Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Heri ya mwaka mpya. Jamani, karibu to 2025. Hatujawahi kuongea. This is a very first episode yetu ya kwanza kabisa kwa mwaka 2025. Na tunapoanza mwaka 2025, sisi ni Dr. Rafiki Podcast. Ukiwa na mimi Dr. Juliet Seba, ambaye ni mtafiti na mtaalamu wa afya Tanzania. Na tunakujulisha au tunaongea na wewe kila wiki ili tujifunze kwa pamoja juu ya mambo mbalimbali yatakayokuwezesha kufanya maamuzi sahihi ya kuboresha afya yako wewe binafsi, afya ya familia yako na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo tuko hapa kuelimishana, tuko hapa kujifunza kwa pamoja, ili kuhakikisha kwa kwamba afya zetu zinakuwa bora zaidi. Na rafiki yangu, nipende kushukuru sana kwa kuwa nasi mwaka elfu mbili na ishirini na nne tumeumaliza vizuri. Mungu amekuwa mwema. Tumeweza kufikia zaidi ya watu mia tano kwa kutumia social media au mitandao ya kijamii aa, na kama hujatu follow fanya hivyo rafiki yangu, unakosa mambo mengi. <laughs> Tuko Facebook, tuko Instagram, tuko Twitter tuko YouTube, lakini pia tuna podcast yetu ambayo inarushwa kwenye Apple Podcast, Audiomack, Spotify zote, sehemu zote. Ukisearch Dr Rafiki Africa unatupata, na ni kuhakikishie, hautajutia kuna kitu utajifunza na unaweza kushare na mtu mwingine, ili 2025 mwaka 2025 wote tunaishi kwa afya, wote tunaishi vizuri, tunamaliza mwaka kwa ushindi. Sasa mwaka 2025 timu yetu imejiandaa kukuelimisha zaidi na kuifikia jamii zaidi kwa elimu. Kwa hiyo tunaamini kwamba kwa neema ya Mungu tutaenda zaidi ya podcast, tutaenda kuifikia jamii aa, moja kwa moja, kuwa na shughuli za kijamii na mambo mengine mengi ambayo tutaendelea kujiuizana kadri siku zinavyoenda. Lakini pia katika mwaka 2025 tunategemea kuwa na partnership au kufanya kazi pamoja na mashirika mbalimbali mbali, pamoja na wataalamu au waelimishaji wengine wa afya katika nyanja mbalimbali kuanzia mambo ya lishe, mambo ya mazoezi, mambo ya matibabu ya magonjwa mbalimbali na vitu vingine vingi. Kwa hiyo tunakaribisha pia watu ambao wangependa kufanya kazi na sisi kuanzia mashirika binafsi, mashirika ya kiserikali, lakini pia hata mtu mmoja mmoja. Tungependa na tunaamini katika umoja, katika kufanya pamoja, in partnership, tunaweza kutengeneza jamii bora zaidi tunapofanya pamoja na kwa umoja. Sasa leo nina vitu vitano, rafiki yangu, vitu vitano, yaani nataka nikwambie vitu vitano tu, yaani mambo muhimu sana matano tu au tunasema tabia tano za muhimu za kiafya ambazo unaweza kuziingiza kwenye mtindo wako wa kila siku wa maisha na zikakusaidia uwe na afya njema mwaka 2025. Sitaki kuchosha. Rafiki yangu, mwaka umeanza, resolutions, maazimio ni mengi. <laughs> Lakini mimi naomba kwenye yale maazimio yako, na kupa matano tu na utashangaa ni vitu ambavyo vipo yaani vipo ndani ya uwezo wako, vitu vitano tu. Kwa hiyo kana mimi hadi mwishoni, na ninakuhakikishia nitakupa na kisho, nitakupa na, nitakupa na cha bonus, yani cha zaidi <laughs> so, kitu cha kwanza rafiki yangu, fanya mazoezi mwaka huu, tunafanya mazoezi, na nikwambie kitu rafiki yangu, nikisema kufanya mazoezi, sio lazima ufikirie kwamba mimi mm, sihitaji kupungua uzito au okay, hapana. Mwaka huu tunafanya mazoezi kwa sababu tunahitaji miili yetu iwe kwenye afya, kinga zetu za mwili ziwe nzuri eh, mwili wetu uwe vizuri, na sio lazima uende gym, rafiki yangu. Kama una uwezo wa kwenda