Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast yako pendwa ya Dokta Rafiki Africa, tukizungumzia mambo mbali mbali ya afya. Leo uko na mimi rafiki yako Dokta Juliet Seba, na tunaenda kuangazia jambo la muhimu sana: mambo saba unayoweza kufanya wewe kama mzazi au mlezi ili kumsaidia mtoto wako kukua ipasavyo. Tunajua kwamba watoto ni taifa la kesho, lakini siku hizi tunasema ni taifa la leo, kwa sababu tunaanza kuwajenga kuanzia leo. Na ili mtoto wako akuwe, afikie ule uwezo wake unaotakiwa, anahitaji mazingira ambayo ni salama na vitu ambavyo vitamwezesha kwa sasa. Leo tutaongelea hayo mambo muhimu saba, ni yapi ambayo hayo ukiyafanya utamsaidia mtoto wako kuwa kiakili, kimwili kiafya, mahusiano yake na watu, ambavyo vyote hivi kwa pamoja vinakuja kuchangia kumfanya maisha yake baadaye yaje kuwa bora zaidi. Twende bila kupoteza muda sasa. Tarehe ishirini Novemba, mwezi wa kumi na moja, yani kila mwaka huo, ulimwengu huwa unasherehekea siku ya watoto duniani, na ilikuwa wiki hii kwao. Kwenye podcast tukasema wiki hii tuongee, tuseme ni mambo gani muhimu mzazi akiyafata, anaweza akaboresha hii afya ya mtoto wake na kumjengea mtoto wake future au maisha ya mbeleni, ya mbeleni yenye tija zaidi. Swala la kwanza ni swala la lishe bora. Nikuuliza, rafiki yangu. Je, unajua kwamba siku za kwanza elfu moja za maisha ya mtoto zina nafasi kubwa sana ya kudetermine au kuamua maisha yake huko mbele, akili yake, uwezo wake wa kufikiri, ukuaji wa mwili, kinga ya mwili. Zile siku elfu moja za kwanza za maisha, rafiki yangu, kuanzia ya mimba inavyotungwa mpaka mtoto anafikisha miaka miwili ni za muhimu sana. Kwa hiyo, kuanzia pale mama anapoanza kupata ujauzito, chakula anachokula, mazoezi anayofanya, hali yake ya kimawazo hicho kipindi cho cha ujauzito. Mama akiwa ameshajifungua mtoto, tunasema kwenye miezi sita pale ya mwanzo apewe maziwa ya mama peke yake bila kuchanganywa kitu kingine. Tukitoka hapo, tunasema akianza kula chakula ale chakula chenye chakula virutubisho, apate lishe bora, ambayo tunasema lishe bora inajumuisha vitu matunda, mboga mboga za majani, vyakula vya protini, vyakula vya nafaka, ili hivi vyote viweze kujenga kinga ya mwili ya mtoto na kumwezesha kupambana na magonjwa. Lakini sio hivyo tu, hii lishe bora inamsaidia mtoto kujenga ufahamu wake, ubongo wake, uwezo wake wa kufikiri, uwezo wake wa kuelewa mambo, vyote vinajengwa na kwa sehemu kubwa na lishe ya mtoto, kuanzia mama anavyokuwa mjamzito mpaka mtoto anavyozaliwa. Na mtoto asipopata lishe sahihi, tunasema anapata utapia mlo, asipopata um, lishe sahihi. Kwa hiyo utapia mlo inaweza ikawa ni kwamba mtoto amepata, hadia, amepata upungufu wa vile virutubisho vinavyotakiwa, au inawezekana amepewa kupita kiasi, ndio hilo unakuta mtoto ana uzito uliopitiliza. Kwa hiyo leo tunakumbushana kwamba ni muhimu sisi tuwawasaidia watoto wetu kupata chakula kama inavyotakiwa lakini pia tuanze kuwafundisha watoto wetu kula vyakula bora na kuwa na mtindo mzuri wa maisha kwenye swala zima la lishe. Hicho kitu cha kwanza. Kitu cha pili cha muhimu cha kufanya kwa mtoto wako ili kuboresha maisha yake ya baadaye