Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi, unaendeleaje? Karibu kwenye episode nyingine leo ya Dr. Rafiki Podcast ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba, na leo tunaongelea jambo nyingine kwenye afya. Kila wiki tunakutana kuzungumza topic mbalimbali za afya, ili kutuwezesha kuishi maisha bora, kufanya maamuzi bora yatakayojenga afya zetu, familia na jamii zinazotuzunguka kwa ujumla. Na leo rafiki yangu, tunaenda kuongelea topic ya tofauti kidogo. Tuna, tunaenda kuongelea kitu ambacho kinaitwa magonjwa ya kitropiki yasiyopewa kipaumbele, yaani kwa Kiingereza wanasema neglected tropical diseases. Sasa kama unavyosikia hivyo kwamba ni magonjwa yasiyopewa kipaumbele, ni magonjwa ambayo huwa hayaongelewi mara nyingi, na kwa sababu hiyo watu wengi hawayajui, na hiyo haimaanishi kwamba yaleti athari, yanaleta athari na pia anaweza kumwathiri mama na mtoto, na ndio maana leo hatukuishia tu kusema kwamba tutaongelea ma, haya magonjwa yasiyopewa kipaumbele, lakini tunaenda kuyaongelea pia ni kwa jinsi gani yanaweza kuathiri mama na mtoto, na ni nini basi tunaweza kufanya ili kujiepusha na hizo athari kwa mama na mtoto kwa hiyo na kutia moyo msikilizaji, na kutia moyo rafiki yangu, usiondoke, usiache kusikiliza, ni ya muhimu sana ili kulinda afya ya mama na mtoto wako. Sawa, kwa kwanza ni muhimu tukafahamu kwa nini anaitwa magonjwa ambayo hayapewi kipaumbele, na ni magonjwa ha gani hasa haya? Sasa haya ni magonjwa kama mfano mfano, haya magonjwa ni kichocho minyoo ya tumbo, matende na mabusha, vikope, usubi. Haya ni magonjwa ambayo inawezekana hata mtu labda umewahi kusikia mara chache, yani ukumbuke hata mara mwisho uliambiwaga nani ana matende na mabusha. Unaona kama vile ni ugonjwa upo Tanzania, lakini kwambia rafiki yangu, haya magonjwa yapo na bado kuna watu wanaumwa haya magonjwa, bado kuna jamii ambazo wana wana watu wana haya matatizo na ndo hicho kinasababisha hayaseme kwamba ni magonjwa flani ambayo hayapewi kipaumbele. Kimsingi ni kwamba haya magonjwa mara nyingi huwa yanaathiri jamii ambazo zina hali ya chini ya kiuchumi, au tunasema jamii maskini zaidi ulimwenguni, na kwa sababu hiyo hazipokei umakini mkubwa au mzito kiafya na mara nyingi haya ni magonjwa ambayo hayapelekei kifo moja kwa moja, ila yanaathiri uh, tunasema quality of life, ile ubora wa maisha, uwezo wa mtu kuishi akafanya kazi akajitafutia fedha yake ki, akakuwa kiuchumi, au kama ni mwanafunzi akaweza kuweza ku, kushiriki kwenye masomo, kwenye shughuli zake za kijamii, inapunguza huo uwezo. Kwa hiyo kuna namna fani ambavyo hayapewi kipaumbele kwa sababu mtu hafi yani hafi hapo hapo, anaweza kuchukua muda mrefu, lakini ile uwezo wake wa kufanya kazi, uwezo wake wa kuishi maisha mabo, maisha bora unakuwa umepungua. Kwa sababu mfano tukisema mtu ana matende au ana mabusha, hawezi kuwa na uwezo wa kutembea na kufanya kazi kama mtu ambaye ni, ni mzima, hana shida yoyote kwenye miguu. Kwa hiyo una ule ugonjwa unamfanya kuna