Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya leo ya Dokta Rafiki ukiwa na mimi ya rafiki yako Dr Juliet Seba tukizungumzia mambo mbalimbali mbali ya afya, na leo kipekee sana tunaenda kuzungumzia mazoezi au uh, namna ya kuishi katika kipindi hiki cha likizo. Tunajua kipindi hiki cha likizo cha Desemba wengi tunaenda nyumbani, tunaenda holiday, na ni rahisi sana kutoka kupotea kutoka kwenye yale malengo yetu ambayo huwa tumejiwekea, yaani mtu unaweza ukaishi vizuri Januari mpaka mwezi wa kumi na moja, lakini ikifika muda wa vacation sasa, huko tunakwenda likizo tunakwenda nyumbani, ah kusema kuwa mara nyingi huwa tunapoteana hapo katikati, tunapoteana <laughs> tunakula kitu chochote, mazoezi mtu nakuta haufanyi kwa hiyo kuna jinsi ambavyo ukirudi uki Januari kama vile unaanza upya. So leo tunaenda kushirikishana vitu vichache ambavyo unaweza kuvifanya holiday, kwa sababu bado tunataka kufurahia ako na wakati mzuri, hatutaki kufanya yale mazoezi so na lifestyle fani very strict ikatufanya tusi enjoy tusifurahie holiday, lakini tunataka umo umo kwenye kufurahia holiday, tuna tu vitu fulani hivi tudogo tudogo ambazo tunafanya na hivyo vitu vinatusaidia kuendelea kukaa kwenye afya nzuri, si ndio? So tukiulizana kwanza, ni kwa nini tufanye mazoezi au tuwe na mwenendo wa maisha fulani ambao una unazilinda afya zetu hata kwenye kipindi cha likizo? Ni muhimu kwa sababu ukiwa na mazoezi na mtindo ambao unakuli, mtindo mzuri wa maisha kwanza, utakusaidia uta kuwa na nguvu, kwa sababu utaweza kukabiliana na uchovu, utaweza kukabiliana na msongo wa mawazo. Kwa hiyo itakusaidia wewe uwe fresh uwe na nguvu, lakini pia inakusaidia kwenye eneo zima la afya yako ya akili, kwa sababu unajua, unapofanya mazoezi mwili huwa unaachilia una vichochezi au tunasema hormones fani ambazo zinaboresha jinsi ambavyo unajisikia. Lakini kitu cha tatu cha muhimu ni kwamba unapofanya mazoezi kipindi cha likizo, inakusaidia hata ku, ku, usiongezeke sana uzito au ku manage uzito kwa sababu unakuwa uko active. Kwa hiyo sasa, tuongee ni njia gani rahisi mtu unaweza kuzitumia kufanya mazoezi kwenye kipindi cha likizo, let's say umeenda Rombo na kuamka asubuhi jogging ile nini, ha, unaona bwana hii noma. Kwanza tuongee njia rahisi. <laughs> ha, au vipi rafiki? so, moja ya kwanza, njia ya kwanza ni matembezi, kutembea. Kwa hiyo inaweza kawa ni simple tu kwamba kama familia mna baada ya chakula cha mchana au muda wa jioni mnatoka tu mnatembea, inaweza ikawa ni kitu simple, kinawasaidia kama familia kubond kwa sababu kipindi hiki, na watoto wanakuwepo na ndugu wanakuwepo kwenye familia nyingine, inawasaidia kuwa na bonding time, kuwa na muda wa kupiga story. Kwa hiyo kutembea, kufanya tu yani ile matembezi kama evening walk, morning walk, afternoon walk kitu kama hicho ni njia nzuri, inakusaidia wewe kukaa active, unachoma mafuta mwilini. Um, lakini pia inawapa nafasi nzuri ya kuongea, kupiga story na kuenjoy kama familia. Kitu cha pili ambacho mnaweza kufanya kwenye ratiba yenu ya kila siku kipindi cha likizo ni kucheza mziki, kuwa na kipindi tu cha kudance na kufurahi. Nani apendi kucheza mziki, jamani? ni cha likizo ni kitu kimoja ambacho uh, kinatufurahisha, kinasaidia lakini pia kuchoma mafuta au tunasema kuban calories, na lakini pia inasaidia kuwa na wakati wa furaha na kubond kama familia. Kwa hiyo ni vitu fani vidogo vidogo ambavyo yani una enjoy, lakini muda huo huo unakuwa unafanya kitu ambacho kina kinaboresha afya yako. Kitu cha tatu ambacho unaweza kufanya ni michezo Mfano um, kipindi cha likizo mnapokutana kama familia, kunaweza