ni kuhakikisha kwamba anapata chanjo zote stahiki za mtoto na kwa wakati unaofaa. Tunajua chanjo zinatolewa hospitalini na pale mama anapojifungua tu. Hata kama amejifungulia nyumbani kwa bahati mbaya, huwa tunashauri afike hospitalini mara tu baada ya kujifungua, kama imetokea bahati mbaya, na akifika atapewa maelekezo juu ya chanjo. Na nikuambie kwamba chanjo ni muhimu sana, kwa sababu chanjo zinalinda watoto dhidi ya magonjwa hatarishi kama surua, polio, pepo punda. Haya ni magonjwa ambayo miaka ya nyuma huko kwenye historia yaliua watoto wengi, lakini sasa hivi tuna chanjo ambazo zinaweza kutengeneza kinga kwenye miili yao, watoto wasiumwe. Kwa hiyo wazazi mlezi, ni wajibu wetu kuhakikisha kwamba mtoto anachomwa chanjo kwa wakati sahihi. Tunapofanya hivi, ni tunaonyesha upendo kwa watoto wetu, kwa tunawatakia mema. Kitu cha tatu unahitaji kufanya ili kuboresha maisha ya mtoto wako ya mbeleni ni kuhakikisha kuhakikisha kwamba mtoto anapata maji safi na salama. Kuna magonjwa mengi ambayo yanasababishwa na kutokupata maji safi na salama. Hapa tunazungumzia kwanzia maji ambayo mtoto anatumia kunywa, maji ya kupikia chakula, lakini pia uh, matumizi mbalimbali mbali ya nyumbani. Kwa hiyo magonjwa kama kuhara, kipindupindu, typhoid ni magonjwa ambayo yanazuilika kwa upatikanaji wa maji safi na usafi unaofaa. Kwa hiyo ni muhimu sana tuwafundishe watoto wetu uh, zile tabia za usafi kama kunawa mikono na sabuni. Asasa mfano mtoto anapotoka kutumia choo au kabla ya kula ni muhimu sana mtoto umfundishe, mkumbushe. Unajua, mtoto unamfundisha kwa kumkumbusha kila mara kila mara, mpaka inajengeka, inakuwa tabia. Kwa hiyo ni muhimu sana mtoto wako mfundishe mapema kunawa mikono, mfundishe mapema kunywa maji safi. Kitu cha nne unachohitaji kufanya mzazi, mlezi, ili mtoto wako awe na maisha bora mbeleni, baadaye ni kujali afya yake na ya akili na kumsaidia kupata uh, kumjengea mazingira ambayo yatakuwa salama kihisia, kwa sababu watoto wanapatana na, wanakutana na changamoto pia. Saa nyingine tunafikiri kwamba shida ya akili inaweza tu kwa mtu mzima, lakini hata watoto. Watoto kama mfano walioko katika umri wa kubale wanapata shinikizo kubwa, shinikizo rika, au tunasema pia pressure kufanya vitu fulani kufanana na watu fulani ili waweze kufiti kwenye jamii fulani. Kwa hiyo wanahitaji watu ambao wataweza kuongea nao, wataweza kuwapa mazingira salama ya kuelezea hisia zao bila kuwahukumu, bila kuwatishia, ila wapate uhakikisho, assurance, kwamba naweza nikaongea na nikapata msaada kwa mtu fulani au kwa watu fulani. Watoto pia wanaweza kupata Uh, msongo wa mawazo kutokana na changamoto zilizoko kwenye familia, inawezekana ni changamoto za wazazi au masuala ya fedha na uchumi. Hivyo vyote vina, kwa sababu watoto wana akili, wanaona, wanaona nini kinaendelea nyumbani. Kwa hiyo unaweza ukadhani kwamba ni kitu tu kinaendelea mtoto ajui, lakini mtoto anaona na anaweza kile kitu kikawa kinampa msongo wa mawazo. Kingine, mtoto anaweza hata akawa anapata msongo wa mawazo kutokana na mambo ya shule shuleni. Kuna kuna pressure za hapa na pale. Jamani, masomo sio marahisi hivyo <laughs> ehe. Kwa