Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hi rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi ya leo ya D Rafiki Podcast, ukiwa na mimi rafiki yako D Juliet Seba, tukijadili mambo mbalimbali ya afya. Na leo nimefurahi tena kuungana nawe kuendelea kuongea juu ya kansa ya titi. Kwenye episodi iliyopita tuliongelea kansa ya titi ni nini, tukajifunza pia inaweza kuwa inasababishwa na nini, na ni dalili zake ni zipi, kwamba ukiona dalili gani usiache uende hospitalini. Leo tukasema tutaendelea kwamba tutajifunza uh, self examination, kwamba unawezaje kujifanyia nyumbani uchunguzi wa kuweza kugundua dalili au vile vya, vya sheria vya kansa ya titi, lakini pia ni jinsi gani unaweza kupunguza hatari yako ya kupata kansa ya titi au tunasema um, kuzuia <clears throat> usipate kansa ya titi. Sawa. Sasa, kansa ya titi, kwanza ni muhimu kuongelea hichi kitu kwa sababu ni moja kati ya kansa zinazoongezeka na zinazoongoza ulimwenguni sasa hivi kwenye kundi la wanawake. Kwa hiyo ni kitu cha muhimu kujua, lakini pia kansa ya titi ikigundulika mapema inaweza kupona. Yapo matibabu ambayo mtu anaweza akapatiwa akapona na maisha yake akawa ameokolewa. Lakini mtu akichelewa sana kwenda kwenye matibabu, ile kansa ikawa imesambaa kwenye sehemu nyingine za mwili, inakuwa inafanya matibabu yake yawe magumu zaidi, yachukue muda mrefu zaidi, na hata wakati mwingine yasiwezekane, yani iwe tu kwamba huyu mtu kwa steji iliyofika, ni kwamba tu tunamsaidia kumpunguzia maumivu, lakini hamna matibabu yanayowezekana kupona. Kwa hiyo ni muhimu sana kujua dalili, ni muhimu sana kujua visababishi, ni muhimu sana kujua jinsi gani unaweza ukawa unajifanyia uchunguzi mwenyewe kila mwezi ili kujua kama kuna dalili hata kidogo zifahamike mapema, zithibitiwe mapema. Tusielekee kwenye hizo stage za hatari za mwishoni. Sawa. So, kwa hiyo leo sasa tuanze kwa kwanza kuongelea jinsi ya kujifanyia uchunguzi. Sawa. So, na tunasema kwamba huu uchunguzi mtu anajifanyia kila mwezi, unajifanyia mwenyewe, hauhitaji kwenda hospitalini, na inashauriwa kufanya kwenye wakati ule ule kila mwezi. Kama ni mwanamke ambayo bado unapata siku zako, huwa inashauriwa kufanya kuanzia siku ya saba mpaka ya kumi baada ya hedhi yako kuanza, pale pale unapoanza siku yako ya kwanza ya ya kuona hedhi, kati ya siku ya saba mpaka ya kumi ni muda mzuri kufanya hii uchunguzi kujifanyia, kwa sababu kwenye hichi kipindi maziwa yanakuwa hayajavimba hayajaja, kwa hiyo ni rahisi kugundua mabadiliko yoyote. Na tunasema kwamba ni vizuri kuwa unafanya hichi kitu kila mwezi, ili inkesi kukianza kuwa na mabadiliko yoyote uyagundue mapema, kwa sababu kama hufanyi, siku ukija kuona kitu, unaweza usijue kama ulikuwa nacho siku zote au ndo kimetokea sasahivi lakini ukianza kufanya ile kila mwezi, utakuwa unajua kawaida maziwa yangu yako hivi. Kwa hiyo nikiona kitu fulani, najua kile sio cha kawaida, natakiwa kutafuta msaada wa kiafya. Na kwa wanawake ambao wameshamaliza hedhi au hawaingii tena kwenye hedhi, umri