo na kuweza kupata dawa Japokuwa bado tunajitahidi na bado tunazungua kutafuta wafadhili mbalimbali, waendelee kutu support kwa ile, kwa sababu tunaona wazazi huko <coughs> wanateseka na katika magonjwa ambao wanateseka sana wazazi au mbwa ya muda mrefu sana ni ile la saratani. Mm. Oh, unakata unakuta na muda mrefu sana hapa, kama ndio alikuwa na hela mzazi, au hata kama ni wewe au ni mimi, hapa ndio tuna hela, lakini kuna muda tafikia hela inakata <coughs> kwa sababu ugonjwa ni muda mrefu. Naona mm. kipimo kwamba bana, kama malaria usema utapata matibabu baada ya muda huu, baada ya muda huu, muda mfupi baada mm. mfu, wiki mbili mwezi mmoja nyumbani. Hapana, hapo unaweza kukaa, utaambiwa yeah. labda miezi mitatu mm. unaweza kafika miezi mitatu, bado hujatengamaa kaa miezi sita, miezi mm. sita bado hujatengamaa ukakaa nane tisa au hata mm. mwaka eh. Kwa hiyo ni <coughs> wazazi wanahitaji hitaji sana sapoti sana labda niseme serikali yetu uh, imewekeza sana katika magonjwa mengine kama malaria, sijui HIV na nini mm -hmm. lakini katika magonjwa mengine labda inafanya kazi kwa kiasi chake, lakini imesahau ime kwa kiasi kikubwa, lakini bado kuna ne, bado kuna uhitaji mkubwa sana, okay. sana, sana. Mm -hmm. na huu ugonjwa <coughs> kwa sasa hivi unakuja kwa kasi kutokana na uh, nini ku, takwimu za WHO wanasema, karibia wa watoto elfu nne na mia tano Tanzania mm. kila mwaka wana develop saratani mm. Sana, ambao tumeweza kuwafikia ni wachache. Watu ambao wanakufa kwa vijijini kwa ugonjwa wa saratani ni wengi. ni wengi. Na kwa na, na wengi hapo kazi inakuja kugundulika kwamba ile saratani mm. yeah. mm, okay. sawa sawa sasa ukija kwenye safari yako baada ya matibabu yeah. Uh, mli, safari yako ilikuwaje mpaka kuja kurudi kurudi kwenye kazi hivyo? Uh, karibu. Asante kwa baada ya mimi ku uh, maliza matibabu yangu mm. uh, yani baada ya kulaba ule mwaka wa kwanza kwa matibabu ambao nikaa muda mrefu hospitali, nilitakiwa niende nikarudie masomo yangu mm, darasa la sala... tano. Kweli zisi kukubali, wanzangu waniache ah, wale watu ambao ulikuwa ya... unasoma nao eh, mimi nikasema hapana, nika Luka nikaenda darasa la sita. Kwa darasa la tano ile ambayo sikulisoma na pia sikulisoma kabisa. Mm. Na darasa langu la sita, darasa la saba na nikafanya vizuri. Mm. Na mtihani wangu vizuri nikafaulu. Nikaenda shule moja ya kipaji inaitwa Benjamin Mkapa. Mm. Okay. Ipo hapa Dar es Salaam hapo maeneo ya Kariakoo. Mm. Hapo ndio niliposoma kwa miaka minne. Shuu, Mungu, nikafaulu pia. Mm. Wakanrudisha palepale kusoma advance. Hichi kipindi chote ambacho sasa ulirudi tena shuleni, ulikuwa unapata changamoto zozote za kiafya kutokana na labda dawa ulizotumia au ugonjwa kurudi tena? Hapana, hapana. Mm. Na labda kipindi po shule ya msingi ndo nilikuwa, kuna kipindi niliishiwaga damu. Mm. Nikabidi wa ni toke shuleni kule ni uje ni hospitalini mm. e. na kumbe ilikuwa ni kipindi cha pia ni mm. e, ay, mm. So, mm. pia ilikuwa e. mm. ni mabomu ya Mbagara, mabomu ya Gongola Mboto, kwa sababu mi nakaa maeneo ya