Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hi rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya leo ya Dr Rafiki, ukiwa na mimi rafiki yako Dr Juliet Seba, tukiongelea mambo mbalimbali ya afya. Rafiki yangu, unajua ni mwisho wa mwaka, Mungu ametukua mwema, tunaelekea mwisho wa 2024 na kipindi hiki mara nyingine kinakuaga na presha kubwa sana, yaani mtu unaweza ukapata msongo wa mawazo usipokuwa makini. Kwa hiyo leo, rafiki yangu, tunaongelea suala zima ya afya ya akili na msongo wa mawazo kipindi hiki cha mwisho wa mwaka. Na unajua hili ni jambo la muhimu kwa sababu tunapokaribia mwisho wa mwaka, watu wengi huwa tunakuwa na hisia mchanganyiko. Yaani, kuna saa unafurahi hivi, yes, mwaka umeisha, tunaenda mwaka mwingine, lakini kuna saa ukikumbuka, aya, kuna vitu havijaweza kufanikiwa, kuna vitu hujafikia yaani malengo, unapata msisimko au unapata hisia fulani za kukata tamaa au saa nyingine hata kukasirika au kufadhaika. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kuathiri afya ya akili, na ni muhimu sana kujua ni wapi, kwa sababu sisi kama wanadamu, ikifika mwisho wa mwaka ni kawaida kusikia hii hali, kwa sababu unajitathmini, lakini lazima kuwe na kiwango ambacho kiko salama na ukipita kiasi fulani, kwamba mm -mm, sasa huku unakoelekea utapata stress, utapata depression, utapata uta, yaani afya yako ya akili haitakuwa sawa na inaweza ikapelekea wewe kushindwa kufanya majukumu yako mengine ukamaliza huu mwaka vizuri. Sasa, rafiki yangu, mi nataka tumalize wote mwaka vizuri, so that's why leo tunaongelea afya ya akili na msongo wa mawazo mwisho wa mwaka. Sasa tunaweza kujiuliza vitu gani vinaweza kusababisha mtu mwisho wa mwaka ukawa na hii mfadhaiko au ukajisikia hiyo stress na shinikizo na nini? Moja hapo ni ile tu matarajio ambayo hayajatimizwa. Kumbe inawezekana ulipanga vitu fulani kwenye biashara kwenye masomo kwenye mahusiano alafu havijafikiwa. kwa hiyo ikakupa msongo wa mawazo. yaani unaona kama vile Why? Eh? Why me? <laughs> Kitu cha pili kinaweza kutokana na pressure. Pressure za mambo ya likizo, kwamba kuna kuna jinsi ambavyo ulitegemea kusherekea nini, vacation. Jamani, huo ndo muda wa vacation, unajua. Sasa mambo hayaendi, vacation haziendeki. Shinikizo la kuandaa hivi vitu ikakufanya mtu uwe na mawazo, uwe na na stress. Mfano, holidays za kazini zimefika, watu wote wanasafiri, wewe wo, unajikuta huwezi kusafiri au familia yako haiwezi kusafiri kutokana na sababu moja au nyingine. Hii inaweza kupelekea mtu ukapata msongo wa mawazo. Sababu ya tatu inawezekana ikawa ni wasiwasi juu ya mwaka unaofata. Inawezekana kwenye mwaka 2025 una malengo au majukumu fulani makubwa, na hiyo ikaanza kupelekea kusikia kama kutishika, yani kama vile eh, ili linalokuja ni kubwa, nitakuwa na uwezo wa kulibeba? Kiingereza unasema una, unasikia overwhelmed, like it's too big for me. Unaona? Kwa hiyo pia inaweza ikasababisha msongo wa mawazo. Na sasa inapokuja kwenye swala zima la kielimu, kama mfano unataka kupiga hatua kwenda ngazi nyingine, ikawa inakuletea shida. Kitu cha nne inawezekana ni kwenye ile M, a, mikusanyiko ya kifamilia. Kama tunajua sisi Tanzania, watu wengi Disemba huwa tunaenda kwenye mikusanyiko