Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya leo ya Dokta Rafiki Afrika, ukiwa na mimi dokta wako rafiki yako Juliet Seba, tukiongea mambo mbalimbali mbali ya afya. Na leo tunaendelea na mwezi wa kumi, ambao mwezi wa kumi ni mwezi wa elimu na uhamasishaji juu ya kansa ya matiti au kansa ya maziwa, na tunajiuliza kwa nini tunafanya hizi, yama, hizi hamasa zote? Ni kwa sababu kansa ya maziwa inaongoza kwa kusababisha vifo vya wanawake vinavyosababishwa na kansa duniani kila mwaka milioni, uh, zaidi ya watu milioni moja wanapata ugonjwa wa kansa, wanagundulika na bado wapo wanaofariki. Lakini huu ni ugonjwa ambao kama mtu akiweza kutambulika mapema kwamba nao unaweza kutibika, usipelekee kifo, usipelekee ulemavu. Kwa hiyo ndio maana kuna hamasa kubwa ya kwa kuhakikisha kwamba tunaongelea ili wote tuufahamu na wote tuweze kujilinda. Kwenye episodes zilizopita tumeweza kuongelea kwa undani ugonjwa ni nini, unasababishwa na nini nini, dalili zake, na ni jinsi gani unaweza kujizuia laki, kuzu, kuzuia au kupunguza hatari yako ya kuupata. Lakini episode iliyopita moja tumeongelea juu ya jinsi ya kujipima mwenyewe ili uweze kugundua kama kuna dalili zozote kwenye maziwa yako ambazo zinaweza kuashiria ugonjwa wa kansa. Kwayo, jinsi ya kujifanyia mwenyewe self examination nyumbani. Na tumesema hii ni muhimu, kwa sababu ukiwa unajifanyia hii, ukiwa unajifanyia ile self examination au kujikagua kila mwezi, tumeelezea kule vizuri jinsi ya kufanya, utaweza kujua kama kuna mabadiliko yoyote. Ukijua mabadiliko mapema, ukaje hospitalini na ikagundulika kwamba ni kansa, basi utapewa matibabu mapema na utapunguza chansi yoyote ya wewe kuelekea kwenye hatua mbaya za kansa kama ulemavu au kifo. Sasa leo tunaenda kuzungumzia uh, maisha au ubora wa maisha au hali ya maisha kwa wanawake ambao wana saratani ya matiti. Nasema safari ya maisha ya wanawake wenye ya saratani ya matiti na hawa wanawake wana, wana wanapatikana au wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali. Ukiachana na changamoto ya ugonjwa. Kwa hiyo leo tungependa tuongelee hivyo vitu, na ni muhimu sana tukivitambua, kwa sababu iwapo tutakutana na mtu mwenye huu ugonjwa, tutajua ni jinsi gani tunaweza kumsupport whether awe kwenye familia, iwe ni kazini, iwe ni kwenye mtaa. Utajua jinsi gani unaweza kumsupport huyu mtu kwenye safari na hili jambo analolipitia, kama tunavyojua kwamba sisi wote ni ndugu tunaishi pamoja, tunaishi kwa kusaidiana. Nasema concept ya Ubuntu, togetherness. I am because, uh, you are. So tukianza kusema kwamba kwenye mtu mwenye saratani ya matiti, wapo watu wengi ambao wana ugonjwa. Kila mwaka watu wanagundulika Tanzania, na hata nchi za nje, na huu ugonjwa unaleta changamoto mbalimbali mbali: kimwili kwanza lakini namba mbili, kihisia na pia kiuchumi. Sawa. Na ugonjwa matibabu yake huwa ni aidha mtu afanyia upasuaji, tiba ya kemikali au wanasema chemotherapy, tiba ya mionzi inaitwa radiotherapy. Na hivi vyote, tiba gani mtu anapewa inategemea amekutwa kwenye steji gani ya ugonjwa sakia kipindi anachopokea