Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi ya leo ya podcast yako pendwa ya Dokta Rafiki, na uko na mimi rafiki yako Dokta Juliet Seba, tukiongelea mambo mbalimbali mbali ya afya. Na tunavyomaliza mwaka, ningependa tuongee jambo la muhimu, mambo ya usalama wa barabarani na jinsi ya kuepuka ajali, kwa sababu unajua inapokuaga inapofika mwisho wa mwaka, mara nyingi huwa tunaona ajali nyingi zinatokea, na hii inaweza ikawa ni kwa sababu ya shughuli nyingi ambazo zinaongezeka. Watu wengi wanasafiri, wengine wanaenda likizo, wanasafiri kutoka mji mmoja kwenda mwingine, lakini pia kunakuwa na sherehe hapa na pale. Kwa hiyo watu wako kwenye pirika, yeye huyu anawahi kwenda kupamba harusi, huyu anawahi kwenda kupeleka ndizi hazijapikwa, huyu anawahi kupeleka vinywaji, eh? Mambo ni mengi <laughs> lakini sasa, ishu ni kwamba kutokana na hizo pirika ambazo zinakuwepo mwisho wa mwaka, huwa pia hatari ya kutokea kwa ajali inaongezeka, na kwa sababu hiyo ni muhimu sana tukaongea hili jambo, tukakumbushana sisi kama marafiki ili kutusaidia kufanya maamuzi bora yatakayolinda afya zetu, familia, pamoja na wale ambao wanatuzunguka. Kwa hiyo, siku ya leo tutaongelea vitu gani huwa vinasababisha ajali za barabarani? Uh, jinsi gani mtu unaweza kujilinda usikutane nayo, lakini pia ikitokea ajali imetokea, ikitokea umekutana na ajali, ni jinsi gani ukabiliane na hilo jambo, sawa? Kwa hiyo tutaenda kuongea, najua ziko sababu nyingi, lakini nitataja chache, ambazo kwa nini kunakuwa na ajali nyingi kwenye hichi kipindi cha mwisho wa mwaka. Kwa hiyo uh, tutaongea hivyo. Sasa shirika la afya duniani linasema kwamba ajali za barabarani ni moja kati ya sababu kuu za vifo ulimwenguni, hasa hasa katika kundi la vijana umri wa miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa. Yani ni kati ya visababishi vinavyoongoza. Utashangaa kwamba kuna magonjwa kuna nini, lakini ajali za barabarani ni kati ya visababishi vinavyoongoza kusababisha vifo ulimwenguni na hii inasababishwa na kwanza, uwepo wa magari mengi na foleni. Kipindi cha likizo tunasema, watu wengi wanasafiri kwenda kutembelea familia kwenda ku kwenda likizo vacation, kufurahia. Kwa hiyo ule uwepo wa magari mengi unaongeza hatari, lakini kitu cha pili ni uendeshaji mbovu, kwa sababu kwenye hichi kipindi mara nyingi mfano hata hasa kipindi cha sherehe na likizo kuna watu wanatumia pombe, kuna watu wanaendesha magari wakiwa wamelewa. Tunajua hairuhusiwi kisheria, lakini wapo watu wanaofanya hivyo, na wao wanaongeza hatari ya ajali barabarani. Lakini sababu ya tatu inaweza kuwa ni uh, magari ambayo yanakuwa yamepakia mizigo mingi, au kwamba magari yana yanabeba yana yanafanya kazi kuliko uwezo wake, kwa sababu tunajua kipindi hicho abiria wanakuwa wengi wengi kuliko uh, ile kawaida. Kwa hiyo hata usafiri wa magari, wakati mwingine, unaweza kukuta magari yanabeba au yanafanya kazi kuliko uwezo wake, na hiyo inapunguza ufanisi wa kile chombo cha usafiri, na kwa sababu hiyo, na sio tu magari. Yaani chombo cha usafiri kinapotumika zaidi ya uwezo wake, kinapungua ufanisi. Kwa hiyo ajali zinaweza kuongezeka kwa sababu hiyo ya kupungua kwa ufanisi wa kile chombo, kwa sababu kimetumika zaidi ya uwezo wake. Kwa hiyo inawezekana ni kwa sababu uh, mtu anatumia hicho chombo cha usafiri kwa kasi kubwa na hii ika, ikaongeza hatari ya ajali. Inawezekana mtu anaendesha, lakini yuko, yuko kwenye ushawishi au tunasema under influence kwamba aidha amekunywa pombe au ametumia madawa ya kulevya, na hivi vyote vinapunguza uwezo wa mtu kufanya maamuzi yanayotakiwa au maamuzi sahihi akiwa barabarani, na hivyo kuweza kuonge, kupelekea kuongezeka kwa hatari ya ajali. Sababu nyingine inawezekana kuwa ni uchovu. Watu wanasafiri umbali mrefu kwenye hichi kipindi cha mwisho