Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hi rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi ya leo ya Dokta Rafiki podcast ukiwa na mimi rafiki yako Dr Juliet Seba. Na kila wiki tunakutana kuongea kuhusu jambo moja au jingine la afya. Lengo ni kutusaidia kupata tips au ushauri kwa lugha rahisi utakaotuwezesha kuboresha afya yetu binafsi, familia zetu, na jamii kwa ujumla. Na siku ya leo tunazungumzia juu ya ugonjwa wa kansa na jinsi ambavyo unaweza kuathiri hali ya kiakili, unaweza kusababisha changamoto za kihisia, sio tu kwa wagonjwa, lakini hata kwa wale ambao wanatoa huduma, eidha ni watoa huduma wa afya au ni wale ndugu na jamaa ambao wanamtunza mtu mwenye ugonjwa wa kansa. Na hili ni muhimu kama yalivyo muhimu matibabu ya kimwili kwa mgonjwa wa kansa au kwa ndugu zake. Februari tarehe nne ni siku ambayo dunia inaadhimisha I mean, inaadhimisha siku ya kansa. Ni siku ambayo uh, tunakutana kupeana elimu, kubomoa dhana potofu, lakini pia kuhamasishana kuhusu swala la kupima na mtindo wa maisha ulio bora ambao unaweza kutulinda dhidi ya magonjwa kama kansa. Kwa hiyo kwa sababu Februari nne ilikuwa wiki hii, tukaona wiki hii tuongee kuhusu swala la kansa lakini kati ya mambo ambayo huwa hayazungumziwi vya kutosha kwenye swala zima la kansa ni jinsi ambavyo hii kansa inaweza kusababisha changamoto za kihisia na kiakili kwa wagonjwa, kwa familia zinazohudumia na hata kwa watoa huduma wa afya. Mara nyingi huwa tunaongea kuhusu matibabu mengine uh, ya chemotherapy, surgery na vitu vingine, lakini tunasahau kwamba hawa watu wanapitia pia katika changamoto ya akili au tunasema uh, afya ya akili sasa kwa kwanza ningependa nianze na hadithi moja ya mhanga au tuseme jasiri mmoja ambaye niliwahi kukutana naye na hadithi yake ikanipa moyo ikanipa moyo na matumaini kwamba okay, kuna mwangaza mbele, hata kwa watu ambao wanakutana na hii changamoto. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili rafiki yangu, nilikutana na mama mmoja ambaye kwenye podcast hii tutampa jina la kwa ajili ya hii hadithi tutasema jina la nadharia Amina uh, lisilo jina lake la halisi kabisa na ametoa ametoa ruhusa hii hadithi kuwa shared. Amina alikuwa mama wa watoto watatu wadogo Amina alikuwa mfanyabiashara, biashara anafanya biashara zake ndogo ndogo, na yeye ndo alikuwa nguzo ya familia, kwa maana kwamba yeye ndo alikuwa anatafuta chakula, anasomesha hawa watoto na kuhakikisha kila kitu kiko sawa nyumbani. By then Amina alikuwa na miaka arobaini na nne, lakini uh, i, wakati nakutana naye alikuwa tayari na miaka arobaini na nne. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili maisha ya Amina yalibadilika alipopata uvimbe mdogo kwenye titi lake moja la kulia, titi lake la kulia. Na ilikuwa ni katika tu shughuli za kawaida kila siku, ile mtu aye ameingia bafuni, ameona akawa anajaribu kupapasa, mwanzoni na nini akawa anapuuza tu, ile unafikiria mtu itakuwa tu labda kijipu kitaisha, itakuwa kitu kikubwa lakini akawa anasema tu itapona yenyewe, lakini haikupona. Baada ya muda, akaanza kuona mabadiliko, ziwa likaanza kuvimba, ngozi ya ziwa, akaona