ya kifamilia, wenzetu Wachaga wakiwa wanatuongoza kwenye njia <laughs> naam. Sasa kama unajua tena, swali kubwa kule huwa utaoa lini, au unaolewa lini? <laughs> rafiki yangu, ili swali kwa kweli inaweza likafanya mtu ukakosa uka amani kabisa, yaani ukashangaa umeenda nyumbani alafu umekosa amani na sio hilo tu, kuna mambo mbalimbali mbali, ambayo hii mikusanyiko ya kifamilia inaweza kuwa furaha, lakini kwa wakati mwingine inaweza ikapelekea mtu ukakosa utulivu au ukakuletea stress. Lakini kuna watu ambao alitegemea kwenda kwenye familia, lakini akashindwa kutokana na sababu moja au nyingine, na hii ikampelekea kuwa na hisia za upweke au kujisikia kufadhaika, kujisikia yani ile kukosa amani kwamba Krismas nakula Krismas siko nyumbani na familia. Na wakati mwingine hata inawezekana ni sababu za kikazi au kielimu, vyote hivi vinaweza kusababisha stress mwisho wa mwaka. Sasa wewe rafiki yangu, unaweza kujua ni kitu gani wewe. Mi nimetaja vinne tu vya mfano, lakini ukijiangalia wewe unaweza kujua ni jambo gani ambalo mwisho wa mwaka huu tayari liko kwenye akili hapa linasumbua, yaani ni utafanyije, uko unajiuliza. Sasa naomba nikwambie rafiki yangu kwamba hauko peke yako kwenye hili, ni kibinadamu kabisa yaani ni kibinadamu kabisa kupata hayo mawazo. Sema njia ya muhimu au swali la muhimu ambayo tunahitaji kujiuliza ni njia gani nazitumia, ili wazo au hii hali ninayoisikia isini isizidi ikaathiri mwenendo wangu wa maisha kila siku, ukaathiri jinsi ambavyo uh, naweza kufanya shughuli zangu za kila siku. Kwa hiyo sasa, tutaongelea ni vitu gani ambavyo ukiviona hivi vinaweza kuwa dalili kwamba mm -mm, ndiyo ni kibinadamu kuwaza hivi kufanya uh, tathmini mwisho wa mwaka na kuona kwamba okay, kuna malengo yangu sijafikia, lakini sasa hapa ninapoelekea, mawazo yanaenda kunizidia, nahitaji msaada. Dalili za kimwili zinaweza kuwa ni maumivu ya kichwa. Sio kawaida kusikia maumivu ya kichwa mara kwa mara, lakini ghafla unaanza kusikia maumivu ya kichwa kila siku mara kwa mara umekunywa maji, umepata muda wa kupumzika, um, ume, umefanya vipimo hauna shida, lakini yani maumivu ya kichwa, unasikia uchovu kupitiliza, maumivu ya misuli, mabadiliko kwenye hamu yako ya kula, una hauna appetite au kwa wakati wengine, kuna watu wengine ambao yake ana mawazo, appetite ndo inakuwa kubwa, anakula kuliko kawaida zinaweza kuwa dalili, lakini pia inawezekana ni kukasirika mara kwa mara, una wasiwasi, unasikia huzuni, you feel low, yaani huna huna amani, huna utulivu, hujisikii kukaa na watu, hujisikii kuchangamanika kwenye zile shughuli za kijamii. Mfano wewe ulikuwa unapenda kuenda kucheza mpira, lakini sasa hivi hapana, hujisikia tu ukae mwenyewe ukae na mambo yako peke yako, hutaki kujishirikisha na watu. Wakati mwingine inawezekana ukawa mtu anapata changamoto kwenye kulala, apati usingizi, amna usingizi. Na wakati mwingine ikawa ni dalili ni, kuj ni mtu kujiingiza kwenye unywaji wa pombe kupitiliza au utumiaji wa vilevi vingine kupitiliza, yaani mtu anajaribu ku kusuppress au kugandamiza yale mawazo yake, asisikia yale mawazo, kwamba kila akiwa hivi kawaida anasikia na mawazo, ana huzuni, ana wasiwasi kwa hiyo anatafuta kitu ambacho kitamwondolea