kule Gongola Mboto. damu ilikuwa imeniishia kweli, nikabidi ni urudishwe huku kuja kupa kupatiwa damu, kuwekewa damu mm. e, lakini baada ya hapo nilikuwa nipo vizuri tu, ikitokea changamoto mbili, moja changamoto hizi za kawaida huwa mm. kwa daktari alikuwa anamjulisha mama then na na kuja kupatiwa matibabu. Yeah. Ah, lakini uliendelea na clinic. Yeah, niliendelea na clinic kwa sababu mm. <coughs> yeah, so kwa sababu matibabu yangu mimi alichukua almost, mpaka nakuja kumaliza, nimekuja kumaliza tiba 2015. Ah, yeah. Eh, okay. Ni almost like five years. Ah. Yeah. So baada ya ule mwaka mmoja wa matibabu yeah, ulikuwa unaenda hivyo for check-up, au ni kwamba matibabu ulikuwa unapewa kila baada ya muda fulani? Yes, nilikuwa na paaya lada kwenda kupatiwa hizo labda kemo, unakuta na pewa labda after one month, baada ya mm. mwezi mmoja naenda mm. chekiwa dawa ipo vizuri, labda napewa dawa Mm. Hivyo yeah, unarudi unaendelea una na masomo na maisha ah. After one month unarudi tena ah. Ah. Ah. Katika kipindi cha mwaka mmoja kitu ambacho labda sikupewa ambacho nilipewaga ambacho badala ya kumaliza mwaka mmoja sikupewa ni kwa mm. sababu nifanya na mionzi pia mm. Eh, donda kichwani kaosha. Okay. mm. yeah, kwa nilifanyaga mionzi nakumbuka ilikuwa ni mingi tu ambayo nilipata mionzi. Kumi, 10 na 10 ngapi? Mm. ya kichwani ili kidondo kiweze kukauka. Lakini, okay. mm. mm. Baada ya hapo mwaka mmoja sikupatiwa mionzi tena, nilikuwa napatiwa hizi kemo na baadae nikaja, baada ya, ya kumaliza kemo nikawa napatiwa vidonge mm. vya kunywa eh, na kumeza mm. na pia nilikuwa nafanyiwa kuna vitu vitu ndio sindano za mgongo. Nilikuwa napatiwa sindano za mgongo, sawa Ta, ukiangalia maisha yako kabla ya saratani na baada ya kupitia changamoto na changamoto kupita, je, kuna changamoto zozote yaani, kuna hali yoyote ambayo unaiona sasa hivi ambayo kipindi kile haikuwepo kwenye afya yako? Kuna namna yoyote ambayo unaona kwamba baada ya saratani kuna changamoto hii imekuja kwenye mwili wangu? Hapana, yaani mm. kusema ukweli mm. Ni hivyo baada <coughs> <coughs> ni... ya kuumwa saratani labda na kupona, kitu cha kushangaza yani niliumwa malaria, sijui ni baada ya miaka mitano, walikuwa nasema labda zile dawa za saratani zina nguvu sana, sikupataga zile changamoto hapana. Kufanya aje au kufanya, sikupata changamoto yoyote mm hata -hmm. hizo homa za kawaida nilikuwa sipati kabisa. Mm. Kuambia mangu ya kwanza nikuja kupata sic elfu mbili na ishirini, eh, nikuwa mm, cool. Kwa kabisa ulikuwa mzima vizuri afya, afya, afya, okay. mm. ni, ni nzuri kwa sababu inatoa tumaini watu wengi wazazi hata mm. wakipitia kwenye changamoto kama hiyo, wanasikia kukata tamaa, yaani kama vile mtoto basi huu lakini ukipata mtu ambaye amepitia hiyo changamoto akatoka. Ndiyo. na akakwambia kwamba maisha yapo yanaendelea, inamtia moyo mzazi kwamba kumbe mwanangu hata ana future. Ndio, kwa kwa hiyo tunashukuru sana kwa ajili ya iki ambacho umekuwa tayari kushare na sisi. Labda tunapomalizia, kama kuna jambo ambalo ungependa watu wajue