mbona ngozi inabadilika, kuna kama majimaji yanatoka. Hanyonyeshi, lakini anaona kuna kama majimaji anatoka kwenye chuchu. Amina, miezi kadhaa sasa baada ya hapo ilipita, akaamua aende hospitalini, na baada ya vipimo kadhaa, alisikia maneno ambayo kwa kweli hakuna ambaye angependa kuyasikia. Aliambiwa ana kansa ya titi. Kumbuka ni mama wa miaka arobaini na mbili, ana watoto watoto watatu wadogo, ambao wanamtegemea yeye, ndo anayewalisha anayewatunza, na yeye ndo anaendesha biashara yake ndogo kwa kipindi kile, amina, aliniambiwa kwa wakati ule. Wakati daktari anaongea naye, hakusikia chochote kingine daktari alichosema baada ya hiyo sentensi, kwa sababu akili yake ilizima, aliona giza. Akifikiria watoto wake, biashara zake, familia inayomtegemea, akawa naona kama huu ndio mwisho, mwisho wa maisha. Na siku zilizofuata baada ya hapo zilikuwa na hofu. Usiku hakuweza kulala, Mina, kwa sababu ya maswali mengi na huzuni na butwaa ambayo alikuwa nayo, asijue nini kitafata hapo mbeleni. Na alijisikia huzuni, si tu kwa maumivu ya yale matibabu ambayo alikuwa ameanza kwa sababu ya ugonjwa wa kansa, lakini pia kwa sababu ya mzigo wa kihisia, yale mawazo kwamba nani sasa atafanya hiki, nani atategemeza watoto wangu, watoto wangu wataishia kuwa wakina nani mimi nisipokuwepo? Haikuwa rahisi na hakujua hata ni namna gani ataweza kuwaambia watoto wake juu ya hili jambo, kwa sababu aliogopa kila mtu ata, ataogopa, na hakuwa anataka yeye kuwa mzigo kwa familia yake, na wala katika jamii. Hakutaka kuonyesha udhaifu, ambalo jambo ambalo linaonekana kama vile ni udhaifu, yani kuonyesha hisia ya zake kwamba yeye ni mgonjwa, ilikuwa inaonekana kama ni udhaifu kutokana na wale watu waliokuwa wanamtegemea. Sasa kutokana na hii hadithi ya Amina tunaona kwamba kuna changamoto, kuna changamoto ambazo watu wengi wanapatana, wanakutana nazo pale ambapo wanajua au wanapewa taarifa kwamba ana ugonjwa wa kansa. Inakuja na mshtuko mkubwa na hofu na mashaka na maswali mengi. Mtu anajiuliza nitaishi? Familia yangu itakuwaje? Je, nitapata matibabu? Nikipata matibabu, je nitapona? na tafiti zinaonyesha rafiki yangu kuwa hadi asilimia hamsini ya, ya, ya wagonjwa wa kansa wanapata wasiwasi wasi na huzuni katika kipindi fulani cha safari yao, na wengine hata kupata dalili za sonona, yaani mtu anapata depression kabisa katika hichi kipindi, kuanzia mtu pale anapoambiwa kwamba ana ugonjwa wa kansa mpaka anapoanza kupata matibabu; ni kipindi kigumu, na nikuambie tu kwamba hiki sio kipindi cha kupigana peke yako, na sio tu vita ya kimwili kwamba mwili unapigana kupona. Ni vita ya kihisia kukubali, ni vita ya kiakili kukubali na kuweza kujua hata ile kupata tumaini kwamba ninaweza nikaendelea mbele. Na tu tuongelee, sio tu kwa mgonjwa, kuna watu ambao tunaweza kusema ni mashujaa wasioonekana wale watu ambao wanawatunza hawa wagonjwa, iwe ni mume ni mtoto ni ndugu ni rafiki au mlezi, huwa ni changamoto kubwa. Imagine huyu ni mtu ambaye anatakiwa kusimama kwenda kutoa huduma za hospitalini, kama ni dawa ni fedha, na wakati huo huo bado anatakiwa abebe ujasiri, aonekane kwamba ana