asisikie hiyo hali. Hizi zote zinaweza zikawa ni mabadiliko katika mwili na tabia ambavyo vinaashiria kwamba ndio una mawazo, lakini sasa haya mawazo yanaathiri afya yako ya akili. Unahitaji kuchukua hatua fulani, ili kurudisha afya yako ya akili kwenye hali yake nzuri ya kawaida. Na sasa basi nikuambie vitu vichache ambavyo unaweza kufanya vikakusaidia kudhibiti mawazo yako na kudhibiti msongo wa mawazo na stress na kutunza afya yako kwenye kipindi hichi cha mwisho wa mwaka. Muhimu sana rafiki yangu, kwa sababu unahitaji kujipanga na mwakani, lakini afya yako ya akili isipokuwa vizuri kipindi hiki, huwezi kujipanga, so unahitaji uwe katika hali fulani ya utulivu uweze kutafakari, uweze kujifanyia assessment kwamba wapi sijafika, wapi nimefika, nini nifanye ili mwaka ujao niweze kupata uh, matokeo mazuri zaidi inapofika mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Jambo la kwanza ambazo unahitaji una kufanya rafiki yangu ni kujizungumzisha wewe binafsi, kwa sababu unajua hii inaanza na wewe binafsi kutambua kwamba maisha yanahusu maendeleo na sio ukamilifu. Yani ni ile hatua unayopiga kila siku, sio, sio pale mwishoni, sio the end goal. Unaona kwamba the progress is more important than the perfection, yani ile hatua unayopiga kila siku, kwa sababu hiyo itakufanya wewe kutambua kwamba hata kama sijafikia lile lengo langu la mwisho, lakini kuna hatua ambazo nimepiga Kwenye moja, mbili, tatu, na kwa sababu hiyo sio kwamba mwaka umeisha sijafanya jambo uh-uh. Vipo vitu ambavyo nimeweza kuvifikia hata kama lile lengo la mwisho sijaji sijalifikia. Kwa hiyo pointi ya kwanza ni kwamba hii inaanza na wewe binafsi, mwisho wa mwaka, inaanza na wewe binafsi kujua kwamba zile hatua za kwenye safari yako ya maendeleo ni za muhimu kuliko, ni za muhimu kuzitambua kuliko lile lengo la mwisho. Kitu cha pili ni kuweka matarajio yenye uhalisia katika huu muda uliobaki, kuwa mkweli kuhusu kile ambacho unaweza kushughulikia na kuwa tayari kusema hapana kwa kile ambacho unaona hiki siwezi kukifikia. Kwa hiyo weka uwazi kwamba jamani, ee, mimi naweza kufika hapa, yaani kwa huu muda uliobaki naweza kufika hapa hiki sitaweza kukifikia, aidha apewe mtu mwingine akifanye, au naomba nikifanye mwaka unaofata. Najua hichi kitu nakiongea, lakini naweza kuwa kigumu sana, especially mfano, mtu una madeni unahitaji kulipa before, uh, kabla mwaka ujaisha, inaweza kuwa ngumu. Lakini pale unapoweza, rafiki yangu, punguza, sema naweza kufanya mpaka hapa kwa mwaka huu, halafu naomba muda kidogo mwakani, nitamaliza. Kwa hiyo weka matarajio yenye uhalisia. Kwa kipindi hiki, ni nini unaweza kushughulikia? Kile ambacho uwezi, rafiki yangu, sema hapana. Pointi ya tatu ni muhimu sana, ushughulishe mwili wako, stay active, tafuta kitu cha kufanya. Yani hata kama hujisikii, usijifungie ndani, rafiki yangu, yani huko ndo ye mawazo yata kufunga hivi, utasikia kama vile kama vile kuna mzigo umewekwa kichwani So unahitaji kushughulisha mwili toka asubuhi tembea, au toka jioni tembea, kama wewe ni mtu ambaye unafanyia kazi nyumbani. Kama ni mtu unayefanyia kazi nje, tafuta namna ya kutembea, fanya mazoezi fulani ya mwili, itakusaidia inakusaidia kwa sababu unapofanya