tiba, anaweza akawa anapitia changamoto mbalimbali mbali. mfano kama uchovu, kichefuchefu, uh, watu wengine huwa wanapoteza nywele, zinanyonyoka. Mtu mwingine anapata uh, mabadiliko katika hali yake ya hisia, mood swings, kumbukumbu uh, kumbu. mwingine anakuwa na changamoto kupoteza kumbukumbu kumbu kidogo, au uwezo wake wa utambuzi unapungua ambayo hivi vinaweza kusababisha maisha ya mtu yakawa magumu au akaona hawezi kukopa. Kimwili huyu mtu, hata kinga yake pia ya mwili ya inaweza kushuka. Kwa hiyo anaweza akawa anapata vile uh, mashambulizi ya magonjwa haya mara kwa mara. Muonekano wa mwili wake huyu mtu unaweza kubadilika, kama vile tulivyosema vile vitu, mtu akiwa anapigwa chemotherapy mwili wake unaweza kubadilika, lakini wakati mwingine ikihitajia upasuaji, huyu mtu anaweza kapata kovu au hata ziwa likaondolewa, kwa hiyo mwili wake umebadilika. Na hivi vyote vinaweza kusababisha mtu akaathirika kiakili au kihisia, akashindwa kukop kujikubali vile alivyo. Tukiangalia upande mwingine, kwenye suala zima la kiuchumi, matibabu ya kansa ya ziwa ya gharama na hasa hasa kwa mtu ambaye hana bima, hali ni ngumu zaidi. Na ukizingatia kwamba hichi kipindi huyu mtu anaweza kawa naumwa, kwa hata uwezo wake wa kutafuta fedha umepungua, inazidi kuifanya ile hali iwe mbaya zaidi. Kwa hiyo imagine, mtu ana hofu, ana wasiwasi, hajui kama atapona au haponi, ana uchovu, ana kichefuchefu, mwili wake umeanza kubadilika fedha hana, hana uwezo wa kwenda kazini kutengeneza pesa au kwenda kwenye biashara, bima hana, yani huyu mtu anakuwa kwenye hali mbaya. Kwa hiyo ni muhimu sana kujua jinsi ya kuwasupport hawa watu. Kwa hiyo kwa mfano, kwa mtu ambaye anapokea uh, yuko katikati ya matibabu, anahitaji mtu wa kumtia moyo, anahitaji mtu wa kuongea naye, na mtaalamu wa afya ni mtu mzuri sana. Kwa hiyo uh, kama una unamsaidia ndugu yako na anapitia matibabu ya chemotherapy, usi usisite kutafuta psychologist au daktari wa akili au mshauri wa mambo ya akili kuweza kuongea naye. Lakini pia wewe tumia nafasi yako kumtia moyo, kumwongelesha, tumia nafasi yako kumwongelesha maneno ambayo yatampa matumaini. Kwa hiyo tafuta kwanza taarifa za kutosha juu ya ule ugonjwa wake, matibabu yanavyoendelea, ili umwelezee, kwa sababu hata ile tu the fact kwamba mtu hajui nini kinaendelea inazidi kumpa hofu. Kwa hiyo ajue nini kinaendelea, matibabu yake yanaendeleaje, madaktari wanasemaje. Lakini pia mtie moyo kwamba wapo watu ambao wamepitia changamoto kama hiyo, na mpata matibabu wakapona. Na matibabu ya kemikali u anaweza kuleta dalili kama kichefuchefu kikali na uchovu uliokithiri kwa hiyo ikamwathiri huyu mtu uwezo wake wa kufanya zile kazi zake za kila siku. Kwa hiyo uh, kama mfano uko kwenye nafasi ambayo unaweza kumsaidia aina ya chakula anachoweza kula, mtaalamu wa afya atakufundisha vizuri sana kitu gani umpe ili kumsaidia. Lakini pia apate muda wa kupumzika, apate muda wa ku fanya shughuli ndogo ndogo ambazo anaziweza kwa kipindi hicho, kwa sababu sio, sio lazima kwamba kipindi muda wote atakuwa amechoka, lakini shughuli ndogo