umeenda, uh, inashauriwa kufanya kuchagua tu siku kwenye kila mwezi ambayo kila kifika hicho kipindi unajifanyia ule uchunguzi wako. Kwa hiyo unaweza ikawa labda kila siku ya kumi na tano ya mwezi au siku ya ngapi ya mwezi, wewe tu mwenyewe unajipangia kipindi ambacho unajua hiki nitakuwa nakumbuka kwa nafanya uchunguzi. Sasa jinsi gani tunafanya uchunguzi? Ziko njia uh, hatua kadhaa. Ya kwanza utasimama mbele ya kioo chako. Sawa, hii sasa tunakuwa tunaangalia muonekano wa matiti. Utasimama au utakaa aidha usimame mbele ya kioo au ukakaa. Kwa mfano, unaweza ukawa kwenye chumba chako kitanda kilipo, ukikaa kwenye kitanda unaangalia, unatazamana na kioo. Kwa hiyo unaweza ukakaa pale, unahakikisha mabega yako yako straight na mikono yako iko pembeni. Kwa hiyo unakaa kama vile unavyokaa darasani, yani mikono umeiweka pembeni ya mabega umeinyosha au kama umekaa kwenye kitanda basi umekaa mgongo umenyoka, mikono iko pale kwenye kitanda vizuri, alafu kwenye kioo angalia matiti yako, uangalie kama kuna mabadiliko yoyote ya umbo, ukubwa au rangi. Kwa hiyo unaweza kuona labda kuna ziwa moja ni kubwa kuliko jingine, siku zote liko hivyo, au kagundua sasa hivi kuna ziwa moja linakuwa kuliko jingine, au unaweza ukagundua kwamba sasa hivi kuna ziwa moja linaanza kwenda pembeni, linakuwa kwenda pembeni kuliko jingine, au rangi inabadilika. Inaweza ikawa rangi karibu na eneo la chuchu au huku pembeni. Kwa hiyo hivi ni vitu unaangalia: umbo, ukubwa na rangi ya ziwa si lako. Baada ya hapo, unatakiwa kuangalia kama ziwa kuna mabadiliko yoyote kwenye chuchu yako. Je, kuna mabadiliko yote? Ngozi inayozunguka chuchu imebadilika? Je, kuna um, kitu chochote ambacho unaweza kuona pale, aidha ngozi au vidonda, mikwaruzo? Angalia hiyo vitu vyote. Sasa ukishaangalia hivyo, unanyanyua mikono yako juu, ikiwa pale pale, aidha umekaa, umesimama, nyanyua mikono yako juu. Ukinyanyua mikono juu, kuna jinsi ambavyo maziwa yanakuwa unaangalia tena vilevile ukubwa umbo na rangi na unaangalia eneo linalozunguka chuchu likoje. Sawa, hatua ya pili utalala chini. Kwao inawezekana ukalala hapo juu ya kitanda chako, au ukatandika kitu ukalala chini, mkeka au kitu kanga au kitu kingine, alafu mkono wako mmoja mmoja, leta mkono wako wa kulia utaweka nyuma ya kichwa kwa hiyo ukiwa umelala chini, mkono wa kulia huko nyuma ya kichwa. Baada ya hapo, utatumia vidole vitatu vya mkono ule mwingine ambao kwa sasa utakuwa ni mkono wa kushoto, na utalikagua ziwa lako la huu mkono wa kulia, sawa. Yani mkono wa kulia huko nyuma ya kichwa, unanyanyua mkono wa kushoto, vidole vitatu unautumia kukagua ziwa la upande ule wa kulia na jinsi ya kukagua ni kwamba unaligusa una ziwa yani, unafanya kama vile unajua vile unavyokanda una, unaenda hivi, unazunguka unaligusa, unaanzia pale kwenye chuchu, kwa mwendo wa mviringo taratibu, kwa mwendo wa mviringo taratibu, unazunguka kutoka pale ndani kwenye chuchu, unazunguka kwa mviringo mpaka huku nje, nje kabisa, nje ziwa lote unalikagua. Au wakati