wa mwaka, mfano watu wanaotoka, mfano unatoka daa unaenda Kahama, unaenda Kagera, unatoka daa unaenda Iringa, unaenda Mbeya, na unaweza kuta mtu anasafiri hata siku tatu nne, anaunganisha unaona, eh, kwa hiyo uchovu pia unaweza kusababisha kuongeza hatari ya mtu ku, kupata ajali chombo cha usafiri. Kitu kingine inawezekana ni kushindwa kutumia alama za barabarani au kufuata alama za barabarani na alama za usalama. Kwa hiyo inawezekana mtu kwamba hajaona au hajui maana hiyo maana, I mean hiyo alama au ameamua tu asiifate, hiyo pia inaweza kuchangia kutokea kwa ajali lakini sababu nyingine inawezekana ni hali ya barabara, kwamba labda barabara haina taa za barabarani au taa zimeungua, au wakati mwingine kuna kuwaga na changamoto, unakuta zile taa za barabarani labda hazifanyi kazi kwa sababu moja au nyingine, inaweza pia ikachangia. Aa, lakini pia wakati mwingine kukiwa na mvua au hali ya hewa fulani unakuta kunakuwa na uoni hafifu. Sasa mfano, ukiwa na mvua na ni usiku, kunakuwa na uoni hafifu. Kwa hiyo hiyo hivyo vitu vyote vinaweza kuchangia kuongeza hatari ya ya ajali katika kipindi hiki cha mwisho wa mwaka na likizo na hizo sherehe nyingi ambazo zinakuwepo. Sasa ni vitu gani ufanye ambavyo vitakusaidia kuongeza usalama wako wapo barabarani, na sio tu wako ukiwa unafundishwa gari unaambiwa, unaendesha gari lako, lakini na yale yanayokuzunguka unaendesha so ni usalama wako wewe, usalama wa vyombo vingine vya usafiri, lakini pia usalama wa watumiaji wengine wa barabara. Tunasema cha kwanza, panga mapema, rafiki yangu, angalia kwamba um, chombo cha usafiri, mfano nataka kusafiri, naenda masafa marefu, angalia chombo chako cha usafiri kiko kwenye hali gani? Je, kiko kwenye hali nzuri kuanzia matairi, uh, oil na vitu vingine vya kwenye chombo chako vya usafiri. Sio lazima gari iwe ni gari, ni bajaji, ni pikipiki piki. Angalia chombo chako cha usafiri, je, kiko katika hali nzuri ya kukuwezesha wewe kusafiri salama? Usifanye dakika za mwisho, yaani usikurupuke kutaka kuharakisha. Kwa hiyo panga safari yako mapema. Kitu cha pili ni fuata sheria na alama za barabarani. Kwa hiyo uh, taa zinaonyesha nini, vile vibao vya alama vinaonyesha nini? Fuata hizo sheria, zinakuweka wewe katika usalama, lakini pia zinawaweka watu wa, au watumiaji wengine wa barabara katika usalama. Kitu cha tatu Jitahidi usiendeshe gari chini ya ushawishi wedha, ni pombe, ni madawa ya kulevya. Hakikisha kwamba muda unaoenda kuendesha chombo chako cha usafiri au kutumia chombo chako cha usafiri, akili yako iko katika katika, yani uko katika hali yako sawia, una uwezo mzuri wa kufanya maamuzi. Kama umeona umetumia kilevi, unaweza kuomba mtu akakusaidia kuendesha hilo gari, au hata ukaliacha hapo, kwa sababu jamani usalama ni wa muhimu, si ndio? Za ukaliacha hapo, kama ni sehemu ambayo unaweza kuliacha alafu ukalifuta kesho yake, wewe ukatafuta usafiri mwingine wa kwenda nyumbani kuliko kutoka pale kupata ajali. Afu imagine, kama ni kipindi cha likizo familia zimekuja watu wanafurahi, alafu tunaanza kupata ajali na vitu vingine. Inakuwa sio sio kitu kizuri jamani, si ndio? Sio kitu kizuri rafiki yangu, kwa hiyo jitahidi usiendeshe gari ukiwa kwenye ushawishi wa tunasema under influence, pombe, madawa ya kulevya au vitu vingine vyovyote ambavyo vinaweza kuathiri maamuzi yako au uwezo wako wa kufanya maamuzi. Na njia nyingine tunasema, epuka usumbufu au vitu ambavyo vinakupa distractions. Kama kuongea na simu inaweza kukupa distraction, kwa hiyo inaweza kuku, kuku, kukusumbua. Kwa hiyo jitahidi, wakati unaendesha gari yako, epuka matumizi ya simu whether ni kupiga si, kuongea na simu au kuchat. Jitahidi epuka hivyo vitu, lakini pia kuna watu, watu ambao, mfano unaendesha baiskeli, unaendesha pikipiki, jitahidi vaa vile vifaa vya