mazoezi mwili wako unatengeneza hormone fulani ambazo zinakusaidia kupunguza msongo wa mawazo happy hormones, na kusaidia ku, ku nini kutengeneza furaha na utulivu kwenye akili yako. Kwa hiyo tafuta shughuli fulani ya mwili wedha, ni kukimbia au kutembea, ile evening walk, morning walk, tembea, kuendesha baisikeli, kama wewe unachezaga mpira nenda kacheze, lakini tafuta kitu ambacho kitafanya mwili wako uwe active, ufanye. Kitu cha nne ni kuongea na watu. Sio kila mtu ni kweli unaweza kumwamini kumwambia mambo yako, lakini kama kuna mtu au tafuta mtu ambaye unaweza kumshirikisha hisia zako, unayemwamini, na zungumza naye ili kuweza kupunguza mzigo moyoni mwako kihisia. Wakati mwingine inawezekana hata huyu mtu akawa ni kiongozi wako wa dini. Tafuta muda naye, ongea naye, itakusaidia kupunguza huo mzigo kwenye moyo na fahamu zako. Usife na tai shingoni, rafiki yangu. Tafuta msaada. Na uzuri ni kwamba sasa hivi Tanzania hata wale wataalamu wa wa, uh, wa ushauri watu wa psycholo, wana saikolojia wapo. Tafuta msaada, ukihitaji wasiliana na mimi kwenye pages za Dr. Rafiki, na nitaweza kukuunganisha na mwanasaikolojia kitu cha tano cha muhimu ni kuhusu mitandao ya kijamii jamani huko kwenye social media mambo ni mengi na wakati mwingine unachokiona sio uhalisia wa maisha kamili ya watu sio picha kamili ya maisha ya watu kwa hiyo uh, wakati mwingine unahitaji tu kuchukua mapumziko toka kwenye social media yaani ye toka kwenye social media hata wiki moja mbili mwezi we toka nenda Kaishi maisha yako huko, kafurahi na marafiki na ndugu na nani, kaishi maisha yako ya uhalisia, kwa sababu huko kwenye social media unaweza ukapata pressure kubwa sana. Lakini unaweza usitoke, ila ukapunguza muda ambao unatumia mitandao ya kijamii, ukaangalia pages, uh, page gani za mitandao ya jamii unazifuatilia unazifatilia. Kwa hiyo baadhi ya page labda ukaziacha kwa muda, zile ambazo unaona mm, kwa sababu aga kuna page fani ukienda, yani unaona pressure inaongezeka, yani msongo wa mawazo nini. Kwa hiyo punguza hivyo vitu, na sio social media tu, sio mitandao ya jamii peke yake, lakini vitu vingine vyovyote ambavyo unajua, hivi jamani, mimi ni trigger nikichochezi, yani nik, nikijihusishaga na hiki kitu, mambo ndo yanazidi kukutingishika huko kichwani <laughs> so, jilinde mwisho wa mwaka, jilinde rafiki yangu. Kitu cha sita Jifunze kushukuru rafiki yangu. Mwaka inawezekana haujaisha vile ulivyopanga, lakini mangapi yametokea. Wengi wamepoteza maisha, wengi wamepotea, lakini Mungu amekulinda hata kama uamini Mungu rafiki yangu, lakini upo, yaani upo hicho tu kinafaa kusema asante. Yaani, nashukuru kwamba nipo, nashukuru kwamba ninasoma, nashukuru kwamba nina kazi, nashukuru kwamba nina watoto, nashukuru kwamba nimeoa, nimeolewa, nashukuru kwamba e, biashara yangu inaenda, nashukuru kwamba hiki. Jifunze au andika, saa nyingine unajua kuandika huwa inasaidia sana, so andika vitu ambavyo unaona kabisa ni mwisho wa mwaka na hivi vimetokea hata kama sijafikia malengo yangu asilimia uh, mia moja, lakini hivi vimetokea. Yani naona kabisa vimetokea, mwaka umeanza, mwaka unaisha na nimeweza kufanya moja mbili tatu. I am grateful for this hiyo eh? Nashukuru kwa