kuhusu kansa za watoto, jambo lolote? okay, yeah. Kweli kansa za watoto zipo mm. Aa, watu walijua hilo sababu unapata ukakasi na pia labda changamoto nyingine ambazo sisi Watanzania tunayo mm. Ni kuhusisha magonjwa kama ya saratani na imani za kishirikina mm. na ni kweli, hata mimi mwenyewe wazazi wangu ni wasomi, lakini nilienda kwenye mambo ya kishirikina, tushatumia sana dawa za kienyeji, nenda kwa waganga wa kienyeji mm. pasipo msaada wowote au pasipo kuhu pata chochote uh, kwa labda kuwashauri kwamba kwa wanapopata upata dalili zote za ugonjwa wa saratani basi wawahi kufika hospitalini mapema tena okay. Hospitali kubwa, japokuwa sasa hivi tunajitahidi kuwa tunafika katika pia watu zile hospitali ndogo waweze kujua kuhusu ugonjwa wa saratani, lakini hospitali kubwa ni ndo zinajua sasa kuhusu magonjwa ya saratani labda mm, e kupitia hizi kama ni vipindi vinavyofanya hapa watu waweze kujua, kwa kuelimisha watu kuweza kujua kuhusu ugonjwa wa saratani mm, po kidogo inasaidia, lakini ugonjwa ambao bado watu wapo nyuma kwenye elimu, na najua kabisa kama hii swala zima la kutokosa kukosa elimu juu ya ugonjwa kama wa saratani ndio inayotuua watu wengi sana watuua sana watanzania sana wa mm. mm -hmm. elimu na fedha mm. elimu na fedha ni changamoto kubwa sana. okay. mm -hmm. kwa hiyo labda kama mtu atapata ujumbe kwamba kuhusu na saratani na akasoma dalili zake, basi ni rahisi sana kuwaokoa watu ah, wengine ambao wapo huko labda ambao hawajui mm -hmm. waende wapi au wakimbilie wapi mm -hmm. Lakini mimi cha kusema, kama ukiona dalili zote ambazo zinashabiana na saratani basi mpeleke mwanao kwenye kituo kikubwa cha afya hospitali za mm. mikoa hospitali za wilaya ambao wanaweza wakachunguza ile tatizo kwa, kwa mapema na kufanyia upunguzi labda wewe upatiwe mati, nini, ugunduzi mapema, kwa sababu swala ugonjwa wa saratani ili uweze ku, uh, kushinda ni kuugundua mapema mm. e, e, ukija too late basi, unaweza ukasema hapa ni Mungu amekuna, lakini hapana, unabidi uje mapema ndo, waweze kupatiwa matibabu mapema. labda mm, e. nacho cha kuongezea ni mm. e, kuhusu hii e, shirika langu ambao nalifanyia kazi mila Tumaini la maisha mm. tupo hapa tangia elfu mbili na kumi na moja mm. na kazi yetu kubwa ni kuwasaidia watu wenye saratani Tanzania ndio yeah. e. kwa hiyo tunawasaidia kuwapatia kama hizo dawa za saratani zizo kemotherapy bure ambazo ni najua kwamba kwa maisha yetu ya kitanzania watoto wengi au wazazi wengi au familia nyingi haziwezi ku kuzi afford mm. Kwa hiyo sisi tunafanya hivyo, tunatoa msaada huo kwa popote ulipo au nini. Kama ukishasikia na mamswazi ma saratani na unahitaji msaada, basi karibu tumeelewa maisha, tunaweza kukupa msaada ambao unaohitaji na sisi tunaweza right, kukanseli tunaweza kufanyaje. Na pia labda kusema kwa sababu Tumaini la Maisha ni shirika ambalo ni la charity organization, pia wale wafadhili au watu ambao ungependa kusaidia watu wenye saratani, tunawakaribisha sana waweze kutusaidia na wasaidie wazazi. Kama nilivyosema awali, swali zima la vipimo, wazazi