jinsi fulani anashindwa kufikia yale malengo yake, au kuwajibika. Sawa, kwa hiyo yanapunguza quality ya maisha ya mtu. Kwa hiyo magonjwa haya yanaweza kuwa na matokeo mabaya, hasa kwa wanawake na watoto kwa sababu unajua pia, wanawake ndo wanajihusisha na shughuli nyingi za kuangalia nyumbani, shughuli za kijamii. Kwa hiyo mwanamke kama quality of life yake imepungua, yani ule uwezo wake yeye kuweza kuwajibika umepungua, ni familia nzima inaathirika, watoto wataathirika, baba ataathirika, mama ataathirika, mtu yoyote aliyeko pale nyumbani ambaye anategemea huyu mama ashughulike au huyu mama asaidie, atoe miongozo ya pale nyumbani familia nzima inakuwa imeathirika, sawa. Na kwa Tanzania, haya magonjwa bado tunayaona kwenye upande, mfano kule kanda ya Ziwa, mikoa ya Mwanza, Mara, Simiu, bado kunakuwa na kesi za magonjwa kama ya kichocho, lakini pia bado tunasikia kesi za matende na mabusha kwenye maeneo ya pwani, hii mikoa ya pwani. Kwa hiyo ni magonjwa ambayo bado yapo. Kwenye kipindi cha leo tutaongelea sasa ni jinsi gani haya magonjwa yanaathiri specifically afya ya mama na mtoto, changamoto ambazo zinaweza kutokea na kile ambacho tunaweza kufanya ili kukabiliana au kuzuia haya magonjwa yasiwapate. Sasa tukianza kusema athari kwa mama, uhusiano kati ya haya magonjwa na afya ya mama Unajua kwa mama haya magonjwa yanaweza kuleta changamoto kubwa, kwa sababu kipindi cha ujauzito, mfano, mama anaweza akapata aka, aka kichocho. Kichocho, mojawapo ya athari zake ni kusababisha upungufu mkubwa wa damu. Kutokana na uh, upungufu huu wa damu, aidha mama akapata changamoto ya kujifungua kabla ya wakati au tunasema mtoto njiti. Mama anaweza akajifungua, uh, mtoto akafariki, lakini pia hata mama mwenyewe anaweza akapoteza maisha yake kwenye kipindi cha kujifungua. Sawa na imajini, huu ni ugonjwa mmoja tu ambao nimeutolea mfano, ugonjwa wa kichocho. Kwa hiyo unaweza ukachukulia ni ugonjwa simple tu, mtu atapewa dawa atapona, lakini kwa mama mjamzito tatizo yake ni kubwa zaidi, kutokana na athari ambazo huu ugonjwa unaleta kwenye mwili wake. Mfano ni, mwingine ni ugonjwa kama matende na mabusha, ambayo huu tunasema hu anasababisha uvimbe kwenye uvimbe na, ma, na, na hata maumivu kwenye uh, maeneo mara nyingi ya miguu au tunasema huku kwenye extremities kwenye kwenye miguu kwenye maeneo ya chini ya miguu kwa watu wengi, na kwa sababu ya huu vimbe huwa inasababisha unyanyapaa au kutengwa kwenye jamii nyingi. Sasa mama kama huyu ambaye tayari ana shida kama hii ni changamoto yeye eh, kwake kwenda hospitalini Mfano, akiwa mjamzito ni changamoto yake kwake kunyanyuka kwenda hospitalini kwa sababu ya huu kama ulemavu ambao anakuwa ameupata kwa muda ule. Lakini pia anapofika huko, ile aibu ya kuangaliwa na watu, unyanyapaa ambao anaweza kupewa na, na watu kutokana na ile hali aliyonayo, hivi vyote vinaweza kusababisha huyu mama akaona mm, yaani asiwe tayari kwenda kupata huduma hospitalini, wakati sisi tunajua kabisa kwamba na