hili. Inakusaidia kwenye dini yako huko huko ulipo, inakusaidia kwamba ina, kwanza inajenga inakujengea kwenye akili yako, inaufundisha ubongo wako kuelewa kwamba umefanya kitu, Hauko pale ambako mwaka ulianza, kuna hatua umepiga, kuna hatua umepiga, na kwa sababu kuna hatua umepiga, kuna kitu cha kushukuru. Sawa? So hivyo ni vitu saba ambavyo uh, samani, vitu sita ambavyo rafiki yangu unaweza kufanya, na vikakusaidia angalau ukamaliza mwaka wako vizuri, na ukamaliza mwaka wako na amani ambayo itakusaidia kupanga vitu vijavyo. Mambo ya muhimu sana ya kuzingatia rafiki yangu ni kwamba tunahitaji kurekebisha mtazamo. Kwamba baada ya kuona kwamba malengo hayajafanikiwa tukaona tu kwamba tumeshindwa tumekata tamaa, tuone kwamba kwenye kila hatua ni kujiuliza je, katika haya mambo yote yaliyotokea, au mfano katika lengo nililoliweka na sijatimiza, kwenye hili jambo kuna kitu gani, nilitakiwa kufanya nini, ninaweza kubadilisha mwakani ili malengo yangu niweze kuyatimiza. Kama ni tukio lilitokea likakuumiza, ni nini nimejifunza kutoka kwenye hili, na nini nifanye ili mara ijayo au next time, ili tatizo lisinitokee tena. Kama ni maafa, basi isinitokee tena. Nawezaje kujiandaa ili mwaka ujao uwe mwaka bora zaidi? Kwa hiyo jambo la muhimu sana, rafiki yangu, Rekebisha mtazamo wako, usisikie kushindwa, bali uone kwamba pale ambapo sijafikia ni fursa ya kujifunza na kufanya vizuri zaidi. Cha muhimu kingine, sherekea mafanikio yako madogo, yale maendeleo ambayo umefanya. Tumesema progress over perfection. Progress over over perfection perfection. Zile hatua ndogo ndogo ambazo umefanya kwenye safari yako ni muhimu sana ni muhimu sana zina maana, kuna vitu unaweza kujifunza kwenye hizo hatua ukafanya vizuri zaidi kwenye mwaka 2025. Na kingine cha muhimu, ninapomaliza katika mwaka 2025, weka malengo yenye uhalisia. Zingatia kwamba malengo yanaweza kubadilika katikati ya mwaka, unaweza kubadilisha malengo yako, unaweza kwa sababu ya hali ambavyo unaiona matukio yanavyoenda, unaweza kujipanga vizuri zaidi. Kwa hiyo weka malengo yenye uhalisia, rafiki yangu. Leo ninapomaliza na kukumbusha, progress over perfection, progress over perfection. Hatua zetu tunazofanya za kila siku kufikia malengo zina umuhimu sana sana sana sana, kujifunza kwenye hizo hatua ili kufanya vizuri zaidi, kuziboresha zaidi. Basi nakushukuru sana rafiki yangu kwa kujiunga na Dr. Rafiki Podcast siku ya leo. Tukutane mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Bado lakini, <laughs> bado tuna wiki kama tatu, tutaendelea kuongea rafiki yangu, sikuachi, tuko pamoja mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Thank you so much. Nakushukuru sana kwa kuwa na mimi kuanzia mwezi wa nne mwaka elfu mbili na ishirini na nne tulipoanza podcast ya Dokta Rafiki, tumeenda pamoja hatua kwa hatua mpaka leo mwezi wa kumi na mbili. Na nakusubiri mwakani, kuna vitu vizuri zaidi ambavyo tutashirikiana, tutajifunza, tutakuwa pamoja. Lengo kumbuka, ni kukusaidia rafiki yangu ufanya maamuzi bora ya afya. Upate taarifa za kutosha, taarifa za ukweli juu ya afya zikusaidie kufanya maamuzi bora ili kuboresha rafiki yako, afya yako. Nakupenda rafiki yangu, wewe na wiki njema. Bye.