hiyo mtoto anaweza akawa anapata pressure na msongo wa mawazo kutokana na mambo ya shule. Kwa hiyo watoto wanahitaji mazingira sahihi ambapo wataweza kueleza hisia zao na wakapata msaada, na ukiona mtoto wako anaonyesha dalili fulani za changamoto za kihisia usisite kutafuta msaada kutoka kwa wataalamu wa afya ya akili. Wanapatikana kwenye vituo vya afya. Yani, it's not too early yani, amna umri ambao unasema mtoto wangu ni mdogo sana kwenda kumuona daktari wa afya akili. Hapana, ukiona mtoto wako anapitia changamoto, msaidie mapema kutafuta mtaalamu wa afya ya akili. Kitu cha tano unachohitaji kufanya ili kutengeneza maisha ya baadaye ya mtoto wako ni kumsaidia mtoto wako asipate mimba za utotoni. Msaidie binti asipate mimba za utotoni, kwa sababu mimba za utotoni zinaathiri afya ya huyu binti. Kwanza anakuwa kwenye hatari, mwili wake haujapevuka vya kutosha kuweza kubeba ili jukumu la kubeba mtoto kwa miezi tisa. Kwa hiyo hata riski yake ya yeye kupoteza maisha, riski ya kupoteza maisha ya mtoto ni kubwa zaidi kutokana na hali ya mwili wake. Lakini pia fikiria kwamba elimu ya huyu mtoto inaweza ikawa imeishia hapo. Mustakabali wake baadaye ukoje? Kwa hiyo ni kitu ambacho kinaathiri sio tu afya, lakini hata future ya huyu mtoto inawezekana ikawa imepotea, amepoteza mwelekeo wengine ndio wanapata neema baadaye, wanarudi shuleni kuendelea na elimu. Tunashukuru sana wazazi, tunashukuru sana serikali ambavyo inasupport kwenye hilo jambo na mashirika mbalimbali, lakini kuna namna ambavyo huyu mtoto anakuwa amepoteza mwelekeo wa maisha. Kwa hiyo ni muhimu sana pale unapoweza saidia kijana kupata maarifa juu ya afya ya uzazi, lakini pia sisi kama wazazi, walimu, jamii, kwenye ngazi ya familia tutengeneze uwazi na nafasi ya watoto wetu kuweza kuongea pale wanapokuwa na maswali, pale wanapokuwa hawaelewi vitu fulani vya kuhusu afya ya uzazi. Na kwenye nafasi yako shiriki kwenye kutokomeza ndoa za utotoni, kwa sababu hizo zinachangia kwenye kufanya watu wabebe ujauzito wakiwa bado wadogo. Sawa kabisa, rafiki yangu, kitu cha sita unahitaji kufanya ili kuboresha maisha ya mtoto wako ya baadaye ni kuakikisha kwamba mtoto anapata elimu na anashiriki katika michezo. Hivi vitu viwili vinaenda pamoja kwenye kuhakikisha maendeleo ya mtoto. Elimu inamfungulia mtoto milango ya fursa, wakati michezo inamsaidia kukuza ubunifu wake na ustahimilivu. Na tafiti zinaonyesha watoto ambao wanashiriki kwenye michezo na elimu wana nafasi kubwa zaidi ya kuperform, kufanya vizuri kwenye elimu, lakini baadaye pia kwenye maisha, kwa sababu michezo inawasaidia kujenga akili, kujenga mahusiano ya kijamii, inawasaidia kujenga afya zao za kila siku na katika zama hizi za kidijitali ambazo muda mwingi watoto wetu wana wana wanakaa kwenye skrini, kwenye simu, wanacheza gemu, wanaangalia social media, huko mitandao ya kijamii na nini, ni muhimu sana mkumbushe mtoto wako atoke nje, acheze, aende akakaa, yaani ainteract, um, akacheze na wenzake. Mkumbushe mtoto wako acheze. Kama una mtoto zaidi ya moja nyumbani, nunua mipira, weka kuna wakati waambie tokeni nje, naendeni mkacheze, kwa sababu ni