kujilinda kama helmet. Ni muhimu kwamba lolote itakalotokea, at least kuna kitu ambacho kinaweza kikakulinda. Na kama ni uko kwenye gari, basi jitahidi vaa mkanda. Mara nyingi kwenye gari mtu unaweza kukumbuka, ila kwenye gari za kusafiria mara nyingi watu na sao. Kwa hiyo ukipanda gari ya kusafiria, pia rafiki yangu kumbuka kufunga mkanda wako, ni muhimu sana. Kitu kingine na cha mwisho ambacho naweza kushirikisha leo kwamba hakikisha umeonekana kwa hiyo mfano, kama ni kama ni gari, hakikisha gari yako taa zinafanya kazi vizuri. Kama ni pikipiki piki, hivyo hivyo, bajaji hivyo hivyo. Kama mfano unaendesha baisikeli, kama unaweza, uh, tafuta ile reflector. kuna zile koti za reflector, zile zinasaidia sana. Asasa kama unaendesha baisikeli usiku, itakulinda lakini pia kwenye baisikeli kuna pedals ambazo unaweza ukaweka, zina reflector zile itakulinda. Kwamba hakikisha unapokuwa barabarani unaonekana, wedha unatembea kwa mguu au unatumia chombo cha usafiri, unaonekana kwamba mtu anayekuja anaweza akakuona. Na kama unatembea kwa mguu, jitahidi tembea kwenye upande sahihi wa barabara ili wewe umwone anayekuja mbele yako, lakini pia yeye akuone. Itakusaidia kwamba kama kuna hatari yoyote utaweza kuiona mbele yako na kuweza kufanya maamuzi yanayotakiwa kwa wakati sahihi. Kwa hizo ni njia chache ambazo rafiki yangu unaweza kutumia ili kujilinda. Najua ziko nyingi na ningependa sana kusikia wewe wewe unatumia njia gani. Um, ni muhimu sana kujua sasa kama mfano ajali imetokea ni kitu gani ufanye au vitu gani ufanye. Kitu cha kwanza ni huduma ya kwanza. Ni muhimu sana kujifunza jinsi ya kutoa huduma ya kwanza, hasa hasa kwa watu ambao wamepata ajali. Na kati ya vitu muhimu sana ambavyo huwa tunasema ni jinsi ya kumnyanyua yule mtu ambaye amepata ajali, tunasema epuka kumhamishahamisha au kumgeuza. Yani ni muhimu Aa, kipindi kingine ki tutajifunza jinsi ya kutoa huduma ya kwanza kwa mtu ambaye amepata ajali, ili ujue jinsi ya kumnyanyua kwa sababu so, kuna jinsi ya kumnyanyua ili hata kama mfano amevunjika kiungo, bado kiwe salama. Kwa hiyo ni muhimu sana kujifunza jinsi ya kutoa huduma ya kwanza. Kitu cha pili, tafuta msaada, omba msaada kama unaweza kupiga simu, kama kuna simu. Naamini sasa hivi Tanzania almost kila mtu ana simu jamani. E, tafuta msaada wa karibu, ni muhimu sana. Na kitu kingine cha muhimu ni kwamba toa uhakikisho au reassurance, ongea na yule mtu, mtie moyo msaidie uh, ongea naye vizuri ili apunguze hofu. Kwa hiyo yule mtu awe na utulivu, asiwe katika hofu wakati unampa huduma ya kwanza na wakati huo umetafuta msaada ili huyo mtu aweze kuchukuliwa kwenda hospitali au kwenda kwenye kituo cha afya au sehemu nyingine ambayo atapata msaada mkubwa zaidi. Kwa hiyo nikukumbushe kwamba sisi wote rafiki yangu, sisi wote mimi na wewe ni mabalozi wa usalama barabarani msimu huu wa sikukuu. Kwa hiyo shiriki kuhakikisha kwamba wewe uko salama lakini na wale wote wanaokuzunguka wako salama. Sisi wote tukiwajibika inasaidia kuongeza ufanisi na usalama barabarani. Ili likizo zetu ziishe vizuri, tukutane Jumaa, tukutane Januari elfu mbili na ishirini na tano, wote tukiwa wazima kwa neema ya Mungu. Asante sana rafiki yangu kwa kuwa nami kwenye kipindi cha leo. Naamini kuna kitu umejifunza, na ningependa kusikia wewe unatumia njia gani kujilinda au kuhakikisha usalama wa kwako na wale unaowapenda barabarani. So naomba niandikie comment kwenye peji zetu Instagram, Facebook, Twitter pamoja na YouTube Dr. Rafiki Africa utatupata pale. Tungependa kusikia kutoka kwako. Lakini pia usisahau ku like, subscribe na share na wale wapendao, uh, episode hii ili wote tujifunze na elimu hii itatusaidia kufanya maamuzi bora ya afya. Asante sana rafiki yangu, tukutane kwenye kipindi kijacho. Bye, Mungu akubariki.