ambazo anaziweza kwa kipindi hicho. Matibabu ya mionzi yanaweza kusababisha mtu kuungua ngozi kwenye ile eneo husika ambalo anapigwa mionzi, na hii ikaleta hata mtu kufadhaika kiakili, kihisia kuona kama mwili wake haufai tena, kukata tamaa na hata kuhisi kutengwa. Kwa hiyo mtu kama huyu, unamtia moyo, unamsaidia pale ambapo anahitajika mafuta inahitajika, uh, kuvaa vizuri, kumtia moyo, kuoga, kufanya usafi, unamsaidia kufanya vitu kama hivi, ili inampa ina, ina inamwinua kihisia kwamba angalau kuna mtu anajali. Uh, inamwinua kihisia kwamba bado anaweza akavaa akapendeza, akakaa vizuri, lakini pia ina, inamsaidia hata yale makovu na vile anavyovipitia visiwe mzigo mkubwa sana kwenye akili yake. Na kama wewe ni mwanaume, mfano mke wako amefanyia kitu kama hiki, mfano anaweza hata akapatiwa matibabu ya upasuaji, ikahitajika ziwa liondolewe, kaa kwenye nafasi yako kumtia moyo kwenye kipindi ambacho watu wanapitia matibabu kama ya kansa, wanahitaji sana watu wakukaa naye kumtia moyo, kumwonyesha mbele zaidi, yani kwamba unaweza kupona, unaweza kurudi kwenye shughuli zako. Na uzuri siku hizi kuna hata vikundi support groups ambazo wanasaidia uh, watu ambao wanapitia kwenye matibabu au wa watu wenye kansa mbalimbali, kuweza kupata shuhuda za watu wengine ambao wamepitia hiyo changamoto ili kuwatia moyo. Ukienda kuongea na mtaalamu wa afya kama unaona huyu mgonjwa ambaye unamuhudumia hayuko vizuri, ongea naye, mwambie natafuta support group, kama kuna support group ya watu ambao ndugu yangu anaweza kushiriki, ili kumsaidia ku, kumtia moyo, ulizia. Lakini pia hatusahau uh, kwamba kwenye, kwenye jamii zetu tuna imani za kiroho. Kwa hiyo msaidie huyu mtu kuwa karibu na Mungu e, inasaidia, inatia moyo, inamwinua mtu. Kwa hiyo mpeleke maeneo ambayo anaweza akarelax, akajisikia vizuri. Kama kuna anapenda bustani, mpeleke kwenye bustani. Kama anapenda activities za utulivu, mpeleke sehemu za utulivu, kama ni kanisani, ni msikitini, lakini msaidie kupata mazingira ambayo yata yatampa utulivu katika yale magumu anayoyapitia msaidie, kumpa maneno ambayo yatamtia nguvu, kwa sababu hospitalini tunafanya tunampa dawa na nini, lakini huyu mtu ni, ni, ugonjwa wake ni zaidi ya kile kinachoonekana mwilini, hata kwenye akili na kwenye, kuna athiri. Stress ni mojawapo ya sababu ambazo zimekuwa identified, uh, zimekuwa zikionekana kwenye tafiti kwamba zinaweza yumkini kusababisha kansa kurudi baada ya miaka kadhaa, yani mtu akatibiwa akaonekana amepona, baada ya miaka kadhaa kurudi, kwa sababu tu ya lifestyle au maisha anayoishi. Kwa hiyo ile aina ya ulaji chakula, na chakula, anapata muda wa kupumzika, ana yuko, hana stress, yani anapata muda wa wa utulivu, hatumii pombe, hatumii sigara kipindi cha matibabu na baada ya matibabu, hivi vitu vyote vinachangia kuweza kupelekea matokeo mazuri. Na niongee kwamba kuna wanawake wengine ambao unakuta hajapata nafasi ya kuweza kuanza matibabu, ameshagundulika kwamba ana ugonjwa, lakini aidha yeye au familia haijakubali ile hali, na kwa sababu hiyo hawajampeleka hospitalini