gym naenda gym, eh, safi. Lakini rafiki yangu, kuna mazoezi ambayo ni simple, yani vitu ambavyo viko kwenye uwezo wako, mfano vitu kama kutembea, kucheza mziki, kuogelea, na vitu vya kwenye maisha kila siku kama kulima bustani ni mazoezi. Yani, hivi vitu vyote vinaweza kufanyisha kufanya mwili wako ukasweti, ukawa active, na unashauriwa ulenge angalau kufanya dakika thelathini kwa siku mara tano kwa wiki. Ukifanya hivyo, itakuwezesha mwili wako kuwa mwepesi, italinda afya ya moyo wako, itakufanya uwe mchangamfu, uwe mwenye nguvu wakati wote. Muhimu sana. Kitu cha pili, rafiki yangu, ni kunywa maji. Rafiki yangu Jitahidi, jitahidi, jitahidi kunywa maji, kwa sababu tunasema kwamba karibia 60% ya, ya mwili wa binadamu imetengenezwa kwa maji, yani damu na viminika vingine vyote, mate na vingine vyote, vina vinahitaji wewe unywe maji ili kuendelea kutengenezwa kila siku. Kwa hiyo jitahidi angalau kwa kwa hiyo kunywa angalau lita mbili za maji kwa siku, na unaweza kujiuliza sasa, nafanyeje hivyo? Beba chupa, rafiki yangu, anza kubeba chupa Unaenda kazini, unaenda kwenye biashara yako, unaenda kwenye genge, unaenda shule, beba chupa yako ya maji. Nunua chupa chupa, siku hizi hata sio bei kubwa. Nunua chupa yako ya maji, zunguka nayo, kwao kwa kila baada ya muda fulani, hiyo sipsip. Kido, kidogo kidogo kidogo kidogo, yaani utashangaa ile lita mbili unaimaliza hata ujafikiria sana. Na ukizingatia eh, hii ni msimu wa joto, yaani mwaka unavyoanza sasa hivi, jamani, it's hot, joto ni kale. Kwa hiyo hata mwili unapoteza maji mengi, kunywa maji ya rafiki yangu. Lakini pia unajua maji uhitaji unaweza kutofautiana kulingana na kiwango chako cha kazi unachofanya, hali ya hewa ya sehemu uliopo, kwa sababu mtu aliyeko Dar na mtu aliyeko Mbeya ni sehemu mbili tofauti kwa hali ya hewa. Kwa hiyo pia angalia mahitaji ya mwili wako, sikiliza mwili wako, usisahau kunywa maji ya rafiki yangu. Kitu cha tatu rafiki yangu, mwaka huu Tunakula mlo kamili, yani balanced diet. So unaona ile sahani yako unayokula, hebu fanya ni kama ile upinde wa mvua. Unajua tulipokuwa shule msingi, tumefundishwa kuhusu zile rangi saba za upinde wa mvua rainbow colors. Sasa rafiki yangu mwaka huu ile ndo sahani yako. so mambo ya kula wali mwingi, wali tu unakula wali na na mchuzi wa maharage una punje tatu, aa, aa, rafiki yangu yani Colorful plates eh? Mboga ya majani, nafaka, matunda, chakula cha protini, sahani yako ipendeze. Ukiwa na wali mweupe pale, araga lako pale lina rangi ya brown, umeweka mchicho wako na kijani, umeweka tunda lako la embe pale lina njano, sijui orange, ile safi kabisa. Kwa hiyo mwaka huu lengo letu tunakula rainbow plates, rafiki yangu, yes. Lakini pia jitahidi kupunguza chakula kilichosindikwa au tunasema junk food or processed food na punguza matumizi au vyakula vyenye vinywaji vyenye sukari. Kwa hiyo naelewa, kuacha inaweza ikawa ngumu, lakini punguza, rafiki yangu, punguza. Na hivi vitu ninavyokuambia ni vitu ambavyo unaweza tu kaweka kwenye mfumo wako wa maisha ya kila siku, na ikawa rahisi wewe kukip up, kwa sababu saa nyingine, waga, tuna ukiweka maazimio makubwa ikifika katikati unachoka. Kwa hiyo wewe viingize taratibu kwenye ule mfumo wako wa chakula, kwamba asubuhi kabla ya kulala najua kesho asubuhi uh, nitakula nini, labda nitakula kiazi changu nimechemsha pamoja na mboga ya majani na chai. Naenda kazini mchana nitakula tunda na na chakula labda sijui ugali nini hivyo, yaani maisha ya Kitanzania ndiyo. Lakini sasa jitahidi ongeza flavor, rafiki yangu. Sawa. Kitu chane, cha nne cha muhimu sana mwaka huu tunapumzika, tunalala rafiki yangu. Mambo ya kukesha usiku mzima na series, mwaka huu hapana. 