mwingine unaweza kuanza kwa mwendo wa kwenda juu, kuanzia pale kwenye chuchu, au kuanzia kwenye upande mmoja wa ziwa, unaenda juu, unarudi mpaka chini. Hapo unakagua ziwa moja, tumesema la ule mkono ambao umenyanyua, unaenda juu kwenye ziwa lako, unarudi mpaka chini. Kwa hiyo hii inakupa mikono yako, yaani ile sehemu ya kiganja chako, kitaweza kusikia kama kuna uvimbe wowote, kitaweza kusikia Uh, kama kuna maumivu yoyote kwenye ziwa unapokuwa unagusa na unapokuwa unakagua hiyo ziwa, nenda mpaka kwenye sehemu ya kwapa ya pembeni ya hiyo ziwa. Kwa kama ni mkono wako wa kushoto , umeanza mviringo, umeanzia kwenye chuchu, unaenda duara duara, linafunguka linafunguka linafunguka mpaka nje kabisa eneo la nje ya ziwa, alafu unaenda kwenye ile eneo la kwapa la mkono wa kushoto, na kwenye unakagua je yeah. Kuna uvimbe wowote? Lakini pia uh, uvimbe uvimbe, inawezekana ni kinundu, lakini pia inawezekana ukasikia kigoroli ndani ya ziwa. Zote hizo ni tofauti, uh, ni aina mbalimbali za uvimbe. Kuna michubuko yoyote au kuna maumivu unaposhika hivyo? Kwa kawaida hatutegemei hatu kuwa na maumivu, hatutegemei kuwa na maumivu. Kati ya hizo siku saba mpaka kumi unavyoanza hedhi yako, kwenye hicho kipindi hatutegemei kuwa na maumivu unavyoshika Je, kuna maji maji yoyote? Kuna damu? Kuna chochote kinatoka kwenye chuchu? Hivyo ni vitu vyote vya kuangalia. Kwa kawaida hatutegemei kuwe na mauvimbe, hatutegemei kuwe na maumivu wala maji yoyote, au chafu wote au damu inayotoka kwenye chuchu kwao. Ukiviona hivyo vitu ni vitu ambavyo unahitaji kuchukua hatua, taongea mbeleni hatua gani. Uchunguzi wa aina ya tatu unaweza kufanya ukiwa umeenda kuoga bafuni. Na mtu mwingine anaweza akaona hiyo ni rahisi, kwa sababu muda huo anakuwa um, hajavaa nguo na ngozi na majimaji kwao ni rahisi kupapasa hiyo. Kwa hiyo unaweza ukafanya hivyo hivyo ukiwa bafuni, kwamba umenyosha mikono yako juu ukaangalia maziwa yako yakoje, rangi, umbo, ukubwa ukoje, na baada ya hapo ukatumia ile ile njia ya kugusa kama vile unapapasa kwanzia kwenye chuchu unatoka mpaka nje, unatoka mpaka nje, na usisahau kwapa. Ukimaliza kukagua ziwa lako la kulia, unabadilisha mkono, mkono wa kushoto unaenda juu, mkono wa kulia, mkono wa kushoto unaenda juu pale nyuma ya kichwa, alafu mkono wa kulia, vidole vitatu vya kwenye kiganja chako unatumia sasa kukagua ziwa la kushoto. Yaani ni kama vile ziwa la kushoto unalikagua kwa mkono wa kulia, ziwa la kulia unalikagua kwa mkono wa kushoto, ndo unachofanya kwao. Unaweza ukafanya ukiwa umesimama, unaweza ukafanya ukiwa umelala sehemu na watu wengine, kwa, kwa vile anavyopenda tu, mtu anaweza kafanya akiwa bafuni. Sawa. Sasa, mfano ukikuta kuna uvimbe au maumivu au ishara yoyote, tunasema usiogope, usiogope, kwa sababu kila kwa sio kwamba kila ukisikia kwa, kwa maumivu au uvimbe ni ni kansa hapana. Sio sio hivyo. Na saa nyingine mtu unaweza ukaa unasikia maumivu, ni kwa sababu tu uko kwenye kipindi fulani cha mzunguko wako, maziwa yamejaa, au we ni mjamzito