matumaini, amwonyeshe mgonjwa matumaini, wakati yeye mwenyewe bado ana maswali mengi na wakati mwingine haelewi kesho itakuwaje. Kwa hiyo sio jambo rahisi, na wale watu ambao wanawatunza mara nyingi wanapata uchovu, wanapata huzuni na hisia za kutokuwa na msaada, kwamba wakati mwingine mtu anafanya vitu vingi, yani kwa nafasi yake amefanya, lakini hali ya mgonjwa sio nzuri, na wala sio makosa yake. Mtu anajisikia kama vile hakuna anacho, anajisikia tunasema kwa Kiingereza, helpless Haoni kama kuna kitu anaweza kufanya, na hiyo inaumiza sana, hasa hasa pale ambapo mtu anamuuguza mtu anayempenda. Hata hivyo mara nyingi hawa watu haua hawatafuti msaada, yaani hatuna hatuko kwenye kwenye jamii aa, hatujajenga tamaduni ya kutoa msaada kwa ndugu wa wagonjwa, msaada wa kiakili. Kwa hiyo kama wewe ni mlezi, kama wewe ni mzazi unayesikiliza ningependa kukumbusha kujali afya yako ya akili, na hii sio ubinafsi, ni jambo la muhimu kwa sababu, kwa Kiingereza tunasema you cannot pour from an, from an empty cup. Ni muhimu wewe, afya yako ya akili iwe nzuri, ili uweze kumtegemeza yule ndugu na yule mgonjwa, mpendwa wako. Sasa tuongelee swala kwamba ni muhimu kuvunja aibu na kutafuta msaada, msaada kwa ajili ya wagonjwa, lakini msaada pia kwa ajili ya ndugu na wategemezi ambao wanamsaidia huyo mgonjwa, kwa sababu moja ya changamoto kubwa katika afya ya akili ni aibu. Katika jamii nyingi bado tunaamini kuwa kuwa na nguvu, kuonekana wewe ni jasiri muda wote, inamaanisha kuteseka kimya kimya, yani kwamba ukiwa na matatizo yako kaa kimya mwenyewe, lakini ukija huku mbele ya watu, cheka, furahi, onekana wewe ni jasiri siku zote. Lakini afya ya akili ni muhimu kama afya ya mwili, na kupuuza maumivu ya kihisia hakuondoi hakuondoi athari zake, bado athari mtu atazipata. Kwa hiyo, kwanza tuanze kuhalalisha kuzungumza kuhusu hofu zetu na hisia zetu, kwamba mgonjwa anapokuambia wewe ni mhudumu wa afya kwamba leo nasikia hofu, leo nasikia kuogopa, je, unampa nafasi ya kumshauri? Lakini pia wewe kama mgonjwa unapoenda hospitalini, ongea unachojisikia, usiongee tu kwamba leo mguu unaniuma leo nimeamka hivi, lakini pia unajisikiaje leo, how do you feel? Unafuraha? una amani? unasikia kukata tamaa? Kwa sababu unapoongea unafungua mlango kwa mtoa huduma wa afya kuweza kukusaidia. Lakini pia kama ndugu, tafuta makundi ya msaada, ushauri, au hata kusema na rafiki au mtu mwenye kuaminika, inaweza kuwa ya manufaa makubwa, ili uweze kupata msaada. Kumbuka, tumesema huwezi kutoa pale ambapo wewe hauna. You cannot pour from an empty cup. Kwa hiyo ni muhimu sana mtoa huduma wa afya, mlezi uwe na afya ya akili, uwe na utulivu. Ni kweli unapitia wakati mgumu, lakini uwe na sehemu ambayo unaweza ukaongea, ukapata matumaini, ili wewe uweze kumsaidia mgonjwa. Kwa hiyo tunasema Usiogope kusema kwa daktari kuhusu changamoto zako za afya ya akili. Usiogope kutafuta msaada, kwa sababu hata kuwa na ujasiri wa kutafuta msaada, hiyo nayo ni nguvu, huo nao ni ujasiri wa aina yake. Kuadmit kwamba sasa hivi siko vizuri, ninahitaji msaada. Basi kabla ya kumaliza, kuna baadhi ya mambo au njia rahisi