2025 tunaishi kwa afya, tunapumzika. Ina, inashauriwa kwamba watu wazima wanahitaji masaa saba mpaka tisa ya usingizi bora kila siku. Kwa hiyo jitahidi pata muda huu, hata kama hujafikisha hayo masaa lakini basi karibia karibia, rafiki yangu, na hata kama hujafikisha basi, kuwe na sababu ya muhimu, na isiwe kila siku. Na unajua usingizi ni muhimu, kwa sababu ni njia ambayo pia mwili wako unapata muda wa kujirekebisha, unapata muda wa utulivu wa akili. Kwa hiyo inakusaidia wewe kuwa na ustawi na utulivu wa akili, kwa sababu unapata muda wa kutosha wa kulala. Kwa hiyo jiwekee utaratibu kwamba muda wako wa kulala wewe ni saa ngapi. So kwamba unalala tu ye, leo ni maa saa nne, kesho saa saba usiku, kesho saa nane We unalalaga saa ngapi Na unapokaribia ule muda jijengee kabisa kwamba kama nalalaga saa tano, kwanzia saa nne naanza kujiandaa, kama ni kufunga vitu na nini, nne na nusu niko chumbani napumzika. Kama unalaga saa saba, hivyo hivyo jiandaa, yani jiwekee malengo ya kulala mapema. Kitu cha tano na cha mwisho rafiki yangu Dhibiti msongo wa mawazo mwaka huu, tunafanya stress management mwaka huu, rafiki yangu, mwaka huu tunafanya stress management. Unajua msongo wa mawazo ni sehemu ya maisha. Unajua eh, kila siku tunaamka tunakutana na mambo mengi, barabarani, kazini, kwenye biashara, shule, wapi nini, nini, kafanya hiki. Msongo wa mawazo upo, lakini cha muhimu mm, rafiki yangu, ni jinsi gani tunashughulika na huo msongo wa mawazo. Hapo ndo tofauti inapokuja kwamba je, tunaacha kwamba msongo wa mawazo utuathiri? Kwa sababu tusiposhughulika, yani tukiacha tukaendelea kuwaza kuwaza kuwaza na kuwaza, bila kuchukua hatua yoyote inaweza kutuathiri. Na naomba nikuambie stress au msongo wa mawazo unaathiri kuanzia afya yako ya akili, lakini pia unadhoofisha kinga yako ya mwili, ambayo baadaye inakufanya unakuwa rahisi wewe kupata mashambulizi ya magonjwa. Kwayo ni muhimu sana mwaka huu rafiki yangu, tunadhibiti msongo wa mawazo. Kwa hiyo jifunze mbinu mbalimbali mbali za kudhibiti msongo wa mawazo, kama vile kutafakari, kupata muda wa kutafakari, watu wengine wanaita meditation, mazoezi ya kupumua, vitu kama yoga. Lakini watu wengine huwa wanatumia kuandika, yani mtu anakuwa na diary yake yeye, akiandika inamsaidia kupunguza stress. Na usisahau kufanya vitu ambavyo unafurahia, yani tafuta vitu ambavyo wewe unafurahia wewe binafsi. Kama wewe rafiki yangu unapenda michezo ndio umekuwa mtu mzima lakini bado unaweza bado kwenda kutafuta timu ya mpira ukawa unaenda kucheza kidogo tu, hata mara mbili mara tatu kwa wiki sio mbaya. Lengo ni kwamba tunatafuta njia ambayo itatusaidia kudhibiti stress. Nakumbuka kwenye hizi njia unaweza ukachukua njia positive au njia negative, ikakufanya hali iwe mbaya zaidi. Kwa hiyo usitumie vitu kama vilevi kusema kwamba ndo inakusaidia wewe kudhibiti stress yako. Ah, tafuta vitu ambavyo bado vitailinda afya yako. Njia nyingine nzuri ya kupunguza msongo wa mawazo ni kutenga muda wa kuungana na watu ambao wapendwa wako kama familia, marafiki, jumuiya. Nenda kanisani kama