Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye podcast ya leo ya Dokta Rafiki ukiwa na mimi Juliet Seba na tunaongea mambo mbalimbali yatakayokuwezesha kupata maarifa ya kufanya maamuzi sahihi ili kuboresha afya yako binafsi afya ya familia yako na jamii yako kwa ujumla. Na siku ya leo tunaongelea kuhusu afya ya akili au ni mambo gani matano ya muhimu unaweza kufanya ili kuboresha afya yako na utendaji wako katika mwaka 2025, afya yako ya akili. Kumbuka afya ya akili inaathiri vitu vingine vyote. Yaani, utendaji wako, jinsi ambavyo unaweza kufanya wedha kwenye shule, biashara, kazini vyote vinategemea sana afya yako ya akili. Na hiyo ndio sababu leo tunaongelea swala zima la afya ya akili. Sawa. O, tutachukua tu vitu vitano vya muhimu sana ambavyo ukivifanya vitakusaidia kuboresha afya yako ya akili uh, uweze kuwa na utulivu, uweze kuwa na uwezo wa kufikiria vizuri, uweze kumanage msongo wa mawazo na hivyo kufanya performance yako au utendaji kazi wako kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano uwe juu zaidi. Kitu cha kwanza ni kupata muda wa kulala. Rafiki yangu, ni kitu cha muhimu kupata muda wa kulala. Na tafiti bado zinaonyesha kwamba mtu anayepata usingizi wa kutosha au muda wa kulala anapata nafasi ya kuipa akili yake kukaa kwenye utulivu, inasaidia kudhibiti hisia, lakini pia ina improve afya yako kwa ujumla, kwa mwili hadi kwenye swala zima la uh, kutengeneza kinga ya mwili kwamba mwili wako unahitaji muda wa kupumzika. Na ni vitu gani unaweza kufanya ili sasa uhakikishe kwamba unapata muda wa kulala? Kimoja, unaweza kuweka ratiba endelevu kwamba labda mimi kila siku saa tano usiku au saa nne usiku nitaenda kulala na nitaamka saa mbili au saa moja au muda gani ambao unajipangia asubuhi. Kwa hiyo kuwa na muda ule ule wa kulala na muda ule ule wa kuamka itakusaidia sana kuwa na nidhamu. Cha pili ni kutengeneza mazingira ya utulivu kwenye kile chumba au sehemu unayolala, na tunasema mfano kama taa, unaweza kuzima taa mapema, au ukawa chumbani una zile taa ambazo zina mwanga hafifu, kukawa na utulivu, amna kelele, amna yale maredio anapiga mziki kwa sauti ya, kama unapenda kulala na mziki, basi mziki wa taratibu, wa kimya kabisa, yani wa chini na mwanga usiwe mwingi chumbani. Hivi vyote tunafanya ili kutengeneza mazingira yatakayofanya uweze kulala vizuri. Lakini kitu cha tatu, tunasema punguza muda ambao unafanya unatumia kwenye screen, vitu kama simu um, laptop TV, unapokaribia muda wa kulala, lisali angalau lisali moja kabla, weka hivi vitu mbali, kwa sababu tunasema um, inaonekana kwamba ule mwanga wa bluu ambayo unatokana kwenye hivi vitu unachangia una kwenye kuingilia homon zako ambazo zinatengeneza usingizi au zina regulate usingizi, kwa sababu usingizi huwa una unadhibitiwa na homon ambayo inaitwa melatonin. Kwa hiyo sasa, ile uwepo wa ile blue light au ule mwanga wa blue kutoka kwenye hivi vifaa vya screen inaweza kuathiri jinsi ambavyo ile homon inatolewa na kufanya kazi yake yo ni muhimu sana, hivyo vitu vitatu. Weka ratiba yako ya kulala na kuamka, tengeneza mazingira ya utulivu kwenye