ambazo unaweza kutumia kulinda afya yako ya akili ikiwa wewe au mpendwa wako anakutana na tatizo la kansa. Kwanza, kubali hisia zako. Ni sawa kuhisi hofu, hasira, hata kutokuwa na hisia, ni yani, kwamba sasa hivi sijielewi, najisikiaje. Usikandamize hisia zako, kubali kwamba ni kweli hivi ndio navyojisikia. Cha pili tafuta msaada, iwe ni kwenye familia, marafiki, mshauri wa kitaalamu, lakini tafuta msaada. Uzuri ni kwamba sasa hivi tuna hata psychologist wapo Tanzania na hospitali mbalimbali mbali, wapo madaktari hawa wana saikolojia. Tafuta msaada hata kama ni kanisani, usiingie usi kwenye hii shida peke yako, usitembee peke yako, tafuta msaada. Kitu cha tatu, jali afya yako Jitahidi kulala vizuri, kula chakula bora na pata muda wa kupumzika pale ambapo unahitaji. Ni muhimu kwa afya yako ya akili. Kitu cha nne, tafuta msaada wa kitaalamu ikiwa unahitajika. Ushauri au tiba inaweza kusaidia wewe kupambana na madhara ya akili au ugonjwa wa kansa kwa sababu ukipoteza tumaini, tunaweza kukupa dawa nyingi, tunaweza kufanyia mambo mengi, lakini kwa sababu we umeshakwisha kupoteza tumaini, usimeze dawa zako, usiende kwenye kwenye kliniki unazotakiwa kwenda, na matokeo yake maendeleo yako ya, ya matibabu yasiyo mazuri. Kwa hiyo tafuta msaada wa kitaalamu, ongea na mtoa huduma wako wa afya. Kwa hiyo hivyo vitu vinne vinaweza kukusaidia: Kubali hisia zako, tafuta msaada, jali afya yako, na inapobidi tafuta msaada wa kitaalamu kabisa wa akili. Mwisho kabisa, rafiki yangu, nikukumbushe kwamba kansa ni vita ambayo hakuna mtu anapaswa kupigana peke yake. Unahitaji watu, iwe wewe ni mgonjwa au wewe ni mlezi, kumbuka kwamba afya ya akili ni muhimu kama ile afya ya mwili ambayo unaitibia hospitali. Na katika Februari hii, tuongee, tufanye maongezi kufahamu kuhusu kansa, tufanye maongezi kutafuta taarifa sahihi na kuondoa taarifa zisizo sahihi, lakini pia tufanye jitihada za kufanya screening au kufanya uchunguzi mapema, uchunguzi wa titi, uchunguzi wa kizazi, shingo ya kizazi. Fanya mapema, nenda hospitalini. Kama wewe ni mwanamke uh, unaweza ukapata kipimo cha kansa ya shingo ya kizazi, lakini pia sasa hivi kuna na chanjo. Wewe kama ni binti unaweza kwenda ukapata uh, taarifa za kuhusu chanjo ya, ya kuzuia kansa ya shingo ya kizazi kwenye kituo cha afya. Jifunze kufanya kujifanyia Breast examination au tuta, tunasema kujifanyia uchunguzi wa ziwa, kwa sababu tunasema kansa inapogundulika mapema kunakuwa na nafasi kubwa yenyewe kutibika na ikaisha kabisa ukilinganisha na mtu ambaye imegundulika ikiwa imeshasambaa mwilini. Basi nakushukuru sana kwa kuwa na mimi leo, na nikualike kwenye kipindi kijacho wiki ijayo. Uh, sisi tunapatikana kwenye social media handles zetu, Dr Rafiki Africa, Twitter au X, Instagram, Facebook, YouTube na kwenye platform zote za podcast. Karibu, lakini pia itafaa zaidi ukishea ujumbe huu na mpendwa wako, ili wengi zaidi tupate kujifunza na wengi zaidi tupate kujua umuhimu wa kuangalia afya ya akili kwa wagonjwa wetu wa kansa lakini kwetu sisi pia pale ambapo tunatoa huduma kwa wapendwa wetu. Asante sana rafiki, Mungu akutunze. Bye. <tune>