kukawa na michezo ya kitamaduni au hata mechi za soka za kirafiki kwenye katikati ya familia, katikati ya ndugu familia moja na nyingine. Uh, vitu kama kuendesha baiskeli uh, vyote hivi vinaweza kutumika. Michezo ya aina mbalimbali inaweza kutumika, na hii ni nzuri sana hasa kwa watoto. Kwa namna gani unaweza kuhakikisha kwamba watoto wako bado kipindi cha likizo bado wanakaa active na wanakuwa na afya bora? Hiyo ndio ni njia tatu tumeongea. Njia ya nne ni kufanya mazoezi pamoja nyumbani kama familia. Mnaweza kuweka dakika kumi, kumi na tano kwamba tunafanya mazoezi pamoja kila siku asubuhi, wa wakupiga push up pale, wakufanya squat, wakuruka kamba Dakika kumi, kumi na tano ya pamoja kama familia inasaidia kuapa bonding time, mtafurahi. Kuna mtu atashea yeye alijifunza zoezi hili, mwingine alijifunza zoezi hili, na unaweza kukuta yani mkawa na wakati mzuri sana kama familia, kucheka kufurahi pamoja. Hilo ni njia ya nne, au vitu, vitu vidogo vidogo yani ambavyo unaweza kufanya tu nyumbani kipindi hichi cha likizo, lakini vikawa vinawasaidia kukaa active, kukaa wenye afya njema. Kitu kingine unachoweza kufanya cha tano ni kutembea. Unapokuwa kwenye ile mizunguko yako ya kila siku, ile midogo midogo, ma unaenda dukani, unahitaji kwenda garage, unahitaji kwenda wapi, ile mizunguko yani, unaweza ukatumia nafasi hiyo kutembea kwa miguu badala ya kuchukua gari. Kwa hiyo unaenda kununua mboga, unaenda bucha, unaenda dukani, unaenda sijui kufata matunda, kama soko liko karibu Jaribu kutembea. Kwa hiyo unaweza usipate ule muda wa kwenda kwamba nina gym, nini. Disemba sasa hivi siwezi kuenda gym, naenda kijijini. Lakini hivi vitu vidogo vidogo ukiviweka kwenye ratiba yako bado vikakusaidia wewe kukaa active. Kitu cha sita na kirahisi sana ni kucheza na watoto. Jamani, watoto wanakimbiaga, unajua vile watoto wanavyokimbia, yaani wanazunguka nini nini. Yani, hebu yani, uchukua hata dakika kumi kumi na tano ucheze na mtoto huone <laughs> jinsi ambavyo atakuweka active. So hiyo pia ni njia moja hapo ambayo unaweza kutumia kuhakikisha kwamba kipindi hichi cha likizo afya yako haibaki nyuma, bado unakaa active, bado una afya njema. Ni muhimu sana ili kujilinda kama tulivyoongea pale juu hapo kabla, kwamba kuna sababu mbalimbali za ambazo ni muhimu kuendelea kuitunza afya yako. Kwa hiyo rafiki zangu, tunaposafiri kwenda kule Moshi na Mbeya na Mwanza na na kila sehemu ya Tanzania na hata nje ya nchi kwenda kuonana na familia na rafiki zetu kipindi cha likizo, hizi njia sita ni rahisi sana, wala huhitaji kwenda gym wala huhitaji kubeba machuma wala huhitaji kuamka asubuhi ukafanya jogging ya kilomita kumi. It's okay, kuna hizi njia sita unaweza kutumia na bado mwili wako ukakaa active. Ya kwanza, tumesema unaweza kuwa na matembezi kama familia morning walks, evening walks. Ya pili, kuwa na vipindi vya kucheza muziki furaini pamoja. Ya tatu kuwa na michezo organize, michezo fanyeni michezo kama familia. Ya yani nne, fanyeni mazoezi nyumbani. Push ups, uh, squat, mazoezi mengine madogo madogo, kuruka kamba kila siku, au au hata mara tatu kwa wiki, mara mbili kwa wiki. Cha tano, kutembea kwa miguu kwenye ile mizunguko yako ya kila siku, unavyoenda kupata mboga nini, eh, jamani kwenda kuchukua soda dukani, ye, kuchukua hiki na kile, tumia miguu badala ya gari uh, pale ambapo this, uh, umbali sio mrefu. Na cha sita tumesema cheza na watoto. Sasa tunaweza kusema ni vi, jinsi gani sasa mtu anaweza kupanga hivi vitu na akaweza, maana saa nyingine unajua unaweza ukasema haya mambo yote ni mazuri, lakini sasa nawezaje Kubalance, yaani unajua