tumewahi kuongea kabla kwamba mama mjamzito anatakiwa aende clinic kuanzia pale tu anapojua na ujauzito, anatakiwa aende clinic na akishaenda, atapewa utaratibu wa kuendelea kurudi. Na tunasema kwenye ujauzito mzima, yani mama asiache kwenda clinic, sawa. Awe ameenda angalau visit nne na kuendelea, lakini sio chini ya mara nne kwenda clinic. Kwa hiyo sasa hivi vyote kutokana na yale mabadiliko ambayo yametokea kwenye mwili wake, mama anaweza akawa hana ule ujasiri wa yeye kwenda au hana uwezo kwa sababu ya ule uvimbe na maumivu ambayo anakuwa nayo. Lakini mfano mwingine ni, ni ugonjwa ambao unaweza kusababisha matatizo kwenye ngozi. Vitu kama usubi vinaweza kusababisha matatizo kwenye ngozi ambayo ikapelekea hata mama akapata changamoto za yeye kujitunza, yeye kutunza familia yake, na hasa akiwa mjamzito, kwa sababu unajua ujauzito unakuja na changamoto zake. Za sasa uongeze na huu ugonjwa, inakuwa ni changamoto. Kwa hiyo inaweza ikafanya mama kipindi hiki cha ujauzito akawa na hali ngumu kihisia akajisikia vibaya, akawa na hali ya kujikataa, na hivi vyote vinaathiri matokeo kwa yule mtoto. Lakini pia vinaweza kusababisha hali ngumu ya kiuchumi, kwa sababu huyu mama, kwa sababu ya kuumwa, hawezi kuweza kufanya shughuli zake za kiuchumi kama vile ambavyo angeweza kufanya akiwa hana huu ugonjwa. Sawa, lakini pia haya magonjwa ambayo tunasema hayapewi kipaumbele, hizi neglected diseases, naweza kuwa na athari kwa watoto, mojawapo ikiwa ni swala zima la kusababisha utapia mlo na mtoto kuto kukua vizuri, kwa sababu mfano magonjwa kama minyoo ya tumbo yenyewe ina tunasema ni kama vile inashindana na mwili kuchukua virutubisho. Kwa hiyo unampa mtoto wako chakula, unajitahidi, umetafuta sijui unga wa mtama, unga wa nini umesaga, halafu mtoto vile vyakula havi, havi virutubisho havifiki kwenye mwili wake, au havifanyi kazi kwenye mwili wake. Vinamfanya mtoto abaki anakuwa na utapia mlo, na kwa sababu hiyo hakui vizuri. Athari nyingine, huyu mtoto anakuwa ni rahisi sana kupata maambukizi ya mara kwa mara, kwa sababu kinga yake ya mwili inakuwa ni ndogo na mtoto kama huyu hata maendeleo yake ya shule inakuwa ni changamoto kwa sababu, kama mtoto anaumwa kila siku, ina maana akienda shule wiki hii, wiki inayofuata ameumwa, hivyo inakuwa changamoto kwenye elimu, changamoto hata huko mbeleni, kwa sababu msingi pale kwenye elimu unakuwa umeharibiwa lakini pia haya magonjwa yanaweza kuambukizwa. Baadhi ya magonjwa haya ya kitropiki yasiyopewa kipaumbele yanaweza kuambukizwa kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, mojawapo ikiwa ni ugonjwa unaitwa chagas disease. Unaweza kuambukizwa kwenye kile kipindi cha ujauzito, ikasababi, ikapelekea mtoto kuwa na na changamoto za kiafya hata baadaye kwenye maisha kiraisi. Kwa hiyo sio magonjwa akichukulia kirahisi rahisi, kwamba eh, ni watu tu aina fulani wanaumwa, tunaweza ku hata kuharibu tunasema nini generation au kizazi kinachofata kwenye hizi jamii hizi jamii ambazo zina haya