Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast yetu ya leo, Dr. Rafiki Africa, ukiwa na mimi Dr. Juliet Seba rafiki yako, na leo tuko na rafiki yetu, sauti ya daktari. Mambo vipi? Safi kabisa jamani. Nimefurahi tena kuwa nani. Ndio. Yeah, last week tulikuwa pamoja mm -hmm. Tulizungumza kuhusu mtoto njiti ni nini mm -hmm inaweza kusababishwa na vitu gani, mama akajifungua mtoto njiti, na kuna tatizo gani mtu akijifungua mtoto njiti. Na kwa sababu hiyo, rafiki yetu msikilizaji, tunakukaribisha naenda kwenye social media handle zetu, Dr. Rafiki Africa, utapata kusikiliza ya wiki iliyopita tuliongea nini. Yeah. Yes. Mm -hmm. Na ili uweze kuelewa vizuri mm -hmm. tunachoongelea leo mm -hmm. lazima usikilize cha wiki iliyopita. Eh, kwa sababu ni Ni muendelezo. Ni muendelezo. Yes. Leo, kangaroo, kangaroo mm -hmm. Kwa hiyo leo tunapoendelea sasa, tunaongelea lile swala zima kangaroo la kangaroo mother care kwamba hii kangaroo au ukienda sehemu sehemu nyingine naita KMC KMC. KMC. Ni nini? So kangaroo mother care inakuwa quad imetokana na jinsi ambavyo kangaruu mwenyewe anatunza mtoto wake. Mm. Kwa hiyo sasa yule mtoto njiti anapozaliwa, anakuwa amezaliwa na ana uzito mdogo sana, ngozi mm. yake pia haina hata mwili wake hauna uwezo wa kutunza joto. Mm -hmm. Kwa hiyo ili kumsaidia, tunamtumia mama yake yeye mwenyewe, mm. anakuwa anamkumbatia yule mtoto na anakutana naye ngozi kwa ngozi. Kwa hiyo mtoto mm. anakuwa hajavaa chochote. Of course mm. lazima avae na diaper. <laughs> Hakutaki <laughs> kupata ajali hapo. Kweli <laughs> kwa mtoto lazima avae diaper sawa. mm -hmm. Lakini mm. tuhakikishe kwamba ngozi ya mama inakutana na ngozi ya mtoto mm. Halafu anakuwa anafunikwa mm -hmm. Nia ni kuhakikisha kwamba mtoto hapotezi joto mm. Na mtoto, kwa nini atakiwe kupoteza joto? Ni kwa sababu mtoto huyu hawezi kutunza joto yeye mwenyewe mm. Kwa hiyo joto lake lote lile linakuwa linapotea huko mm. kwenye hewa tu mm. kwenye hewa, pepo unapita unachukua una joto mm. Kama ukiweka kikombe chako cha chai hapo, ukienda ukirudi, unakuta kimepoa mtoto hivyo yeah. Ukimwacha mm. hapo ukienda ukirudi utakuta wa baridi, kwa sababu mm. hana uwezo wa kutengeneza joto lake mwenyewe mm. Lakini pia hana uwezo wa kulitunza joto lake mwenyewe, analo dogo alilokuwa nalo, kulitunza mm. hawezi na na hiyo inaweza kusababisha mtoto akafariki. Yes, mtoto anaweza akafariki kwa sababu mm. kama jinsi ambavyo tunaona hata tukiangalia kwenye tamthilia kwenye movies mm. tunaona wale wanaoishi hizo sehemu zenye baridi mm. kidogo tu akiwa exposed sana kwa muda mrefu na baridi, anaweza akapoteza, akaumwa, akapoteza uhai. Kwa hiyo mm. mtoto sasa, tunaweza tukafikiria ni kwa jinsi gani kupoteza kwa joto kunaweza kukamwathiri huyo mm. mtoto kwa hiyo anapokuwa anapoteza lile joto, anashindwa hata kufanya zile tunaita metabolic activities zinakuwa hmm. zinaua zinashindikana, ule hmm. mtoto. Kwa hiyo na kikubwa sana, kwa nini tunahitaji kutunza joto lake, ili aweze kuongezeka uzito? Ndiyo, kwa sababu gani tunahitaji mtoto aongezeka uzito? Ni muhimu mtoto aweze kuongezeka uzito, ili weze kumsaidia pia hata kumachua zaidi kukua kukua au kupevuka. Yes, mhm Hmm. Kwani kuna elements nyingi sana zinaingia hapa kwenye umuhimu wa kutunza joto la mtoto kipindi hiki cha kangaroo mother care. Lakini pia uh, tafiti zimekuwa zinaonyesha kwamba hao watoto ambao wanawekwa kwenye kangaruu