eh, kubalance ye, yeah. Holiday ile ile ile holiday season, yaani ile hali funny vibe inayokuwepo nyumbani, afu nikaweza kuintroduce nikaweza kuintroduce na kufanya hivi vitu. So moja, unaweza kufanya hivi kwa kushirikisha watu wanaokuzunguka kwamba jamani, eh tumefika kijijini, like hey guys, this time basi tuwe na mechi tucheze mechi this Friday, like pa week, tu. tucheze mechi moja ya mpira mojampira Yes, tumerudi kijijini hatuja kuwepo long time, so marafiki ambao tulisoma pamoja marafiki ambao tumekuwa wote kansani pamoja, let's have a match eh. tucheze mpira pamoja kitu kama hicho. So shirikisha ile jamii inayokuzunguka ni familia yako, mnaweza um, kupanga ratiba kwamba tutakuwa tunatoka jioni tunaenda kutembea tunafurahi tu lakini pia kitu namna nyingine ni weka malengo. Kwa hiyo kabla hujasafiri au hata kama umeshasafiri, weka malengo kwamba um, nataka kuwa nat natumia dakika ishirini mpaka thelathini za kuhakikisha kwamba nimefanya kitu active kwa siku, ndani ya kila siku. Kwa hiyo iwe imekimbia, nimeruka kamba, nimecheza na watoto, nimetembea, lakini dakika ishirini mpaka thelathini kwenye siku nzima, jamani, hauwezi kuzikosa. Ukijipanga unaweza kabisa, na ni muhimu sana. Tumesema ni muhimu sana uendelee kuwa active kwenye hichi kipindi, usijisahau. Yani tusiji, tusijisahau tusipotee. <laughs> Lakini kitu kingine cha muhimu sana kipindi cha likizo ni sikiliza mwili wako. Unajua eh? Umekuwa na wakati mwingi wenye shughuli, wenye shughuli nyingi kwa mfululizo. Kwa hiyo pia usijistress kupitiliza, pata muda wa kupumzika pale unapohitaji unapohitaji kupumzika, na fanya mazoezi kwa kiasi. Yaani usipoteze ile maana ya likizo, kwamba likizo ni muda wa kupumzika. Pata muda wa kupumzika, fanya mazoezi kwa kiasi. Yes, sasa tunapomaliza ni kukumbusha tu rafiki yangu kwamba ni muhimu sana kufanya mazoezi ya mwili ni muhimu sana, na unapofanya haya mazoezi unahitaji kuweka malengo, lakini pia cha muhimu tumesema, shirikisha watu wanaokuzunguka, na huwezi kuamini. Yani unaweza ukafanya hivi, unashirikisha watu kiutani, ukashangaa he, yani mmekuwa very active kwenye holiday nzima, mna michezo, mnatembea, mna, mna you have dancing sessions, yani mna muda mnacheza mziki nyumbani, yani vyote kwa sababu unajua ukitaka ukitaka lifestyle yako, au ukitaka uishi kwa afya, ni muhimu sana kufanya hivi vitu vidogo ambavyo vina vinaboresha afya yako, kuwa sehemu ya maisha yako ya kila siku. Yaani sio kwamba tu Jumatatu, Jumanne, Jumatano natembea au naishi maisha ya afya fual, Alhamisi cheat day, kila kitu napotea. Inaweza isiwe ya mwendelezo sana, au isiwe consistent sana Ila ukiweza kuunganisha hivi vitu vidogo vidogo, ukaviunganisha kwenye ule mtindo wako wa maisha wa kila siku, itakusaidia kwamba utaenjoy maisha yako ya kila siku, lakini pia hayo, huyo mtindo wa maisha utakufanya wewe uwe na afya njema, sio tu afya ya mwili, lakini pia afya ya akili. Basi rafiki yangu, nimefika mwisho. Asante sana kwa kuungana nami kusikiliza kipindi cha leo. Ningependa kukusikia wewe kupitia social media zetu, uh, Facebook, Twitter, Instagram, kote tuna, na YouTube kote tunatumia jina la Dr Rafiki Africa. Hebu nienda pale kwenye comment section utuambie, utuambie wewe, kipindi cha likizo unatumia njia gani kuwa active au unatumia njia gani ku, ku keep your lifestyle active, mtindo wako wa maisha bado ukufanye kuwa na afya. Unatumia njia gani rafiki? Tusijisahau sana, pia usisahau ku-like, subscribe and share on our YouTube channel. Tutafurahi sana kusikia kutoka kwako. Hadi kuja kwenye kipindi kingine, asante sana na kwa heri. Bye, rafiki.