muhimu. Inamjenga kiakili, inamjenga kimwili, inajenga uhusiano, uwezo wake wa yeye kuhusiana na watu kwenye jamii, lakini pia inamjengea uh, skills au uh, inamjengea skills kama uwezo wa kuweza kushindana, kujifunza kuwa mvumilivu, kujifunza, akili yake inapevuka kwa sababu ya kushiriki kwenye michezo shughuli mbali mbalimbali za, za, za michezo. Kwa hiyo tuna jukumu kama jamii na kama kama mzazi, kwa kufanya hivyo. Na hata kama shuleni kuna michezo, mtie moyo um, mtoto wako ashiriki kwenye michezo ya shule, asome lakini pia apate muda wa kushiriki kwenye michezo. Kitu cha saba na cha mwisho, sio cha mwisho kwa umuhimu, ila cha mwisho kwa kutaja. Kwa umuhimu ni cha muhimu sana. Hakikisha unaweka ulinzi, mtoto wako asikutane na unyanyasaji. Ni lazima tuwalinde watoto wetu dhidi ya unyanyasaji na unyonyaji na vitendo vingine kama hivyo, kwa sababu kila mtoto ana haki ya kukua katika mazingira salama, na mazingira salama yanampa mtoto amani na utulivu wa kuweza kushiriki katika shughuli ambazo zitamfanya astawi. Na ripoti ishara zozote za unyanyasaji. Shirikiana na mashirika au vyombo vya serikali, vyombo vya haki za kibinadamu, ambavyo vinafanya kazi ya kulinda watoto. Kwa hiyo usikubali unyanyasaji wa mtoto, na sio lazima mtoto wako, sio lazima mtoto wako jamani. Sisi ni jamii, tunaishi pamoja. Kwa hiyo inawezekana wewe ni mlezi, inawezekana wewe ni jirani, lakini katika sehemu yako. Kuwa mlinzi wa wale watoto wanaokuzunguka. Kitu cha muhimu sana katika haya mambo yote, ni muhimu tukakumbuka ujumuishwaji au inclusion ya watoto wenye uhitaji maalum, au wakati mwingine wanaitwa watoto wenye ulemavu, au wale wanaotoka kwenye jamii ambazo zinatengwa kwa sababu moja au nyingine kwenye kupata huduma. Kwao tukumbuke hawa wote wao wana haki pia ya kupata afya, huduma za afya, wana haki ya kupata elimu na kupata fursa kama watoto wenzao. Rafiki yangu, tumeongelea mambo saba ya muhimu wewe kufanya, ili kumwandalia mtoto wako kesho inayofaa, au kuboresha afya yake ya mbeleni, kumtengenezea future mtoto wako. Na mimi, kila mmoja wetu anataka mtoto wake mtoto wake afaulu ya astawi akuwe aongezeke awe na maisha marefu afanikiwe. Hiyo ndo faraja, ndo raha ya kila mzazi. Basi tufate hayo, na tunapohitimisha, tukumbuke kwamba ustawi wa watoto ni jukumu letu sote kwa pamoja: wazazi, walimu, walezi, majirani, watunga sera, wote sisi tunashiriki kwenye kutengeneza taifa tunalolitaka kwa kutengeneza hawa watoto wetu wa tulionao sasa hivi. Kwa hiyo sisi wote kwa pamoja tunaweza kuleta mabadiliko. Huo ndio wito wetu wa leo. Sawa, nakushukuru sana rafiki yangu kwa kushiriki na kusikiliza episode hii, na nikukaribishe kwenye episode zijazo. Ingia YouTube, Spotify au Apple Podcast, andika Dokta Rafiki Afrika utatukuta. Ningependa sana na nitafurahi sana kusikia comment kutoka kwako, maswali, lakini pia niambie rafiki yangu, ni vitu gani unadhani tukifanya tunaweza kuwatengenezea watoto mbele yao au future yao iwe bora zaidi. Mi nimekuambia saba, ebu pale kwenye comments ongezea nyingine. Peji zetu za Instagram, Facebook, Twitter ni Dr Rafiki Africa. Bye rafiki yangu, Tukutane wiki ijayo.