mzito, ukasikia tu hayo maumivu. Na wakati mwingine ukiwa unakaribia hedhi, maziwa huwa yanajaa, kwa hiyo ukasikia tu hayo maumivu, kumbe sio kansa. Kwa hiyo usishtuke sana, ile unachotakiwa kufanya ni ndo ile ukiona, fanya kila mwezi, utagundua kwamba hii ni kawaida au sio kawaida. Alafu nenda kituo cha afya, toa taarifa. Ukiona kuna uvimbe, hii ni kansa? Hapana, kuna vimbe nyingine ambazo sio kansa, na kuna upasuaji tu mdogo unafanyika, uvimbe unaweza kutolewa. Uvimbe ukitolewa, ndo sasa unaenda kupimwa, na inaweza wala isiwe kwa kansa na ukawa tu kawaida lakini ikitokea kwamba ni kansa ya titi, uzuri ni kwamba ukifanya huu uchunguzi mapema, ukajigundua mapema, itakusaidia kupata matibabu mapema. Lakini uzuri mwingine ni kwamba ukienda hospitalini, utapata vipimo vya zaidi. Kuna kipimo kinaitwa mammography watakufanyia, watachukua uh, taarifa zako, watakuuliza maswali fulani fulani. Hivi vyote vitamwezesha yule mtoa huduma wa afya juu ya daktari wako kuweza kujua kama hii ni kansa au sio kansa. Sawa? Kwa hiyo ni muhimu sana, nakumbusha kwamba ni muhimu sana kujifanyia kila mwezi ili kama kuna mabadiliko yoyote uyagundue mapema. Sawa. Sasa kitu cha pili ambacho tumesema tutaongelea leo ni jinsi gani tunapunguza hatari ya mtu kupata saratani ya titi. Tulisema wiki iliyopita kwamba Hakuna visababishi vya moja kwa moja, ila kuna vitu ambavyo vinaongeza hatari ya mtu kupata hii kansa ya titi au kansa ya ziwa. Kwa hiyo tunachofanya hapa tunaondoa, tunabadilisha mtindo wa maisha in such a way tunaondoa vile vitu ambavyo vinaongeza hatari ya mtu kupata hii kansa. Kitu cha kwanza ni kufanya mazoezi kwa mara kwa mara inashauriwa mtu mzima angalau dakika thelathini kwa siku kufanya mazoezi. Unaweza ukawa umetembea au umekimbia umeendesha baiskeli uh, mazoezi ya aina yoyote ambayo yani utasweti umefanya mazoezi, na tunasema kusweti kwa Tanzania na huku Dar es Salaam na maeneo ya joto, naelewa kwamba kuna kuna sehemu nyingine unaweza ukafanya hizo so thelathini minutes na Usione jasho inatiririka, hamna shida. Wewe hakikisha tu kwamba mwili wako umekuwa active, umefanya kitu kwa 30 minutes. Na wakati mwingine watu wanaona kufanya mazoezi, labda mimi sina muda wa kwenda gym. Saa nyingine ni kwamba tu ukitoka kazini, tembea tembea, kwenda kwenye kile kituo cha basi, usichukue bodaboda ukiwa unaenda asubuhi kazini, au paki kwenye jengo jengo kabla hujafika kazini kwako, ili upate hizo 30 minutes za kutembea na ukiwa kazini au ukiwa kwenye biashara yako usikae muda wote. Kwa hizi dakika thelathini hizi unaweza kuzipata kwenye hiyo ratiba yako ambayo iko busy imebana, ukatengeneza tu kamuda muda fulani ndani ya hiyo ratiba yako, ukapata hizi dakika thelathini angalau kwa siku hii. Itakusaidia wewe kukaa katika uzito unaotakiwa, kwa sababu unene kupindukia unaongeza hatari ya mtu kupata kansa ya maziwa au kansa ya titi hasa hasa baada ya hedhi kukoma. Wale wanawake ambao wameshafikia menopause, hatari inakuwa kubwa zaidi. Kitu cha pili, rafiki