Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi ya leo ya Dr. Rafiki Podcast ukiwa na mimi rafiki yako Dr Juliet Seba, tukiongea mambo mbalimbali mbali ya afya. Naamini umekuwa na wiki njema yenye furaha na amani. Basi leo tutaongelea swala zima la kansa ya matiti au kansa ya maziwa. Mwezi wa kumi duniani ni mwezi ambao ulimwengu unahamasisha juu ya kuchunguzwa mapema, kutambua Uh, dalili mbalimbali mbali za kansa, lakini pia kuweza kupata matibabu mapema kwa sababu tunasema kwamba hii kansa ikigundulika mapema, mtu anakuwa kwenye nafasi bora zaidi ya kuweza kupata matibabu akapona kuliko ikigundulika baadaye sana ikiwa imeshasambaa. Sasa amba nikuambie kwamba hii kansa ni kansa inayoongoza duniani kwenye wanawake, kwenye suala zima la uh, kansa zinazotokea kwa wanawake, hii ndo inayoongoza na mwaka elfu mbili na ishirini na mbili takwimu zinaonyesha kwamba kulikuwa na watu milioni mbili point tatu ambao walipata au waligundulika kuwa na kansa ya ziwa, na kumbuka ni wale tu ambao waligundulika wali, na kati yao laki sita na elfu sabini walifariki. Kwa maana kwamba kila mwaka kuna watu wanafariki kwa sababu ya ugonjwa wa kansa ya ziwa, lakini ugonjwa huu ukigundulika mapema, una uwezo wa kufanyiwa matibabu, usisambae kwenye mwili, kwenda kupelekea kifo. Sasa tukiongelea swala so zima la kansa. Kansa ni nini? Kansa inatokana na kuzalishwa na kwa seli zisizo za kawaida ndani ya mwili au tunasema malignant cells au seli za kansa, zinazalishwa ndani ya mwili na hizi zinaweza kusababisha uvimbe, zinaweza kusababisha kidonda na zinaweza kuanza kwenye eneo moja la mwili alafu zikasambaa, ndo ile unaambiwa kwamba mtu alianza labda na kansa ya titi, lakini baadaye kansa imesambaa mwili mzima, au imesambaa imeenda kwenye mapafu na ikapelekea hata mtu kufariki, kama matibabu asipopata mapema, au labda ameenda kupata matibabu ikiwa kansa imeshasambaa sana kwenye mwili. Na kwenye kansa ya ziwa, kansa ya ziwa inaua, inaanza Uh, zile seli za kansa huwa zinaanza kwenye mirija ya maziwa, sawa? Wetu tunasema zile milk ducts. Zikitoka hapo zinasambaa kwenye eneo uh, kuja sasa kwenye ziwa zima na baada ya hapo zinaweza kwenda sasa kwenye mwili. Kwa hiyo hapo dalili zinatofautiana kutoka stage moja hadi stage nyingine, na tunasema kwamba mtu anapogundulika mapema, early detection ndiyo inaongeza chances zake za yeye kupatiwa matibabu na akapona akapona kabisa, asio na ule ugonjwa wa kansa. Lakini kama zile seli ugonjwa uh, umeshasambaa inakuwa ngumu huyu mtu kupata matibabu akapona kabisa, inamweka hatarini kwenye kufariki sawa. so, sasa ni muhimu ufahamu, rafiki yangu, ni nini dalili za ugonjwa wa kansa? So zifuatazo ni uh, baadhi au dalili common zile ambazo zinaonekana sana kwenye ugonjwa wa kansa. Ya kwanza ni kutoka uchafu majimaji au damu kwenye chuchu. Kwa hiyo mtu anaweza akaona kwamba aidha inatokea kipindi fulani cha mzunguko wake au inatokea kila siku. Ukiona kitu kama hiki, usichukue kawaida, kama sio mama unanyonyesha, kwamba wewe una, unatoka maziwa unanyonyesha ni mda mwingine tu haunyonyeshi, alafu unaona hicho kitu kinatoka, usichukulie kawaida, nenda hospitali, inaweza ikawa kansa, unaweza kawa na tatizo jingine, lakini kitu cha muhimu niwe kufika hospitali ili uchunguzi ufanyike. Dalili ya pili inaweza ikawa ni ngozi ya ziwa kubadilika. Kwa hiyo ngozi inaweza ikawa ngumu, ikawa kama ganda la chungwa vile linavyokuaga gumu, alafu linakuwa kama na vitobotobo vidogo lakini pia inawezekana kukawa na kubonyea, kwamba kuna sehemu fulani ya ziwa ina kama vile inavutwa ndani, inakuwa na kishimo. Sio sio kwamba mtu alikuwa hivyo siku zote, imekuja tu kutokea una, unaona hicho kitu. Au kuna wekundu kwenye eneo fulani la ziwa au maumivu. Dalili nyingine ni maumivu kwenye ziwa au maumivu kwenye chuchu ya ziwa kwa muda mrefu, inaweza ikawa ni mojawapo ya dalili za ugonjwa Dalili nyingine ni uvimbe kwenye eneo la ziwa au kwa pani. Kwa hiyo mfano ukiwa uh, unashika ziwa labda unaoga, alafu uka notice uvimbe, usichukulie kawaida, fika hospitalini. Tunasema sio kila uvimbe ni kansa, kwa hiyo utafanyiwa matibabu. Uh, mara nyingi huwa uvimbe unatolewa na unapimwa, na sio kila uvimbe ni kansa. Kwa hiyo usiogope kwenda hospitalini kwamba nikiona