magonjwa ikawa ni changamoto sasa. Tunasema ni nini, sasa tunaweza kufanya ili kukabiliana na hizi changamoto au kuzuia Ha, hii hali isije ikawapata hawa mama zetu, ikawapata wajawazito, ikawapata watoto. Kitu cha kwanza ni kuchukua hatua za kuzuia na mojawapo ya hatua kubwa sana ambazo ulimwengu na hata Tanzania, serikali kupitia wizara imekuwa ikifanya ni kutoa kitu kinaitwa mass drug administration, yani zile dawa ambazo zinatolewaga kama mashuleni, dawa za kuzuia magonjwa ya kitropic, za nyingine ni dawa za minyoo zinatolewa ni za muhimu sana na ni muhimu sana hata kama mzazi mfano mtoto anakuambia kuhusu hicho kitu na uelewi, nenda shuleni kwa utaratibu, uliza. Lakini pia kama ni shule uh, ni vizuri kutoa elimu pia kwa wazazi, kuwaelezea kwamba ni dawa gani uh, inatolewa ili kudhibiti nini, kwa sababu mara nyingi watu huwa wanaleta resistance au wanakataa vitu ambavyo hawavielewi. Lakini watu wengi wakipewa elimu huwa wanaweza uelewa. Kwa hiyo leo, rafiki, umepata elimu kuhusu magonjwa ambayo hayapewi kipaumbele. Wewe unakuwa unakuwa nini, wanaita balozi, kwamba kuna hizi dawa huwa zinatolewaga kwenye jamii, kwenye mashule na mara nyingi kwenye hizi jamii ambazo zina haya magonjwa, mfano haya maeneo ya, ya pwani na kule kanda ya ziwa, huwa zinatolewa hata kwenye jamii, inaitwa Mass Drug Administration. Kwa hiyo Uh, M mda usi, usi, tusiwe tusiwe wagumu yani, tusiwe wagumu kusema kwamba kila kitu kinachokuja ni, ni, ni propaganda, kila kitu kinachokuja ni ni sumu. Ni vizuri kutafuta taarifa na kutafuta taarifa kwa kwenye vyanzo sahihi. Uliza walimu, nenda hospitalini uliza, usiwe yani, mzazi usiwe unakataa kila kitu jamani. Ni vitu ambavyo vinafanyika kwenye afya, ni vitu ambavyo vimefanyiwa uchunguzi, ni dawa ambazo zimejaribiwa, zimeonekana kwamba zinafanya kazi, na ni vizuri pia kutafuta taarifa, ni jambo la hekima. Cha pili ni kujitahidi kuboresha mazingira ya usafi, kama vile kuhakikisha upatikanaji wa maji safi, maji kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, maji ya kunywa, ya kufulia uh, usafi kwa ujumla. Kwa sababu magonjwa mfano kama kichocho yanaambukizwa kutokana na kucheza watoto wanavyocheza kwenye maji machafu au wakati mwingine kwenda kulima mpunga uh, au kufua nguo ziwani maji ambayo yako yamekuwa ya contaminated au yameshaathiriwa na vile vijidudu. Kwa hiyo swala zima la upatikanaji na matumizi ya maji ambayo ni safi na salama kwa matumizi ya kunywa lakini na matumizi mengine ya nyumbani. Uh, na hicho ni kitu ambacho unaweza hata kuwafundisha watoto wako. Kingine ni kutafuta elimu au kuhakikisha kwamba sisi kama jamii wote tuna elimu kwamba tunahitaji kuzungumza haya magonjwa kwa uwazi ili kupunguza unyanyapaa na kuhimiza familia kutafuta huduma, kwamba kama mtu ameanza kuonekana ana vimba, mwelewi ni nini, nendeni hospitalini. Inawezekana ikawa ni tatizo la mabusha na matende, lakini pia inawezekana ikawa ni shida nyingine. Kwa hiyo ule umuhimu wa kutafuta msaada na elimu ya