kuanza matibabu, au inawezekana wameshajua hiyo hali, lakini hawajaweza kuwa na fedha ya kuweza kupata matibabu. Jamani, hichi ni kitu kigumu sana, kigumu sana, kwa sababu ni kama vile unaona kifo kinamwendea mtu alafu unaona kinavyoenda kinamla. Ni, ni hali ngumu sana, na hapa ndipo ambapo uh, kati ya, kati ya initiatives ambazo kama nchi inafanya ni swala zima la bima. Jitahidi uwe na bima ya afya, uwe ni wewe, iwe ni mzazi wako, ni ndugu yako tafutie bima afya, hata kama sio kubwa, kwamba sina hela ya kutafuta hizo bima kubwa sana za afya, mtafutie hata ile ya uwezo wako, kwamba awezi hata kupata yale matibabu ya mwanzo, halafu uko mbeleni kuna kuomba msaada, kuna kushirikiana kama ndugu, vitu vinaenda. Lakini pale mwanzoni angalau kuwe na mwanzo mwanzo, hata kuweza kufika hospitalini, kusaidiwa, tatizo likagundulika, hili ndio tatizo ili hata kama mtu anarudi kuomba msaada kwa ndugu au kwa jamii, anaanzia sehemu. Kwa jitahidiwe na bima ya afya, jitahidi mzazi wako au ndugu yako au wanafamilia kuwa na bima ya afya, ni muhimu sana, inasaidia sana kwenye suala zima la matibabu inapokuja kwenye changamoto za kifedha. Um, niseme kwamba pia kama jamii pia tuna nafasi kubwa sana ya kusaidia wanawake kwenye hichi kipindi. Na sio wanawake tu, wapo wanaume wengine pia wachache ambao wanapata kansa ya maziwa. Kuacha unyanyapaa, kuacha, uh, mila potofu, kuacha dhana potofu juu ya kansa. Tumesema kansa haiambukizwi kutoka kwa mtu mmoja kwenda mwingine. Kwa hiyo unapomhudumia mgonjwa wa kansa hai, ha, hakuambukizi lakini pia kukaa kuongea na mtu kushiriki naye kwenye shughuli za kijamii haiambukizi ugonjwa wa kansa. Na sisi wote tuna nafasi ya kuboresha maisha yaoea, huyu mtu ameanza matibabu au hajaanza. Kwa hiyo swala la unyanyapaa kwenye jamii ni swala ambalo sisi wote tunatakiwa kuliacha, wewe binafsi, lakini na ukiona mtu mwingine akifanya hicho kitu basi mkumbushe kwamba sio sawa. Sio sawa, ni kitu ambacho sio sawa. Basi, kwa kumaliza, nikukumbushe tu kwamba kansa hii ya matiti ikigundulika mapema inaweza kutibika na mtu akapona akarudi kwenye shughuli zake za kawaida, lakini swala ni inabidi mtu agundulike mapema. Unajigunduaje mapema? Wewe binafsi jifunze kujifanyia utafiti ule uchunguzi wa kila mwezi kila mwezi unajifunza, nenda kwenye YouTube channel yetu ya Dr Rafiki Africa, utakuta episode ambayo inaelezea jinsi ya kujifanyia uchunguzi nyumbani. Jifunze jifanyie kila mwezi, ili kukiwa na mabadiliko yoyote mapema sana, unafika kituo cha afya, unatoa taarifa na uchunguzi unafanyika. Sio kila mabadiliko ni kansa ya ziwa. Inaweza ukawa na mabadiliko fulani kwenye maziwa yako na isiwe kansa. Mtaalamu wa afya atakusaidia kujua kama hiyo ni kansa au ni kitu kingine. Kama ni kansa itakuwezesha kupata matibabu mapema ili kuzu, kuzuia zile athari kubwa zaidi ulemavu na hata kupelekea kifo. Asante sana ninashukuru. Asante kwa kunisikiliza na kuungana nami siku ya leo. Tuendelee kujifunza na kuboresha afya zetu. Haya, hadi wakati ujao, endelea kuwa na siku njema na uitunze afya yako. Kwa heri rafiki, bye.