yangu, kula mlo kamili, pata balanced diet. kula matunda ya kutosha, mboga za majani, vyakula vya protini, vyakula vya nafaka na punguza kula vyakula ambavyo vimesindikwa, processed food au tunasema junk food, punguza Naelewa, yani sa nyingine yeye mtu unapata craving mtu unapata, lakini punguza, sio kila siku, sio kila mara, na vyakula pia vyenye mafuta mengi, kwa sababu vyakula vyote vinaenda kuathiri kinga yako ya mwili na uwezo wa mwili wako kufight magonjwa. Kitu cha tatu, punguza au acha matumizi ya pombe, kwa sababu tafiti zinaonyesha matumizi ya pombe yanaweza kuongeza hatari yako ya kupata kansa ya titi. Kwa hiyo punguza, au acha kabisa, itakulinda zaidi. Kitu cha nne tunasema, ukiweza, nyonyesha nyonyesha mtoto kwa sababu tafiti zinaonyesha unyonyeshaji, hasa ukifanyika kwa muda wa mwaka mmoja au zaidi, unapunguza hatari ya kupata kansa ya titi kwa sababu kuna Homoni ambazo zinakuwa zinazalishwa mama akiwa ana, ananyonyesha mtoto na zile homoni zinamlinda mama dhidi hi, ya hii hatari ya kansa ya titi. Kwa hiyo mama mwenye mtoto umejifungua unaponyonyesha mtoto wako, jua sio tu kwa sababu mtoto anahitaji lakini pia wewe kiafya itakulinda. Kitu cha tano tunasema kwa wakina mama ambao wanatumia tiba za mbadala za homoni. Unatumia hormone treatment jitahidi, um, ongea na mtu wa huduma wako wa afya akujulishe faida, hatari za kutumia hii treatment, na kama inawezekana tumia kwa muda mfupi, kwa sababu tafiti zinaonyesha matumizi ya muda mrefu ya hizi hormone treatment therapy uh, zinaweza kuongeza hatari yawewe kupata kansa ya titi. Kitu cha sita ni uvutaji wa sigara. Punguza au acha kabisa uvutaji wa sigara, kwa sababu tafiti zinaonyesha inaongeza hatari ya wewe kupata kansa ya titi. Kitu cha saba cha muhimu na cha mwisho, jenga tabia ya kujichunguza na pale inapowezekana, fanya uchunguzi, fanya check up unapoweza, lakini mimi na, naomba jenga tabia ya kujichunguza ili kukiwa na mabadiliko yoyote wewe uyajue mapema. Kwa kumaliza, niseme kwamba hili suala la kansa ya titi limekuwepo na ni hatari, lakini ni ugonjwa ambao ukigundulika mapema unaweza kutibika. Kwa hiyo usiwe na usikae na shida, usikae na kidonda la kiponi mchubuko auponi uvi uvimbe uelewi maumivu kwenye titi ukakaa nao mwenyewe kwa kuogopa, labda nitatengwa, daktari atanionaje, watu watanionaje na hii shida. Hapana, ni vitu ambavyo ukifika hospitalini unaweza ukapata msaada. Kwa hiyo tafuta msaada wa kiafya. Tafurahi sana kama una maswali ukaniuliza. Kwenye akaunti yetu ya YouTube pale unaweza kwenda kwenye comment section ukatuuliza maswali na tutafurahi sana kukujibu. Lakini pia kama kuna mada ambayo ungependa tuongelee tuambie. YouTube tunapatikana kwa jina la Dr. Rafiki Africa, Spotify pia tunapatikana kwa jina la Dr. Rafiki Africa. Karibu sana, asante sana kwa kusikiliza siku ya leo. Usi, um, usisahau kushare na mwanamke mwingine. Share the, share link share video ili wengi zaidi tujifunze, wengi zaidi tuwe salama. Asante rafiki yangu, tukutane podcast ijayo. Bye.