chumba unacholala, lakini pia punguza muda wa skrini muda wa kulala unapoenda kufika. Um, kitu cha pili ambacho unaweza kufanya, tumesema tunaongelea mambo matano ambayo ukiyafanya yataongeza ufanisi wako kiakili na utendaji kazi. Cha pili ni kukula chakula, lishe bora kupata lishe bora, na hapa tunasema ni muhimu sana kuzingatia mlo kamili, kwa sababu chakula unachokula kinaathiri moja kwa moja, kuanzia jinsi ubongo wako unavyofanya kazi, jinsi unavyofikiri, hisia zako, namna yako ya utendaji, vyote vinaathiriwa na lishe. Na kipindi ambacho hupate lishe bora, utendaji wako unapungua. Kwa hiyo ni muhimu sana, kwanza pata mlo kamili, pata chakula chenye matunda, mboga mboga za majani, protini, nafaka kwenye mlo wako wa kila siku. Jitahidi mlo kamili. Cha pili, omega 3 au uh, tunasema ya omega 3 fatty acids ni aina fulani ya madini kwenye chakula ambayo inasaidia sana kwenye utendaji kazi wa ubongo, na hiki kirutubisho kinaweza kupatikana kwenye chakula kama samaki, kwenye um, nuts, au vyakula vya mbegu mbegu na nafaka kama walnuts na flax seeds ambazo zipo madukani na masokoni unaweza kupata, lakini pia siku hizi kuna virutubisho ambavyo unaweza ukatumia kupata omega 3. Inasaidia sana kwenye kuboresha utendaji kazi wa ubongo. Kitu cha tatu kwenye kwenye lishe ni kuhakikisha kwamba unakunywa maji, rafiki yangu kwa sababu upungufu wa maji mwilini unaweza kuathiri jinsi ambavyo mwili unadhibiti hisia zako na uwezo wako wa kufocus kwenye jambo. Kwa hiyo jitahidi pata maji ya kutosha, na wiki iliyopita tuliongelea njia mbalimbali unazoweza kufanya ili uhakikishe unakunywa maji ya kutosha. Lakini nikukumbushe tu moja, ni kwamba unaweza kuwa na chupa, nunua chupa au tafuta chupa ambayo utakuwa unatembea nayo, wedha ni kazini, shuleni, kwenye biashara. Ukizunguka na chupa yenye maji ni rahisi sana kukumbuka kunywa kuliko ukisema ntakumbuka tu, ntakapokumbuka ntakunywa. Yani unaweza ukatoka asubuhi, ukarudi hujanywa maji yoyote, kwayo jitahidi kunywa maji. Tunasema ukinywa lita mbili kwa siku sio mbaya, unakuwa tu umefanya vizuri lakini pia maji uhitaji wake unaweza kubadilika kutoka mtu mmoja na mwingine kulingana na eneo ulipo kazi unayofanya hali ya hewa kwa hiyo pia jifunze kusikiza mwili wako mwili wako unapohitaji maji zaidi unasikia kiu unasikia kwa kukaukiwa kunywa maji zaidi na kitu kingine kwenye lishe ni kupunguza chakula cha sukari na vyakula vilivyosindikwa kwa sababu hivi vyakula vinaweza ku, kuathiri nishati yako ya mwili. Unapokula chakula kilichosindikwa au sukari uh, nyingi nishati ya mwili na, yani uwezo wa homoni za kwenye mwili kuweza kuchakata ile sukari na kutengenezea hiyo nishati unaathiriwa. Kwa hiyo inashauriwa usitumie vyakula vingi vya sukari na epuka vyakula vilivyosindikwa. Ni vizuri au ni mara mia kula vyakula natural pale ambapo unaweza kuvipata. Kitu cha tatu ambacho kinaweza kuboresha utendaji kazi wako mwaka huu na afya yako ya akili ni kufanya mazoezi. Ni muhimu sana kufanya mazoezi, sio tu ili tupungue, lakini ili kuongeza utendaji kazi wetu na ufanisi wa akili. Mazoezi yanakufanya ujisikie vizuri