wanahitaji sana msaada kwenye vipimo, ili waweze kuendelea na matibabu, kwa sababu asipofanywa vipimo, basi hawezi kupata matibabu, hawezi kupata dawa. Ni hilo tu. Asante sana, kwa kweli nashukuru sana kwa muda wako. Tunapomaliza, msikilizaji, tunaamini kuna vitu vingi ambavyo umejifunza, lakini pia tukumbuke vitu ambavyo wamesema mwishoni, kwamba kansa za watoto zipo, sio ugonjwa wa watu wazima tu, hata watoto wanaweza kupata. Lakini kitu kingine cha muhimu ni kwamba matibabu yanaenda vizuri zaidi mtu anapogundulika mapema. Kwa hiyo dalili zinapoonekana, wewe kama mzazi wewe kama mlezi, usiache mtoto nyumbani au ukaanza kutumia dawa za kienyeji, mpeleke ili apate matibabu, anze matibabu mapema, na hiyo itamsaidia kuongeza nafasi yake ya yeye kupona. Lakini kitu cha tatu na cha muhimu ni kwamba bado kuna kuna uhitaji kwenye eneo la vipimo, kwa sababu gharama ni kubwa. Shirika la Tumaini la Maisha linatoa msaada kwenye eneo la dawa. Watu weza kupatiwa dawa bure, lakini eneo la vipimo bado ni changamoto. Kwa hiyo tunakaribisha tunakaribisha wafadhili kuweza kuwasiliana na shirika la Tumaini la Maisha ambayo lina ofisi zake mwimbili kwa ili kuweza kutoa huduma zaidi kwa watoto wengi zaidi wenye uhitaji u Tanzania. Naam. Sawa, kwa kumalizia Kevi, unaweza ukasema nini? mm -hmm. Uh, labda pia kuhusu kwa Tumaini la Maisha, mm. pia tuna tumeingia ubia na hospitali mbalimbali mbali, Tanzania. Ndio. Eh, sio lazima mtoto labda atokee huko Kigoma aje huku au atokee huko, anaweza akatokea hapa akaenda kwenye hospitali yoyote ya mkoa ambao tumeingia nao mm. ubia hospitali kubwa ikiwemo Bugando, KSMC, Benjamin Mkapa, Dodoma, Mbeya mm. Referral Sengelema, hizo ni baadhi za hospitali ambazo tumeingia nazo ubia. Okay. hospitali zaidi ya 15 mm. na tunajaribu kutanua kuwa na hospitali nyingine zaidi. Lengo la kuwa na partnership kwa na ubia na hizo hospitali ni kuweza kusaidia wale wazazi ambao wapo mbali mm. basi wasisafiri kiumbali mrefu sana kwenda kufata huduma ya afya hii ya ugonjwa wa saratani. Mm. Wanaweza tu safiri kwa umbali mdogo au waka, wakaenda tu kupanda gari tu labda kwa umbali mfupi kwenda kufata huduma za matibabu ya saratani. Mm. Kama ugonjwa sio upo katika stage za sini, basi waga aga wanatibu katika hizo hospitali za mikoa au za wilaya ambazo tupo sisi ambao tumeingia nao bia. Mm. Lakini kama shida ni kubwa sana, ndo waga wanakuja hapa Mwembe. Mm. Kwa hiyo labda niwaondoe tu hofu mm. sio lazima uje hapa okay. Mwingine hospitali lakini sisi tuna partnership na hospitali nyingine mm. Kwa kama una changamoto yoyote na umeenda katika hospitali moja, moja hapa ambapo ni naobia na sisi, basi tunaweza mm. kupatiwa matibabu bila shaka. Kwa hiyo tunawakaribisha sana sana sana tumaini la maisha, na nawaambia tu kitu kimoja, kwa mimi kama niliweza kupona saratani ya damu mm, basi hakuna uh, mtoto yoyote ambaye ataweza kufa kwa ajili ya saratani, naamini mm kikubwa ntuuni hayo matibabu hospitalini na saratani ya watoto wanapona hivo. Mm. Asante, asante sana kwa siku ya leo.