uvimbe tayari ni kansa. Hapana. Nenda hospitalini unaweza kufanyiwa matibabu uvimbe ukatolewa na usiwe kansa. Lakini ikitokea uvimbe umetolewa ikagundulika ni kansa na imegundulika mapema unakuwa kwenye nafasi nzuri zaidi ya kuweza kupatiwa matibabu na kupona. Dalili ya tano inaweza kuwa ni kubadilika kwa umbo au saizi ya ziwa. Kwa hiyo inawezekana ziwa moja likawa linaanza kukua kwa haraka kuliko jingine, au inawezekana likawa linakuwa kwa kwenda nje, yaani kwamba moja limenyoka afu jingine ghafla halikuwa hivyo siku zote, linaanza kuwa kwa kwenda pembeni nje kwao. Inawezekana ni umbo au ni size au mabadiliko yote ambayo unaona kwenye ziwa lako. Wiki ijayo tutaongea zaidi vizuri jinsi ya kujifanyia Uh, nini kujikagua mwenyewe, tutaongelea hilo vizuri zaidi na ni kipindi gani cha mzunguko wako kama mwanamke ujikague. Sasa tunaweza kujiuliza hizi kansa yes, je, zinaweza kuwa zinasababishwa na vitu gani? Sasa tunasema hakuna kisababishi cha moja kwa moja, lakini vipo vitu ambavyo vinaongeza hatari ya mwanamke kupata kansa, vinaongeza riski yake Mojawapo ni kuwa na uzito uliopitiliza au tunasema obesity, kuwa na uzito uliopitiliza kingine, inawezekana ni umri ulioenda, kwamba tunasema wanawake ambao wako kwenye umri mkubwa wanakuwa kwenye riski zaidi ya kupata kansa ya ziwa kulinganisha na um, wanawake ambao wako kwenye umri mdogo au baada tu ya kubarehe. Haimaanishi kwamba baada tu ya kubarehe haiwezi kutokea, ila wale wenye uume mkubwa wanakuwa kwenye hatari zaidi. Kitu kingi au kihatarishi kingine ni matumizi ya pombe pamoja na tumbaku mapumizi, matumizi ya pombe kupitiliza na matumizi ya tumbaku, hivi vyote vinaweza kusababisha uh, vinaweza kuchochea kutengenezwa kwa zile seli ambazo tumesema ni seli za kansa au malignant seli kwenye mwili wa mtu. Kihatarishi kingine kinaweza ni kuwa ni kupigwa mionzi, mionzi. Kwa hiyo inawezekana ni mtu ambaye amekuwa kwenye matibabu ya changamoto nyingine ya kiafya, au labda ni mionzi kwa sababu ya eneo la kazi ambalo na aina ya kazi ambayo anafanya, lakini tunasema kupigwa mionzi kunaongeza hatari ya huyu mtu kupata ya ziwa. Kwayo ni muhimu kuwa makini na hata mfano, kama wewe unafanya kazi kwenye maeneo ambayo unajua kabisa uh, unapigwa mionzi weda ni kwenye kiwanda um, ni muhimu kujua hiyo, jinsi ya kujifanyia uh, kujicheki mwenyewe, kujifanyia self inspection, lakini pia kama kuna uwezekano, kama ofisi mfano, kama unafanya kazi kwenye ofisi, kuwa na ile sera ya kufanya check up kila baada ya muda fulani na kuwa na ulinzi zaidi kwa wafanyakazi kwa sababu ya ile exposure alionayo kwenye mionzi. Kitu kingine cha hatari ni matumizi ya dawa za hormone baada ya menopause. Uh, baada ya menopause. Menopause ni kile kipindi ambacho wana, mwanamke anafikia ukomo wa kuona hedhi zake. Kwa hiyo uh, watu wanaweza kutumia dawa za hormone ili kuhakikisha kwamba hormone zao zinakaa vizuri, hawapati zile dalili kali kama Uh, ile mood swings, ngozi kuchakaa, na dalili nyinginezo ambazo zinaweza kutokea kwenye menopause, lakini matumizi ya dawa zile yanaweza kuongeza hatari ya mtu kupata au risk ya mtu kupata kansa ya ziwa. Lakini naomba nikwambie rafiki yangu kwamba zaidi ya nusu ya watu ambao wamewahi kupata hii kansa ya ziwa hawajawahi kuwa na hivi vihatarishi. Kwa hiyo hivi vihatarishi sio kwamba vinasababisha moja kwa moja, lakini vinaongeza hatari ya mtu kupata hiyo kansa ya ziwa, lakini pia inaweza ikawa tu ni genetic kwamba uh, mtu amerithi vinasaba ambavyo vinamfanya yeye awe kwenye hatari zaidi ya kupata hii kansa ya ziwa. Kwa hiyo hii ina maana, kama mfano kwenu kuna mtu alishawahi kuumwa kansa ya ziwa, ni muhimu sana mtu kujenga tabia ya kujikagua, kujikagua tu mwenyewe, kuangalia kati ya vile zile ambazo tumeziita dalili: kutoka uchafu majimaji kwenye chuchu au ngozi ya ziwa ikoje. Je, kuna uvimbe wowote kwenye eneo la ziwa au kwa pani? Je, kuna mabadiliko yoyote kwenye umbile au saizi ya ziwa lako? Ni muhimu kufanya hivi, lakini pia kama uko kwenye sehemu au uchumi wako unaruhusu, pia kufanya check up, inashauriwa kufanya check up. Yani ukishaona hichi kitu kimetokea kwenye familia unayotoka ina uwezekano kwamba una hivyo vinasaba. Kwa hiyo ni muhimu kuchukua tahadhari mapema. <impleasure>