wewe ni Mkristo. A, shughulika kwenye yani, jiingize kwenye hayo makundi ya kanisa na nini. Kama wewe ni Muislamu, kama wewe ni di, kwa dini yako nenda kwenye makundi ambayo yatakufanya uwe na marafiki, uwe na familia, uwe na jumuia, vitu ambavyo vitakusaidia kudhibiti msongo wa mawazo. Mwaka huu rafiki yangu tunadhibiti msongo wa mawazo, we stay healthy, tunakaa kwa afya. Nilikuahidi rafiki yangu, nitakupa bonus, sijasahau. So kitu kingine ni ku, mwaka huu tunajifunza kushukuru, tunajizoeza kushukuru, na tafiti zinaonyesha kwamba ukijijengea tabia ya kushukuru inasaidia sana wewe kudhibiti stress, lakini pia inakusaidia sana kuwa na utulivu, ambavyo hivi vyote vinachangia kuboresha afya yako. Kwa hiyo unapoanza siku yako, kumbuka vitu ambavyo unashukuru kuwa navyo. Inawezekana hauna vitu vingi, lakini uko hai. Mungu, asante, niko hai. Lakini una wazazi au una mtu yeyote ambaye anakujali Hicho ni kitu cha kushukuru. Unaona, inaboresha hisia zako na inaleta ustawi kwa ujumla. Unapomaliza siku yako, una vitu gani vya kushukuru? Una, unaweza kushukuru leo, sijapata hela ambayo nilikuwa nategemea, lakini nashukuru kwamba hata nilikuwa na nguvu ya kufika kwenye biashara, nikafungua biashara, biashara yangu ipo, kwa sababu kuna watu wanatamani kufungua hawajaweza. Lakini wamepata na mtaji ukafungua. Shukuru, mshukuru Mungu. Kwa hiyo ni zoezi ambalo unaweza kujijengea kila siku, yani kila siku asubuhi na jioni, au mtu mwingine anaweza kusema mimi kila siku jioni tu nitakuwa najiuliza, yani leo kitu gani chema kimetokea, kwamba leo nashukuru nimeweza kufanya hadi hapa. Kesho nitafanya moja, mbili, tatu kwa uzuri zaidi, kwa ubora zaidi, kwa ukubwa zaidi. Hiyo inakujengea wewe, inakujengea kitu tunasema emotional intelligence na kujengea uwezo wa wewe kujua kwamba nimeweza kupiga hatua na nina uwezo wa kufanya vizuri zaidi. Sawa. Kumbuka rafiki yangu, tumeongea vitu simple sana ambavyo unaweza kuviweka kwenye maisha yako ya kila siku. Cha kwanza, fanya mazoezi; cha pili, kunywa maji ya kutosha; cha tatu, kula mlo kamili; cha nne, pata usingizi wa kutosha; cha tano, dhibiti msongo wa mawazo; na bonus, jifunze kushukuru. Rafiki yangu Mwaka huu jitahidi kuingiza hivi vitu kwenye maisha yako ya kila siku na itakusaidia kuishi maisha bora zaidi yenye afya zaidi. Nakushukuru sana kwa kuwa na mimi kwenye siku ya leo, na nikukumbushe kwamba maisha yenye afya hayatokei kwa siku moja au, ma, au afya bora haitokei kwa siku moja. Ni hatua ndogo ndogo za kila siku ambazo zinajenga afya yako kila siku kidogo kidogo na kufanya uwe mwenye afya bora kwa ujumla. Kwa hiyo anza kidogo kidogo. Kumbuka kwamba kila uamuzi unaofanya leo unaweza kuboresha au kuzofisha afya yako ya kesho. Asante sana kwa kushiriki kwenye kipindi cha Daktari Rafiki, episodi ya leo, na nakukumbusha, usisahau kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii, subscribe to our channels, follow us, like na share na watu wengine na ukiwa na maswali kuhusu kile ambacho tuna tumeongea siku ya leo, usisite kutuandikia pale kwenye page zetu za social media. Tungependa kusikia kutoka kwako, lakini pia kwa sababu ni mwanzo wa mwaka, tungependa kujua ni vitu gani ungependa tuongelee kwenye mwaka huu. Kwa hiyo nenda kwenye page zetu Dr Rafiki Africa, tuandikie comment kwenye comment section ya hii podcast. Tunakusikiliza rafiki, tunakupenda. Bye.