kiafya ni muhimu sana. Sasa tunapomalizia, ni kwamba haya magonjwa kama yakiendelea kuwepo au yasipopatiwa yasipopatiwa suluhisho, ni magonjwa ambayo yanachangia sana kwenye umaskini kwenye jamii. Kwa sababu gani? Hawa watu wenye hizi shida wanashindwa kufanya majukumu yao ya kuzalisha kwa hiyo ni kama vile yanapelekea kuendelea ule mzunguko wa umasikini kwenye familia, umasikini kwenye jamii, kwa sababu watu hawawezi kuzalisha, ni wagonjwa, aidha wamekaa nyumbani au wanatumia fedha zao kwa ajili ya matibabu kwa uendelevu bila kupata masuluhisho. Kwa hiyo hapa swala so zima la kinga ni muhimu kuliko tiba kinga ni muhimu kwamba tumeshajikinga. Vikishindikana basi mtu akaumwa, mtu awe apate msaada kwa haraka. Lakini hapa kwenye kinga, tuhakikishe tunapata elimu ya kutosha, tuhakikishe tuna tunapata uh, maji safi na salama, nyumba zetu zinatumia maji safi na salama. Lakini pia tuhakikisha kwamba tunashiriki kwenye zile njia za kuzuia ambazo zinatolewa, kampeni ambazo zinafanyika, ili kuhakikisha kwamba watoto wa mama wajawazito, na watu wote kwenye jamii wanapata zile dawa za kuzuia magonjwa ya kitropiki yasiyopewa kipaumbele, yaani neglected tropical diseases. Kwa tunapomalizia rafiki yangu, haya magonjwa yanaweza kuzuilika, lakini yakipuuzwa yanaweza kuwa chanzo kikubwa cha umasikini kwenye familia, kwenye jamii. Yanaweza kuathiri afya ya mama, afya ya mtoto na hata kupelekea mama au mtoto kupoteza maisha, na kwa kuchukua hatua rahisi kama ambazo tumeziongea leo, haya magonjwa yanaweza kuzuilika na hata hizi athari kwa mama na mtoto zikaweza kuzuilika kuzu hiyo. Na kutia moyo, rafiki yangu, wewe chukua hatua uh, lakini pia chukua hatua kwa ajili yako, kwa ajili ya familia yako, lakini pia kutoa elimu kwa watu wengine. Uzuri ni kwamba uh, tarehe thelathini duniani ni siku ya magonjwa ya kitropiki yasiyopewa kipaumbele. Kwa hiyo hata ukienda kwenye vyanzo vya habari vya Wizara ya Afya, kitengo cha elimu ya afya kwa umma, wametoa taarifa nzuri, wameweka na picha nzuri ambazo zinaelezea haya magonjwa. Ukienda kwenye mitandao yao ya kijamii iwe ni uh, ni kule Instagram, ni uh, X ile ambayo ilikuwa inaitwa Twitter, utakuta picha nzuri ambazo wameelezea haya magonjwa moja moja na utaweza kuyaelewa zaidi. Kwa hiyo mimi, mimi nimekupa kitu kidogo cha kuanzia, wewe nenda akatafute taarifa zaidi, ili ikusaidie kufanya maamuzi bora yatakayoboresha afya yako zaidi, wewe, familia yako na jamii. Asante sana kwa kuwa na mimi rafiki siku ya leo. Nakukaribisha ku, na kukaribisha kwenye session ijayo, na nakukaribisha kuangalia na kusikiliza nyingine. Sisi tunapatikana Twitter, Instagram, Facebook lakini na kwenye mitandao mingine yote ya podcast kama Apple Podcast, Boom Play, Spotify, Audiomack, kote huko tupo kwa jina ya Dr Rafiki. Uh, Dr Rafiki Africa. Asante sana, asante sana kwa kuwa na mimi, na tungependa pia kupata maoni yako. Kwa hiyo unaweza ukatufikia kwa kupitia hizo social media zetu, tutumie message, tutafurahi kukujibu.