kangaroo mother care. <laughs> yes. ina inasaidia kwenye swala zima la kunyonyesha kwamba mtoto mm -hmm. Anaanza kunyonya mapema mm -hmm. kwa sababu anaanza kuwa exposed kwa mwili wa mama na kuzoea mm. joto la mama. Yes, mapema. Yes, yes. Eh, inamsaidia. Mm. Mm. Mtoto anapokuwa, mara nyingi mtoto anapokuwa anazaliwa kama mm. tulivyosema anakuwa hajapevuka vizuri. Mm. Sawa, kwa sababu amezaliwa kabla ya muda wake. Kwa hiyo ule muda wake kupevuka ulikuwa haujafika. Kwa unakuta kuna vitu vingine ambavyo alitakiwa awe ameanza kuvifanya mm. by the time amezaliwa anakuwa hajaanza kuvifanya kama vile kunyonya. Mm. Kwa hiyo ukiona, unamweka karibu inamsaidia ule mtoto sana, anazoea joto la mama kwa sababu mara nyingi hawa toa kangaru huwa hata unyonyeshaji wao unaanza kwanza kwa kidogo kidogo na, na kikombe kwa sababu hata uwezo wao wa kumeza, uwezo wao kujio, wa kumeza kuweka kitu mdomoni na kujua kama anatakiwa ale inakuwa ni bado mm -hmm. Kwa hiyo kiwe imeweka karibu inamsaidia kuongeza ili ku speed up zaidi mm, uwezo wake wa kunyonya mm. Na pia hata kwa mama inamsaidia kwa sababu anakuwa karibu na mtoto wake. Tunaelewa kabisa, ili maziwa yaweze kutoka vizuri, mama anahitaji ile connection nzuri na mtoto wake mm. Kwa hiyo sasa, ili kuweza kupata connection nzuri lazima awe karibu na mtoto wake. Kwa hiyo ile emotional bond mm. ile bond inayotengenezwa pale wakati wa kangaruu itamsaidia mama kuweza mm. kupata maziwa ya kutosha kwa ajili ya mtoto wake kilekule. Mm -hmm. Yes. Na, na kitu kingine ni kwamba inamsaidia mama hata psychologically mm -hmm. kwa sababu kati ya vitu vigumu ambavyo kina mama wanaojifungua watoto njiti wao wanapitia ni ile kutengwa na mtoto kwamba, mm -hmm. mtoto inabidi akae kwenye lile boksi la joto, ile incubator, incubator. mara nyingi yeah. na hasa kama ni mdogo sana mm -hmm. mama hakai na mtoto wake mm -hmm. ni kitu ambacho kinaweza kuleta msongo wa mawazo mm -hmm. kinaleta maumivu mama anaogopa. Wakina mama wengi huwa wanaogopa. Kwa hiyo mm -hmm. Kile kitendo cha kufanya ile kangaruu inampa pia mama utulivu wa aina fulani, inampa mama tumaini la namna fulani kuweza kukaa na mtoto wake. mm -hmm. Yeah. Okay. Kwa hiyo yani, pia ile kwamba mama anapata ule utulivu utamsaidia mm. pia hata kwenye maziwa, kwa sababu unajua mama asipokuwa na utulivu mtoto mm. eh, yuko mbali, hujui yuko wapi, hujui ame hata kama ni masaa kadhaa, kwa sababu huwa wanakuwa na ile muda wanatakiwa kwenda kumuona kila baada ya masaa mawili, mm. bado inakuwa haimpi mama amani, kwa hiyo mm. ile pale itamsaidia pia akatulia, lakini zaidi cha msingi maziwa akapata maziwa kwa sababu so, kutoka karibu na mtoto wake mm. na pia ule utulivu utakusaidia atakapata production production nzuri ya maziwa mm -hmm. na kwa kawaida huwa hii kangaroo mother care inafanyika kwa muda gani? okay. Ina inashauriwa kwamba mama anapokuwa kwenye kangaroo mara ya kwanza mm -hmm, ni muhimu ikafanyika eneo ambalo kunakuwa kuna uwepo wa waangalizi wa afya mm -hmm, kwamba uwe karibu na nesi, utakuwa karibu na daktari wako, kwa sababu yule mtoto bado ni mdogo sana na anahitaji uangalizi wa karibu sana yeah. Kwa hiyo hata mazingira yake kwanza natakiwa yawe ni mazingira masafi, chumba chake huwa kinatengwa hakiruhusiwi, hautaki kuwa na feni mm. kwa sababu ile feni yote itaondoa joto la mtoto. Basi mpaka kipindi kijacho, karibu tena wiki ijayo. Kwa heri. Bye.