kwa sababu mazoezi yanafanya mwili utoe hormones ambazo tunasema the feel good hormones, endorphins, kwa hiyo automatically unajisikia vizuri. Mazoezi yanaboresha ya uwezo wako wa kufocus kwenye vitu, kwa hiyo kwenye shughuli za kawaida, umakini wako na uwezo wako wa kutambua, kufikiria, kupata mawazo mapya unaongezeka unapofanya mazoezi. Lakini kitu kingine pia, mazoezi inasaidia kupunguza msongo wa mawazo kwa hiyo ni njia nzuri ya kukusaidia kudhibiti mawazo na kudhibiti wasiwasi, uoga. Jitahidi fanya mazoezi. Na kwenye ulimwengu wa sasa, wakati mwingine mtu anaweza akasema kwamba nashindwa kupata muda wa kutosha kufanya mazoezi. Kuna vitu kama kutembea, unaweza ukasema mimi nitakuwa tu natembea dakika kumi wakati wa mapumziko, kwa hiyo ile lunch hour, mtu kuhakikisha kwamba unatembea hiyo ni nzuri, lakini pia unaweza kusema unajaribu mazoezi madogo madogo, vitu kama push up, unafanya squat, unaruka kamba nyumbani asubuhi tu, chap chap, kabla hujaendelea na shughuli zako. Na njia nyingine ya kufanya mazoezi ni kucheza mziki. Kwa hiyo unaweza ka na usiku, uzuri siku hizi YouTube kuna channels ambazo unaweza ukaweka zumba, unaweza kaweka style nyingine ya mziki ambayo unacheza, una sweat, ni njia pia ya kufanya mazoezi kwa hiyo wewe ambaye unasema labda mimi sina muda wa kwenda dakika thelathini dakika arobaini kukimbia asubuhi, kuna namna nyingine ndogo ndogo ambazo unaweza ukazitumia na ukawa umeuwezesha mwili wako kufanya mazoezi, na hilo litakusaidia kuongeza ufanisi wa akili yako mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kitu cha nne tutakachoongelea ni kudhibiti msongo wa mawazo. Kwa hiyo chukua hatua. Uh, kutafakari kama kuna vitu ambavyo vinakuumiza, kama kuna vitu ambavyo havijakaa vizuri, pata muda wa kutafakari au tunasema meditation. Hata dakika tano kwa siku zinaweza kusaidia kutuliza akili yako, kujiuliza maswali kama mfano, una face unasikia, um, una uoga. Ni kitu gani kinakufanya ujisikie uoga? Ni nini tatizo au chanzo cha huo uoga na je, kuna nini unaweza kufanya ili kuondoa hilo tatizo? Kama hamna unachoweza kufanya, ni nani unaweza kumfata ili kupata msaada? Kwa hiyo pata muda wa kutafakari. Kitu kingine ni kufanya mazoezi ya kupumua kwa kina. Hizi ni njia mbalimbali ambazo unaweza kutumia kudhibiti msongo wa mawazo. Kwa hiyo una ingiza ndani hewa, unahesabu mpaka nne, alafu unaitoa nje unahesabu mpaka nne. Kwa hiyo unafanya deep breath: unavuta ndani, unajaza kabisa mapafu, alafu unatoa nje hewa. Inakusaidia, yani hata wakati unasikia una msongo wa mawazo, unasikia una hasira, jaribu hilo zoezi. Unavuta ndani hewa, unahesabu mpaka nne, unashikilia ile hewa huku unahesabu mpaka nne, unaiachilia nje huku nahesabu mpaka nne: moja, mbili, tatu, nne. Itakusaidia. Njia nyingine ya kuweza kudhibiti msongo wa mawazo ni kuandika au tunasema journaling. So andika andika, mawazo yako, nini kinakusumbua. Kwa watu wengine njia hii ni nzuri, inawasaidia kwenye kuchakata mawazo yao, kwamba labda nini kinasumbua, nini nifanye hapa, nani ninaweza nikaongea naye hapa, nini ninaweza nikafanya ili kiweze kunisaidia. Itakuwezesha. Na njia nyingine inayoweza kutumia kwenye kupunguza msongo um, wa mawazo, jifunze kusema hapana. Rafiki yangu, ukweli ni kwamba sisi ni binadamu, tuna uwezo wa kufanya vitu vingi, lakini hatuna uwezo wa kufanya vitu vyote kwa wakati mmoja. Kwa hiyo wakati mwingine jifunze kusema hapana inapobidi, au jifunze kupeleka mbele vitu inapobidi. Kwa hiyo tengeneza uwiano, yaani kuwepo na uwiano katika vipindi mbalimbali mbali vya maisha yako. Najitahidi kugundua kwamba sasa hivi nina msongo wa mawazo. Je, ni nini ninaweza nikafanya? Unaweza ukatumia hizo njia tuizoongea hapo juu, pata muda wa kutafakari, fanya mazoezi ya kupumua kwa kina, andika, na pia jifunze kusema hapana inapobidi. Njia ya tano yaweza kutumia ili kuongeza ufanisi na utendaji kazi wako mwaka elfu mbili ishirini na tano ni kujenga mahusiano ya kijamii. Sisi tunaishi kwenye jamii, hatuishi mtu mmoja mmoja, unaishi kwenye jamii. Na ni muhimu kukuza mahusiano haya kwa sababu kwenye mahusiano haya unaweza kupata majibu ya maswali yako, unaweza kupata msaada pale ambapo unahitaji. Kwa hiyo jitahidi kujiunga na jumuiya mbalimbali mbali au vikundi kwenye maeneo uliopo, vio ni vikundi vya kidini, vikundi vya burudani, vikundi vya maendeleo, aina mbalimbali ya vikundi, lakini makundi ambayo yanakutanisha na watu wenye nia moja, wenye uwezo wa kukuinua moyo, ambao mna malengo yanayoendana. Hii itakusaidia kukua kwenye utendaji wako, itasaidia afya yako ya akili. Uh, kitu kingine ambacho kinaweza kusaidia ili kujenga mahusiano ya kijamii, jifunze kuwa mtu wa shukurani ni muhimu sana. Aa, tunasema ku appreciate watu wengine ambao wanafanya vitu, tuwaonyeshe watu kwamba tunawathamini, tuwaonyeshe watu kwamba tunathamini kazi zao. Ni njia mojawapo ambayo itakusaidia kwenye kujenga mahusiano na watu mbalimbali mbali. Uh, ambayo itakusaidia kujenga mahusiano na haya mahusiano, inakusaidia wewe kwenye afya yako ya akili. Lakini pia kitu cha muhimu sana sana sana, tafuta msaada pale unapohitaji, usisite kuomba msaada, iwe ni kutoka kwa wapendwa, ni kutoka kwa wataalamu wa afya. Lakini pale ambapo unaona nahitaji msaada, usisite rafiki yangu, ni muhimu sana. Basi hayo ni mambo matano ambayo tumeongea leo, unayoweza kutumia kuboresha afya yako ya akili na ufanisi, au tunasema utendaji kazi wako kwenye mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Moja, tumesema pata muda wa kulala; mbili, kula lishe bora; tatu, fanya mazoezi; nne, dhibiti msongo wa mawazo; na tano, jenga mahusiano kijamii. Ukifanya vitu hivi vitano itakusaidia kuwa na afya bora, itakusaidia utendaji wako wa utendaji kazi wa akili na ufanisi wako kuwa juu mwaka elfu mbili na ishiri na tano. Asante sana rafiki yangu kwa kujiunga na mimi kwenye kipindi hiki cha leo cha Dokta Rafiki na ninakutia moyo kushare na mtu mwingine kupitia mitandao yetu ya kijamii YouTube, Twitter, Instagram na Facebook. Unaweza kutupata kama Dokta Rafiki. Tunaomba subscribe, like, and share page yetu, ili tuweze kuwafikia watu wengine wengi zaidi kwa elimu hii ya afya. Asante sana na tukutane kipindi kijacho. Bye, rafiki.